TIN TÀI TRỢ.

Bé dưới 1 tuổi ko chịu uống sữa. Thử thách đầu tiên mà mình chưa vượt qua được :(

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.03K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 292 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Con mình nay qua tháng thứ 8 rồi nhưng càng ngày càng ko thích uống sữa, mình đã dùng mọi cách từ đút, dùng ống hút đến xi lanh, chai thuốc nhỏ mắt..mà bé cứ biết sữa là sẽ thay đổi thái độ ngay . Thay đổi sữa thì mình ko dám thay nhiều ,mà cũng chả biết loại nào trong muôn vàn nhãn hiệu sữa hiện có. Mình đang phải đút muỗng cho bé mỗi lần có 90ml mà cũng phải rất khó khăn, mình ko ép bé nhưng lắm lúc muốn phát vào mông nó 1 cái mà ko dám . Bé mình thích ăn hơn, nhưng chả nhẽ cứ pha cháo sữa ăn liên tuc thì cũng ko tốt vì ngoài 2 cữ ăn dặm bé sẽ phải ăn thêm 3 cữ cháo sữa nữa thì chết mất huhu . Mình đọc được là trẻ dưới 1 tuổi chưa ăn dc phô mai và sữa chua , mình lại càng thấy bế tắc , nhìn con cứ ốm dần mà thương quá . Đi khám dinh dưỡng ở Lê Văn Sĩ thì cho uống thuốc bổ nhưng cũng như thế mà lại bị táo nữa chứ Các bạn có kinh nghiệm giúp mình với...
    eNortjKzUjI0NDAwNVSyBlwwFTkCxQ,,62
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,529 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình nhớ là trên 6 tháng có thể cho ăn phô mai tươi rồi, bạn vào mục dinh dưỡng tìm đọc về cách làm phô mai tươi cho bé, cũng đơn giản thôi. Trộn phô mai tươi với ít trái cây cho bé ăn để đổi khẩu vị xem bé có thích không. Hay bạn tìm hiểu về bột thơm Cerelac Nestle, bột này dùng để pha vào sữa cho những bé ngán sữa.
    Cảm ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương :Rose:
    wP3kp7

vT1Sp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 023962717 Xem bài viết
    Con mình nay qua tháng thứ 8 rồi nhưng càng ngày càng ko thích uống sữa....Mình đọc được là trẻ dưới 1 tuổi chưa ăn dc phô mai và sữa chua , mình lại càng thấy bế tắc , nhìn con cứ ốm dần mà thương quá .
    Con mình khi xưa cũng lười biếng uống sữa, khoảng 3 tháng con từ chối sữa mẹ, sữa bột công thức con có vẻ hứng thú hơn nhưng cũng rất lười. Và cách khắc phục duy nhất là sự kiên nhẫn của mẹ, kiên trì từng chút một, chia nhiều bữa hơn nữa so với cữ hiện tại. Mình cũng stress lắm, nhưng sự cố gắng luôn được đền đáp, đi qua những năm tháng khó khăn thế này con ngày một phát triển, khỏe mạnh, cứng cáp mới thấy sự cố gắng của mình có giá trị biết chừng nào.

