TIN TÀI TRỢ.

Dù có gia đình hay chưa, xin bạn đừng bỏ qua câu chuyện này

• 3.56K Lượt chia sẻ
  • 454K Lượt đọc
  • 84 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 215 Bài viết

• 591 Được cảm ơn

Nếu ai đã có gia đình, có con rồi tôi mong rằng các bạn sẽ đọc bài này để rút kinh nghiệm và không phải rơi vào hoàn cảnh như tôi. Tôi là một phụ nữ đã từng 1 lần đổ vỡ trong hôn nhân. Ngày đó tôi kết hôn khi 25 tuổi, chồng tôi hơn tôi 4 tuổi.

Tôi vốn không phải người phụ nữ thùy mị, tôi thuộc dạng cá tính, nghĩ gì nói thế nhưng nói xong rồi lại thôi. Tôi thích sự tự lập và sai lầm của tôi là vẫn giữ bản tính đó ngay cả khi lấy chồng.

Khi lấy nhau về tôi có quy định, việc ai người đó làm, việc gì tự làm được thì chồng cứ làm đừng lúc nào cũng bắt vợ phải động tay vào. Vậy nên, mỗi khi chồng đi công tác anh đều tự là quần áo, sớm ngủ dậy khi vợ con đang ngon giấc để gấp đồ và mở cửa nhẹ nhàng để đi. Nhiều hôm anh đi lúc nào tôi cũng chẳng rõ, có lẽ tôi là người vợ vô tâm, nhưng cũng vì thấy mẹ tôi lúi húi làm việc nhà từ sáng đến tối nên tôi mới ra quy định như thế để gia đình vào nếp.

Nhưng chính sự tự lập, ai làm việc người đó mà chồng tôi thấy thiếu sự quan tâm của vợ. Chính tôi đã đẩy anh ra xa tôi, tôi không khéo léo mà lại quá nóng nảy và thẳng tính. Tôi yêu chồng theo cách của riêng mình mà quên mất rằng đàn ông cũng như phụ nữ họ để ý và muốn được quan tâm từ những điều nhỏ nhặt nhất.

Tôi không quản lý và khắt khe với chồng vì tôi nghĩ như vậy là tôn trọng anh và tin tưởng anh. Nhưng cái gì cũng có hai mặt của nó, mình thiếu hỏi han, để ý thì chồng nghĩ mình không yêu họ. Vậy nên tôi khuyên các bạn hãy luôn khéo léo trong việc giữ chồng, tôn trọng chồng.

Cuộc sống gia đình mà tôi vẫn nghĩ là ổn nhưng chồng tôi lại thấy không ổn tý nào. Anh là con người tình cảm nên anh thích sự gần gũi quan tâm, còn tôi lại mạnh mẽ cá tính nên nhiều khi không tinh tế hiểu suy nghĩ của chồng.

Chúng tôi bất đồng và cãi vã nhiều hơn. Anh góp ý nhưng tôi nghe rồi lại bỏ đó, tôi chê anh mềm yếu, tính đàn bà… Bao nhiêu chuyện xảy ra trong ngôi nhà nhỏ. Chúng tôi không còn gần gũi nhau nhiều nữa, nhiều lúc cảm giác ngột ngạt khi nhìn thấy nhau và cứ thế vợ chồng xa nhau dần dần.

Rồi anh có người khác bên ngoài, khỏi phải nói tôi đã sốc như thế nào. Tôi đã nổi điên và làm ầm lên, anh cũng đã xin lỗi nhưng tôi cứ điên lên là đay nhiến anh vì tôi không thể chịu được khi nghĩ đến cảnh chồng mình ôm ấp người khác. Một hôm ảm đạm, anh đưa tôi tờ giấy ly hôn rồi bảo tôi ký vào. Anh nói anh không chịu được một người vợ vô tâm và quá bảo thủ lẫn thiếu sự vị tha như tôi. Lúc đó tôi cứ ngớ người ra, anh xách va ly bỏ đi, để lại cho mẹ con tôi ngôi nhà và những mảnh vỡ trong lòng.

Tôi bị nhiều cú sốc dồn dập làm cho đứng không vững nữa. Lúc đó tôi chỉ biết ôm lấy con mà khóc, rồi hối hận, tôi ước giá như thời gian quay lại tôi sẽ học cách làm vợ khéo léo hơn, lúc đó trong đầu chỉ có từ “giá như” vây bủa.

