TIN TÀI TRỢ.

Nhà có con nhỏ, nên nuôi chó mèo hay không?

• 1 Lượt chia sẻ
  • 14.4K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Đây là câu hỏi mà nhiều mẹ băn khoăn, bản thân mẹ G cũng vậy, và vẫn chưa có câu trả lời. Lợi ích của việc nuôi chó mèo có thể hiểu đơn giản là tập cho con tính nhân văn. Nhà có chó mèo thì con sẽ tập được tình yêu thương, cách chăm sóc chúng, vv...Nhưng tác hại của việc nuôi chó mèo cũng không nhỏ, nhiều nghiên cứu cho thấy nhà nuôi chó mèo thì trẻ dễ mắc các chứng bện về đường hô hấp như hen suyễn chẳng hạn. Ngoài ra còn có nguy cơ bị giun sán và bệnh dại khi bị chó mèo cắn. Mẹ G đang nghiên về xu hướng nuôi chó mèo cho bé, vì mẹ G từ lúc nhỏ đã là 1 tay chăm sóc mèo cừ khôi rồi ^^, chả thấy bệnh gì cả. Mẹ G muốn con cũng có 1 con vật cưng để cùng vui chơi mỗi ngày. Chia sẻ với các mẹ câu chuyện về vật cưng của nhà Obama nhé.

