Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Bé bắt đầu đi học thường xuyên bị ốm và rất biếng ăn

• 0 Lượt chia sẻ
  • 850 Lượt đọc
  • 3 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái mình hiện tại 2,5 tuổi và cháu mới đi học được gần 1 tháng. Có lẽ vì thay đổi môi trường nên bé khóc rất nhiều, cứ nói đến đi học là khóc, lại hay ho, ốm và không chịu ăn nữa. Mẹ gửi sữa nhờ cô cho uống cháu cũng không uống. Tối về ăn rất ít và bỏ hắn bữa sữa trước khi đi ngủ. Mình đã mua sữa Diealac Pedia dành cho trẻ biếng ăn, nhưng cũng phải vất vả lắm mới uống hết 1 ly sữa, có vẻ bé tăng cân hơn 1 chút. Hiện tại cháu được 11kg và rất hay bị viêm họng, ho. Xin hỏi tiến sĩ tôi phải là gì để cải thiện tình trạng biếng ăn của con ???
    Yêu Nhím nhất!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Bạn thân mến, thắc mắc của bạn về vấn đề dinh dưỡng của trẻ sẽ được chuyển cho chuyên gia dinh dưỡng. Bạn nhớ lưu ý nên đặt câu hỏi tập trung vào chủ đề chính của chương trình là các vấn đề biếng ăn tâm lý và bệnh lý của trẻ để được phản hồi trong thời gian sớm nhất nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chào bạn, bé nhà bạn có cân nặng theo tuổi ở mức dọa SDD( thiếu so với chuẩn nhưng chưa SDD). Bạn tham khảo chế độ ăn uống sau đây:
    Ăn mỗi bữa 1 chén cơm mềm + 50gr thịt (cá, lươn, tôm, trứng,…) + 1 chén canh rau /củ + 10gr dầu ăn (tương đương 1 muỗng ăn canh). Ngày ăn 3 cữ.
    Sữa: 600 – 800ml/ngày.
    Sữa Dielac Pedia 1+đang dùng đã phù hợp với bé, bạn nên duy trì .
    Sữa chua, phomai, váng sữa,…sau mỗi bữa ăn chính.
    Ngủ sớm & đủ giấc về đêm
    Vệ sinh răng miệng thường xuyên để bé ăn uống ngon miệng hơn.
    Hạn chế tối đa việc ăn vặt của bé trước bữa ăn
    Bạn cần lưu ý các yếu tố giúp bé cải thiện tình trạng biếng ăn như sau:
    1. Giờ giấc ổn định: giờ nào ăn, giờ nào uống sữa phải cụ thể rõ ràng.
    2. Đa dạng món ăn
    3. Nêm nếm theo khẩu vị bé thích( không quá đậm đà như khẩu vị người lớn)
    4. Tránh ăn vặt trước bữa ăn từ 1 – 2 tiếng.
    5. Thay đổi chén, tô, ly … nhiều hình màu sắc bắt mắt, bé sẽ thích thú &ăn ngon miệng hơn.
    6. Cho bé đi khám chuyên khoa dinh dưỡng đểBác sĩ hỗ trợ kịp thời.
    Thân mến!
    BS Ngọc Thanh
    TT Khám & Tư Vấn Dinh Dưỡng Vinamilk
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

Hay nhỉ, thế mà mình tưởng chỉ có chuyên gia bệnh lý, tâm lý, giờ có chuyên gia dinh dưỡng nữa.
    Các mẹ thích nhá

Chuyện con bạn đã đi học nên lịch ăn là theo lịch của nhà trường (Khó theo lịch của chuyên gia được . Nên bạn gửi thêm sữa nhờ cô cho uống để đảm bảo 600-800ml/1 ngày. (Tính cả khi tan học uống 2 lần, chiều và tối nhé)
    Thời gian đầu đi hoc, bé sẽ bệnh nhiều, vì tiếp xúc môi trường tâp thể. Hây dà, con mình mới đi học là bệnh liên tiếp (Tháng nào cũng nghỉ học vì bệnh, đến tận 3 tuổi rưỡi luôn). Nên mẹ cũng phải chuẩn bị tâm lý con bệnh.

Nếu được, bạn cho con ở nhà, tầm 3 tuổi đi học cũng đươc. Hoặc cho học nửa ngày (Như con mình) để ở nhà, mình chăm sóc bé khỏe hơn, cứng cáp hơn thì gửi cả ngày cũng không muộn.