Đàn bà sướng hay khổ là do... mẹ chồng

• 34.4K Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 58 Trả lời

Những con người thật sự, những chia sẻ thật lòng từ hơn 1 triệu phụ nữ Việt Nam

Đến trả lời mới nhất
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Như chuyện được viết trong trí tưởng tượng vậy @@
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 581 Bài viết

• 312 Được cảm ơn

^^ giống mẹ ck mình ghê. Mẹ hiền và rất chi là hiểu chuyện. Ngày hai đứa mình yêu nhau giấu ko cho ai biết. Quen nhau 1 tháng thì vk ck mình quyết định cưới, hai đứa đi đawtj tiệm chụp hình xong. Ck mình bây giờ mí nói là: " nay em về gặp mẹ và thưa chuyện với mẹ nhé". Ngày đầu tiên gặp mẹ ck là ngày nói với mẹ chuyện tổ chức lễ cưới của hai đứa. Mẹ ck mình chỉ bảo là: " tuỳ ở hai con, hai đứa thương yêu nhau và sống với nhau là chính" vậy là đám cưới linh đình diễn ra. Mẹ để cho hai đuwas tự quyết định tất cả mọi chuyện. Hôn lễ xong mẹ đeer hai vk ck tự kiểm tiền mừng. Đêm tân hôn hai đứa vừa chuẩn bị đi ngủ thì mẹ gõ cửa và đuwa cho mình 1 cái phong bì. Mẹ nói :" mẹ cho hai đuwas làm vốn" vậy là ngoài bộ vòng kiềng mẹ trao cho con dâu hôm cươis, mẹ cho hai đuwas 5000$ làm vốn. Mẹ hiền lắm! Lúc đầu mình còn đi làm, sáng nào mẹ cũng dậy sớm đi chợ, mua sẵn đồ ăn sáng cho cả nhà. Mình dậy chỉ việc xuống ăn sáng rùi đi làm. Trưa 12h về đã có cơm ăn. Mình thấy thật may mắn khi được làm con dâu của mẹ. Ngày đầu mới về nhà, lại là con dâu trưởng. Còn ít tuổi nên mình cũng lo lắng lắm. Nhưng mẹ noid" cờ vào tay ai người đó phất, con cứ tự quyết mọi chuyện dần cho quen" ck mình thì nói. " đó nhà em thích trang trí sao, mua thêm gì thì mua" vậy rùi mọi thứ dần dần đâu vào đó. Ck mà đi công tác thì ôm gối sang ngủ mí mẹ, ck đi nhậu về muộn hoặc say thì mẹ toàn mắng rùi bênh con dâu. Con mà bị ốm là mẹ lo cơm nước thuốc thang chu đáo...., nhiều nhiều lắm! Em kể mấy ngày cũng ko hết ý! Số e may mắn nên ở nhà đuowcj bm chiều, đi lấy ck thì ck yêu ck chiều. Mẹ ck cũng vậy, thương con dâu và coi con dâu như con gái!
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 18 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Nhà mình thì có tận đến 2 bà : mẹ chồng và em chồng.Nỗi khủng hoảng mang tên em chồng còn lớn hơn vì nó có mẹ chồng chống lưng.Đến bố chồng và chồng mình ngang tai trướng mắt không chịu được lên tiếng nó cũng vênh mặt lên ko sợ. Mẹ chồng mà, khác máu tanh lòng, nào có chút lòng thương.
    • 142 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

100 bà mẹ ck mới được 1 bà tốt như thế, em ganh tỵ z chị quá
    • 23 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chị này hạnh phúc quá! Thật là có phúc mới gặp được nhà chồng tốt vậy. Hãy cố gắng yêu thương bố mẹ chồng như bố mẹ đẻ chị nhé. Vì ông bà tốt quá, phúc đức quá!
    • 24 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Nếu mẹ ruột mình 10 điểm, thì mẹ chồng mình 9,75 kìa.

Mình thương mẹ chỉ thua mẹ ruột một chút xíu thôi à.