Anh đến với người phụ nữ đó và họ có con riêng với nhau. 3 năm sau, một lần vô tình đi siêu thị, lúc tôi đang mua hàng thì thằng bé nhà tôi chạy đâu mất. Tôi chạy đi tìm rồi như chết lặng khi thấy nó đứng nhìn trân trân vào một người đàn ông – người đó chính là bố của nó. Anh ấy đang bế đứa con riêng của mình, còn vợ mới khoác tay anh ấy tình cảm. Lúc đó trái tim tôi như bị bóp nghẹt, tôi bế con chạy đi và cố giấu nước mắt đang chực tuôn rơi.

Thằng bé thấy bị tổn thương khi bố mình đang hạnh phúc bên người đàn bà khác mà không phải mẹ của nó và người bố nó âu yếm là đứa trẻ khác chứ chẳng phải nó. Nó khóc đòi gặp bố nhưng rồi lại bảo ghét bố. Con tôi bị bệnh tự kỷ từ đó. Tôi thấy ngàn lần có lỗi với con, tôi thấy tội nghiệp cho chính nó và chính bản thân tôi. Nhiều đêm ôm con nằm khóc một mình, thấy thương con bao nhiêu tôi lại thấy mình là người mẹ tồi bấy nhiêu.

Vậy nên nếu bạn đã có gia đình, có con thì hãy vun vén, yêu thương và khéo léo giữ chồng. Hãy để con mình có một mái ấm đủ bố lẫn mẹ, đừng nghĩ anh ta là chồng mình rồi, nên không phải giữ. Đừng bao giờ nghĩ, muốn đi thì cho đi luôn… có thể bạn chịu được nỗi đau bị phản bội thật đấy, nhưng người tổn thương nhiều nhất lại là con của bạn.

Vậy nên đừng dại dột mà ly hôn, nếu tha thứ được cứ tha thứ. Nếu hi sinh được cứ hi sinh, không phải ai cũng bỏ bạn đi với người khác đâu. Trước khi trách chồng hãy trách mình trước đã, mỗi lần giận nhau với chồng hãy cố kìm nén và nhớ rằng con bạn đang nhìn đấy.

Tôi nhớ cảnh hạnh phúc gia đình ngày con mới sinh quá các mẹ à...

blog_mom_and_dad
    ST

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 56 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Paj vjet rat có ý ngja.mog rag k aj phaj roj vao tr hop do.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 21 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Một phần nào đó đồng cảm vs mẹ nó, 1 phần lại thấy nuối tiếc cho mẹ nó. Mẹ nó đã học đc 1 bài học sâu sắc với cái giá quá đắt. Thôi thì chuyện đã xảy ra rồi. Mong mẹ nó hãy vượt qua tất cả và bắt đầu tương lai mới.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 32 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Không còn thương ko còn yêu vợ thì cũng phải thương con chứ,sợi dây máu mủ cha con đâu thể chỉ vì hạnh phúc mới của bản thân mà dễ dàng trút bỏ đc,người cha sau bao năm li dị vợ ko quan tâm con của mình thì tiếc nuối làm gì,chị đừng tự trách mình nữa,dù sao cũng đã ly hôn rồi,hãy sống tốt cho mình và con
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cố lên chị.cs còn nhiều điều fải lo nghĩ cứ coi như mình mất đi 1 kái áo.cố gắng vì con.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chị ơi cố lên! Gắng chăm sóc cho con nhé! Mong e bé sẽ khoẻ mạnh, vui vẻ. Rùi sẽ qua thui. Hiểu đc sự việc là tốt rùi. Bắt đầu lại dần dần vậy. Pasa!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 12 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicothelatinhyeu86 Xem bài viết
    Không còn thương ko còn yêu vợ thì cũng phải thương con chứ,sợi dây máu mủ cha con đâu thể chỉ vì hạnh phúc mới của bản thân mà dễ dàng trút bỏ đc,người cha sau bao năm li dị vợ ko quan tâm con của mình thì tiếc nuối làm gì,chị đừng tự trách mình nữa,dù sao cũng đã ly hôn rồi,hãy sống tốt cho mình và con
    Mình đồng quan điểm với bạn này. Tấio một người đàn ông tốt mà bạn tiếc nuối lại bỏ mặc con mình thế chứ? Đó chỉ là một người cha tồi và một thằng đàn ông ích kỷ thôi.
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bài học rút ra là đừng quá rạch ròi mọi thứ, một gia đình thì phải biết giúp đỡ lẫn nhau, ngày cả công việc nhỏ. khi cùng làm thì tình cảm hơn nhiều
    • 18 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

