Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Có phải Bé bị biếng ăn do tâm lý?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 316 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,155 Bài viết

• 1,876 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Xin chào BTC!
    Xin chào Tiến sỹ Huỳnh Văn Sơn!
    Bé gái con của Bạn tôi hiện tại được 8 tháng, Bé sinh được 4 kg, dài 50cm. Lúc dưới 6 tháng tuổi Bé uống sữa Mẹ và bú thêm sữa ngoài, Bé bú rất tốt và tăng cân đều, nhưng từ khi bắt đầu ăn dặm thì Bé lười ăn vô cùng, khoảng nửa tháng đầu ăn dặm thì bé ăn cũng bình thường nhưng từ khi Bà thấy con nhà hàng xóm vừa ăn vừa uống nước rất giỏi ( 1 muỗng cháo là kèm theo 1 muỗng nước) nên cũng áp dụng cho cháu mình, thế là từ đó Bé lười ăn hẳn ra , Mẹ Bé đã thử nấu bột cho Bé, thay đổi thực đơn liên tục nhưng Bé vẫn không ăn, thấy Mẹ cầm chén lên hoặc đeo yếm vào là Bé la khóc và ngậm miệng lại, đến giờ được 8 tháng, nấu cháo cho Bé ăn thử nhưng Bé vẫn trong tình trạng biếng ăn, không ăn. Bây giờ Mẹ bé thử chỉ cho uống sữa không ăn một thời gian xem sao và cho ăn cháo lại, 1 tuần nay Mẹ bé nấu cháo nhưng Bé vẫn biếng ăn như trước đây. Bé rất cứng cáp và lanh lợi, hiếu động, bình thường chơi thì không thấy Bé ho nhưng đến khi ăn thì tôi cứ nghe Bé ho và muốn ói sữa ra ngoài.
    Tình trạng kéo dài cũng được khoảng 2 tháng nay nhưng Mẹ Bé vẫn chưa khắc phục được.
    Khi thấy đeo yếm, cầm chén thì khóc không chịu ăn, ho và cố tình muốn ói khi ăn. Tất cả có phải là biếng ăn do tâm lý không ạ? Mong TS cho lời khuyên để việc ăn uống của Bé được cải thiện hơn ạ.
    Cảm ơn BTC!
    Cảm ơn Tiến sỹ Huỳnh Văn Sơn!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Thân chào bạn, việc cháu thích một người khác đút ăn là vấn đề không quá nhiều nhưng cũng không hẳn quá hiếm. Giải pháp tạm thời là đành chấp nhận tương đối... Tuy nhiên, chúng ta có thể nhờ chính người trẻ chịu đút ăn đấy giáo dục dinh dưỡng và điều chỉnh thói quen của trẻ.
    Thân mến.
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Bạn thân mến, những biểu hiện này cần được nhìn nhận như sau:
    - Một là cách chế biến thức ăn, quá trình tập cho trẻ ăn có biến cố gì hay không . Có thể bà thay đổi cách cho ăn theo nhà hàng xóm cũng là một trong những tác động ảnh hưởng đến trẻ.
    - Hai là, trẻ bị áp lực nặng nề về chuyện ăn uống...
    Nếu bạn tìm được nguyên nhân chính thì giải pháp tác động sẽ chi tiết hơn bạn nhé. Gia đình mình có thể thay đổi cách cho ăn: khoan đeo yếm vội, mua những ly chén hình ngộ nghĩnh... sẽ có thể có hiệu quả đấy chị nhỉ!
    Thân mến.
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Bạn thân mến, những biểu hiện này cần được nhìn nhận như sau:
    - Một là cách chế biến thức ăn, quá trình tập cho trẻ ăn có biến cố gì hay không . Có thể bà thay đổi cách cho ăn theo nhà hàng xóm cũng là một trong những tác động ảnh hưởng đến trẻ.
    - Hai là, trẻ bị áp lực nặng nề về chuyện ăn uống...
    Nếu bạn tìm được nguyên nhân chính thì giải pháp tác động sẽ chi tiết hơn bạn nhé. Gia đình mình có thể thay đổi cách cho ăn: khoan đeo yếm vội, mua những ly chén hình ngộ nghĩnh... sẽ có thể có hiệu quả đấy chị nhỉ!
    Thân mến.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)