Ngày đầu tiên mình gặp mẹ cũng là ngày mình cưới, ông bà ở ngoài Bắc, tin tưởng mắt chọn vợ của con trai, nên chỉ nói chuyện qua điện thoại. Mãi tới ngày cưới mới gặp.

Mẹ mình nói chuyện không hay như mẹ của chị chủ thớt, mẹ chỉ làm thôi, cái gì cũng tranh làm, cái gì cũng ưu tiên con dâu.

Mẹ nói ngày xưa mẹ làm dâu bà nội dễ lắm, nên giờ kêu mẹ khó với con dâu mẹ không làm được. Đến em chồng mình còn bảo mẹ sao mà thiên vị chị hai thế

Mình mà kể hết sự nhân từ và thương yêu của mẹ với con dâu thì chắc tới mai, thôi nói tóm lại là: mình thương chồng 8 phần, làm dâu mẹ 3 năm nay, thì thương chồng lên 10 phần. Không lấy anh, chắc giờ mình cũng một là ế, 2 là cùng mấy chị trên này than thân trách phận với nhà chồng rồi.

Mình sinh năm 89, nghe nói con gái tuổi Rắn duyên phận mượt mà, chắc là vậy
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 95 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

1 Vạn người mới có 1 thôi mọi người ạ, tôi có nghe thấy ai khen mẹ chồng mấy đâu nen cũng ko dám hy vọng j nhìu.
    "Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến".
    • 42 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Moneovang84 Xem bài viết
    Đàn bà chúng mình khổ thế, chuyện vui nhớ ít mà chuyện buồn nhớ nhiều, suy cho cùng tự hành hạ mình thôi, nhưng quả thực muốn quên cũng khó, có những chuyện cả đời này sẽ nhớ lấy... Cha mẹ sinh ra cho ăn học đàng hoàng, lo cho từng ly từng tý, thế nhưng với họ chỉ có con trai, con gái họ là con còn mình là ng ngoài, cả đời này mình cũng k quên câu "Tao coi mày chỉ là vợ thằng T"...
    Bà ấy đối với mình đúng cái kiểu khác máu tanh lòng. Cưới về bà cuỗm hết tiền cưới. 2 vợ chồng ăn 1 bữa tối mà tháng nào cũng đưa 4tr. Sáng k có tiền ăn sáng dậy sớm rang cơm cho chồng ăn đập 2 quả trứng vịt bà ta chửi mình ăn sang. Có bầu vượt mặt ngày nào cũng cá kho xu hào xào. Con gái ngồi bấm điện thoại con dâu bụng to vượt mặt xách thùng nước lau nhà còn bị chửi lười. Con gái k lấy chồng ngủ chương mắt 9h mới dậy, con dâu chưa đi ngủ đã đứng ngoài nói mai dậy sớm nấu cơm cho con gái bà ấy mang đi làm. Ôi trong lòng tôi mỗi kho nghĩ tới bme chồng là sự căm thù lại bùng lên. Nếu k vì con, k vì chồng biết điều ra ở riêng thì đã ly hôn rồi. Từ khi ra ngoài ở mình k về nhà đó. Bà ấy chửi ư, cho chửi, miệng gần tai ai chửi người đó nghe.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Minhminhhoang12
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hichic e cũng đang muốn ra ở riêng quá các mẹ ạ, ở chung với bmc bí bách quá
    • 9 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ngưỡng mộ chị quá. E lấy ck cũng tay trắng. Chị ngày cưới còn đc mẹ ck cho chiếc nhẫn làm vốn. E thì ngày đón dâu họ hàng nhà gái ngơ ngác vì cô dâu chả đc bố mẹ ck cho j.sau ngày cưới hai vk ck lăn đi trả nợ. Cái ngày đón dâu đấy em nhớ lắm nhớ mãi cho đến già e tủi thân lắm họ hàng hỏi han e cũng chỉ biết nói bố mẹ ck em nghèo. Ngày cô con gái đi lấy ck thì ông bà đeo vòng to vòng nhỏ.haiz...
    • 42 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

