TIN TÀI TRỢ.

Quả báo của người mẹ phá thai

• 24K Lượt chia sẻ
  • 319K Lượt đọc
  • 66 Trả lời

• Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 34 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

em lên webtretho được tức là hay online được đúng kg?
    vào google là có hết em à.
    ở SG hay 1 số tỉnh khác các chùa đều tặng cho Phật tử (kg phải là của Chùa đâu mà do các nơi cúng dường hoặc họ in ấn, phát CD cho tất cả mọi người). em hãy nhận khi ai đó có lòng tặng cho vì đó là việc thiện, có thêm người giác ngộ là người đó cũng tạo phước đấy.

Chị mới được chồng giác ngộ thôi nhưng mà chị lại tin "Phật pháp nhiệm màu" hơn cả anh ấy. Mỗi khi gặp khó khăn hoặc chuyện rắc rối chị cầu "Nam mô đại bi Quan thế Âm Bồ tát" dường như đã có rất nhiều việc tự nhiên đơn giản đi, kg phức tạp như chị lo nghĩ.
    ví dụ 2 cái gần nhất : hôm rằm đi Chùa, xin đức mẹ "dẹp đường dẹp lối...cứ cầu xin những gì đang khó, chẳng biết trùng hợp kiểu gì mà đêm ck chị ngủ mơ anh kg hề biết chị đã khấn...rồi nữa, việc nhập hộ khẩu cho anh cũng kg ngờ lại "trôi chảy" như thế (chị tin vào mệnh của 2VC chị là Quan Âm độ mạng mà).
    Khi con người hướng tâm vào đạo nào đó người ta luôn có 1 niềm tin nhất định(chẳng thế mà có thể gọi là mê tín, sùng đạo, tử vì đạo...)nhưng nếu đi đúng hướng, thành tâm, hành thiện ... cs của mình bình an, may mắn những ai giác ngộ được thì gọi là có duyên thế thôi. và câu "Phật pháp nhiệm màu" cũng kg thể đúng với tất cả mọi người (kể cả thầy tu...).[/QUOTE]
    vâng ạ. khi gặp khó khăn hay bắt đầu điều gì. nguyện cầu em cũng niệm câu như chị. có cái em nghĩ là linh nghiệm. Nhưng nhiều cái em lại buồn những điều em cầu nguyện k được như ý chị ak. và cảm thấy sao số phận em nó lại chớ trêu nghiệt ngã thế. rồi nghĩ lại là do em ngôc. vì em ngốc nên không thể tồn tại được. khóc và khóc em rất tuyệt vognj. em rất muốn có những cuốn kinh đó. muốn học muốn theo đạo phật để tâm hồn em đk thoải mái và muốn đọc và cầu nguyện để em giảm bớt nghiệp trước giảm bớt tội lỗi. nhiều lúc rất muốn đến chùa chỉ để đk thanh thản nhưng sao em lại ngại ngùng chị ak
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,429 Bài viết

• 2,319 Được cảm ơn

Tóm lại phá thai là giết người mà giết ác ở chỗ không cho người ta được 1 ngày làm người dù người ta có quyền được làm người dù chỉ 1 ngày => Quản báo thì còn nhẹ, mà phải chịu hậu quả nặng hơn cơ.
    Vouloir, c'est pouvoir
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 95 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chikinuno Xem bài viết
    vâng ạ. khi gặp khó khăn hay bắt đầu điều gì. nguyện cầu em cũng niệm câu như chị. có cái em nghĩ là linh nghiệm. Nhưng nhiều cái em lại buồn những điều em cầu nguyện k được như ý chị ak. và cảm thấy sao số phận em nó lại chớ trêu nghiệt ngã thế. rồi nghĩ lại là do em ngôc. vì em ngốc nên không thể tồn tại được. khóc và khóc em rất tuyệt vognj. em rất muốn có những cuốn kinh đó. muốn học muốn theo đạo phật để tâm hồn em đk thoải mái và muốn đọc và cầu nguyện để em giảm bớt nghiệp trước giảm bớt tội lỗi. nhiều lúc rất muốn đến chùa chỉ để đk thanh thản nhưng sao em lại ngại ngùng chị ak
    làm sao ở đời thật có bụt và thần tiên gữa ban ngày để giúp mọi việc như ý mình hả em? Cu làm việc tốt, làm việc thiện,suy nghĩ trong sáng...và lúc khó khăn cứ cầu cứu hy vọng mình đã tạo quả tốt sẽ được trời thương hoặc cứ tin rằng "chánh sẽ thắng tà" , hết sức mình rồi thì kết quả ra sao đành chịu vậy. em nhắn tin cho chị email đi , rảnh chị tìm 1 sô cuốn kinh Phật hay gửi cho, nếu thành tâm đọc sẽ thấm....chúc bình an nhé
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Cho ta thêm ngày mới để yêu thương
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 98 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Theo cá nhân mình, làm gì thì làm, nhưng cần tu tại tâm. Cần phân biệt được mất, lợi hại. Nếu sự hi sinh của 1 thứ nhưng được cho nhiều thứ thì đó là thiện, còn nếu sự hi sinh của 1 thứ ảnh hưởng đến nhiều thứ khác và không bắt buộc phải làm vậy thì đó là ác. Mình nghĩ đơn giản vậy thôi. Dù không có tiền có cửa, nhưng nếu gặp người kém hơn mình, mình có thể giúp họ cái khác, giúp đỡ về mặt tinh thần nọ kia. Vậy cũng là có cái tâm.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

