TIN TÀI TRỢ.

Khi con có suy nghĩ lệch lạc về thể tạng dẫn tới biếng ăn..?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 375 Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước đây, Gà con nhà tôi tròn trĩnh rất đáng yêu. Khi con bước vào lớp 1, tự dưng bắt đầu biếng ăn.. Dấu hiệu rõ rệt nhất là những món con thích như da gà, ba rọi, … những món béo ngậy.. con lại không ăn, con ăn cơm qua loa với nước tương và ít canh cho xong bữa. Tôi thấy lạ vì thể trạng của con càng lúc càng ốm.. Một ngày nọ tôi hỏi con thì mới biết con bị bạn bè chọc là “cá óc mít”, con muốn ăn ít để giảm cân.. nhưng ăn kiểu đó thì tinh thần lần thể chất con bị sa sút.. Con học bài lâu thuộc hơn.. nhưng tôi khuyên đủ cách con cũng làm lơ!

Vậy xin hỏi tiến sĩ làm cách nào chỉnh lại tâm lý cho con, để con thích ăn trở lại và không còn lo lắng về ngoại hình của mình nữa? Tôi có nghĩ tới giải pháp là vô lớp mách với cô, nhưng lại thôi vì nghĩ đó là chuyện của trẻ con, chọc ghẹo nhau cho vui, không nên làm to chuyện… Nhưng cứ để con có suy nghĩ lệch lạc thế này mãi thì về lâu dài ảnh hưởng xấu đến con quá! Xin bác sĩ tư vấn them phương pháp giúp con có suy nghĩ tích cực hơn! Xin cám ơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Trước đây, Gà con nhà tôi tròn trĩnh rất đáng yêu. Khi con bước vào lớp 1, tự dưng bắt đầu biếng ăn.. Dấu hiệu rõ rệt nhất là những món con thích như da gà, ba rọi, … những món béo ngậy.. con lại không ăn, con ăn cơm qua loa với nước tương và ít canh cho xong bữa. Tôi thấy lạ vì thể trạng của con càng lúc càng ốm.. Một ngày nọ tôi hỏi con thì mới biết con bị bạn bè chọc là “cá óc mít”, con muốn ăn ít để giảm cân.. nhưng ăn kiểu đó thì tinh thần lần thể chất con bị sa sút.. Con học bài lâu thuộc hơn.. nhưng tôi khuyên đủ cách con cũng làm lơ!

Vậy xin hỏi tiến sĩ làm cách nào chỉnh lại tâm lý cho con, để con thích ăn trở lại và không còn lo lắng về ngoại hình của mình nữa? Tôi có nghĩ tới giải pháp là vô lớp mách với cô, nhưng lại thôi vì nghĩ đó là chuyện của trẻ con, chọc ghẹo nhau cho vui, không nên làm to chuyện… Nhưng cứ để con có suy nghĩ lệch lạc thế này mãi thì về lâu dài ảnh hưởng xấu đến con quá! Xin bác sĩ tư vấn them phương pháp giúp con có suy nghĩ tích cực hơn! Xin cám ơn!

Con nhà chị năm nay lớp 2 nhờ, thế là biết nhận thức về hình thức bên ngoài rồi đấy. Con nhà em cũng đã trải qua giai đoạn ko chịu ăn như vậy vì ông và bác nói là con béo phì.

Theo em chị nói chuyện với con nhẹ nhàng, kiểu như tâm sự ý. Bảo con là mẹ sẽ thiết kế cho con 1 thực đơn đảm bảo dinh dưỡng mà ko hề làm cân nặng của con tăng, mà vẫn phát triển chiều cao tốt, dáng đẹp, da cũng đẹp.

Nếu chị thấy con hơi tròn trĩnh thật có lẽ cũng nên giảm những món như da gà, ba rọi ... đi chị ạ. Thay vào đó cho con ăn các món cá, tôm, chủ yếu là đồ hấp, luộc, hạn chế đồ rán. Sữa cho uống sữa giàu canxi, ít béo. Như vậy con vẫn đủ dinh dưỡng phát triển tốt mà cũng ko lo bị dư cân béo phì.
    JBYmp7
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết

Con nhà chị năm nay lớp 2 nhờ, thế là biết nhận thức về hình thức bên ngoài rồi đấy. Con nhà em cũng đã trải qua giai đoạn ko chịu ăn như vậy vì ông và bác nói là con béo phì.

Theo em chị nói chuyện với con nhẹ nhàng, kiểu như tâm sự ý. Bảo con là mẹ sẽ thiết kế cho con 1 thực đơn đảm bảo dinh dưỡng mà ko hề làm cân nặng của con tăng, mà vẫn phát triển chiều cao tốt, dáng đẹp, da cũng đẹp.

