Bé bị hăm tã, các mẹ giúp em với.

• 4 Lượt chia sẻ
  • 18.3K Lượt đọc
  • 201 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gaby Xem bài viết
    Nghe mẹ nói tè vào bao ny lon làm mình cứ tưởng...hihi...có lần con mình và mẹ đi siêu thị, bé mắc tè bí quá mẹ cũng đành lấy túi ny lon đựng rau cho bé tè vào, cột lại mang về nhà bỏ thùng rác, con nít thiệt là hồn nhiên.

Vậy bé gái nhà mẹ nó hết ngứa chưa? Mình nghe mấy bạn có con gái bảo nếu dùng kem chống hăm cho bé gái thì chỉ được dùng khu vực ngoài bướm thôi phải không? KN chăm bé gái mình không rành lắm.
    Ùi, việc bôi kem xử lý vùng kín của tập 1 của em em cũng "nhường" cho bà ngoại. Em thì chỉ vệ sinh cho nó, còn nếu bôi thì cũng bôi ở vùng ngoài, phần ửng đỏ, chứ không bôi vào sâu đâu, vì dù gì cũng là thuốc mà, sợ ảnh hưởng đến bộ phận sinh dục của nó :P
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_bin03 Xem bài viết
    Thời tiết thì nhiều khi chẳng chiều lòng người. Cu Bin nhà mình từng bị mụn nhọt, rôm sảy rất nhiều vào mùa hè! Vậy nên tắm cho con và nên dùng loại thuốc gì giúp con không bị khó chịu cũng rất được mình quan tâm?
    Các mẹ thế nào cùng mình chia sẻ thêm vấn đề này nhé! Các mẹ tắm gì thì con hết rôm sảy? Mụn nhọt thì xử lý thế nào?
    Thanks nhé!
    Mẹ nó ơi, rôm sẩy thì tắm chè xanh hoặc mướp đắng í. Mẹ nó chịu khó lội lại vài page topic này các mẹ cũng chia sẻ hăng vụ này lắm. Còn bôi thuốc phòng chống hăm, rôm sảy thì các mẹ đang ưa chuộng dùng kem Bepanthen, nhiều mẹ cũng chia sẻ dùng tốt nè. Mẹ nó đã dùng kem hay loại thuốc bôi j khác loại này mà hay ho k? hihi đưa ra chúng ta "mổ sẻ" nào
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Con gái thường hay bị hăm hơn con trai mẹ Gaby à! Con gái mình nè nay gần 3 tuổi rùi mà ngày nào cũng phải dùng BPT, ngày nào mà quên là đi học về bím cứ đỏ đỏ. Tất nhiên chỉ dùng bên ngoài thôi chứ, vệ sinh cho bé cũng vậy chỉ nên vệ sinh bên ngoài cho con thôi nhé!
    Thì ra là vậy, chắc do con gái nên mẹ hay cho bé ăn mặc kín đáu nên dễ hăm hơn nhỉ? Bọn con trai hăm quá mẹ cho cuỗng trời cả ngày cũng hong sao hi hi...
    Bỏ qua những chuyện buồn để sống cho vui vẻ...
    eNortjKzUjI0MDAzsVSyBlwwFWQC0Q,,06
    eNortjKzUjI0MDAzsVCyBlwwFWEC0A,,62
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Kemtuoi309 Xem bài viết
    Ùi, mẹ nó bôi kem rồi làm trò cho con k tập trung vào gãi chỗ ngứa đó nữa, chứ gãi có khi lại nhiễm trùng í . Mẹ nó có thể cho con chơi trò chơi, xem ti vi, hay 2 mẹ con đọc truyện cho ku cậu quên đi vết ngứa hihi
    Tối qua quả thật là Gb vất vả với cu cậu. Dỗ mãi mới chịu ngủ, chờ cu cậu ngủ rồi mình thoa tùm lum, BPT rồi dầu cù là tá lả, sáng nay nốt mẩn đã xẹp, chỉ còn lại một nốt đỏ nhỏ xíu đầu chân lông. Bà Nội bảo là do muỗi cỏ trong công viên đốt. Mùa mưa công viên chắc là có nhiều loại muỗi này, các mẹ cho bé đi công viên cẩn thận chống muỗi cho con nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ùi, việc bôi kem xử lý vùng kín của tập 1 của em em cũng "nhường" cho bà ngoại. Em thì chỉ vệ sinh cho nó, còn nếu bôi thì cũng bôi ở vùng ngoài, phần ửng đỏ, chứ không bôi vào sâu đâu, vì dù gì cũng là thuốc mà, sợ ảnh hưởng đến bộ phận sinh dục của nó :P
    Hic, con gái nuôi vất vả gấn mấy lần con trai nhỉ? May mốt Gb mà may mắn có thêm công chúa chắc phải theo học tập kinh nghiệm của bà ngoại như mẹ Kem cho chắc ăn. Mê con gái quá trời luôn mẹ Kem, mẹ Bin ơi! giờ có hai hoàng tử rồi, nhìn con gái nhà ai là thèm gần chít!
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Gặp các mẹ đang bàn hăm tả trong này em mừng quá, số là thằng cháu con bà chị em ở quê lên SG chơi, mẹ cháu mang tả suốt hành trình dài có 4g đi xe thôi. Vậy mà cái mông thằng bé nổi một giề ửng đỏ trông y chang nổi mề đay ở sau mông. Vậy cái đó gọi là hăm tả phải không cái chị?