Khoảng 5 tháng mình đã cho con trai nếm sữa chua, mình cũng đọc thấy với trường hợp con lười và không thích uống sữa thì mẹ có thể thay thế bằng những chế phẩm của sữa. Mẹ cố gắng lên, lấy lại tinh thần để giúp con trai vượt qua những năm tháng đầu đời nhé .
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 716 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Mình mua phômai P'tit của Pháp ở Metro bán, 100 ngàn/8 viên. Con mình thích ăn cái này lắm. Mình thấy ghi trên nhãn là dành cho bé từ lúc tập ăn dặm nên cho con pha vô bột cho con xơi luôn hồi 6 tháng, hihi....Cũng tiếc tiền lắm, nhưng con mình lười ăn, lười bú, mà mỗi viên này chất dinh dưỡng bằng với 1 cữ bú nên bậm gan cho con ăn luôn.
    ts7tiixqg4eNortjKzUjI0NrawMFCyBlwwFYoC1A,,29
    NB: 3,3kg - 52cm
    1st month: 4,7 kg- 57cm
    2 month: 5,7kg - 60cm
    • 56 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bé nhà mình được 8 tháng rồi. Từ hồi 6 tháng là không chịu uống sữa. Phải đúc muỗng cơ mà cứ ngậm hoài Để về áp dụng theo cách of Mẹ Abi thử xem. Cảm ơn mẹ nó nha
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 292 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi suringuyen Xem bài viết
    Mình nhớ là trên 6 tháng có thể cho ăn phô mai tươi rồi, bạn vào mục dinh dưỡng tìm đọc về cách làm phô mai tươi cho bé, cũng đơn giản thôi. Trộn phô mai tươi với ít trái cây cho bé ăn để đổi khẩu vị xem bé có thích không. Hay bạn tìm hiểu về bột thơm Cerelac Nestle, bột này dùng để pha vào sữa cho những bé ngán sữa.
    Để mình xem cách làm phô mai tươi rồi làm thử , bé nhà mình thì thích ăn nhấm nháp lắm , mình cũng mua bột đó rồi, đủ các mùi, kể cả hãng Nutriben nữa nhưng chả ăn thua ;((

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeGold Xem bài viết
    Mình mua phômai P'tit của Pháp ở Metro bán, 100 ngàn/8 viên. Con mình thích ăn cái này lắm. Mình thấy ghi trên nhãn là dành cho bé từ lúc tập ăn dặm nên cho con pha vô bột cho con xơi luôn hồi 6 tháng, hihi....Cũng tiếc tiền lắm, nhưng con mình lười ăn, lười bú, mà mỗi viên này chất dinh dưỡng bằng với 1 cữ bú nên bậm gan cho con ăn luôn.
    bạn ơi, sao mình biết là bằng 1 cữ sữa vậy? là tương tương bao nhiêu ml sữa nhỉ?
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Bạn có thể pha sữa bằng nước đậu rang, hoặc cho vào chút Milo cho bé dễ uống, để cho bé đói một chút hãy cho uống và uống ít nhưng nhiều lần, không nên ép bé quá bé sợ...
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 444 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Muốn tập cho bé uống sữa, mẹ nên kiên trì , đừng lo lắng quá nhiều nếu lúc đầu bé chưa chịu uống, hoặc uống quá ít. Như kinh nghiệm nhà mình, lúc đầu, mình cho con uống bằng thìa, xúc được 10 thìa là ok rồi, sau đó lúc nào rảnh bé chơi đồ chơi, hay xem hoạt hình thì xúc tiếp. Để bé quen dần với mùi vị sữa cũng mất thời gian , không nên nóng vội, thấy các bé khác tu sữa rào rào vài trăm ml /ngày mà ép con quá thì bé lại càng sợ. Thỉnh thoảng, mẹ có thể dùng ống hút có màu sắc khác nhau , thay đổi để dỗ bé uống sữa. Mẹ có thể pha 1 chút sữa vào cốc có tay cầm hình ngộ nghĩnh, cho bé tự cầm cốc uống, không cần thìa hay ống hút, để cho bé thấy mình giống người lớn. Nếu sau này bé quen với vị sữa rồi, mẹ pha sữa vào cốc cho bé uống cũng được thay vì pha vào bình ty (nếu bé không quen uống qua núm vú bình sữa). Bé lớn dần thì nên tập thói quen cho bé uống sữa tươi đóng hộp loại nhỏ dành cho trẻ em cho tiện, thay vì cứ phải luôn luôn lo pha sữa vào bình.
    Chúc mẹ kiên trì trong việc tập uống sữa cho bé, đừng ép con quá, bé sẽ bị căng thẳng khi ngửi thấy mùi sữa và phản xạ tự động là từ chối. Hãy tạo ra thú vui, trò chơi, thay đổi cho bé khi uống sữa sẽ giúp con thấy thích sữa./.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 6,376 Bài viết

• 14,096 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesauvy Xem bài viết
    hay xem hoạt hình thì xúc tiếp....
    Kinh nghiệm của mẹ rất hay .

