Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những điều tôi học được khi ly hôn ở tuổi 25

• 13.6K Lượt chia sẻ
  • 93.2K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 997 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Ly hôn là mất mát. Nhưng nếu bạn ly hôn ở tuổi 25, bạn nên cảm thấy may mắn vì bạn đủ trẻ để làm lại từ đầu.

Câu chuyện của tôi không phải là những bài học tình yêu hay những lời than thở về những câu chuyện éo le trong các mối quan hệ. Đơn giản, tôi chỉ muốn kể lại câu chuyện ly hôn của mình theo cách nghĩ tích cực nhất. Hay nói cách khác, tôi chỉ muốn giãi bày đôi điều tôi đã học được khi ly hôn ở tuổi 25 non trẻ.

Giống như bất kỳ các cặp vợ chồng mới cưới nào, chồng cũ của tôi đã không bao giờ nghĩ rằng hôn nhân của chúng tôi lại kết thúc bằng một tờ giấy ly hôn viết một mặt. Điều đó đã xảy ra quá sớm, chỉ sau một năm chúng tôi làm đám cưới và mọi người xung quanh cũng không hiểu tại sao. Ngay chính bản thân tôi cũng cảm thấy sợ hãi khi cố gắng giải thích câu hỏi tại sao điều này lại xảy ra.

nhugn-dieu-toi-hoc-duoc-khi-ly-hon-o-tuoi-25-153447583

Tôi mới 25 tuổi, và tôi không thể nào tin rằng mình đã chịu sự mất mát lớn đó. Tôi không cảm thấy bị giằng xé và đau đớn như cảm giác người ta chia tay người yêu. Tôi chỉ cảm thấy trống rỗng và ù ì đi. Và rồi một ngày, nhận thức của tôi được đánh thức, tôi mới nhận ra rằng mình đang ở trong một góc tối u ám. Tôi cần đứng dậy và đi tìm một ngọn đuốc của hi vọng và tương lai.

Cố gắng đi tìm câu trả lời chỉ là vô ích

Phải, tôi đã không thể ngừng hỏi mình rằng tại sao chúng tôi lại ly hôn nhanh đến vậy. Tôi cũng đã tự dằn vặt mình vì mình là người chủ động đi đến quyết định ly hôn. Tôi trách mình buông xuôi quá sớm, nhưng lúc đó tôi chỉ nghĩ đó là sự giải thoát tốt nhất cho chúng tôi. Và giờ tôi hụt hẫng… Mọi thứ đã trở thành quá khứ. Cái kết đã rõ, nguyên nhân cũng không khó hiểu. Vậy tôi tự dằn vặt mình để làm gì? Thiết nghĩ, quãng thời gian đó chỉ là khi tôi yếu mềm và không thoát khỏi cái rào cản vô hình của giáo điều xã hội. Giờ thì đã khác. Tôi biết tự dằn vặt mình là vô ích. Chẳng có cách nào khác tốt hơn là quên đi quá khứ và tìm lại vô tư ngày thường.

Tự yêu quý bản thân mình không phải điều phù phiếm

Người ta bảo nếu không biết tự yêu quý bản thân mình thì chẳng thể yêu nổi ai. Ở tuổi 25, tôi hiểu rõ ý nghĩa của câu nói trên. Nhưng đó là khi tôi đang sống trong tình yêu, cách tôi yêu thương mình là son phấn, là áo váy, là ánh mắt, là bờ môi để làm vui lòng người mình yêu. Còn khi hôn nhân tan vỡ, tôi thấy đó chỉ là lý thuyết. Thật khó để tìm lại sự vô tư. Tôi thèm muốn được cười giòn khanh khách, được yêu thương ai đó như thể người ấy là bầu trời của tôi. Nhưng làm sao tôi có thể quên đi quá khứ để làm lại từ đầu?

8rr3re1w67eq4vozg

Sau những ngày tháng dài đắm chìm trong im lặng và dằn vặt, tôi nhận ra rằng tự yêu thương mình còn có nghĩa là tự biết tha thứ cho bản thân mình và sống tốt hơn Tôi tự xốc lại tinh thần mình bằng việc tuân thủ thói quen hàng ngày của mình: ngủ dậy sớm, không bỏ bữa sáng, tập thể dục và nói chuyện với bạn bè nhiều hơn. Mọi chuyện dần khá hơn và tôi nhận ra rằng quả thật, tự yêu thương bản thân mình không phải là điều phù phiếm.

