TIN TÀI TRỢ.

[Nhờ giúp đỡ] bé nhà mình 6 tháng không chịu ăn bột, cả ngày chỉ uống được có 300ml sữa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.05K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 209 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Hiện tại bé nhà em được 6,5m, nặng 7,3kg, dài 65cm

Trước đây cháu uống sữa ngoài meiji bắt đầu từ lúc được 5 tháng. Khi đó thì sữa mẹ là chính, cả ngày chỉ uống 250ml sữa ngoài. Khi đó cháu rất chịu uống sữa ngoài, uống đủ lượng 150ml/lần.

Nhưng vừa rồi cháu bị sốt, viêm họng mũi và phải dùng một đợt kháng sinh trong 1 tuần. Giờ cháu đã khỏi và bình phục được hơn 2 tuần rồi.
    Từ lúc ốm dậy cháu không chịu ăn uống gì cả. Mẹ cháu thì do mấy đêm cháu ốm ngủ và nghỉ ngơi ko đủ nên bị mất sữa và phải cho cháu uống hoàn toàn bằng sữa ngoài.

Em đã cho bé ăn dặm, ngày 2 bữa bột khoảng 100ml/lần ăn vào 9h sáng và 6h chiều. Nhưng mỗi lần đến bữa ăn thì khổ lắm các mẹ à, mẹ xúc, bà múa, con thì đùn ra đùn vào (trước đợt ốm thì bé chịu ăn hết chỗ bột đó mà không khó khăn j)
    14h khoảng 3 muỗng canh hoa quả nghiền, giờ uống sữa của cháu là 6h, 12h, 15h, 19h, 21h nhưng cháu vẫn không chịu ăn. Đêm cháu bú được 2 lần vào 12h đêm và 3h sáng mỗi lần 60ml.
    Ban ngày thì mỗi lần chỉ ăn có 30ml,cả ngày của cháu không nổi 300ml sữa. Ép cháu uống sữa thì cháu nôn ọe, trớ ra hết và khóc lóc. Trước đợt ốm thì cháu đói cháu sẽ mút tay và thèm ăn cho bình sữa là sẽ giơ tay lên đón, há miệng chờ sẵn.

Mẹ cháu đã cho cháu khám dinh dưỡng ở Trung tâm y tế dự phòng, bác sĩ cho uống cả men tiêu hóa 5enzim, rồi kẽm bổ sung , nhưng cũng không thấy có kết quả gì.
    1 tuần cháu cũng ăn 1 bữa bột cóc ...nhưng tình trạng ăn của bé không có j khá khẩm hơn... khiến mẹ cháu stress quá ... Mong TS Sơn và các mẹ giúp đỡ tư vấn giúp mẹ con cháu với ạ!
    Mẹ cháu mong hồi âm từ bác sĩ và các mẹ nhiều lắm ạ! Mẹ cháu cảm bác và các mẹ trước ạ!
    3BNiMjz3BNip7