Nhưng cho mình góp ý thêm. Các mẹ thường cho con xem hoạt hình từ bé để dễ uống sữa và dễ ăn (lúc tập ăn và biết ăn), mình đã nhìn thấy kết quả không tốt từ nhiều trường hợp của bạn bè và người thân quen. Mình thấy các bé khi đã có thói quen này thì phụ thuộc lắm, không có hoạt hình, không có nhạc thiếu nhi thì không hợp tác nhiều trong vấn đề ăn, uống. Và ảnh hưởng không nhỏ đến vấn đề thị giác. Các mẹ rút kinh nghiệm một chút nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 292 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mẹ Abi nói cũng đúng đấy, chị dâu mình có cho mình xem 1 tài liệu của người Nhật , họ nghiên cứu và thấy trẻ em dưới 3 tuổi tuyệt đối ko cho xem tivi vì sẽ ảnh hưởng đến khả năng tập trung của trẻ sau này và hình thức xem tivi là hình thức giao tiếp 1 chiều, bị động nên sẽ ko làm cho trẻ ( nhất là trẻ càng nhỏ ) sẽ ko còn phản ứng với tiếng nói thật của mẹ, sau này lớn hơn sẽ quá hiếu động, khó tự lập và chậm biết nói ... Mình cũng ko cho con mình xem TV , chỉ cho cầm đồ chơi khi bé khó chịu ko ngồi yên để mẹ đút thôi.
    Còn việc uống sữa thì mình bó tay, cứ đút, uống thì quá tốt ko thì mẹ uống và chán đời, chỉ sợ con bị suy dinh dưỡng hay tệ nhất là bệnh ra , cứ có cách nào của các mẹ chỉ là mình sẽ thử liền. Các mẹ có kinh nghiệm bày cho mình nữa nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,296 Bài viết

• 1,070 Được cảm ơn

Chia sẻ với chủ top nè. Con mình hồi đó cũng chê sữa, đút bình sữa vô là giẫy, quăng cả bình vô tường. Thế nên nó còi tới bi giờ. Mình đành bổ sung bằng phô mai, sữa chua, váng sữa, cho phomai vào cháo đến nỗi giờ ngán cả phomai. Nhưng qua mốc 1 tuổi thì con mình tự dưng uống sữa trở lại và tăng đô nhanh. Một bình 220ml chỉ trong vòng vài phút mà có khi đòi uống thêm phải pha thêm 1/2 bình nữa đó. Cố gắng vượt qua giai đoạn này thôi. Chúc bé nhà chủ top mau chóng chịu sữa trở lại và tăng cân đều cho mẹ vui nhé
    eNortjKzUjI0NjczNFCyBlwwFXwCzw,,61

Một niềm vui nho nhỏ :Smiling: một trách nhiệm lớn lao
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,771 Bài viết

• 15,941 Được cảm ơn

Từ hồi 6 tháng bé nhà tớ cũng bắt đầu ngán sữa, k những k chiu ăn mà còn trớ ộc ra nếu có ăn vào được 1 chút. Sau khi cạy cục, khám xét, tư vấn các chuyên gia dinh dưỡng không có kết quả, tớ đã có giải pháp pha thêm bột gạo dinh dưỡng (Nestle, Hipp loại không chứa sữa) vào sữa để sữa sền sệt hơn. Vậy là ngoài 2 bữa ăn dặm là bột/ cháo thì 3 bữa sữa còn lại mình đều pha bột Nestle vào, tỷ lệ thấp thôi, vừa đủ sữa sệt hơn chứ k phải đặc như bát bột nhé. Kết quả, con chấp nhận hợp tác và hấp thụ cực tốt luôn, từ chỗ chạm ngưỡng suy dd đã thành thừa cân. Chả nhớ là tớ con chịu ăn sữa thông thường vào lúc nào nữa, có điều sau đó mình cũng giảm dần tỷ lệ pha rồi bỏ hẳn.
    Em đạt giải tuần 1 rồi Cảm ơn cả nhà Chương trình bình chọn gian hàng ưa chuộng tại Mua Gì? Ở Đâu? https://zaodich.com/forum/f2494/komas...nuong-1130274/

426019_521214117931516_458256870_n
    72985_521159207937007_872519172_n
    379170_463913543661574_1505702568_n
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 911 Bài viết