Đối mặt với sự thật là đáng sợ, nhưng là điều cần thiết

Nhìn vào sự thật đáng sợ giống như việc tôi phải tự soi gương và thấy khuôn mặt tiều tụy vì đau thương của mình. Nhưng nếu không soi vào gương, làm sao tôi biết mình đã thay đổi quá nhiều. Mặt tôi hốc hác, mắt tôi sưng mọng sau những đêm dài khóc không ra tiếng và tắc nghẹn thở ở mũi. Tôi không cảm thấy sốc bởi tôi đã biết trước được điều này. Hay nói cách khác, tôi thờ ơ với tất cả mọi thứ. Chỉ khi tôi nhìn những người phụ nữ khác phơi phới ngoài kia, khát khao hạnh phúc và trẻ đẹp khi mới 20 của tôi mới trở về. Tôi đã soi gương nhiều hơn và nhìn thẳng vào mặt mình trong gương. “Mình sẽ xinh đẹp trở lại”, tôi tự hứa với mình như vậy. Và tôi đã thành công. Tôi đã lấy lại sức khỏe của mình trên gương mặt và mái tóc. Tôi thấy mình mạnh mẽ hơn và thầm cảm ơn những sóng gió cuộc đời đã khiến tôi kiên cường hơn để chèo lái cuộc đời mình.

Biết mình, nhưng cũng phải nghĩ đến người

r42bbts312ec18mzg

Ly hôn, mạnh mẽ trở lại, hạnh phúc trở lại không có nghĩa là tôi đã hoàn toàn quên hẳn người ấy. Tôi chỉ không nhớ chính xác số biển số xe, số điện thoại và một vài câu chuyện chung của chúng tôi. Còn lại tôi nhớ hết: cả ánh mắt, nụ cười, bộ dạng đáng yêu và đáng ghét của người ấy. Và hơn thế nữa, tôi chẳng thể nào quên được những bài học mà tôi đã học được từ người ấy.

Coi như chúng ta đã đi qua cuộc đời nhau, nhưng chúng ta không quên được nhau bởi quá khứ luôn gắn chặt với những bài học. Và ly hôn cũng chỉ là một trong những bài học mà chúng ta cần nhớ, chứ không phải là thứ để chúng ta dằn vặt nhau.

Theo Emdep
    Bài viết cùng chủ đề:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 319 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực sự khi kêt hôn không ai muốn nghĩ đến kết cục đó cả nhưng cuộc sống vẫn luôn diễn ra không theo ý muốn của bản thân vì vậy phải biết chấp nhận và mạnh mẽ vượt qua
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

không nên có con muốn ly gì thì ly, có con thì rối nùi luôn áh
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình đang trên đà ly hôn. Cũg sau 1 năm kết hôn. Và giờ mình 23t. Tài sản duy nhất là đứa con. Nghĩ mà buồn. 😧😧😧
    • 3 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

mình đã ly hôn 5 năm, giờ mình 32 tuổi và mình đang sống rất hạnh phúc cùng con trai 8 tuổi. Với mình ly hôn là thật sáng suốt khi không thể sống chung với người chồng bội bạc.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Minh co toi hai be. Rat kho de quyet dinh tron ven. Buon lam cac me!
    • 8 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Mình cũng đang làm thủ tục ly hôn ở cái tuổi 25. Chỉ sau 6 tháng kết hôn, anh ta bắt đầu trở mặt với mình và gia đình mình. Đến 12 tháng 7 dương lịch này mới tròn 1 năm ngày cưới. Vậy mà mọi ch chóng vánh quá....... có lẽ, con mình mất sớm cũng là do ông trời sắp đặt để cuộc ly hôn này diễn ra????
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

E 25 tuổi và e cũng muốn li hôn. Cưới nhau 3 năm mà k có con áp lực con cái đè nặng. Chồng thì vô tâm. Haizzz lấy chồng thật là khổ
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