Lội ngược mấy bài trước thấy các chị có nói tới BPT, tên đầy đủ là gì vậy ạ? bé cháu em 1 tuổi thì thoa ntn ạ? Cảm ơn các chị.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thocon1311t Xem bài viết
    Gặp các mẹ đang bàn hăm tả trong này em mừng quá, số là thằng cháu con bà chị em ở quê lên SG chơi, mẹ cháu mang tả suốt hành trình dài có 4g đi xe thôi. Vậy mà cái mông thằng bé nổi một giề ửng đỏ trông y chang nổi mề đay ở sau mông. Vậy cái đó gọi là hăm tả phải không cái chị?

Lội ngược mấy bài trước thấy các chị có nói tới BPT, tên đầy đủ là gì vậy ạ? bé cháu em 1 tuổi thì thoa ntn ạ? Cảm ơn các chị.
    Chính xác là hăm tả rồi đó em ơi. Chắc là đ đường cháu tè nhiều, đi xe nóng nực bí hơi nên bé bị hăm rồi.
    Hiện tại có nhiều loại kem trị hăm trên thị trường lắm em ạ, nhưng theo chị thì Bepahthen dễ tìm mua vì có bán trên các nhà thuốc trên toàn quốc. Em nên mua thoa ngay tối nay cho bé đi, đến sáng mông bé sẽ bớt nhiều lắm đó. Lưu ý em nên chờ bé ngủ say hãy mang tả, đừng mang tả sớm để mông bé tiếp xúc nhiều không khí thoáng, sẽ mau hết hăm hơn.

Em xem vài trang trước chị có up nhiều hình ảnh minh họa các dạng hăm của bé để hiểu thêm. Mai kết quả thế nào em vào nói các chị biết với nhé!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thời tiết thì nhiều khi chẳng chiều lòng người. Cu Bin nhà mình từng bị mụn nhọt, rôm sảy rất nhiều vào mùa hè! Vậy nên tắm cho con và nên dùng loại thuốc gì giúp con không bị khó chịu cũng rất được mình quan tâm?
    Các mẹ thế nào cùng mình chia sẻ thêm vấn đề này nhé! Các mẹ tắm gì thì con hết rôm sảy? Mụn nhọt thì xử lý thế nào?
    Thanks nhé!
    Hết rôm sảy thì mình hay cho con tắm nước lá xả, nước mưa hay lắm đó mẹ Bin. Mình lười toàn hứng nước mưa tắm con cũng đỡ lắm. Ngoài ra các loại lá nấu nước tắm khác như cây chó đẻ, mướp đắng, kinh giới đều chữa được rôm. Nếu kg có time thì lấy lát chanh vắt nước vào thau nước của bé tắm cũng được. Nên nhớ chữa dân gian thì nên kiên trì tí, tắm 3 hay 4 ngày thì mới hết, không nên nôn nóng thay đổi liên tục, tắm nhiều lần quá trong ngày lại gây dị ứng cho trẻ.

Chữa hết mụn nhọt thì có lá "sài đất" quê mình mọc nhiều lắm, nhưng không biết ở đĩa phương khác nó có tên gọi khác hay không. Khi bé nổi mụn nhọt thì giả nát lá và ít muối đắp lên, nhọt mau gom lại cồi.

Còn các cách này thông dụng dễ làm nè mẹ nó:

Chữa mụn nhọt bằng lá sen: Dùng ngoài lấy cuống lá sen sắc lấy nước đặc rửa nơi mụn nhọt. Mặt khác lấy lá sen rửa sạch giã nát cùng với cơm nếp rồi đắp vào nơi có nhọt. Ngày thay 1 lần.

Chữa mụn nhọt bằng rau mồng tơi: Lấy rau mồng tơi tươi, giã nát đắp vào nơi mụn nhọt, ngày thay 2-3 lần.

