TIN TÀI TRỢ.

Bé ăn ít cơm nhưng nhiều thức ăn có tốt không ạ?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.97K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cháu em gần 6 tuổi, năm nay vào lớp 1 nhưng bé chỉ nặng 18 kg, mặc dù bé vẫn nhạnh nhẹn nhưng bé không ăn được nhiều cơm mà chỉ thích ăn nhiều thức ăn. Mong bác sĩ tư vấn về chế độ ăn của cháu để cháu tăng thêm cân trước khi đi học ạ? Cảm ơn Tiến sĩ nhiều!

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 3,542 Bài viết

• 26,167 Được cảm ơn

hihihi...có nhiều dạng nhỉ?

Dạng cháu của bạn, chắc cũng dễ thôi nhỉ? Vì cơm là tinh bột, mình có thể cho bánh mì, nui...các dạng tinh bột khác, không nhất thiết là cơm.

Cơ mà gần 6 tuổi mà 18kg thì...không biết có nằm trong chuẩn không nhỉ? Con trai mình gần 4 tuổi, cũng nặng gần 21 kg. Mà nhìn còn roi roi, ốm ốm. Nhưng chắc con trai, khác con gái.

Hình như Pedia Dielac có loại 3+, tức dành cho bé trên 3 tuổi. Có khi cho bé uống sữa này cũng được á.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yukeejoo Xem bài viết
    hihihi...có nhiều dạng nhỉ?

Dạng cháu của bạn, chắc cũng dễ thôi nhỉ? Vì cơm là tinh bột, mình có thể cho bánh mì, nui...các dạng tinh bột khác, không nhất thiết là cơm.

Cơ mà gần 6 tuổi mà 18kg thì...không biết có nằm trong chuẩn không nhỉ? Con trai mình gần 4 tuổi, cũng nặng gần 21 kg. Mà nhìn còn roi roi, ốm ốm. Nhưng chắc con trai, khác con gái.

Hình như Pedia Dielac có loại 3+, tức dành cho bé trên 3 tuổi. Có khi cho bé uống sữa này cũng được á.
    Đúng là ăn nhiều tinh bột tăng cân khiếp luôn, bé lớn nhà mình bữa tối phải giảm xuống 1/2 bát cơm để giữ cân đấy, đc cái từ tháng giữ cân thì chiều cao lại tăng lên
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Bé nhanh nhẹn khoẻ mạnh là mừng nhất rồi ạ, chuyện khác từ từ tháo gỡ, có lẽ do sở thích bé ăn được nhiều thức ăn hơn cơm, cái này mẹ cũng có thể chìu được mí lại con gái cần mình dây mảnh mai miễn con được khoẻ mạnh vui vẻ là mẹ vui .
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình nghĩ thì việc bé ăn ít cơm mà nhiều thức ăn thì cũng không vấn đề gì đâu. Chẳng qua nếu bé ăn nhiều tinh bột thì sẽ gây béo thôi, còn ăn nhiều thức ăn thì cung cấp nhiều chất cho bé cũng tốt mà. Đấy là cơ thể bé cần như vậy, kiểu như thiếu cái gì thì bù đắp cái đó ấy.
    Tuy nhiên thức ăn bây giờ đa phần có thuốc tăng trọng hoặc thuốc kích thích, vì thế nếu mẹ bé mà có nguồn thực phẩm an tòan thì không đáng phải lo.
    Cuộc sống của đời tôi
    eNortjKzUjI0MTQxM1CyBlwwFWkCzQ,,45

Cách làm bánh Gato/cuộn và cupcake
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Ít là bao nhiêu mẹ nó ơi? Con gái mình học lớp hai, cũng chỉ ăn lưng lưng cơm, còn rau và thức ăn thì bé ăn nhiều, ngoài ra bé uống nhiều sữa tươi, mình thấy vẫn phát triển tốt. Mình thấy trừ khi không ăn, chứ in ít nếu là khoảng lưng bát thì ok rồi. Mình là mình bằng lòng thế.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,181 Bài viết

• 3,994 Được cảm ơn

Nhiều thì cũng nên biết là bao nhiêu mẹ nó a. Vì ăn nhiều đạm quá cũng khiến cơ thể bé quá tải đó. Cái gì cũng nên hài hòa giữa cơ thể bé và đồ dung nạp từ bên ngoài.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 7,109 Bài viết

• 12,360 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy 2 con của cậu mình, ăn toàn thức ăn, cơm thì chỉ vừa được gần 1 chén, thế mà cũng cao và mập dữ lắm. Mình nghĩ do cơ chế hấp thu của từng bé thôi.
    • 5,287 Bài viết

• 7,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Đúng là ăn nhiều tinh bột tăng cân khiếp luôn, bé lớn nhà mình bữa tối phải giảm xuống 1/2 bát cơm để giữ cân đấy, đc cái từ tháng giữ cân thì chiều cao lại tăng lên