đọc bài này em cũng lo. Ck em thời trẻ cũng dại cùng vs tình cũ đi phá 1 lần. Bọn em bây giờ lấy nhau gần 1 năm rồi mà chưa có gì, em cũng lo quá!
    • 1,821 Bài viết

• 567 Được cảm ơn

Theo mình thấy thì TÂM bạn chủ topic chưa sạch. Khuyên răng mà mình thấy giống như đe doạ người ta hơn.
    • 47 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Cuộc sống nhiều lúc gặp khó khăn! nhưng chưa đến đường cùng quá thì đừng dại mà phá! Phá thai rồi mà vẫn có thai được là điều vô cùng may mắn! thế mà phá tiếp thì lại đáng trách quá! Đời có nhân quả thui! nên có gắng các chị ạ! Mỗi cây mỗi hoa ! mỗi nhà mỗi cảnh nhưng hãy có gắng đón nhận thành viên mới !
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ghhvhfdbhdvbgcv
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 687 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

mình ở bên đạo phật và mỗi lần thấy điều gì bất an điều niệm phật.nhưng khi đọc truyện nay giống như tác giả tự biên ra cho mọi người thấy những gì tệ hại của việc phá thai.em từng đi thọ bát ngày cuối tuần,và tối đến lại tới chùa niệm phật nghe giảng kinh.chứ chưa nghe thầy nói là phá thai là bị ung thư vú cả.bệnh ung thư vú ở nữ bây giờ rất cao.và khi đọc hết câu chuyện thấy vô cùng bực mình,viết truyện thì phải sao cho đúng,chị gì mà trẻ hơn em mình tới 5 tuổi.bs giết chết em bé khi mới lọt lòng.vì bất mãn con nên giết đi,đồ con khùng..bưc mình quá.đừng làm ô nhục cửa thiền môn vì những câu truyện vớ vẫn,đã đi chùa thì nên hiểu giáo lý và lời giảng,hay là NỔ quá,cũng đừng đem phật giáo vào những truyện phi thật tế như thế này.NGHIỆP TẠO THÊM NGHIỆP.đừng để những ai đi chùa nghe thầy giảng những đạo làm người như thế nào.đừng gây thêm tội vào mình,xóa toppic đi...quay lại bờ vẫn còn kịp...
    Cuộc đời ta ko có gì ko gặp
    Những đau thương cay đắng nỗi vui buồn
    Ta cũng khóc cũng lặng im cũng trách
    Cũng nghĩ suy cũng ao ước bao điều
    Cũng lang thang dù một mình cứ bước
    Ta cũng cần một ai đó cầm tay
    Cũng cần lắm những sẽ chia đơn giản
    Cũng cám ơn cũng ganh tị đôi lần
    Cũng nhận thật nhiều nhưng cũng ít
    Cũng cứ vu vơ nghĩ chuyện gì
    Cũng bực tức muốn là phải có
    Cũng muốn mình hơn cả thế gian
    Nhưng cuộc đời có kẻ cao người thấp
    Dẫu muốn bao điều cũng thế thôi
    Ta là ta đâu phải ai khác
    Cũng giống như ta ...thiệt buồn cười
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BanoitrokieuTBN Xem bài viết
    Bs nào mà đồng ý giết trẻ sơ sinh, bịa gì mà thất nhân thất đức rồi kêu gọi ng ta nghe theo là sao
    100% bịa, tuyên truyền phật pháp đó. Đôi lúc vì hoàn cảnh buộc con người phải hành động như thế, nhân quả hay không ở lương tâm của chính người đó mà thôi.

