Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé biếng ăn, mẹ có thể dùng thực phẩm giàu năng lương + bổ sung sữa dành cho trẻ biếng ăn?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 2.17K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,098 Được cảm ơn

Thưa Tiến Sỹ, trường hợp bé biếng ăn và ăn được số lượng ít, mẹ có thể sử dụng đến thực phẩm giàu năng lượng như hàu, thịt bò, thịt nai... các loại chế phẩm của sữa như váng sữa, cộng thêm bổ sung dinh dưỡng bằng loại sữa dành cho trẻ biếng ăn. Như thế này có an tâm về mặt dinh dưỡng không ạ?

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Oạch, mình nghĩ thịt các loại trên giàu thì giàu thiệt, nhưng khó hấp thụ và tiêu hóa.

Váng sữa cũng chỉ là 1 thực phẩm trong nhiều thực phẩm. Váng sữa không hẳn là bổ và tốt như nhiều mẹ nghĩ. Nó giàu năng lượng và chất béo (Không phải giàu Canxi hay vitamin). Nên nếu dựa vào nó như là thần dược thì không được.

Mình nghĩ 1 chế độ ăn tốt, cân bằng là 1 chế độ ăn đa dạng. Không quá nghiêng về 1 thưc phẩm nào. Đạm bổ sung với 1 tỷ lệ thích hợp, tốt hơn là chế độ ăn chỉ toàn đạm.

Đôi khi, mình lại nghĩ, chế độ ăn quá giàu đạm lại làm con biếng ăn, chậm lớn hơn.
    • 5,730 Bài viết

• 4,885 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết

Mình nghĩ 1 chế độ ăn tốt, cân bằng là 1 chế độ ăn đa dạng. Không quá nghiêng về 1 thưc phẩm nào. Đạm bổ sung với 1 tỷ lệ thích hợp, tốt hơn là chế độ ăn chỉ toàn đạm.
    Mẹ Abi đang tính nứoc cờ cho bé biếng ăn, ăn lượng ít. Chứ như mẹ Yukee nói "ăn đa dạng" thì hay quá rồi. Vấn đề là bé ko chịu ăn theo liệu trình của mẹ.
    Bé Dâu Newborn:3kg-47cm1m:5kg-55cm 2m:6kg-62cm 3m:7kg-66cm
    4m:8kg-70cm 5m:9kg-73cm 6m:8,8kg-75cm 7m:9.5kg-78cm 8m:9.2kg-78cm
    9m:10kg - 80cm 10m:10.2kg-80cm11m:10.5kg-82cm 12m: 11kg-83cm 13m: 11kg-85cm 14m: 12kg-88cm
    15m2w: 13kg-92cm19m: 13.5kg-96cm 24m: 14,5kg-99cm
    28m: 16kg-103cm
    z32Cp7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,098 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trasuaxinh Xem bài viết
    Mẹ Abi đang tính nứoc cờ cho bé biếng ăn, ăn lượng ít. Chứ như mẹ Yukee nói "ăn đa dạng" thì hay quá rồi. Vấn đề là bé ko chịu ăn theo liệu trình của mẹ.
    Cảm ơn trasuaxinh đã hiểu ý mình muốn nói, mình muốn tham khảo chuyên gia về lượng thức ăn ít nhưng giàu dinh dưỡng thì có đáp ứng nhu cầu dinh dưỡng của cơ thể khi bé biếng ăn. Ăn ít mà "chất lượng" có đủ bù đắp không so với trẻ ăn uống và phát triển bình thường.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Mình hiểu ý mẹ Api mà. Nhưng ăn ít, mà chỉ ăn thịt (Giàu năng lượng) thì bé dễ bị rối loạn tiêu hóa, khó hấp thụ. Vậy càng biếng ăn hơn.

Nên nếu thảo luận theo hướng của mẹ Api. Thì mình thảo luận về các thực phẩm mình cho là giàu năng lượng, dù bé ăn số lượng ít.

Mình đề cử là sữa (), tất nhiên rồi. Sữa giàu năng lượng và các khoáng chất.

Kế nữa thì các sản phẩm của sữa, phô mai, yaourt chẳng hạn.

Tiếp theo, thay vì ăn cháo thì cho bé ăn cơm (1 muỗng cơm, nở ra thành 1/3 chén cháo í).

Các loại đạm dễ tiêu hóa, dễ hấp thụ như tôm, tép, đậu hũ, cá nhỏ...(Mình đọc bí quyết sống khỏe sống lâu của GS Tề Quốc Lực, thấy có nói, ăn thì ăn con nhỏ tốt hơn con lớn, ví dụ giữa tôm với tép thì chọn tép, giữa cá với thịt thì chọn cá, giữa thịt gà với thịt heo thì chọn thịt gà, giữa thịt heo với bò thì chọn heo. GS có trích dẫn, lượng dạm của tôm tép dễ tiêu hóa hơn đạm thịt bò gấp 3 lần).

Thực ra, con mình thuộc dạng ăn ít (Cực kỳ ít), nhưng không sợ ăn. Chưa bao giờ bữa ăn là 1 áp lực với nó. Mình vẫn cứ cho con ăn chung với gia đình. Có thể ăn ít, nhưng không ăn lệch (tức chỉ cơm với thịt không, hay thiên về 1 món nào đó). Thay vì ăn cháo, con ăn cơm. (Tầm 1/2 chén cơm kể cả rau thịt...). Mình bù cho con bằng cách uống sữa (Ít nhất của 600cc/1 ngày), ăn phô mai, bánh flan, yaourt, trái cây, ngũ cốc thay bánh...Và mình cho con vận động để tiêu hóa, hấp thụ tốt hơn. (Vậy nên người ta nói, nó ít ăn, mà ăn cái nào là chạy vô người hết...)

Vậy nên tuy con ăn ít, mà thể chất phát triển khá tốt
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì thấy tốt ấy chứ! Mấy món Mẹ Abi đưa ra rất giàu kẽm và sắt đó! Những chất đó sẽ kích thích trẻ ăn ngon miêng hơn mà! hi..hi..
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Về mặt dinh dưỡng thì việc phối hợp đa dạng thực phẩm như bạn vừa nêu là bình thường, tuy nhiên bạn cần cân đối với các nhóm thực phẩm còn lại: tinh bột, rau xanh-trái cây, dầu ăn…để thuận lợi cho việc hấp thu dinh dưỡng và đầy đủ vi chất cho bé bạn nhé.
    Thân mến!
    BS Ngọc Thanh
    TT Khám & Tư Vấn Dinh Dưỡng Vinamilk
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)