Đúng là ăn nhiều tinh bột là dễ béo cực ý. May cái là con nhà tôi giờ 9 tuổi vẫn chỉ mỗi bữa lưng bát cơm, thức ăn và rau ăn cũng chỉ vừa phải, ko nhiều, có khi ít hơn so với bạn cùng tuổi. Dưng mà trộm vía con là chiều cao và cân nặng ko phải nghĩ nên mẹ cũng hài lòng, ko lăn tăn gì về chế độ ăn uống của bạn ý nữa.
    JBYmp7
    • 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo mình được biết thì trẻ dưới 6 tháng có nhu cầu chất đạm trong một ngày là 20-22g. Trẻ từ 6-12 tháng cần 23-25g.Trẻ từ 1-3 tuổi cần từ 28-30g. Trẻ từ 4-6 tuổi cần 36-40g; Trẻ từ 7-9 tuổi cần 40-45g và Trẻ trên 10 tuổi có nhu đạm là 50-60g. Do vậy, căn cứ vào bữa ăn của trẻ mà ba mẹ cần nắm bắt được lượng con mình ăn một bữa là bao nhiêu để từ đó căn chỉnh các bữa còn lại cho hợp lý. Như bé nhà mình thì mỗi bữa là 1 bát cơm + thức ăn + rau tính ra so với lứa tuổi 4-6 là phù hợp, và cũng vì ăn như vậy nên bé hấp thu được gần hết lượng ăn vào thành ra hàng tháng bé vẫn phát triển đều đặn cả về thể chất lẫn tinh thần.
    Do vậy các mẹ nên cân bằng cho hợp lý các bữa ăn của con để các con có thể hấp thu hết được những dưỡng chất mà bé nạp vào người nhé.
    Cuộc sống của đời tôi

• 8,098 Bài viết

• 7,922 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tina_vic Xem bài viết
    Mình thấy 2 con của cậu mình, ăn toàn thức ăn, cơm thì chỉ vừa được gần 1 chén, thế mà cũng cao và mập dữ lắm. Mình nghĩ do cơ chế hấp thu của từng bé thôi.
    Cái này thì chuẩn rồi em, vì cơ thể của từng bé khác nhau mà, có đứa ăn rất nhiều nhưng chẳng vào người tí nào, có đứa thì ăn rõ ít mà cứ phì ra, nhiều khi nó chỉ ăn cơm với nước rau không nó cũng béo chứ chả cần ăn thức ăn.
    Cuộc sống của đời tôi

• 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Nếu là bé gái thì cân nặng theo tuổi của bé ở mức bình thường, nếu là bé trai thì cân nặng của bé ở mức dọa suy dinh dưỡng. Chế độ ăn cần cân đối đủ cơm để đủ nhóm bột đường là thành phần cung cấp năng lượng khác cao trong bữa ăn.
    Mời bạn tham khảo chế độ ăn cho bé trong giai đoạn này như sau:
    - Ăn mỗi bữa 1 chén cơm mềm đầy + 50gr thịt (cá, lươn, tôm, trứng,…) + 1 chén canh rau /củ + 10gr dầu ăn (tương đương 1 muỗng ăn canh). Ngày ăn 3 cử.
    - Sữa: 600 – 800ml/ngày. Sữa phù hợp cho bé Dielac Pedia 3+/ Dielac Optimum 456/ Dielac Alpha 456.
    - Sữa chua, phomai, váng sữa,…sau mỗi bữa ăn chính.
    - Ngủ sớm & đủ giấc về đêm
    - Vệ sinh răng miệng thường xuyên để bé ăn uống ngon miệng hơn
    - Hạn chế tối đa việc ăn vặt của bé trước bữa ăn.
    Thân mến!
    BS. Ngọc Thanh
    TT Khám & Tư Vấn Dinh Dưỡng Vinamilk
    • 4,860 Bài viết

• 2,369 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Bienganlachuyennho Xem bài viết
    Chào bạn,
    Nếu là bé gái thì cân nặng theo tuổi của bé ở mức bình thường, nếu là bé trai thì cân nặng của bé ở mức dọa suy dinh dưỡng. Chế độ ăn cần cân đối đủ cơm để đủ nhóm bột đường là thành phần cung cấp năng lượng khác cao trong bữa ăn.
    Mời bạn tham khảo chế độ ăn cho bé trong giai đoạn này như sau:
    - Ăn mỗi bữa 1 chén cơm mềm đầy + 50gr thịt (cá, lươn, tôm, trứng,…) + 1 chén canh rau /củ + 10gr dầu ăn (tương đương 1 muỗng ăn canh). Ngày ăn 3 cử.
    - Sữa: 600 – 800ml/ngày. Sữa phù hợp cho bé Dielac Pedia 3+/ Dielac Optimum 456/ Dielac Alpha 456.
    - Sữa chua, phomai, váng sữa,…sau mỗi bữa ăn chính.
    - Ngủ sớm & đủ giấc về đêm
    - Vệ sinh răng miệng thường xuyên để bé ăn uống ngon miệng hơn
    - Hạn chế tối đa việc ăn vặt của bé trước bữa ăn.
    Thân mến!
    BS. Ngọc Thanh
    TT Khám & Tư Vấn Dinh Dưỡng Vinamilk
    Cảm ơn chuyên gia nhiều ạ!