(Bác sĩ nào mà hại bé trai đó chắc cũng bị báo ứng heizzz, sao không thấy nhắc tới????????)
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Neu ai cung hiểu va co suy nghĩ nt thi cac thai nhi đã dc cuu va ko chết oan......
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 606 Bài viết

• 1,123 Được cảm ơn

Mình không hiểu được chuyện nhân quả, tâm linh già cả. Nhưng có con bạn mới đẻ được 1 bé gái gần 10 tuồi, năm ngoái có thêm bầu nhưng không có tim thai. Đến tháng thứ 4 đi kiểm tra vẫn không có tim thai, BS bảo phá bỏ nên đành phải bỏ... Sau đợt đó nhà có nhiều chuyện xảy ra nên mời người quen ở bên trung tâm nghiên cứu tiềm năng con người về hỏi chuyện. Chú ý chẳng nói gì cả, chỉ lắc đầu và bảo: Nhà có đứa nào trẻ tuổi mới phá thai đúng không??? Phải canh giữ nó cẩn thận không thì nó cũng sẽ đi luôn năm nay. .... Rồi đến đợt gần tết năm ngoái, vợ chồng xíc mích thế nào mà 9h tối (chồng chưa về)nó bỏ nhà đi,,, sáng hôm sau vẫn chưa về tìm mãi vẫn không thấy.... đến hôm sau nữa thì tìm được ở trên nhà xác của nhà tang lễ..... nguyên nhân cái chết được CA xác nhận là tự tử.
    Giờ mình vẫn chưa quên được cái ngày hôm nhận thông tin nó ra đi.... Đi xem thì người ta bảo đứa con nó bảo nó yếu nên cần mẹ để chăm sóc.

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomevo Xem bài viết
    Đang nói chị ấy hay đang nói chính bạn vậy? Tất cả các trường hợp tước đoạt đi cuộc sống của những sinh linh bé bỏng khi đã có tim thai đều là bức tử một con người. Một con người đã ra đời, đã hưởng thụ, đã chịu sướng khổ của đời rồi ra đi sẽ còn đỡ hơn là một người mà người bỏ đi còn không cho sinh linh đó được 1 phút, 1 giây làm người nào. Tội này ko phải là ác mà là quá ác độc, con nó sẽ oán hận suốt đời.

Các bạn lỡ rồi xử vậy thì hãy cân nhắc, dám làm thì dám chịu đừng có tự động viên mình.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 43 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Phá thai là giết đi mạng sống con người là tội nghiệp nặng vì mạng người là cao quý, nhưng Nhân Quả là đa chiều không phải là mặt phẳng như trong bài nói. Không phải phá thai mà bị ung thư hay mắc bệnh hiểm nghèo. Tội nghiệp đó như thế nào không ai biết nhưng không vì thế mà sống trong ân hận. Các mẹ nào lỡ phá thai thì gieo nghiệp lành bằng cách bảo vệ sự sống con người và động vật, yêu thương và giúp đỡ người nghèo - trẻ tàn tật - mồ côi ( trong khả năng có thể), gieo nghiệp thiện, bảo vệ môi trường và thiên nhiên. Mong rằng mọi người đừng mê tín mà phải hành động thực tế chứ tụng kinh không có tác dụng gì đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 22 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tôi thì tôi cũng theo phật nhưng ở mức độ tín ngưỡng bình thường. Tôi cũng từng có thai 5 tuần và bỏ thai vì tiêm rubela. Bên cạnh tín ngưỡng tôi vẫn tin vào y học bác sỹ khuyên là nên bỏ vì chắc chắn sẽ bị dị tật, và nếu tôi tin hoàn toàn vào phật pháp thì sau này cả đời con tôi sống trong bệnh tật và tôi ko thể chăm lo cho nó cả đời cho đến lúc chết được. Sáng ra đọc được cmt của mọi người tín ngưỡng 1 cái thái quá và chỉ trích người khác vơ đũa cả lắm thì có quá đáng ko ???
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 46 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

da kich tranh cai lan nhau, cung thay chan
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