Nếu chị thấy con hơi tròn trĩnh thật có lẽ cũng nên giảm những món như da gà, ba rọi ... đi chị ạ. Thay vào đó cho con ăn các món cá, tôm, chủ yếu là đồ hấp, luộc, hạn chế đồ rán. Sữa cho uống sữa giàu canxi, ít béo. Như vậy con vẫn đủ dinh dưỡng phát triển tốt mà cũng ko lo bị dư cân béo phì.
    e52e808c8adeccdecde17f07482245d6_49377324.img0131

Hình con khi vừa tốt nghiệp mẫi giáo nè! Mẹ Chi còm xem có béo phì không? Mình có cho con đi khám dinh dưỡng đều đặn ấy chứ, cân nặng và chiều cao ở mức đúng chuẩn, không có béo phì.. nhưng khi con vào lớp 1 bị thế.. và mình biết vì lớp bé đa số trẻ suy dinh dưỡng nhiều nên mới thấy Gà con cao to hơn chúng nó. Thế nên chúng nó chọc ghẹo mà thôi!
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Trẻ có hành vi như vậy là do sự chọc ghẹo của bạn bè, làm trẻ cả thấy mặc cảm. Điều quan trọng ở đây là làm sao phụ huynh có thể giúp bé nhìn nhận và đánh giá bản thân mình một cách phù hợp hơn… Động viên, khuyên nhủ, kể chuyện, dùng hình ảnh để cho bé thấy rằng giá trị bản thân là ở mặt tâm hồn. Bên cạnh đó, cũng cần cho bé thầy vai trò của sức khoẻ nữa… Phụ huynh cũng nên giải thích về chế độ dinh dưỡng mỗi bữa ăn cho bé, cần nói lên những thức ăn nào gây béo và những thức ăn nào không… giúp bé tự tin ăn uống mà không lo đến việc tăng cân.
    Phụ huynh cũng chú ý đến cân nặng của bé, không phải “tròn trĩnh” là phù hợp… trẻ béo phì thường chậm chạp và tự ti hơn so với những trẻ khác trong sự thể hiện bản thân…
    Chúc phụ huynh thành công!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Bienganlachuyennho Xem bài viết
    Mến chào bạn!
    Trẻ có hành vi như vậy là do sự chọc ghẹo của bạn bè, làm trẻ cả thấy mặc cảm. Điều quan trọng ở đây là làm sao phụ huynh có thể giúp bé nhìn nhận và đánh giá bản thân mình một cách phù hợp hơn… Động viên, khuyên nhủ, kể chuyện, dùng hình ảnh để cho bé thấy rằng giá trị bản thân là ở mặt tâm hồn. Bên cạnh đó, cũng cần cho bé thầy vai trò của sức khoẻ nữa… Phụ huynh cũng nên giải thích về chế độ dinh dưỡng mỗi bữa ăn cho bé, cần nói lên những thức ăn nào gây béo và những thức ăn nào không… giúp bé tự tin ăn uống mà không lo đến việc tăng cân.
    Phụ huynh cũng chú ý đến cân nặng của bé, không phải “tròn trĩnh” là phù hợp… trẻ béo phì thường chậm chạp và tự ti hơn so với những trẻ khác trong sự thể hiện bản thân…
    Chúc phụ huynh thành công!
    Như mình nói ở trên, Cân nặng và chiều cao của bé từ nhỏ đến lớn chưa bao giờ vượt mức dư cân, nên mình và cô giáo mầm non chưa từng đánh giá con trong mức từa cân - béo phì! Chẳng qua từ năm bé vào lớp 1, học chung lớp toàn những em suy dinh dưỡng, khi mình đưa bé đến lớp nhìn 1 vòng thì giật mình rằng: "Sao bạn con mình bé tí thế!", đó là vấn đề của các bạn, các bạn mang vấn đề đó áp lên con mình rằng con mình to hơn chúng nên chúng chọc ghẹo!

Dù sao cũng cám ơn BTC rất nhiều, mình đang cố gắng thuyết phục con rằng suy dinh dưỡng thì không đảm bảo sức khỏe học hành. Và mấy ngày nay con cũng công nhân với mình rằng mấy bạn nhỏ con ấy học rất dở!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muctieu Xem bài viết
    Tnhững món con thích như da gà, ba rọi, …
    Sao giống con nhà mình quá, cực thích da gà, nhiều khi mình bảo con gà có bao nhiêu da mẹ lột cho con ăn hết rồi còn đâu ra nữa, thích da móng giò nấu canh nữa chứ. Con gái nhỏ đã biết ý thức về ngoại hình của mình, rất đáng yêu, nhưng mẹ muctieu phải làm công tác tư tưởng nhiều hơn để con phát triển toàn diện hỉ .
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết
    Sao giống con nhà mình quá, cực thích da gà, nhiều khi mình bảo con gà có bao nhiêu da mẹ lột cho con ăn hết rồi còn đâu ra nữa, thích da móng giò nấu canh nữa chứ. Con gái nhỏ đã biết ý thức về ngoại hình của mình, rất đáng yêu, nhưng mẹ muctieu phải làm công tác tư tưởng nhiều hơn để con phát triển toàn diện hỉ .
    Nhưng con ăn mấy món không bị béo phì,.. hi..hi.. Lúc đầu mình cũng hay cản đảng con ăn nhiều mấy món đó. Nhưng có lần mình nghe bác sĩ Hoàng Trọng Kim nói chất béo giúp bé tăng IQ, nên mình cho con ăn theo ý thích 1 cách thoải mái đó! Nhưng giờ con lại ít động tới mấy món đó rồi! Hayza...