M 25 tuổi. Kết hôn 1 năm. Cũng muốn ly hôn nhưng lại thấy thương con. Mà duy trì cuộc hôn nhân này lại thấy phí hoài tuổi thanh xuân 😕
    • 17 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình nghĩ phụ nữ yêu nhiều, trải qua nhiều tổn thương cũng tốt, tiếp xúc với nhiều loại đàn ông sẽ cho mình lựa chọn sáng suốt chọn một người đàn ông tốt xứng đáng thay vì yêu một lần chọn nhầm đàn ông ko tốt, nếu đã có quyết định cuối cùng thì kiên trì với lựa chọn của mình.Có nhiều người phụ nữ mình tiếp xúc họ bắt buộc mình chỉ yêu và cưới một người để thể hiện sự chung thuỷ, làm vậy để làm gì, khi nhận ra sự bội bạc cái xấu ở người đàn ông họ vẫn cố gắng gồng mình lên yêu để dành màng trinh cho người đàn ông ấy hy vọng anh ta sẽ thay đổi nhưng khi cưới về người đàn ông ấy ko trân trọng họ ko trân trọng cái màng trinh ấy, càng tệ hơn có chồng cũng như không mình chung thuỷ vun vén cho gia đình trong khi anh ta trăng hoa bay bớm ko biết gia đình vợ con là ai nhưng ko dám ly hôn sợ con ko cha. đó có phải là bất hạnh ko tự mình chôn vùi cuộc đời của chính mình.Mình nghĩ phụ nữ cũng ko nên kết hôn quá sớm đủ từng trải, đủ hiểu biết sẽ cho một cuộc hôn nhân trọn vẹn mặc dù muộn, mọi người thường hối thúc khi thấy con gái lớn rồi nhưng vẫn chưa chồng nhưng họ ko hiểu rằng thà muộn nhưng trọn vẹn còn hơn gấp nhưng dễ vỡ vì đó là cuộc đời của mình chứ ko phải ai nôn nóng ngoài kia thay mình.Mình vẫn tin đâu đó còn đàn ông tốt, ko phải tất cả đàn ông đều như nhau. Khi tìm thấy người đàn ông tốt mình cần mình sẽ lên kế hoạch để anh ta tự chui đầu vào rọ hi..hi...
    • 37 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

18t kết hôn,tài sản lớn nhất là 1 bé trai 5t ,cũng ko biết đã nghĩ tới chuyện ly hôn bao nhiêu lần,nhưng có lẽ do mình chưa quyết đoán,hoặc có lẽ do sự việc chưa đến mức phải quyết định như thế.chỉ là luôn suy nghĩ hãy sống thật tốt cho ngày hôm nay,rồi ngày mai việc gì đến sẽ đến,nếu ko thể ở bên nhau nữa,thì khi nhìn lại vẫn cảm thấy mình thật may mắn và hạnh phúc.tu 100 năm mới đk làm vợ chồng,đừng để khi nhìn lại phải hối hận vì khi bên nhau đã ko cố gắng hết sức để được ở bên nhau nếu vẫn còn yêu nhau
    Xin gửi tới những bạn chưa kết hôn hãy suy nghĩ thật kỹ trước khi gắn kết cuộc đời mình với 1 ai đó
    Xin gửi tới những ng đã kết hôn hãy đối xử với nhau thật tốt khi còn có thể. "Nhưng khi bạn tuyệt vọng trước hôn nhân,luôn có ng nói với bạn rằng phụ nữ ly hôn sẽ không còn giá trị nữa,ki ai cần 1 ng đã ly hôn cả.nếu bạn cho rằng giá trị lớn nhất của bạn chính là " có ng cần" thì bạn cứ giữ lấy cuộc hôn nhân chỉ còn lớp vỏ đó đi. Nhưng nếu bạn cho rằng cs còn rất dài,sẽ cón rất nhiều thứ đáng giá,bạn tự tin vào bản thân,vậy thì hãy đi ra,đi ra khỏi chiếc lồng giam đó. Có thể sau đó cũng chưa chắc đã có 1 ng tuyệt vời đến với bạn,nhưng cs của bạn nhất định s tốt hơn khi ở trong lồng giam cả nghìn lần (mộng lý nhàn nhân)"
    Xin gửi tới những ng đã ly hôn chúc các bạn luôn vui vẻ dù cs sau này có ra sao,các bạn vẫn luôn là những ng phụ nữ tuyệt vời và dũng cảm,dám yêu,dám hận,và dám sống vì chíng mình
    • 19 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Giống mình rồi.mình 25 tuổi.cũng đang ngấp ngía ngưỡng ly hôn. Có 1 đứa con là chỗ dựa. Và thấy mình hạnh phúc hơn khi ly hôn.
    • 44 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bạn nên nhớ rằng : chính nỗi buồn và sự đau khổ là do chính chúng ta tự tạo ra cho mình, không 1 ai có thể làm bạn gục ngã khi bạn không cho phép. Cuộc sống là khi nào cần nhẫn chúng ta nhẫn, khi nào cần buông xả thì buông xả. Mình cứu mình,k 1 ai có thể làm điều đó! Chúc các bạn luôn có ý chí và nghị lực vượt qua . Tình yêu chỉ là 1 phần nhỏ trong cuộc sống này! Đừng để nó bao trùm toàn bộ cuộc sống của bạn,và đàn ông không bgio là tất cả,cũng chỉ là người đi ngang qua cuộc đời của chúng ta.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 14 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