NKwSAI1NKwSp7

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ cháu đã cho cháu khám dinh dưỡng ở Trung tâm y tế dự phòng, bác sĩ cho uống cả men tiêu hóa 5enzim, rồi kẽm bổ sung , nhưng cũng không thấy có kết quả gì.
    1 tuần cháu cũng ăn 1 bữa bột cóc ...nhưng tình trạng ăn của bé không có j khá khẩm hơn... khiến mẹ cháu stress quá ... Mong TS Sơn và các mẹ giúp đỡ tư vấn giúp mẹ con cháu với ạ!
    Mẹ cháu mong hồi âm từ bác sĩ và các mẹ nhiều lắm ạ! Mẹ cháu cảm bác và các mẹ trước ạ!
    Cho mình hỏi bé ăn bột cóc là bột gì? Bé 6.5 tháng mà 7.3kg, dài 65cm cũng đủ tiêu chuẩn ấy chứ, không bị suy dinh dưỡng đâu! Nhưng tình hình hiện nay con không chịu ăn bột mà còn uống sữa chỉ có 300ml thì quá ít đấy. Có thể con chê sữa hiện tại đấy. Mẹ cháu thử đổi sữa khác cho con xem sao? Con không chịu ăn bột này mẹ đổi bột khác cho con đi nhé! Ăn dặm phải ăn từ ngọt tới mặn, bé mới 6 tháng thì nên mua bột ngũ cốc vị ngọt cho con dùng, có thể mua thêm bánh dinh dưỡng cho con cầm nhai, hoặc cho tí sữa nóng vô bánh đó tán nhuyễn đút con ăn như bột ấy,.. khi con chịu ăn thì khoảng 7 tháng trở đi mẹ cho bé ăn từ từ các loại bột mặn như bột bó xôi, bột thịt gà, bột rau củ, bột thịt bò..v..v.. khi con có răng thì mẹ nấu cháu cho con ăn,.. Nói chung là khi con ăn dặm phải cho ăn từ từ theo nhu cầu của con, chứ đừng bắt con ăn ngay lập tức các món mặn, vị giác của bé lúc này rất nhạy cảm, một khi con nếm lần đầu tiên thấy khó chịu là con sợ hoài, rất khó cho bé ăn những lần tiếp theo ấy
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 209 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bột cóc mà mình nói là bột gạo có rắc ít thịt cóc lên ý. Bé nhà mình tập ăn dặm từ lúc 5,5 tháng, nó thik ăn bột lắm. Mình cũng cho ăn từ ngọt tới mặn rùi. Nhưng bé tỏ ra thik thú với những món mặn hơn. (nói là mặn chứ mình chỉ tra có 6 giọt nước mắm ý mà) , Bé không thik ăn bột rau củ, ngũ cốc cho lắm, hôm nào mà mình nấu bột ngũ cốc không là nhè ra nhè vào ko chịu ăn.
    Vấn đề của mình là sau khi bé ốm bé trở nên biếng ăn, món j cũng không ăn.
    Mình lúc đầu bận việc để ông bà chăm ... nhưng 1 lần nhìn thấy ông bà cho nó ăn mình đã quyết định tự chăm con.
    Ông bà thúc cháu ăn liên tục, có khi các bữa chỉ cách nhau 1 tiếng. Khi cho ăn bột thì ông bà cứ đút liên tục chứ ko đút từ từ từng thìa một đợi cháu nhai và nuốt. Có khi cháu mún ói rùi ông bà vẫn cố đút thành thử ra có hôm lại ói ra hết. Có hôm ăn khóc váng nhà cửa.

2 hôm nay mình làm theo cách của các mẹ, cho ăn ít một và tạo tâm lý vui vẻ khi ăn 2 mẹ con cho nhau ăn , trước lúc ăn thì mátxa và trò chuyện vui vẻ, trộm vía cháu cũng ăn hết xuất bột của mình mà không cần phải múa hát gì cả. Nhưng cháu vẫn không chịu uống sữa, mẹ cháu đổi sữa cho cháu, cháu cũng không thik. Giờ mình nên làm thế nào đây để con uống sữa đủ lượng hàng ngày?
    3BNiMjz3BNip7

NKwSAI1NKwSp7
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Bé 6 tháng mới có thể ăn dặm. Ăn dặm là quá trình tập ăn thức ăn đặc để bổ sung và dần dần thay thế sữa mẹ/sữa bình. Do bé đang tập ăn dặm nên nếu có dấu hiệu từ chối thức ăn đặc thì không nên ép bé, mà có thể tạm thời dùng lại sữa hoặc thức ăn loãng hơn; hoặc đổi món khác. Nếu bắt đầu bằng 1 cữ ăn đặc; khi nào thật hoàn chỉnh (nghĩa là có thể thay thế hoàn toàn cữ sữa trước đây và được như vậy vài ngày) thì mới thêm cữ thứ hai. Nhiều lúc phải cần cả tuần hoặc lâu hơn; có khi phải đổi cả 14 lần bé mới chịu chấp nhận thức ăn mới. Bạn cần kiên nhẫn!
    Bị bệnh trong quá trình tập ăn này sẽ làm khó khăn hơn quá trình tập ăn này. Bạn nên bình tĩnh cho bé ăn theo nhu cầu của bé chứ không phải theo mong muốn của mình.
    Thời lượng giữa các bữa ăn nói chung (còn tùy chuyển hóa cơ bản và hoạt động của bé) là 3 giờ sau bú và 4 giờ sau ăn đặc. Mỗi cữ ăn/bú không nên kéo dài quá 30 phút.
    Chúc bạn may mắn!
    Thân mến!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)