• 346 Được cảm ơn

Bé nhà mình cả 2 đều không bú bình từ nhỏ, chỉ đút muỗm, lớn chút thì tự bê ly uống. Mình thích cách này hơn cho bé bú bình. Cu lớn lúc nhỏ chê cả sữa mẹ lần sữa bình, chỉ ngủ mới bú 1 tí, tới lúc 6-7 tháng thì không bú luôn, tới 10thang tự bỏ sữa mẹ. Mình kiên trì cho con uống từng muỗm sữa một, từ 30 - 60 - 90 - 120.... tăng dần. Con chê không uống mẹ sót con thiếu sữa, trộn sữa vào cháo vào trái cây say nhuyễn.... đổi sữa. Và tới lúc con thực sự thích thì 200 - 300ml mỗi lần con bê tú hơi luôn.
    Cháu mình cực kì sợ sữa nhưng lại mê ti, chị dâu mình không có sữa thế là mẹ mình còn cho bé bú ti mẹ rồi đổ từng muỗm sữa lên ti cho bé bú nữa. Và cũng tập dần bé quen lại thèm sữa đòi uống suốt ngày. hihi
    Chúc bé mau uống sữa giỏi nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 25 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chóe Xem bài viết
    Từ hồi 6 tháng bé nhà tớ cũng bắt đầu ngán sữa, k những k chiu ăn mà còn trớ ộc ra nếu có ăn vào được 1 chút. Sau khi cạy cục, khám xét, tư vấn các chuyên gia dinh dưỡng không có kết quả, tớ đã có giải pháp pha thêm bột gạo dinh dưỡng (Nestle, Hipp loại không chứa sữa) vào sữa để sữa sền sệt hơn. Vậy là ngoài 2 bữa ăn dặm là bột/ cháo thì 3 bữa sữa còn lại mình đều pha bột Nestle vào, tỷ lệ thấp thôi, vừa đủ sữa sệt hơn chứ k phải đặc như bát bột nhé. Kết quả, con chấp nhận hợp tác và hấp thụ cực tốt luôn, từ chỗ chạm ngưỡng suy dd đã thành thừa cân. Chả nhớ là tớ con chịu ăn sữa thông thường vào lúc nào nữa, có điều sau đó mình cũng giảm dần tỷ lệ pha rồi bỏ hẳn.
    Bé nhà em cũng vậy, ko chịu uống sữa ngoài, mỗi lần uống là khóc ngất, và mất cả hơn 1h mới hết được 60-90ml, mà sữa mẹ chẳng có bao nhiêu. Có hôm em cũng thử tán khoai lang, bí đỏ, cà rốt.. cho vào sữa nhưng cũng chỉ được mấy muỗng đầu. Để em thử pha thêm bột ko sữa như Mẹ Chóe xem sao. Thanks chị nhé!
    • 2,258 Bài viết

• 985 Được cảm ơn

Đọc hết các ý kiến của các mẹ, mình thấy mỗi người một thử thách, riêng đứa em gái mình, có 02 đứa con, đứa nào cũng vậy làm em vất vã lắm! có hôm buồn và mệt nó khóc và than: sao kỳ quá, con tôi đứa nào cũng khó khăn trong việc ăn, uống, nhất là uống sữa. Tôi chứng kiến thắng bé lơn bỏ bú mẹ hồi 4 tháng tuổi, không bú bình, không chịu uống sữa, thấy sữa như là cho uống thuốc vậy! mỗi lần cho uống là 2 vợ chông phải người kềm, người đút, có hôm nằm ngữa vừa uống vừa đỗ tung tóe, xong rồi là cả 3 đều mệt nhừ, con thì ướt nhem vì sữa văng vào áo. Vậy đó mà xong rồi tì chơi bình thường, mỗi lần uống sữa là cả xóm đều biết. Vậy đó chứ lớn lên khỏe cùi cùi, trắng trẻo, bụ bẩm. Con bé sau cùng y trang, nhưng đỡ hơn là khi uống sữa không bắt nằm mà đi qua nhà người khác mới chịu uống, hoặc người khác cho mới uống con cha, mẹ cho là không uống. Có hôm mẹ pha một chén sữa rồi để nguội đổ luôn.