TIN TÀI TRỢ.

Dùng đòn tâm lý để đối phó chứng biếng ăn tâm lý của con. Nên hay không?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.7K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Bé nhà mình đã biếng ăn nhưng con nhà chị bạn mình còn biếng ăn hơn. Hôm trước sang nhà chị ấy chơi thấy con bé ăn được nửa bát cơm mà mất hàng giờ. mỗi một miếng cơm chị ấy đều phải lấy hết lí do nọ đến lí do kia cháu mới ăn. Nào là: con ăn cơm rồi mẹ cho đi chơi,ăn cơm rồi mai mẹ mua cho cái này cái kia. Rồi lại đến: con mà không ăn là mẹ chán mẹ không yêu con nữa, con mà không ăn mẹ sẽ không nuôi con mà nuôi bạn Minh, con mà không ăn thì mẹ cho đi học, cho đi bác sĩ......Mỗi khi thấy mẹ nịnh hoặc dọa như vậy thì cháu mới chịu ăn. mình có thắc mắc thì chị nói nếu không như vậy thì cháu không chịu ăn. Chị bạn mình làm vậy có lợi và hại gì. Mình có nên học chị ấy để ép con mình ăn không vì con mình rất quấn mẹ nên nếu bị mẹ dọa không yêu thì chắc sẽ sợ lắm?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Trẻ nhỏ rất dễ tin và cũng rất khao khát yêu thương, sự quan tâm từ người lớn. Việc chị bạn dùng những lời như thế là “đánh trúng tâm lý” trẻ… Tuy nhiên, dù biện pháp này khiến trẻ ăn nhiều hơn nhưng không phải là biện pháp mang tính chất tích cực. Thực hiện lặp đi lặp lại thường xuyên sẽ hình thành ở các cháu sự thiếu tin tưởng vào người khác, tính ích kỷ và những cảm giác bất an…
    Việc giúp con không lười ăn rất quan trọng nhưng cần tiến hành hợp lý song song vói việc hình thành nhân cách, chăm chút đời sống tinh thần cho trẻ…
    Khắc phục tình trạng biếng ăn cần nhất sự kiên trì và sự tinh tế của người mẹ… Chúc bạn sẽ thành công!