Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Những câu chuyện về gia đình khó khăn nhưng vẫn các bé gắng để tiếp tục đi học, giúp đỡ gia đình....

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.77K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,064 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Cả nhà ơi !
    Mình góp thêm box Sẻ chia cảm xúc bằng những câu chuyện đời thường về các bé có hoàn cảnh khó khăn nhưng vẫn vươn lên học tốt giúp đỡ gia đình cả nhà nhé

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,064 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Mình mở đầu bằng câu chuyện về 4 bé mồ côi ở quê mình.
    Ở xã Bình Trung, huyện Thăng Bình có 1 gia đình có 4 đứa con. Tuy kinh kế gia đình cũng chật vật nhưng cả 2 vợ chồng đều cố gắn làm và nuôi 4 đứa con ăn học. Nhưng rồi người chồng bị bệnh mặc dù đã cố gắn chữa trị nhưng không qua khỏi. Người chồng mất đi, ghánh nặng đè lên vai người vợ. Một mình nuôi mẹ già và 4 đứa con. Trộm vía các con rất ngoan và chăm học. Người con lớn học hết 12 đi bội đội. Nhưng rồi số phận không may , người vợ trên đường đi làm về bị tai nạn. .Người vợ không qua khỏi, bỏ lại 4 đứa con và mẹ già. Cảnh gà con bơ vơ mất mẹ đau xót lắm. Nhưng không vì thế mà các con bỏ học. Sau khi lo đám cho mẹ xong, người con đầu được cho ra quân sớm 1 năm, đi làm công ty may. 3 đứa bé còn lại ở nhà với bà ngoại . 1 đứa lớp 5, 1 đứa lớp 4, và 1 đứa lớp mẫu giáo .
    Hoàn cảnh kinh tế khó khăn, nhà ở vùng quê. Nhưng các con không hư hỏng. Các con giỏi lắm các mẹ à. Tự tắm rửa, đứa lớn phụ giúp bà nấu cơm, giặt đồ. Đứa lớn nhất thì đi làm dành dụm gửi tiền nuôi các em. Điều hạnh phúc nhất là các con tự vươn lên đùm bọc yêu thương và tự học. Kết quả học cuối năm của các con đều khá. .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,483 Bài viết

• 1,816 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cảm động thật, cũng may là còn có bà ngoại và anh lớn đã đi làm. Nhưng 2 em bé thì còn nhỏ quá. Thật tội nghiệp cho những cảnh đời bất hạnh .
    Yêu Nhím nhất!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,064 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhimphon Xem bài viết
    Cảm động thật, cũng may là còn có bà ngoại và anh lớn đã đi làm. Nhưng 2 em bé thì còn nhỏ quá. Thật tội nghiệp cho những cảnh đời bất hạnh .
    Bà ngoại cũng già lắm rồi chị à. Các em chăm lo cho bà đó. Bà già yếu nên các em tự nấu cơm, nấu thức ăn. Hôm nào không vào mùa thì có dì hàng xóm hay qua nấu giúp. Khi nhìn lại thấy con ở Sài Gòn lớp 3 còn đợi mẹ đút cơm ăn.
    • 1,064 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Câu chuyện tiếp theo:
    Gần nhà mình có 2 mẹ con hoàn cảnh éo le lắm. Người mẹ sinh con được 1 tuổi thì không chịu nổi cảnh nghèo túng, người cha bỏ đi. Bỏ lại 2 mẹ con không đồng tiền lận lưng. Căn nhà nhỏ khi trước là cái phòng hay sao đó, nhỏ lắm (N4, D5). Trong nhà không có món gì trị giá cả. Mẹ nhận tượng về làm gia công. Thu nhập khoảng 50k 1 ngày làm từ tối cho đến khuya. Con năm nay học lớp 3. Trong nhà bữa ăn ngon của 2 mẹ con là cá biển còn lại chủ yếu cái trứng chiên và ra ruộng hái rua muống về luộc. Như vậy con vẫn đến trường đều đều.Mẹ xin giấy miễn giảm học phí nên cũng đỡ khoản nào. Sống ở TP này mà 50k 1 ngày không biết xoay sở như thế nào trong khi thứ gì cũng đắt đỏ các mẹ nhỉ. Vậy chứ người mẹ có niềm vui niềm hạnh phúc lắm. Đó là chính đứa con của mình ngoan và học giỏi. Không những con được học sinh giỏi mà còn được nhận học bổng của hội khuyến học .
    Con giỏi quá, cho dù khó khăn nhưng con vẫn đến lớp vẫn học giỏi. Những ngày được nghĩ hè này con còn biết phụ mẹ xếp tượng vào thùng khi mẹ làm xong.
    Cầu chúc cho 2 mẹ con mạnh khỏe, con ngoan học giỏi
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 6,970 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Những câu chuyện của mẹ bé Minh Thư kể thật cảm động. Mỗi người có 1 số phận và phải nổ lực hết sức mình để tồn tại trong cuộc sống.

Những bài học thật ý nghĩa để kể cho các con của mình
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • 1,935 Bài viết

• 889 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình tin rằng tuơng các bé sẽ rất tuơi sáng vì chính những nỗ lực từ chính các bé. Cuộc đời sẽ ban tặng cho bé tất cả.
    Cầu chúc các bé luôn gặp được nhiều may mắn.
    • 1,064 Bài viết

• 513 Được cảm ơn

Câu chuyện thứ 3:
    Trong chuyến đi trung thu năm 2010 ở 1 mái ấm khiếm thị. Mình có gặp 1 em bé mà để lại trong mình nhiều ấn tượng lắm.
    Hôm đó mình tới sớm mọi người trong đoàn chưa tới nên mình dạo quanh mái ấm. Mình gặp 2 em bé gái ngồi vẻ mặt rất buồn. Mình tới hỏi chuyện 2 em kể về gia đình khó khăn. 2 em bị mù nên ba mẹ gửi vào đây. Một em ở Hà Tây và 1 em ở Phú Yên. Ngồi nói chuyện với mình mà e em khóc suốt. Nhất là em ở Phú yên cứ hỏi: Cô ơi mùa này là mùa lũ hả cô? Lũ tới nhà con không có chỗ ngủ đó cô. Con ở đây trông ba mẹ lắm. Mong đừng có lũ lụt để tết ba mẹ có tiền vào đón con về ăn tết với , con nhớ nhà. Mình cũng khóc theo. 2 em gái, 1 em học lớp 6, và 1 em học lớp 7. Các em bị khiếm thị, xa ba mẹ nhưng học giỏi lắm nha. 2 em kể còn được nhận học bổng đó. Mình còn bất ngờ hơn khi đến giờ học đàn. Mình dắt 2 em vào 2 em đánh đàn bài " Cho con". Mình xúc động và khâm phục các em lắm. Không nhìn thấy mà đánh đàn hay tuyệt. Nghị lực sống của các em tràn đầy. Khi ra về 2 em có nói mình: Cô ơi con sẽ cố gắn học giỏi để sau này giúp ba mẹ con.
    Cầu chúc cho các con khỏe mạnh và học giỏi sau này sẽ là tài năng của đất nước.