Sai sót trong cấp phát thuốc: Vô tình hay hữu ý

• 0 Lượt chia sẻ
  • 226 Lượt đọc
  • 1 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 1 năm
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chuyện là mẹ em bị bệnh về máu, tháng nào cũng phải qua bệnh viện thăm khám 1 lần. Chuyện cũng không có gì đáng nói, nhưng lại xảy ra đến 2_3 lần trên cùng một người nên em mới thấy là lạ nên đăng lên hỏi ý kiến mọi người.
    Đã 3 lần rồi, mẹ em đều nhận ít số lượng thuốc ít hơn so với trong đơn. Lần đầu tiên sau khi mang về nhà thì nhà em mới thấy thiếu số lượng thuốc, rút kinh nghiệm lần sau mua thuốc thì kiểm tra kĩ lại, vì dược sĩ họ bận rộn, mắc lỗi nhỏ chút này có thể thông cảm được. Lần thứ 2, kiểm tra thấy thiếu tại quần, sau một lúc "hỏi han" thì được cấp lại đủ số lượng. Lần thứ 3, mẹ em đi một mình, kiểm tra thấy đúng tên thuốc, nên về luôn, lúc uống thuốc mới ớ người thấy thiếu hẳn "1 hộp" thuốc.
    Giờ em đặt câu hỏi:
    1. Dược sĩ thật sự do stress, mất tập trung mới xảy ra tình trạng trên. Có nên thông cảm hay không? Nói thật, vấn đề tiền thuốc là một, nhưng lỡ phát sai thuốc, bệnh nhân có mệnh hệ, thì bảo thông cảm làm sao được đây ạ?
    2. Dược sĩ "vô tình" gây sai sót trong cấp phát thuốc? A, vô tình đến 3 lần trên cùng một người có thể xảy ra được ha?
    Mn bảo em nên làm gì trong trường hợp này ạ? Chỉ là thiếu số lượng, bỏ đi mua lại là okie. Nhưng, nói thiệt em ức, ốm đau đã khổ, nay lại gặp trường hợp này, làm to ra thì sợ. Bỏ qua lại ức.
    Chốt: mọi người nhớ kiểm tra kĩ số lượng, sản phẩm thuốc tại quần luôn nha.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bài viết rất hữu ích, cảm ơn bạn đã chía sẻ