Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Kinh nghiệm thuyết phục bé đi học?

• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.96K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Chào mẹ Dương Thùy Linh và mẹ Anh Thơ,

Tom nhà mình nay đã 33 tháng. Vừa đi học được 1 tháng thôi, trước đây thì có cô trông trẻ chăm bé đến 32 tháng thì không chăm nữa.

Mình cũng đã dự định cho bé đi học từ hồi 18 tháng cơ. Thế nhưng vì nhiều lý do khác nhau mà mình cho bé đi học khá là trễ. Vì cả 2 vợ chồng đều đi làm xa nên mới để bé lớn thế này mới gửi được.

Mỗi khi chở bé đến trường, đọc cái khẩu hiệu "Mỗi ngày đến trường là một ngày vui" mà mình mắc cỡ. Vì không hiểu sao bé mình đi học mà chở đến trường là nói mẹ "Con không đi học đâu, đi học con buồn lắm"

Điều mình thắc mắc và đau đầu là không biết sao mà mỗi sáng dậy mình phải vật lộn với bé về việc thuyết phục bé đến lớp . Khi thì bịa lý do này, khi này hù dọa, khi thì dụ khị bé. Mình xấu hổ với con lắm, vì mình biết làm thế là không đúng. Nhưng thật sự mình cũng hết phép rồi.

Hai mẹ có kinh nghiệm gì trong việc thuyết phục bé đến trường thì chia sẻ giúp mình với nhé.

Cảm ơn hai mẹ rất nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,607 Bài viết

• 1,827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quỳnh Chi đi học khi gần được 21m (tháng 9 năm ngoái). Hồi đầu bé đi học cũng khóc dữ lắm, phản kháng ra mặt không muốn đi lớp. Mẹ thì không bao giờ hù dọa con về việc đi lớp hay phải bịa lý do gì cả. Mà mẹ chỉ thuyết phục và đưa ra các lý do vì sao con nên đến lớp.
    Mẹ hát cho con nghe bài Vui đến trường, Cô và Mẹ... những bài liên quan về lớp học, về cô giáo, về trường để con quen với các từ ngữ đó và thấy rằng đến lớp, đến trường không phải là cực hình hay gì cả. Hồi đó đi học cực lắm chứ, cứ cách trường có khi cả km, bé đã nhận ra con đường quen thuộc tới trường là gào lên khóc, đòi về, mẹ lại phải dỗ dành, nói là vì sao con đi học. Và cũng mất gần 2 tháng bé mới quen. Bây giờ thì bé thích đến lớp lắm rồi, vui vẻ và say mê. Một điều cần tránh đó là đừng để ai dọa bé là: con không ngoan, con hư là đi lớp nhé, hay con không ăn là mẹ mách cô. Những việc như thế này sẽ ảnh hưởng tới tâm lý đi học của con rất nhiều. Hãy luôn nói với con rằng, đi học cô giáo luôn là bạn, yêu thương, chăm sóc và dạy dỗ con đó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 2,263 Bài viết

• 3,156 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Quan trọng nhất là mẹ Tom phải làm cho Tom hiểu và nhận biết được : khi vào lớp mới có bạn chơi cùng, trong lớp có nhiều đồ chơi hơn ở nhà, vào lớp được cô dạy nhiều bài hát mới để về hát cho cả nhà nghe...Tóm lại là ở lớp có những thứ ở nhà không có!
    Tiếp theo không bao giờ dọa: không ăn sẽ vào mách cô, không ngủ mai mốt đi học cô giáo sẽ phạt... Nếu đã có lần nói thế thì trẻ sẽ nhớ trong đầu: cô giáo hung dữ lắm, ghê gớm và không thương bé.
    Mình thấy bé Tom rất nhanh nhẹn nên chắc là rất thông minh, mẹ cứ " tâm sự" xem tại sao anh ta nói đi học BUỒN lắm rồi tìm cách giải quyết nha
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đúng là vấn đề em đang quan tâm đây. Ko có kinh nghiệm gì nên đành hóng kinh nghiệm của các mẹ thôi. 1 tháng nữa em cũng cho con đi bộ đội rồi. Ngày nào cũng hát cho con nghe mấy bài: Vui đến trường, lớp chúng mình, cô và mẹ, đi học về.... bé hứng chí lắm, nhưng không biết đến lúc đi học thì thế nào... em đang chuẩn bị tinh thần đây^^
    Yêu Nhím nhất!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,607 Bài viết

• 1,827 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ nhimphon cứ xác định là mất từ 1-2 tháng thì con mới quen dần với việc đi học được, nhất là học trường công thì có thể sẽ lâu hơn chút vì lớp đông và cô giáo không sát sao bằng trường tư. Nhưng không sao đâu, mẹ luôn động viên em tích cực thế em sẽ sớm quen thôi mà
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimphon Xem bài viết
    Đúng là vấn đề em đang quan tâm đây. Ko có kinh nghiệm gì nên đành hóng kinh nghiệm của các mẹ thôi. 1 tháng nữa em cũng cho con đi bộ đội rồi. Ngày nào cũng hát cho con nghe mấy bài: Vui đến trường, lớp chúng mình, cô và mẹ, đi học về.... bé hứng chí lắm, nhưng không biết đến lúc đi học thì thế nào... em đang chuẩn bị tinh thần đây^^
    Mẹ nhimphon hát thoải mái luôn, cho bé hát theo với.

Nhớ kể tớ nghe ngày đầu tiên đi học của Nhím với nhé.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 5,711 Bài viết

• 11,990 Được cảm ơn

Àh nhân đây kể luôn, hihi.

Tính đến giờ là Tom đi học được gần 2 tháng rồi. Mình rút ra điều này.

Anh chàng vẫn thích đến trường, nhưng lại cứ à ơi với mẹ vào buổi sáng thế thôi, chứ chở đến trường thì vẫn chào cô, chào mẹ, lúc đón về thì vẫn say sưa nói về chuyện trường lớp.

Thì ra là anh chàng muốn ba anh chàng đón về, và cũng muốn mẹ đón thôi. Khi đón về thì ghé siêu thị gần trường mới chịu.

Nhưng mình thì lại không chiều theo ý ảnh, vì ba bé đi làm về muộn lắm, ghé siêu thị thì lại càng không. Hic..

Nói ra là trẻ con là chúa đòi hỏi !!!
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconbexiu Xem bài viết
    Àh nhân đây kể luôn, hihi.

Tính đến giờ là Tom đi học được gần 2 tháng rồi. Mình rút ra điều này.

Anh chàng vẫn thích đến trường, nhưng lại cứ à ơi với mẹ vào buổi sáng thế thôi, chứ chở đến trường thì vẫn chào cô, chào mẹ, lúc đón về thì vẫn say sưa nói về chuyện trường lớp.

Thì ra là anh chàng muốn ba anh chàng đón về, và cũng muốn mẹ đón thôi. Khi đón về thì ghé siêu thị gần trường mới chịu.

Nhưng mình thì lại không chiều theo ý ảnh, vì ba bé đi làm về muộn lắm, ghé siêu thị thì lại càng không. Hic..

Nói ra là trẻ con là chúa đòi hỏi !!!
    Em thì làm công tác tư tưởng coi như thành công. Mới mua cho cái ba lô, bình nước. Vậy là hôm nào cũng đeo ba lô, đeo kính và giả bộ chào bà, chào bố, chào mẹ đi học. NGày nào cũng đòi đi học mà ko bít mấy hum nữa đi học thật sẽ ra sao đây, mẹ Nhím sẽ kể lại cho mẹ Gà nghe nhé.
    Yêu Nhím nhất!