hối hận quá nên phải cmt. hối hận quá vì đã đọc gần nửa bài này và lướt nhanh xuống cuối. văn với vẻ, lập với luận chán vãi linh hồn
    • 68 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Con Vy kia sao nó ác quá trời, thằng bé nó chào đời rồi mà lại nhẫn tâm giết nó, loại này nó phải là người nữa rồi.
    Còn vấn đề phá thai thì đúng là không tốt, mà cũng chẳng ai muốn mình như thế cả. Nhưng cuộc sống có nhiều phát sinh. Ví dụ như có thai khi chưa đủ tuổi vị thành niên, hay do bị cường bạo, hiếp dâm, rồi sức khoẻ của người mẹ ko cho phép, rồi điều kiện kinh tế nữa,... Có thể ai đó bảo đây chỉ là cái cớ nguỵ biện cho hành vi của mình nhưng thử hỏi xem 1 đứa trẻ chưa đủ tuổi vị thanh niên, sức khoẻ và cơ quan sinh sản đã ko cho phép rồi chính bản thân nó còn chưa thể tự chịu trách nhiệm cho bản thân thì làm sao có đủ khả năng để chăm sóc đứa trẻ hay lại mặc kệ những hệ luỵ về sức khoẻ gặp phải để sinh đứa bé rồi lại vứt cho ông bà ngoại nuôi? Rồi những TH cường bạo, hiếp dâm trong tư tưởng của ngta đã bị ám ảnh nặng nề rồi khi sinh đứa bé nó sẽ là minh chính rõ nhất về cái thừa họ đã phải trải qua, lúc đấy hỏi họ có đủ tỉnh táo, đủ bình tĩnh, đủ ý thức, đủ yêu thương để chăm sóc đứa trẻ hay ko? Hay biến cuộc đời đứa trẻ cũng ngày ngày sống trong ám ảnh giống họ? Rồi những gia đình bình thường có đủ tình yêu có đủ kinh tế thật đấy nhưng sức khoẻ người mẹ quá yếu hoặc những trường hợp mặc bệnh tim hay ung thư chẳng hạn, mạng mẹ còn giữ chưa xong, liệu có nên đánh đổi lớn như vậy ko?
    Cuối cùng, điều tôi muốn nói là hãy sinh ra những đứa trẻ khi bạn có thể đảm bảo trao cho chúng 1 cuộc sống bình thường nhất như bao đứa trẻ khác. Đừng sinh ra chúng rồi mỗi khi nhìn thấy chúng lại giống như 1 gánh nặng, 1 vết nhơ trong cuộc sống,... Khi đã quyết định thì làm ơn hãy có trách nhi với quyết định của bản thân mình
    • 865 Bài viết

• 1,363 Được cảm ơn

Bệnh tật là điều k tránh khỏi trong kiếp người, đem gán cho nhân quả thì tội cho những người đang có bệnh trong người quá.
    Dù sao chủ top có ý tốt, có lòng hướng Phật, mọi người thấy ko đúng thì xí xóa bỏ qua, đừng nặng lời hic hic
    Thời buổi mạt pháp, nhiều người đi chùa mà thực sự ko hiểu, về càng thêm mê tín dị đoan
    Mình cảm thấy quả báo lớn nhất của việc phá thai chình là tâm hồn người mẹ ko bao giờ được bình yên.
    Mình thì đang mong bé về hic hic
    • 150 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    "Mình cảm thấy quả báo lớn nhất của việc phá thai chình là tâm hồn người mẹ ko bao giờ được bình yên."

Quả thật đúng vậy !
    • 150 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Đừng đổi thừa hoàn cảnh, vì tôi đã phá thai, nên bây giờ tôi bị thế này thế kia. Trước đây, mình coi việc phá thai rất ghê tởm, giết chết 1 mạng người. Hoàn toàn đồng ý, không nên quan hệ tình dục bừa bãi mà không có phương pháp tránh thai, nếu lỡ có thai, là mẹ, mình phải đem điều kiện sống vật chất và tinh thần tốt nhất cho con, đừng để con phải đói, mặc không đủ ấm, bị ghẻ lạnh. Không đáp ứng được, thì thôi, đừng nên sinh bé ra làm gì, chỉ làm khổ con, đời bây giờ không phải là Trời Sinh Voi Sinh Cỏ.
    Mình rất dị ứng với những mẩu chuyện hằng ngày trên báo chí, mẹ sinh con xong vứt vào thùng rác, dội cầu tiêu cho trôi đi, bỏ con trong cái hộp, ai lượm thì nuôi, không lượm được thì kiến tha à. Những phụ nữ như vậy đáng lên án.
    Còn với những người phụ nữ lỗi lầm, chẳng lẽ tội lội phá thai chỉ 1 mình họ mang, còn cái người truyền giống thì sao?
    Còn bạn nào đó bảo đứa con mình mới sinh là cái nghiệp cái nợ của mình, vậy thôi, sau khi sinh bạn hãy cho người khác nuôi. Thầy bói nói số mình sinh ra khắc cha khắc mẹ, hoặc là 1 trong 2 sẽ vào vòng lao lý, vậy cái này cũng là cái tội của mình hay sao, hay là cái nghiệt từ kiếp kiếp kiếp trước nào đó mà mình không hay. Nếu như đã bị ruồng bỏ, mình đã chẳng có cơ hội comment như thế này.
    Mình đạo Phật, và mình tin rằng ở đạo nào cũng vậy, đều nên sống cho lương thiện, cho cái tâm được thanh thản.
  • Trang 3/4

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4