TIN TÀI TRỢ.

Ép trẻ ăn uống theo ý cha mẹ cũng là nguyên nhân khiến trẻ biếng ăn!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.27K Lượt đọc
  • 10 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều người cho rằng nếu trẻ không thích ăn món gì đó thì cha mẹ cần ép con ăn để con đủ dinh dưỡng, sẽ phát triển tốt nhất mà không cho rằng việc ép trẻ ăn uống theo ý cha mẹ cũng là nguyên nhân khiến trẻ biếng ăn. Có thể có người cho rằng điều đó là vô lý nhưng các cha mẹ thử nghĩ mà xem, nếu ta không thích món gì đó nhưng lại bị người khác ép ăn thì liệu chúng ta có muốn ăn? hay chúng ta sẽ sợ món ăn đó mãi mà không muốn ăn lại? Trẻ em cũng vậy. Nếu con không thích ăn một món nào đó thì nếu bé chưa hiểu chuyện để nghe mình giải thích thì mình cần thiết kế các món ăn theo nhiều cách khác nhau để con bắt mắt và tự mình muốn ăn. Nếu thay đủ các cách con không thích thì thôi, mình sẵn sàng đổi món khác cho con. Còn nếu con đã hiểu chuyện để nghe mẹ phân tích thì mình sẽ dựa vào những câu chuyện cổ tích (có thể do mình tự sáng tác), dựa vào một số ví dụ điển hình để phân tích cho con hiểu món ăn đó rất tốt cho con và con nên ăn nó, mình tin rằng con sẽ chịu ăn nếu mình phân tích đúng cũng như là mình nấu ăn không quá dở. Chứ nếu con không thích ăn mà mình cứ ép con sẽ chán và sợ món ăn đó, dẫn tới tình trạng biếng ăn rất dễ xảy ra. Vì thế bản thân mình không bao giờ ép con ăn uống theo ý của mình nếu con thực sự không muốn ăn.

Xin kể cho cả nhà nghe chuyện về bé nhà mình. Chả là nhà mình mới thuê người giúp việc từ đầu tháng. Mấy ngày trước con trai mình bỗng dưng không chịu ăn cơm/cháo mà chỉ đòi uống sữa. Cô giúp việc bảo mình là con không ăn mình cứ ép rồi con khắc ăn nhưng bị mình phản đối kịch liệt. Bản thân mình và anh xã không bao giờ có khái niệm muốn ép con vì thế con không ăn cơm mình đã thử đổi các món con thích nhưng con cũng không ăn. Mình hiểu là con khó chịu trong người nên mới vậy vì thế mình không cho con ăn cơm nữa mà thay vào đó là pha sữa bột cho con uống. Lúc sau mới phát hiện bụng con rất no và cứng, mình hiểu rằng con bị đầy bụng. Và không lâu sau con liên tục đòi uống sữa thì con đã nôn hết cả và kèm theo đi ngoài. Có lẽ tại ở trường con ăn phải đồ ăn gì đó không hợp. Các mẹ thấy nếu là trường hợp đó mà mình cứ ép con ăn liệu con có muốn ăn? hay con chỉ sợ ăn thêm mà thôi?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 5,730 Bài viết

• 4,877 Được cảm ơn

Cám ơn chia sẻ của mẹ nó. mình cũng có quan điểm như vậy. Càng cố ép thì con càng kịch liệt phản đối. có nhét được vào miệng thì con cũng ói ra hết thì càng bực hơn.
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    z32Cp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Cái này gọi là hiệu quả ngược các mẹ nhỉ, bố mẹ càng mong muốn càng kỳ vọng và ép uổng thì bé càng phản đối và không hợp tác. Cuối cùng bé stress, mẹ stress. Tham khảo các nhóm giải pháp thứ 1 của TS HVS mình thấy cũng đơn giản và dễ áp dụng trong việc bố mẹ cải thiện tình hình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,177 Bài viết

• 3,988 Được cảm ơn

• 4,689 Bài viết

• 2,330 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ cùng mình nhé. Đây chính là kinh nghiệm thực tế mà mình đã trải qua đó. Càng ép con càng không ăn, chưa kể con trai mình thuộc dạng không ai ép nổi nếu con không thích. Đơn giản là khi mẹ cho con ăn thịt lợn xay nhé. Nếu miếng thịt chưa xay nhỏ mẹ xúc thịt cùng cơm cho con ăn mà cuối cùng miếng cơm con đã ăn hết nhưng bã thịt con nhè ra liền. hic. Hôm nay nút "cảm ơn" trên diễn đàn mình chạy đâu mất tiêu rùi nhỉ?
    • 5,730 Bài viết

