TIN TÀI TRỢ.

Bé chỉ ăn khi ngủ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 716 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 62 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Con lười ăn nhưng khi con ngủ mà mẹ cho con ăn thì con lại nuốt rất nhanh, mẹ chỉ cần đưa thìa cháo và kèm theo một chút nước nữa là con sẽ nuốt hết bát cháo trong khoảng 15p, Xin Tiến sỹ cho em hỏi là bé ăn khi ngủ vậy có ảnh hưởng gì tới hệ tiêu hóa hay sự phát triển của bé không? Bé ăn khi ngủ như vậy có tốt không? xin cám ơn Tiến sỹ.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,740 Bài viết

• 1,505 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beyeuhoa Xem bài viết
    Con lười ăn nhưng khi con ngủ mà mẹ cho con ăn thì con lại nuốt rất nhanh, mẹ chỉ cần đưa thìa cháo và kèm theo một chút nước nữa là con sẽ nuốt hết bát cháo trong khoảng 15p, Xin Tiến sỹ cho em hỏi là bé ăn khi ngủ vậy có ảnh hưởng gì tới hệ tiêu hóa hay sự phát triển của bé không? Bé ăn khi ngủ như vậy có tốt không? xin cám ơn Tiến sỹ.
    Mình đọc đc thông tin như sau, mong bạn tham khảo:

- Bạn không nên cho bé ăn lúc mơ ngủ vì có nguy cơ sặc thức ăn vào phổi gây suy hô hấp và có thể tử vong nếu không kịp cấp cứu. Khi cho trẻ ăn, bạn nên giữ trẻ ở tư thế đầu cao hơn bụng để tránh nôn ói. Tốt nhất là tổ chức bữa ăn của trẻ trong bầu khí vui tươi, với sự đối thoại giữa mẹ con. Nếu trẻ từ chối ăn, thì bạn nên xem lại chất lượng và số lượng thức ăn có phù hợp với trẻ không?

Không nên cứng nhắc trong các công thức có sẵn trong sách vở, mà phải tùy vào sở thích của từng trẻ. Bầu khí gia đình cũng góp phần quan trọng: nếu trẻ cảm thấy được sống trong an toàn, thì trẻ dễ ăn uống, còn nếu trẻ sống trong lo âu, trầm cảm, thì trẻ có khả năng từ chối ăn uống. Nên nhớ trẻ cần tình thương của cha mẹ hơn cần thức ăn vật chất.
    eNortjK1UrIwNDcyVbIGXDASwQKj20
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Có thể con bạn bị tình trạng biếng ăn “giả” nghĩa là bị ép ăn vào những lúc không phù hợp với nhu cầu của bản thân bé. Bé ăn, bú khi ngủ sẽ dễ bị sặc, có thể gây viêm phổi thậm chí ngưng thở. Ngoài ra bé sẽ ít có cơ hội hoàn thiện quá trình điều chỉnh trạng thái; một quá trình giúp bé phân biệt cũng như phát tín hiệu đến cha mẹ, người nuôi về trạng thái thức, ngủ, no, đói, khát của mình. Ví dụ bạn sẽ không biết lúc nào con bạn còn đói hay đã no để cho bú nữa hay ngừng vì bé đã ngủ sâu rồi thì không thể bú tiếp.
    Thân mến!