sau đây mình sẽ miêu tả 1 số cách thiền cho mình mình thấy hiệu quả, có tổng cộng 112 cách nhưng mình chỉ chọn cái hợp với mình theo osho

cách 1: thiền trước khi rơi vào giấc ngủ, hãy cố gắng thư giãn trước khi ngủ và khi cảm nhận giấc ngủ đang đến thì cố gắng vừa tỉnh vừa thức, bạn sẽ nhận thấy cái bên trong bạn như ánh sáng tỏa ra quanh đầu

cách 2: thiền kiểm soát nóng giận: khi bạn nóng giận, thay vì hướng cái mũi tên đó vào người làm bạn giận thì hãy nhận ra rằng trữ lượng nóng giận trong người bạn là rất nhiều, trong người bạn là nguồn gốc của nóng giận

cách 3: kiểm soát giấc mơ theo ý muốn: cách này hơi khó nhưng khá thú vị, trước khi ngủ bạn hãy thiền vào con mắt thứ 3 giữa chặng mày rồi chuyển nguồn năng lượng bên ngoài prana đi qua con mắt thứ ba và vào trong tim mình, bạn sẽ tỉnh thức trong giấc ngủ và làm chủ được giấc mơ của mình, và khi thành thạo thì bạn có thể làm chủ sống chết của bạn (mình chưa đi tới mức này được vì cách này khá khó)

cách 4: thiền con mắt thứ ba: hãy tập trung vào con mắt thứ 3, cảm nhận nguồn năng lượng xung quanh mình và hãy để mình như bị hút bởi con mắt thứ 3