Kinh nghiệm của mẹ sau khi con bị tay chân miệng.

• 1 Lượt chia sẻ
  • 1.54K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Con gái mình ngay trong ngày sinh nhật thứ 2, mẹ thay tã cho con thấy mông lấm chấm nhiều vết đỏ, mẹ nghĩ con bị hăm tã nên vẫn đi tố chức SN cho con bình thường. Ngày hôm sau vẫn cho con đi học, chiều đón con về cho con ăn, lúc này mới săm soi lại thì ôi thôi mấy mụn nước ở chân và lòng bàn tay nữa. Mẹ biết khả năng con bị TCM rồi, lúc đó đã 5h nhưng mẹ tức tốc chở con đi Nhi Đồng I khám. Vừa chở con đi mà miệng vừa khấn ông khấn bà phù hộ cho con đừng có bệnh. Tới nơi khám, con vẫn ăn chơi quậy ph1 bình thường nhé! Bs khám và nói con bị TCM mẹ cho con về theo dõi và cứ cách ngày lại đưa con nên kiểm tra thăm khám. Chỉ có mấy viên thuốc nhỏ mẹ trả tiền có 1000 đồng, về nhà mình bắt tay vào tẩy rửa toàn bộ đồ chơi của con.... Thông báo với nhà trường về viẹc bé bị bệnh rồi mẹ cũng xin nghỉ luôn 1 tuần để cham con. Suốt 1 tuần không cho con tiếp xúc với người ngoại sợ lây cho hàng xóm,anh Hai thì ở chung nhà nhưng không bị gì cả vẫn đi học bình thường. May sao con không bị lan ra nhiều, không bị loét miệng và sốt. Sau 3 lần đưa đi BV kiểm tra thì con đã khỏi, BS nói đúng 7 ngày thì nguy cơ lây bệnh mới hết lúc đó mới cho bé đi học lại. Vậy là đúng 7 ngày mẹ con ở nhà với nhau ăn dưỡng, may mắn là con đã thắng căn bệnh này. Mẹ mừng lắm. vậy nên bé đi học không thể tránh khỏi vì thế khi ở trường về các mẹ cần phải kiểm tra, rửa tay chân con thật kỹ nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Thời gian gần đây bệnh TCM xẩy ra khá nhiều, làm các bậc phụ huynh có con nhỏ rất lo ngại. Mình cũng lo lắm! Mình cố gắng cho bé nhà minh ăn uống đầy đủ chất, uống nước cam tươi thường xuyên để tăng cường chất đề kháng. Không quên cho bé uống sữa đều đặng và giữ vệ sinh nhà cửa sạch sẽ...
    • 65 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Anh Chuột cũng mới khỏi, giảm mất 1kg vì không ăn được còn mẹ thì cũng thế vì không dám ngủ
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Bệnh tay chân miệng diến ra hết sức phức tạp, các mẹ phải thật sự chú ý . Phòng bệnh còn hơn chữa bệnh mà
    • nti
      Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 462 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Người lớn khi đi ra ngoài đường về, nhớ đừng đụng vào bé ngay mà phải rửa tay bằng xà bông rồi mới sờ vào bé. Thường xuyên lau dọn nhà bằng dung dịch để hạn chế nguồn lây nhiễm.
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuotchui193 Xem bài viết
    Anh Chuột cũng mới khỏi, giảm mất 1kg vì không ăn được còn mẹ thì cũng thế vì không dám ngủ
    Thương anh Chuột thế, vậy là anh bị mệt hơn em nhé, em khá may mắn là không bị lan trong miệng nên vẫn ăn uống bình thường.
    Các mẹ nói đúng đấy, cần phải để ý tới con nhiều hơn nữa, uống nước nhiều và chú ý giữ vệ sinh cho con sạch sẽ. Không chỉ TCM mà tất cả các bệnh thường gặp nữa nhé!
    • 1,529 Bài viết

• 1,064 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy trong siêu thị có các loại nước rửa tay khô, các mẹ có thể đem theo khi đưa bé đi chơi. Đến các khu vui chơi thì rửa tay cho con trước và sau khi chơi, rất tiện mà vệ sinh. Như vậy cũng có thể tránh cho con được phần nào nguồn lây bệnh.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

mẹ Suri nói đúng đấy.2 bé nhà mình rất thích được rửa tay bằng nước rủa tay khô mỗi khi đi chơi đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)