Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Làm thế nào khi trẻ nhút nhát

• 1 Lượt chia sẻ
  • 16.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 212 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Con mình đã 5 tuổi rối mà bé rất nhút nhát, không dám chơi với các bạn cùng lứa, chỉ thui thủi chơi một mình. Thấy con các mẹ khác hiếu động mà phát ham. Có cách nào để giúp cho bé năng động hơn không, vui lòng bày cho mình với. Thank chương trình
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 928 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

đánh dấu mình quan tâm đến vấn đề này
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 90 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

mình cũng rất quan tâm. thường xuyên nói chuyện với bé để hỏi bé có bị ai ăn hiếp hay có vấn đề gì không, nhưng bé vẫn rất nhút nhát
    • 156 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trò chuyện với trẻ nhiều hơn.

Đây là giải pháp tốt nhất trong mọi tình huống. Cha mẹ hãy là “người bạn thân nhất” của trẻ. Nỗi lo sợ của bé có vẻ như ngốc nghếch và vô lý, nhưng đó là điều có thật và quan trọng đối với bé. Bạn đừng cười khi con bạn lo sợ “vu vơ”. Nên nói rằng bạn hiểu bé sợ điều gì, bé sẽ hiểu rằng không có gì xấu hổ khi sợ hãi một điều gì đó. Hãy nói chuyện về nỗi sợ đó. Trẻ con sẽ không bao giờ hết sợ hãi nếu bạn cố tình phớt lờ chúng đi.

Bạn đừng cố gắng thuyết phục với bé rằng điều đó không có gì đáng sợ cả. Bé sẽ buồn hơn nếu bạn nói với bé rằng: “Không có gì phải sợ cả, con chó sẽ không cắn con đâu”. Thay vì vậy, hãy thừa nhận nỗi lo sợ của trẻ, bạn có thể thử nói rằng “Mẹ biết con sợ con chó. Nào, chúng ta hãy cùng bước qua nhé; Hay để mẹ bế con bước qua?”;

Nếu bạn nghĩ rằng nguồn gốc nỗi lo sợ của con xuất phát từ cảm giác giận dữ hoặc lo lắng khi đối mặt với những tình huống mới (như đến nhà một người bạn mới hoặc mới bắt đầu đi học), bạn hãy đoán trước những cảm xúc như vậy của con: “Mẹ biết là con không thích bạn ấy, nhưng rồi bạn sẽ chơi vui vẻ với con”.

Tạo cảm giác quen thuộc

Một số phụ huynh rất ít cho con trẻ của mình ra đường hoặc đến các nơi công cộng và chỗ đông người. Đây là “cách” làm trẻ dễ run sợ trước mọi người. Hãy thường xuyên cho trẻ đến chơi ở công viên, nhà người thân… để trẻ tự do vui đùa và giao tiếp với các trẻ cùng trang lứa. Vui chơi và quan sát nhiều sẽ giúp trẻ tự tin hơn trong cuộc sống hàng ngày.

Bạn và bé hãy thay phiên tìm cách diễn tả các cảm xúc đối lập nhau như sợ hãi và tự tin, lo lắng và bình tĩnh… trước một vật/con vật tưởng tượng. Qua trò chơi này bé sẽ dần nhận ra sự sợ hãi ngây ngô của mình, từ đó dần quen và loại bỏ những biểu hiện không hay ấy.

Một số bé thích những đồ vật thân thiết như cái gối hoặc con gấu nhồi bông cũ. Chúng có tác dụng an ủi bé khi bé cảm thấy lo lắng, nhất là giai đoạn bắt đầu đi nhà trẻ hoặc ngủ riêng. Bạn hãy cho trẻ mang theo bên mình những “bửu bối” đó, và cũng đừng khiến bé cảm thấy mình “trẻ con” khi mang theo chúng hoặc khăng khăng bắt bé để chúng ở nhà. Bé sẽ không cần mang theo những đồ vật này khi được 4 tuổi. Lúc đó, bé sẽ biết tìm cách khác để tự trấn an mình khi hoảng sợ.

Tạo cảm giác an toàn

Nếu con bạn sợ bóng tối, hãy chơi bịt mắt trốn tìm, tắt đèn vui đùa cùng bố mẹ. Nếu con bạn sợ bác sĩ, bạn hãy để bé đóng vai bác sĩ (cung cấp cho bé một bộ đồ chơi bác sĩ với đầy đủ áo choàng trắng và ống nghe). Nếu con bạn sợ người lạ, bạn hãy để bé chạm trán với những con búp bê hoặc những con thú nhồi bông. Nếu bé sợ các nhân vật phù thủy, bạn hãy cùng bé mặc những bộ quần áo của các nhân vật đó và vẽ mặt cho giống. Nếu bé sợ động vật, bạn hãy dẫn bé đi thăm vườn thú, nơi mà mọi người thường vuốt ve và cho thú ăn…

Các bé từ 3 đến 4 tuổi còn học trấn an bằng cách chơi với bạn bè. Khi bé có một số bạn thân cùng chơi cải trang giống những con quái vật huyên náo hoặc làm một ngôi nhà ma, bé cảm thấy đó là những hoạt động vui vẻ chứ không phải đáng sợ. Nếu có thể, bạn hãy cùng bé tham gia vào trò chơi cho đến khi bé cảm thấy thoải mái hơn. Khi đó, bạn hãy thử lùi lại một vài bước để bé tự nhiên vui đùa với trò chơi của mình.

