TIN TÀI TRỢ.

Áp dụng nhóm giải pháp 3: Khó khăn và thuận lợi

• 0 Lượt chia sẻ
  • 572 Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 63 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Xem video về nhóm giải pháp 3, mình thấy đã áp dụng được ít nhiều cho bé. Và có một số thắc mắc gửi đến chương trình
    1. Ăn đúng bữa và vào giờ cố định: gia đình vẫn làm khá tốt điều này về giờ giấc ăn cho bé
    2. Không cho trẻ ăn vặt và uống nước ngọt: đồng nhất quan điểm với chuyên gia.
    3. Tắt ti vi hay dọn dẹp đồ chơi: điều này rất khó vì nếu tắt ti vi hay dọn dẹp đồ chơi, ít nhất 1 người trong nhà phục vụ bé ăn với các thể loại diễn trò tự mình nghĩ ra, khá là mệt mỏi, e thiết nghĩ, thay vì người lớn diễn trò, sao chúng ta ko để trẻ tự chơi trò chơi, vừa chơi vừa cho ăn, vừa xem ti vi vừa cho ăn, trong lúc bé chơi trò chơi, chúng ta có thể phụ họa thêm để kích thích bé ăn rất nhẹ nhàng (VD: Chỉ bé con voi và bảo: Bạn voi to như thế này là do bạn ấy ăn khỏe, ăn ngoan đấy nhé...) Liệu như thế có hiệu quả hơn không thưa BS?
    4. Bình tính, ko la mắng, đánh đập hay ép trẻ ăn quá: Đúng là cho trẻ biếng ăn ăn mà giữ được bình tĩnh là cực ký khó khăn, lúc nào bé cũng kêu: con no rồi, con không muốn ăn đâu ... sau khi mẹ diễn đủ trò thì chỉ muốn... tét đít con, nên cũng khó tránh, nhưng điều này em nghĩ các mẹ cũng nên cố gắng, kẻo càng làm bé sợ ăn hơn nữa.
    Nhưng khi bé ăn ít quá mà làm mọi trò cũng không chịu ăn, chúng ta có nên cứ chiều theo bé, để bé đói bé sẽ đòi ăn hay không?
    Cứ chạy theo các bé, phải chăng làm các bé quen thấy mình là trung tâm của vũ trụ, nên càng nhõng nhẽo hay không?
    Cảm ơn BS.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nghĩ tùy theo từng tính cách của từng bé mà nương theo, chứ không phải chiều ý con tất tần tật để cọn cho là mình thành trung tâm vũ trụ.. như thế rất nguy hiểm. Điều đó làm con trở nên ích kỷ đấy! Trong khi ăn không để con buồn bực, khó chịu, hãy cho con ăn trong niềm vui nhưng phải cứng rắn nghiêm cấm những ý thích trái chiều của con làm ảnh hường đến bữa ăn, như thế con sẽ ăn ngoan và không bao giờ có suy nghĩ tiêu cực ấy!
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui mình nghĩ là không nên cho bé vừa ăn vừa xem tivi vì như thế ảnh hưởng đến việc tiết dịch vị, như nhà mình mình tập cho 2 bé đến giờ ăn là tắt tivi và việc đó sẽ được giao cho chính bé làm nên bé khoái lắm. Hôm nào đến bữa ăn mà bố còn cố tình xem tivi là 2 con chạy ra ý kiến luôn "Bố ơi ăn cơm phải tắt tivi đi, mẹ vẫn bảo thế mà" rồi nhanh chân chạy ra ấn nút tắt luôn.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 256 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

mình nghĩ xem ti vi là nhiều bé thích, có điều bố mẹ có thể giao ước về thời gian xem cụ thể: trước hay sau bữa ăn, bao lâu/ ngày...
    • 585 Bài viết

• 519 Được cảm ơn

Mến chào bạn!
    Các biện pháp chỉ thành công khi phụ huynh thực hiện một cách kiên trì, linh hoạt và giữa được sự bình tĩnh nên có… Với trẻ nhỏ, mọi dấu ấn tiêu cực đều in dấu rất sâu vì vậy dưới góc độ tâm lý không đồng tình với việc la mắng hay đánh đập, quát nạt trẻ… Việc thay đổi bắt nguồn từ cảm xúc, từ nhận thức sẽ chắc chắn, lâu dài và tích cực hơn cho sự phát triển đời sống tâm lý của trẻ… Chính vì vậy, các biện pháp không phải chạy theo trẻ mà căn cứ trên bình diện khoa học tâm lý lứa tuổi.
    Việc vừa cho trẻ ăn vừa xem ti vi không tốt cho sức khoẻ, cũng không là hành vi ăn uống tích cực… Việc khắc phục tình trạng biếng ăn cho trẻ cần đi kèm với việc hình thành những thói quen, hành vi và nguyên tắc ứng xử phù hợp… Những yếu tố này đều góp phần chi phối đến việc hình thành nhân cách của trẻ…
    Cảm ơn những ý kiến thú vị của bạn. Chúc bạn thành công!
    • 8,667 Bài viết

• 5,005 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi BTC_Bienganlachuyennho Xem bài viết
    Mến chào bạn!
    Các biện pháp chỉ thành công khi phụ huynh thực hiện một cách kiên trì, linh hoạt và giữa được sự bình tĩnh nên có… Với trẻ nhỏ, mọi dấu ấn tiêu cực đều in dấu rất sâu vì vậy dưới góc độ tâm lý không đồng tình với việc la mắng hay đánh đập, quát nạt trẻ… Việc thay đổi bắt nguồn từ cảm xúc, từ nhận thức sẽ chắc chắn, lâu dài và tích cực hơn cho sự phát triển đời sống tâm lý của trẻ… Chính vì vậy, các biện pháp không phải chạy theo trẻ mà căn cứ trên bình diện khoa học tâm lý lứa tuổi.
    Mình thấy cái này rất chính xác này, các bậc phụ huynh nhiều khi nôn nóng quá thành ra có khi các phương pháp cũng chỉ chạy lướt qua được thôi thành ra không mấy kết quả vì vậy các mẹ hãy chú ý nhé.
    Mật ong rừng Tây Bắc - Mật ong chanh đào: https://zaodich.com/forum/f2933/lon-d...nh-dao-991840/
    Mẹ có 2 cục cưng - 1 cục là chị Chouchou, 1 cục là em Putin, bố là cục vàng... Ối ôi mẹ giầu quá đi thôi

uxRCOUjuxRCp7 TT03j8PTT03p7
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

A chính thế đấy, mình cũng cứ phân vân cái chuyện là con ăn như ăn cho bố mẹ thế này, nhưng rồi nhìn con ăn ngoan mình lại thấy cũng bõ công, liệu phấp nhận thức sau vậy.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 7,260 Bài viết

• 5,692 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bsngoc Xem bài viết
    A chính thế đấy, mình cũng cứ phân vân cái chuyện là con ăn như ăn cho bố mẹ thế này, nhưng rồi nhìn con ăn ngoan mình lại thấy cũng bõ công, liệu phấp nhận thức sau vậy.
    Em đang áp dụng giải pháp 3 khá thành công, đột nhiên Nghé con trở bệnh, giờ quay lại từ đầu nè! Thấy càng khó khăn hơn!