đúng là nghĩ cho con thì mẹ phải hi sinh quá nhiều, nhưng e thấy những trường hợp ông chồng bê tha suốt ngày gái gú không bỏ được thì k thể tha thứ. lúc trước em cũng nghĩ như mẹ nó, không bao giờ tha thứ cho ông chồng ngoại tình dù chỉ là 1 lần, nhưng đọc xong bài này có lẽ em sẽ cho cả gia đình thêm một cơ hội, một cơ hội cho vợ chồng không bị mất nhau, một cơ hội để con được ở bên bố. nhưng chắc chắn là sẽ k có lần thứ hai. chắc chắn
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trước giờ e toàn đọc tâm sự trên WTT, Biết được chuyện của chị sao giống hoàn cảnh em bây giờ quá..hic.. Nên em đã tạo tk đe được nói chuyện với chị và mọi người. E rất mong được nghe lời khuyên từ các anh chị. Em cũng lấy ck lúc 25t. E khác chị chút là e vẫn chăm sóc ck chứ ko pai việc ai nấy làm. E chỉ muốn ck phụ giúp việc nhà cho tình cảm thôi. Ck e rất thương con nên chăm con rất tốt. Nhung Vk ck cũng có rất nhìu chuyện xảy ra rất nhỏ nhặt nhưng quá bất đồng quan điểm nên thường xuyên có những cuộc cãi vả lớn, ck em mỗi lần như vậy là xách ba lo qua nhà bà con ở. Chán roi lại ve nhu khong co chuyen j xay ra ...haizz.. Tinh em rat thang than va nong tinh. E ko thich song kieu do. Nen Tụi e ko giải quyết được những bức xúc của nhau. Không ai chịu thay đổi vì ai cũng nghĩ mình đúng. Đang muốn li dị nhau lắm rồi. Nhưng đọc được câu chuyện của chị làm e phải suy nghĩ lại. Không biết phải sống sao đây..😭
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 19 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tôi thấy giá như cả vợ cả chồng cùng thông cảm và tha thứ cho nhau thì gia đình không tan vỡ, con cũng không khổ như vậy!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của dvanminh
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chi ah chi ko nen trach ban than minh, dan ong von di ich ki va chi nghi cho cam xuc cua rieng minh, neu chong chi la nguoi song co tinh co nghia a ta da ko di ngoai tinh, cang k bo vo con de chay theo nhan tinh, cang k bo be chag quan tam con...Dung sn qua cao thuong chi ah, chi cung co loi nhug a ta cug chang tot dep gi hon ca! Dung thang lung va song that tot,lam ra that nhieu tien de tu tin hon trg cs chi nhe! Va hon het la vi dua con ma hay bu dap cho no nhug gi co the!
    • 40 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Đọc bài của chị mà mình thấy chột dạ vì mình cũng rất giống chị về tính cách đó, có lẽ cũng cần phải thay đổi để gia đình hạnh phúc hơn.
    Mẹ là tất cả của con, con là tất cả của mẹ
    • 78 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    chủ top nói đúng đấy. nhưng chồng cũ của bạn không dành tình cảm cho đứa con dù đã li hôn với mẹ nó thì cũng chẳng ra sao. chẳng đánh để luyến tiếc. rồi bạn sẽ gặp người đàn ông yêu bạn và yêu con bạn như con ruột của anh ta.
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tôi đọc xong câu chuyện của bạn và nhìn lại cs gia đình tôi nó đang đi đúng như con đường của gđ bạn đã trải qua. Vợ tôi cũng mạnh mẽ, thẳng tính như bạn và đôi khi nóng tính không kiềm chế đc mình. Tôi cũng như chồng bạn, sống nội tâm nên vẫn bị chê là mềm yếu. Đôi khi người vợ muốn nhận đc sự quan tâm nhiều, rồi nhiều và nhiều nữa nhưng họ vẫn cho đó là thứ rất bình thường mà họ không biết đôi lúc đó là 1 sự cố gắng không đc ghi nhận của người chồng. Quan trọng hơn là chồng cũng muốn đc quan tâm lại từ những thứ nhỏ nhất...Vợ chồng tôi cũng sắp sống ly thân vì không có tiếng nói chung và cảm thấy ngột ngạt khi về nhà thấy mặt nhau. Tôi biết chuyện của gđ nào cũng chỉ có người trong cuộc mới hiểu rõ...
    • 193 Bài viết