Xây dựng sự tự tin ở trẻ

Ngay khi 2 tuổi, nếu con bạn có ý thức tự làm một việc gì đó (đòi tự mang giày, tự mặc áo, tự múc cơm…), hãy vui mừng và động viên bé làm việc ấy. Đây là biện pháp “xây để chống” căn bệnh nhút nhát, xây dựng niềm tin của trẻ thơ. Với những biểu hiện phát triển tự lập như vậy, chắc chắn nếu tiếp tục được hướng dẫn đúng cách, bé sẽ sớm khắc phục được những biểu hiện nhút nhát còn lại.

Các bậc cha mẹ cần sớm loại bỏ biểu hiện nhút nhát của trẻ, chậm nhất là trước khi vào lớp một. Những biểu hiện nhút nhát bình thường của trẻ con nếu không được khắc phục kịp thời có thể sẽ để lại những thương tổn trong não bộ, dễ gây nên hiện tượng “thần kinh yếu” khi trưởng thành.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

e nghĩ trẻ nhút nhát là do ít tiếp xúc với môi trường bên ngoài,
    Ở gần nhà em có công viên, chiều nào đi tập thể dục là thấy các mẹ các bố dẫn con ra công viên đi chơi, chạy nhảy, vui lắm, cho bé hòa nhập với thiên nhiên vừa giúp bé phát triển về thể chất và tâm hồn đấy ạ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 167 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

mẹ mai nói đúng đó. nếu trẻ nhát thì nên tập dần cho trẻ quen với thế giới bên ngoài, chứ nếu úm con ở nhà suốt thì bé không mạnh dạn được đâu
    • 15 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình thì cho bé đi theo mẹ trong mọi hoạt động ngoài trời , bé đỡ nhút nhát hẳn . Nhưng chỉ có điều sao bé rât ít tâm sự với mẹ, hay do mẹ hay đi công tác quá
    • 113 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào MeTieu,
    "Chương trình rất đồng cảm với băn khoăn chia sẻ của bạn, tuy nhiên chưa có đủ thông tin để kết luận nhiều về trường hợp của bé. Tuy nhiên, qua lời bạn mô tả thì có thể nhận ra là bé có thể thuộc kiểu khí chất ưu tư: nét tâm lý nổi bật của các trẻ này là thường hay sống khép mình hơn, hướng nội hơn những trẻ khác, và ưu điểm lại là rất chu đáo, cẩn thận và chịu đựng hơn…. Nhưng nhìn chung thì khi bước qua tuổi mẫu giáo 5 tuổi thì bé cũng dần dần học được cách hòa nhập và chơi cùng các bạn.
    Đồng thời các bé có tâm lý dạng này cũng thường rất hay e ngại khi có sự thay đổi đột ngột trong môi trường sống của bé như: thay đổi trường lớp, thay đổi bạn bè, thay đổi thầy cô,… cho nên cần phải làm tốt công tác chuẩn bị tâm lý cho bé khi thực sự cần thiết có những thay đổi lớn có thể gây xáo trộn tâm lý và gây bất an cho bé. Và người lớn cũng nên thường xuyên động viên an ủi giúp bé về mặt tinh thần để bé tự tin hơn trong mọi hoạt động, cũng như cần tránh la mắng hay quát nạt bé to tiếng.
    Nếu những biện pháp trên mà tỏ ra không hiệu quả nhiều thì bạn nên đưa bé đến bác sĩ tâm lý gần nhất có uy tín để trao đổi thêm vì để tránh bé có dấu hiệu tự kỷ càng sớm càng tốt nhé.

Nếu bạn còn có nhiều băn khoăn lo lắng, có thể đến tham gia buổi tư vấn “Cùng bé vượt qua khủng hoảng tâm lý tuổi lên 3” được tổ chức từ 9h-11h30 vào sáng Chủ Nhật 26/08 này tại số 594 Ba Tháng Hai Q.10, Tp.HCM (bạn có thể gọi số 3864 1770 / 72 để đăng ký tham dự)"

Thân ái,
    Thạc sỹ tâm lý học Chung Vĩnh Cao
    Giảng Viên Khoa Tâm lý - Giáo dục trường ĐH Sư phạm Tp.HCM

TH