Chuyện nhà Obama

Trước khi đắc cử, tổng thống Mỹ Barack Obama từng hứa với 2 cô con gái là sẽ tặng chúng một chú cún cưng khi vào Nhà Trắng sống. Sau khi thành tổng thống Mỹ, Obama muốn giữ lời hứa nhưng ông lại vấp phải một lo lắng khác là cô con gái đầu Malia bị dị ứng với một số loại chó mèo. Cuối cùng Obama cũng có một giải pháp làm vui lòng con gái và không ảnh hưởng đến sức khỏe của con. Đó là một chú chó thuộc giống Cão de Água (theo tiếng Bồ Đào Nha là chó nước và được người Mỹ gọi là Portuguese Water Dog). Sở dĩ gọi theo cái tên như vậy vì giống chó này bơi rất giỏi và xuất xứ từ vùng Algarve (Bồ Đào Nha). Cư dân vùng Algarve từ xa xưa đã biết huấn luyện loài chó này để phục vụ việc… bắt cá. Chi tiết đấy là đủ để chứng tỏ giống chó này khôn ngoan và chúng thân thiện với con người. Một ưu điểm nữa của loài chó này là chúng ít rụng lông hơn các loài khác nên giảm thiểu được nguy cơ dị ứng từ lông chó.
    Nhà các mẹ có nuôi chó hay mèo không? Nếu có, cách đảm bảo an toàn và vệ sinh như thế nào? Mình nghĩ tăng cường hệ miễn dịch cho bé bằng cách uống sữa Dumex cũng là một ý kiến hay đấy.
    ts7tiixqg4eNortjKzUjI0NrawMFCyBlwwFYoC1A,,29
    NB: 3,3kg - 52cm
    1st month: 4,7 kg- 57cm
    2 month: 5,7kg - 60cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chuyện này gây nhiều tranh cãi trong các topic khác, tuy theo quan điểm của mỗi người thôi mẹ Gold. Nhưng gì thì khi bé còn nhỏ quá mẹ nên bảo vệ cho con, lớn hơn chút thì có thể. Nhà mẹ mình thì lúc trước mẹ có nuôi chó, nhưng hình như không có duyên nuôi hay sao đó, nuôi con nào mất con đó, mẹ mình khóc hoài nên thôi không nuôi nữa. Còn nhà mình không nuôi con gì cả, vì mình bị dị ứng với lông động vật, Mẹ Gold nên cân nhắc việc này.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Vấn đề này mình đã từng trải qua nhé! Lúc mơí về làm dâu nhà mình có nuôi 1 con chó lai becgie to lắm, thêm 1 nàng mèo nưã. Cả bố chồng, ông xã và em trai chồng ai cũng quý có mẹò, cứ đi thì không sao chứ về nhà là bế mèo, chơi vơí chó. Mình và mẹ chồng thì thường xuyên phải đè em chó ra bắt rận nên nản,thêm nưã môĩ ngày phải có đồ ăn riêng cho chó, mèo... Nhà cưả chật trội công vơí công việc của ox thì đồ đạc trong nhà rất nhiêù. Hic hic... lúc nào cũng lông chó lông mèo.... Nhiêù lần 2 vc cãi nhau cũng chỉ vì con chó..... Rôì mình sinh Bin lúc đó mơí thực sư là vấn đề.... không chỉ việc lông chó mèo đâỳ nhà rất dơ, còn rận chó bò tùm lum nưã.... Hic hic.... Đấu tranh mãi cuôí cùng xã mơí chịu bán con chó đi, còn con mèo thì cũng tự nó bỏ đi mất. Cả nhà mình cũng buồn mâý ngày đâý vì nuôi lâu cũng có tình cảm mà.
    Vâỵ nên theo mình, nuôi chó mèo cũng tốt cho sự phát triển, học hỏi của con. Nhà ở quê thì có vườn rộng sân rộng kg sao chứ ở Tp hâù như nhà cũng chỉ vưà ở.Nêú nhà không có 1 chổ riêng để nuôi các con vật thì không nên nuôi. Rất mất vệ sinh và cũng nguy hiểm cho sức khỏe của con. Con vẫn có thể biết đâu là chó đâu là mèo nó sống ra sao thế nào nều bme cùng quan tâm và hướng cho con.
    Sức khỏe là quan trọng nhất sau đó nêú có sức khỏe con có thể mặc sức khám phá nhiêù hơn thế nưã.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Hồi chưa có con trong nhà mình cũng có nuôi chó, nhưng từ khi có em bé đến giờ mình dẹp luôn vì thấy con hay rất thích ôm chó, đùa dỡn với nó, trông mất vệ sinh, có khi chó liếm vào tay vào mặt. Nuôi chó trong nhà dễ lây bệnh sán chó nguy hiểm, vì vậy mình khuyên nên đừng nuôi chó mèo trong nhà nhất là khi có bé nhỏ.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Hic, các mẹ nghiêng về hướng không nên nuôi nhỉ? Vậy chắc em cũng xem xét lại, vốn dĩ em định mua 1 con Bull nuôi cho lớn lên cùng G luôn ^^. Nếu ko nuôi thì đành cho G về nhà ngoại chơi vậy, nhà ngoại có nuôi 2 con chó hiền và khôn lắm.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Mình cũng có quan điểm không nên nuôi chó mèo nếu nhà có trẻ con, mà nhà không có trẻ con mình cũng không nuôi vì ngại vấn đề vệ sinh cho chúng, dù mình cũng thích sự thân thiện và quyến luyến của thú nuôi .
    Mình nghĩ đơn giản thế này, có thể mỗi ngày mình tắm cho chúng được sạch sẽ, nhưng mỗi lần chúng đi vệ sinh thì mình cũng không kiểm soát được và làm cho chúng sạch sẽ trở lại như em bé. Mà nhà ở thành phố ít có điều kiện sân vườn rộng rãi như ở quê, thú nuôi trong nhà quanh quẩn bên mình và chúng thích lên ghế, nệm để nằm và đùa nghịch nên mình rất ngại vấn đề lông và vệ sinh của chúng. Thích và ngắm từ xa thôi, hi..hi.., dạy cho con tính thương yêu loài vật, tính nhân văn còn rất nhiều cách không nhất thiết phải có vật nuôi trong nhà, mình nghĩ vậy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Đúng rồi, nghĩ tới cảnh dọn dẹp lông của chúng thôi cũng đã thấy mệt, hic. Còn vấn đề vệ sinh thì nhiều nhà cũng tập cho thú cưng đi đúng nơi đấy ạ. Chó thì vào wc, mèo thì đi trong hộp cát.