• 1,118 Được cảm ơn

Thỉnh thoảng đọc phải mấy bài định hướng dư luận thế này lại cứ phải nổi điên lên, ở đâu ra cái ngữ lỗi là do phụ nữ mạnh mẽ? Bao giờ cái xiềng xích danh hiệu ảo "công dung ngôn hạnh" "trung hậu đảm đang" "giỏi việc nước đảm việc nhà" "lạt mềm buộc chặt"... mới thôi trói buộc, làm khổ phụ nữ? Và quan trọng nhất, bao giờ phụ nữ tự biết giá trị mà giải phóng mình? Thực sự thì tất cả chỉ là những giá trị ảo được dựng lên chỉ để xiềng xích, ép buộc phụ nữ phải hi sinh, phục vụ người khác.

Quay lại bài viết, thằng chồng là 1 thằng khốn nạn. Tại sao ư? 1. Nó phải biết vợ là người phụ nữ mạnh mẽ từ khi còn yêu nhau, sao lúc đó ko chia tay luôn đi, còn cưới về làm j để rồi ca thán? 2. Đừng bao giờ lấy cái lý do "Vì vợ abc xyz mà chồng có bồ", ko thể chấp nhận được. Nếu vợ chồng ko hợp, ko yêu nhau nữa thì phải ly dị TRƯỚC khi 1 trong 2 người tung tẩy vs người khác. Bà vợ này còn hiền chứ phải em là em cho nhát dao cả anh cả ả. Thà rằng nói tôi thích người mới trẻ đẹp hơn cô, tôi thèm của lạ, tôi muốn cơi nới còn đỡ khốn nạn hơn cách nói Vì cô lạnh lùng / ích kỷ bla bla nên tôi mới rơi vào vòng tay người khác, đổ tại cái sự khốn nạn của mình cho vợ, đó là thằng hèn hạ, không xứng đáng làm người.

Nhân vô thập toàn, trên đời này làm j có người hoàn hảo ko tỳ vết, chẳng lẽ cứ nhăm nhăm tìm lỗi của người khác để bao biện cho lỗi của mình ư? Về cơ bản thì 1 người PN mạnh mẽ, tự lo được cho bản thân mình và con cái là tốt rồi, chị ấy cũng có đòi hỏi j ở chồng đâu, ngoài việc anh ta phải tự lo cho bản thân?
    • 9 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Người phải chịu mọi thiệt thòi chỉ là con trẻ mà thôi
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 228 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

vợ chồng là một cuộc chiến ngầm, cân bằng thì nhà cửa êm ấm, còn khi đã lệch quỹ đạo thì nguy cơ đổ vỡ rất cao. Mình chưa lấy chồng, nhưng mình cảm thấy trong cuộc sống vợ chồng, cả hai người đều phải quan tâm, cọ sát với nhau thì mới có sự đồng cảm và hiểu biết. Nếu tư do, tôn trọng riêng tư quá sẽ làm cho người còn lại cảm thấy lo lắng, cảm thấy người kia không yêu mình. Vợ chồng là cần chia sẻ,quan tâm và nói chuyện, nếu mỗi người đều giữ cái tôi cho riêng mình thì lúc đó nguy cơ chia tay là không xa.
    • 19 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

chúc chị mau gặp đc nhìu may mắn, cảm ơn chia sẻ của chị
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 41 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tinh minh cug gan nhu Ban. Nhug khi lay ck m luon co gag lo cho ck. Lo cho bme ck. Nhug moi ngay m qtam hay cham soc thi bme ck lai xet net nay no voi m. Vck m thi k co chuyen j. Nhug do sog chug voi ca anh ck. Nen moi chuyen voi m ngay cag soc. Tu viec so bi roi so sanh roi noi the no the kia. Gio m chi muon ra di. Nhin 2 con nho thuog lam.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5