• 4,877 Được cảm ơn

Ngoài ra còn 1 vấn đề nữa là ba mẹ hay cố ép con ăn tới 1 mức mà ba mẹ MUỐN. Trong khi con đã no và ko hề muốn ăn thêm cũng gây áp lực cho bé lắm.
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    z32Cp7
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,861 Bài viết

• 9,233 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    cái này nhiều mẹ mắc phải, cứ 1 bát tô to tướng cháo, con thì nhắm mắt nhắm mũi nuốt chứ ko gọi là thưởng thức. Híc
    Trích dẫn Nguyên văn bởi trasuaxinh Xem bài viết
    Ngoài ra còn 1 vấn đề nữa là ba mẹ hay cố ép con ăn tới 1 mức mà ba mẹ MUỐN. Trong khi con đã no và ko hề muốn ăn thêm cũng gây áp lực cho bé lắm.
    ký cọt giề
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Nên là trong nhóm giải pháp đầu tiên để giải quyết biếng ăn tâm lý, TS Sơn mới nói là cần nắm được sức khỏe của trẻ đấy các mẹ ạ, chứ bé đang có vấn đề về tiêu hóa mà cố ép ăn thì vừa làm bé sợ, lại vừa có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của bé nữa. Con nhà mình tuy mới hai tuổi, nhưng khi bé ăn đủ rồi là bé bảo "thế thôi, thế thôi", ai nghe lần đầu cũng phải buồn cười ấy.
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    Nên là trong nhóm giải pháp đầu tiên để giải quyết biếng ăn tâm lý, TS Sơn mới nói là cần nắm được sức khỏe của trẻ đấy các mẹ ạ, chứ bé đang có vấn đề về tiêu hóa mà cố ép ăn thì vừa làm bé sợ, lại vừa có thể ảnh hưởng đến sức khỏe của bé nữa. Con nhà mình tuy mới hai tuổi, nhưng khi bé ăn đủ rồi là bé bảo "thế thôi, thế thôi", ai nghe lần đầu cũng phải buồn cười ấy.

Em hồi xưa cũng mắc lỗi này, con ốm mà cứ ép nó ăn nhiều để mong con mau khỏe, trong khi mình ốm cũng có muốn ăn đâu.
    Đến bạn này em thay đổi rồi, bạn ý ốm em ko ép ăn, ăn mà thấy chống đối là cho nghỉ, để khỏi ốm bồi bổ sau. Chứ ép ăn rồi con nôn trớ thì khổ hơn
    JBYmp7
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Chi còm Xem bài viết
    Chứ ép ăn rồi con nôn trớ thì khổ hơn
    Có trường hợp bé nôn rồi ăn lại vẫn tốt, nhưng cơ thể bé mệt lắm dẫn đến hấp thu cũng kém, em nghĩ vậy đó mẹ Chi. Bồi bổ sau bệnh cũng đơn giản như chọn các loại thực phẩm bổ dưỡng và uống thêm sữa. Nhưng vấn đề là tâm lý mẹ không ổn luôn luôn lo lắng dẫn đến o ép bé và cuối cùng tác dụng ngược. Trong video hướng dẫn TS có nói đến việc khám sức khỏe định kỳ cho bé, em nghĩ việc này các mẹ rất nên làm đấy ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

À thế em có lẽ cũng phải chạy sang đặt câu hỏi xem khám sức khỏe định lỳ cho bé thì nên khám những cái gì và ở đâu mới được, từ hôm giờ vẫn thắc mắc vụ này.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Abi Xem bài viết
    Có trường hợp bé nôn rồi ăn lại vẫn tốt, nhưng cơ thể bé mệt lắm dẫn đến hấp thu cũng kém, em nghĩ vậy đó mẹ Chi. Bồi bổ sau bệnh cũng đơn giản như chọn các loại thực phẩm bổ dưỡng và uống thêm sữa. Nhưng vấn đề là tâm lý mẹ không ổn luôn luôn lo lắng dẫn đến o ép bé và cuối cùng tác dụng ngược. Trong video hướng dẫn TS có nói đến việc khám sức khỏe định kỳ cho bé, em nghĩ việc này các mẹ rất nên làm đấy ạ.