Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Giúp bé tư duy nhận biết từ những việc đơn giản!

• 0 Lượt chia sẻ
  • 764 Lượt đọc
  • 2 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Khi bé từ 4 tháng tuổi - 6 tháng tuổi đã bắt đầu biết quan sát mọi vật xung quanh. Chúng ta có thể tập cho bé nhận thức mọi vật xung quanh từ những đồ vật rất quen thuộc như: lọ hoa, bông hoa, quả bóng, lá cây, .... Hoặc nhà nào có nuôi thêm động vật như: chó, mèo, gà, cá, chim, ... Mỗi ngày, mình cho bé nhìn vào món đồ ấy là luôn miệng nói.
    Ví dụ: mình chỉ vào lọ hoa và nói với con rằng đây là lọ hoa, lọ hoa, lo hoa. Mình nhìn ra cửa sồ thấy đường rầy tàu lửa và bảo đây là tàu lửa, tàu lửa, tàu lửa đang chạy ( mỗi khi tàu lửa chạy mình bắt gặp mới cho bé xem). Sáng sáng, ra sân tắm nắng thì chỉ cho con gà trống kêu ò ó o, gà mái kêu cúc cu (lặp đi lặp lại 5,6 lần). Khi bé bắt đầu quen với mọi việc. Đây là 1 thời gian rất dài, bé nhà mình thì phải hơn 1 tháng sau, vì lúc mình áp dụng cho bé là lúc bé khoảng 5,5 tháng đến tầm gần 7 tháng, mình lại hỏi con tàu lửa đâu thì con đưa mắt nhìn, hỏi lọ hoa đâu thì con đưa tay chỉ, hỏi con gì kêu cúc cu thì bé chỉ vào con gà (lúc này chưa biết nói nên không trả lời mẹ được). Sau này mới nuôi cá, chỉ con cá bơi, cá bơi. Bất cứ đi đâu thấy cá (từ cá trong hồ, đến cá bằng bong bóng, rồi cá bằng phao bơi, ... ) bé cũng reo lên cá kìa mẹ ơi, cá biết bơi, bơi nhanh nhanh.

Trò chuyện với bé, chúng ta có thể nói chậm hơn để bé có thể lắng nghe trọn vẹn câu nói của mình, và tạo thành thói quen cho bé sẽ giúp cho việc học của bé chẳng có chút gì là căng thẳng, ví dụ như thay vì nói: "mẹ cho con quả táo" thì các mẹ có thể nói: " mẹ cho con 1 (số lượng mà các mẹ muốn cho bé) quả táo => như vậy bé đã có thể học đếm qua lời nói của mẹ. (ngoài ra có thể áp dụng màu sắc, đồ vật, ... thêm đa dạng để kích sự tò mò của bé giúp bé ham học hỏi hơn).
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,157 Bài viết

• 4,476 Được cảm ơn

Con bạn giỏi quá. Mình cũng dạy con nhưng hơi tùy hứng, và cũng k kiểm tra xem con "thuộc bài" hay chưa nữa. Con mình hơi ít nói, giờ 10m mới biết nói "đi", "đi ra", "đi chơi" là đúng ngữ cảnh, còn bi nhiu là nói đại, hihi...
    eNortjKzUjI0NTY2tVCyBlwwFYsC1g,,19
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,962 Bài viết

• 704 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me-cun-sap-beo Xem bài viết
    Con bạn giỏi quá. Mình cũng dạy con nhưng hơi tùy hứng, và cũng k kiểm tra xem con "thuộc bài" hay chưa nữa. Con mình hơi ít nói, giờ 10m mới biết nói "đi", "đi ra", "đi chơi" là đúng ngữ cảnh, còn bi nhiu là nói đại, hihi...
    mình cũng dạy tùy hứng thôi mẹ cún ah, chủ yếu là học hỏi các cách dạy của các mẹ đi trước í, rồi áp dụng cho bé mình. Biết được cái nào thì dạy cái đó thôi. hihi