E chịu không đc đòi ra ở riêng bằng đc. Ngày dọn ra ngoài ở còn bị ông bà ấy đuổi nữa cơ. Ông bà ấy nói thuê đc phòng rồi thì dọn ra cho khuất mắt. ok, dọn ngay và luôn. Giờ chồng mà ho he gì về nhà đấy ah. Cho nó về ở với bố mẹ luôn.
    Có chồng để kiếm mụn con. Có con rồi chồng tốt thì ở không tốt thì bye bye.
    • 118 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Bạn may mắn thật. Mình bây giờ nghĩ lại hai từ mẹ chồng vẫn hãi.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

nhìn hoàn cảnh của bạn, nhiều người "ước gì"
    • 9 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Là phụ nữ ai cũng phải đi lấy chồng, có con trai rồi cũng sẽ là mẹ chồng. Mình cứ phải tự AQ rằng người mình yêu và sống nốt phần đời còn lại là chồng chứ có sống với bố mẹ chồng đâu. Cứ làm tròn bổn phận làm con đã rồi sau này mình làm mẹ chồng rồi cũng thế, tốt xấu là ở bản thân trước đã.
    Không nói tới các trường hợp chồng gia trưởng hay abc gì đó.
    • 79 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh.Linh8118 Xem bài viết
    Là phụ nữ ai cũng phải đi lấy chồng, có con trai rồi cũng sẽ là mẹ chồng. Mình cứ phải tự AQ rằng người mình yêu và sống nốt phần đời còn lại là chồng chứ có sống với bố mẹ chồng đâu. Cứ làm tròn bổn phận làm con đã rồi sau này mình làm mẹ chồng rồi cũng thế, tốt xấu là ở bản thân trước đã.
    Không nói tới các trường hợp chồng gia trưởng hay abc gì đó.
    Bạn nói đúng, thực ra thời buổi này ít nhất là tầm thế hệ 8x như mình đi lấy chồng đều mong đc sống cs yên bình về mặt tình cảm thôi, k phải sống k biết điều, k phải k sống tròn đạo nghĩa làm con nhưng... Muôn đời hình như mâu thuẫn này k bao giờ thay đổi, mong đc yêu thương quả thực là xa xỉ chỉ cần nhà chồng nhìn nhận đúng mình làm đc gì mà thôi
    • 685 Bài viết

• 2,735 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kiếm đâu được bà mc biết coi trọng dâu con nhẻ! Mỗi nhà mỗi cảnh các mẹ ơi, như nhà này mc có đủ cả giai cả gái nên thèm dâu con, dâu làm sao bằng gái iêu của bà, cháu nội cũng k xót bằng cháu ngoại đâu, nên mềnh biết thân biết phận nhắm keke. Bà có thể nức nở khen con gái con rể, khen hết lời nhà thông gia biết quan tâm đến nhà bà trước mặt con dâu mà biết soi gương xem nhà bà cư xử với bố mẹ của con dâu thế lào, xem con trai bà dư nào, cái cách bà tự nói như tự vả vào mặt bà đó, hehe! Mềnh chỉ tự hỏi sao trên đời lắm kiểu người thế, có cái kiểu như mc mềnh, cả đời không bao giờ biết tự nhìn vào cái gương xem bản thân ra sao, ghét thì chả ghét mà thấy nó cứ khắm khắm, giả dối nàm sao ếy.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

vậy bạn quá hp rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Nhà mình thì được bà mẹ chồng vô cùng thâm nho.Trước mặt thì tươi cười không bao h nói j? Sau lưng thì đi nói xấu con dâu,chuyên đâm dao sau lưng.ông bố chồng thì khó tính.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 143 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thực ra đàn bà sướng hay khổ là do chồng ko phải mẹ chồng
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đúng là sống chung mới biết. Em sắp sinh mẹ chồng mới qua ở với vợ chồng em để chăm cháu. Vậy mà từ hôm có bà em đêm nằm ôm gối khóc không biết bao nhiêu lần, đấy là em còn may mắn vì chồng hiểu chuyện, lúc nào cũng cố động viên an ủi vợ.