Chữa mụn nhọt sưng đỏ bằng rau diếp cá: Lấy rau diếp cá giã nát rịt vào nơi mụn nhọt vào lúc đi ngủ, sáng dậy thấy đỡ đau, rất mau khỏi.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, rôm sẩy thì tắm chè xanh hoặc mướp đắng í. Mẹ nó chịu khó lội lại vài page topic này các mẹ cũng chia sẻ hăng vụ này lắm. Còn bôi thuốc phòng chống hăm, rôm sảy thì các mẹ đang ưa chuộng dùng kem Bepanthen, nhiều mẹ cũng chia sẻ dùng tốt nè. Mẹ nó đã dùng kem hay loại thuốc bôi j khác loại này mà hay ho k? hihi đưa ra chúng ta "mổ sẻ" nào
    Đúng rùi mẹ Kem... ngoài ra mình còn tắm cho con bằng cây " sài đất" " chó đẻ" nữa. Nhưng dùng lá tắm cũng phải lưu ý rửa lá cho sạch nha, khi nấu nhớ cho thêm chút muối hạt vào nhé! Và cố gắng cho con thoáng sạch càng nhiều càng tốt nhé!
    • 102 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

@mebegold: Bạn mua kem bôi chống hăm tã hiệu bubchen, có hình bông hoa cúc về bôi cho bé, mau hết lắm. Ở shop mẹ và bé có bán đó.

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeGold Xem bài viết
    Thú thật với các mẹ là Gold nhà em đã 13 tháng rồi nhưng vẫn mặc bỉm suốt, trung bình 1 ngày em thay 4 lần. Không phải là em không muốn bỏ tã cho bé, nhưng bà nội cháu kĩ tính, mà bé ở với bà cả ngày nên em phải đóng bỉm cho sạch sẽ. Mấy ngày nay em tắm cho bé, phát hiện ở hậu môn bé đỏ tấy và có nhiều nốt đỏ nhỏ li ti, bé cũng chơi đuà bình thường nhưng mà em xót con quá. Bây giờ phải làm sao để trị cho bé nhanh khỏi đây, các mẹ thông thái cho em lời khuyên với.
    ojAk9Zzbp7

NxB289PNp7
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Mình chia sẻ thêm chút kinh nghiệm về chống hăm và rôm sảy cho con nhé ! Tắm nắng cũng giúp những vết hăm hay rôm sảy nhanh hết đấy. Buổi sáng mùa hè thường nắng sớm các mẹ tranh thủ cho con tắm nắng nhé, nhớ phơi kỹ phần da bị hăm và rôm sảy nhé. Mặc dù con sẽ khó chịu khi tắm nắng nhưng rôm sảy vết hăm lại rất nhanh hết đó! Sau đó cho con tắm lại như bình thường.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Mẹ Gaby cũng chịu khó sưu tầm ghê. Hic cái vụ rôm sảy còn đỡ sợ chứ mụn nhọt mình sợ lắm. Bin nhà mình hồi đó cứ mọc đầy đầu, hết chỗ này lại nhảy sang chỗ khác. Vòng quanh đầu thôi, làm con nằm rất khó vì bị cấn đau. MÌnh cũng dùng mấy cách của bạn đó, cũng đỡ rất nhiều nhưng bên cạnh đó mình cũng phải dùng " thuốc đỏ" để cho mụn nhanh khô miệng.
    Vậy mà trộm vía nhé! Bin dường như sau đợt " bão mụn" ấy ( khoảng 1 tháng) chàng ta nhanh lớn hơn, ăn uống tốt hơn tăng cân đều hơn. Có người nói, mấy mụn đó là mụn độc nó ra hết ngoài là con mau lớn. hi hi
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Ùi, 2 ngày cuối tuần trôi qua vèo vèo hết nhanh quá đi mất, mai lại chiến đấu tiếp rồi. Hôm nay bạn Kem đc bố mẹ cho đi Vincom chơi xe đụng, thích mê, nhưng mà vào khu vực vui chơi mải chơi nàng í nóng toát hết mồ hôi, đến khổ, đi vệ sinh ở nhà vệ sinh mẹ cũng thấm giấy nhưng về nhà phải rửa lại ngay, sợ tối nàng í ngứa lại gào thét :P.
    Hihi các mẹ có con zai lại mong con gái nhỉ, em thấy con gái việc chăm phức tạp lắm, hị hị
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Tối qua quả thật là Gb vất vả với cu cậu. Dỗ mãi mới chịu ngủ, chờ cu cậu ngủ rồi mình thoa tùm lum, BPT rồi dầu cù là tá lả, sáng nay nốt mẩn đã xẹp, chỉ còn lại một nốt đỏ nhỏ xíu đầu chân lông. Bà Nội bảo là do muỗi cỏ trong công viên đốt. Mùa mưa công viên chắc là có nhiều loại muỗi này, các mẹ cho bé đi công viên cẩn thận chống muỗi cho con nhé.
    Thế có khi sau cho con đi công viên, rút kinh nghiệm của mẹ Gaby, bôi kem cho con trước để đề phòng nhỉ, hị hị chứ k về lại giải quyết hậu quả như mẹ nó :P. Đúng là vào công viên nhiều khi vệ sinh k sạch, cộng thêm nhiều người người đi lại bụi bậm rồi côn trùng nhiều, thôi cứ chuẩn bị cho mấy nhóc trước các mẹ nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chia sẻ thêm chút kinh nghiệm về chống hăm và rôm sảy cho con nhé ! Tắm nắng cũng giúp những vết hăm hay rôm sảy nhanh hết đấy. Buổi sáng mùa hè thường nắng sớm các mẹ tranh thủ cho con tắm nắng nhé, nhớ phơi kỹ phần da bị hăm và rôm sảy nhé. Mặc dù con sẽ khó chịu khi tắm nắng nhưng rôm sảy vết hăm lại rất nhanh hết đó! Sau đó cho con tắm lại như bình thường.
    Mình đỡ phải nhọc về việc tắm nắng của con. Ở phòng bé mình kê giường bé cạnh cửa sổ, sáng chỉ cần cỡi quần áo cu cậu và kéo rèm ra là nắng sớm ùa vào. CHo cu cậu vừa tắm nắng vừa ngủ, chừng 20 phút đánh thức dậy rửa mặt súc miệng luôn