haizzzzz đau lòng lắm các mẹ ạ.
    • 42 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

hihi vc mình cũng đã rất nhiều lần muốn ly hôn, mình vẫn giữ tờ đơn viết gần 1 năm mà ck đã kí rồi, nhưng đến h vẫn cứ sống với nhau bt
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

25 tuổi vẫn còn trẻ và đủ thời gian để làm lại từ đầu bạn à. Mình đã 31 tuổi, chỉ mới kết hôn được vài tháng nhưng chuyện ly hôn là điều chắc chắn sẽ đến. Chồng mình sau khi đã "chinh phục" thành công thì bộc lộ toàn bộ bản chất thực, chỉ xem người vợ như mình là một vật sở hữu phải phục tùng anh ta và cả gia đình chồng. Tuy chưa có con nhưng mình không biết cuộc sống này có còn dành cho mình một cơ hội nào nữa không. Mình thực sự chúc bạn luôn hạnh phúc và sẽ tìm được một nửa đích thực của cuộc đời.
    • 72 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

25 tuổi, bạn vẫn còn cả một quãng đường dài phía trước.

Đôi khi những phán đoán hiện tại sẽ gây ra những hối hận sau này, tuy nhiên đôi lúc nghĩ lại sẽ thấy may mắn vì mình đã quyết định dứt khoát.

Lòng dạ đàn ông một khi đã thay đổi thì không nên níu kéo!

Chúc bạn vui ^^
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 45 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi memabu2015 Xem bài viết
    Mình đang trên đà ly hôn. Cũg sau 1 năm kết hôn. Và giờ mình 23t. Tài sản duy nhất là đứa con. Nghĩ mà buồn. 😧😧😧
    Mình giống bạn. 23t và ly hôn nhưng mình chả buồn. Mình thấy mình làm đúng. Vài năm còn chưa sống vơi nhau đc thì sao cố đc cả đời. Kết thúc sớm còn nhiều cơ hội để làm lại. Yêu bản thân nhiều lên bạn, cố kiếm tiền chăm con rồi hp sẽ tự tìm đến
    comment by WTT mobile view
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình tuy chưa kết hôn, nhưng mình nghĩ mình cũng gần chạm vào cái gọi là happy ending với người mình thương

Nhưng chỉ mới cách đây 1 tháng, ngươi ấy quá nhiều hiểu lầm với mình và ng ấy đã ra đi dù minh cô gắng níu kéo rât nhìu. Phải chăng khi con gái yêu hay hận đều mù quáng và bướng bỉnh ko chịu chấp nhận sự thật, hoặc phải mất rất nhìu thời gian để họ mới nhận ra. có pải đang làm khổ cả 2 bên k?
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình cũng đã ly hôn ở tuổi 25. Sau 1năm chung sống. Cũng cảm nhận giống bạn chủ top chia sẻ. Nhưng để tìm kiếm lại tự tin thì chưa có. Tiêu cực rồi lại bi quan. Lắm lúc cũng nghĩ liều nhưng rồi lại sợ.
    😩😩😩
    comment by WTT mobile view
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2