Chuẩn bị tâm lý cho trẻ đi mẫu giáo

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17K Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 988 Bài viết

• 481 Được cảm ơn

Xin chảo chuyên gia,
    Bé nhà em 2 tuổi, và em chuẩn bị cho bé đi lớp (nhà trẻ) vào năm học tới này. Nhưng bé nhà em rất nhút nhát, vì từ trước tời giờ bé rất ít tới những nơi đông người. Em thực sự băn khoăn làm sao để bé hòa đồng với các bạn. Làm sao để bé không cảm thấy sợ hãi của những ngày đầu tới lớp... Em phải chuẩn bị những gì về tâm lý cho bé ạ?
    Trân trọng cảm ơn.
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 113 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Chào nghe_tung,

Theo như mô tả của bạn thì bé có tâm lý ngại đến trường hay nói khác đi là ngại và sợ thay đổi môi trường và chế độ sinh hoạt thông thường của bé. Phản ứng tâm lý trên là hiện tượng rất bình thường cho tất cả các bé trong tuổi này. Bạn nên an tâm và động viên cho cháu đi học như các bé khác, có chăng việc cần làm là giúp bé có tâm thế đến lớp sao cho phù hợp mà thôi. Để làm việc này thì các bậc phụ huynh quan tâm các lưu ý sau:
    • Cho bé được làm quen dần với lớp, với trường bằng cách đưa bé đến trường chơi các đồ chơi dưới sân như cầu tuột, đu quay, nhà banh, bập bênh,….tạo cho bé sự thích thú với khung cảnh nhà trường.
    • Cần thiết cần có sự trao đổi với cô giáo hạn chế la rầy bé to tiếng mà thay vào đó là những lời nhẹ nhàng, an ủi.
    • Tiếp theo cho bé được làm quen với không gian của lớp học mà dự kiến khi đi học chính thức thì bé sẽ vào lớp đó.
    • Cho bé được làm quen với các cô chú trong nhà trường, nhất là được làm quen với cô giáo chủ nhiệm chính của nhóm bé sẽ học
    • Tạo điều kiện cho bé nhìn thấy các bạn đồng trang lứa như bé cũng vui vẻ đi học qua phim ảnh, hoạt hình, hay bạn bè và anh chị của bé. Động viên bé bằng gương các bạn đồng trang lứa trong khu phố hay anh chị em họ đang đi học khá tốt
    • Bên cạnh đó thì các bậc phụ huynh cần quan tâm điều chỉnh chế độ sinh hoạt của bé ở nhà cũng như các thói quen của bé sao cho càng gần giống với trường càng tốt nhằm hạn chế thấp nhất hiện tượng xa lạ quá nhiều thứ thay đổi trong những ngày đầu vào lớp học của bé.
    • Cuối cùng giúp bé thấy rằng ở trường có nhiều người cô giáo và các bạn sẽ rất vui, và đặc biệt nhất là trong trường có khá nhiều đồ chơi hấp dẫn mà ở nhà hiện trẻ không có được.

Nếu bạn còn có nhiều băn khoăn lo lắng, có thể đến tham gia buổi tư vấn “Cùng bé vượt qua khủng hoảng tâm lý tuổi lên 3” được tổ chức từ 9h-11h30 vào sáng Chủ Nhật 26/08 này tại số 594 Ba Tháng Hai Q.10, Tp.HCM (bạn có thể gọi số 3864 1770 / 72 để đăng ký tham dự)

Chúc bạn thành công!

Thạc sỹ tâm lý học Chung Vĩnh Cao
    Giảng Viên Khoa Tâm lý - Giáo dục trường ĐH Sư phạm Tp.HCM
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)