Con mình may là từ nhỏ chỉ bị nổi ghẻ xốn vì về quê bà có nhiều lúa. Chứ ở SG tụi nhỏ toàn bị hăm và nổi rôm thôi. Nổi nhọt chỉ có đám em họ mình bị. Sợ nhọt lắm, đứa nào cũng đau nhức khóc ri rỉ cả đêm, thương lắm!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, nhân tiện nói về mụn nhọt, cho em hỏi chút, bé uống sữa + bú mẹ, nhưng thấy có mụn sữa ở vùng quanh miệng thì làm thế nào? bôi/ uống thuốc gì được? hay là cứ để tự hết?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 315 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Sao em thấy mình bị sảy mà đi ra nắng nó ngứa quá trời đấy cơ mà
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 5,537 Bài viết

• 5,504 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi caygay Xem bài viết
    Sao em thấy mình bị sảy mà đi ra nắng nó ngứa quá trời đấy cơ mà
    Nếu nổi sảy mà ra nắng có quần áo + kèm mồ hôi nữa thì nó ngứa lắm . Còn nếu cỡi cho bé nude, da tiếp xúc với nắng, mặt da khô ráo thì không ngứa đấu. Nắng sáng tinh mơ ấm áp chứ không nóng, bé nào cũng thích hết đó em.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,482 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Ùi, công nhận chắc mẹ caygay cho con tắm nắng gắt rồi, chứ nắng tầm sáng sớm chỉ nhẹ nhẹ thôi, vừa k làm chói mắt bé, lại vừa chứa nhiều vitamin D mà . Tắm nắng tầm này tốt cho các bé lắm. Nhưng mà mẹ chú ý xoay các hướng để nắng vào toàn thân con, chứ đừng để tập trung ở vị trí gì cả, con lại bị nóng quá .
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chính xác là hăm tả rồi đó em ơi. Chắc là đ đường cháu tè nhiều, đi xe nóng nực bí hơi nên bé bị hăm rồi.
    Hiện tại có nhiều loại kem trị hăm trên thị trường lắm em ạ, nhưng theo chị thì Bepahthen dễ tìm mua vì có bán trên các nhà thuốc trên toàn quốc. Em nên mua thoa ngay tối nay cho bé đi, đến sáng mông bé sẽ bớt nhiều lắm đó. Lưu ý em nên chờ bé ngủ say hãy mang tả, đừng mang tả sớm để mông bé tiếp xúc nhiều không khí thoáng, sẽ mau hết hăm hơn.

Em xem vài trang trước chị có up nhiều hình ảnh minh họa các dạng hăm của bé để hiểu thêm. Mai kết quả thế nào em vào nói các chị biết với nhé!
    Cảm ơn chị Gb nhìu, tối qua em ù ra nhà thuốc tây mua về một tuýp Bepahthen, công nhận rẻ thiệt, chỉ có 48 ngàn. Chứ em hỏi mấy hiệu khác ở mấy shop đồ cho bé toàn trên trăm.

Sáng nay cháu em chổ hăm đã nhạt màu, nhìn hết tấy đỏ rồi. Chứ hôm qua em trông phát ơn luôn vậy. Em chưa có gia đình, kiểu này em sẽ học KN dần dần, sau này có làm mẹ rồi em không bỡ ngỡ. Em tặng hoa cho các chị