Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Xót xa vì 'bão giá"..

• 3.96K Lượt chia sẻ
  • 396K Lượt đọc
  • 1.54K Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,502 Được cảm ơn

Xót xa vì 'bão giá'

Link nguồn : http://vnexpress.net/gl/doi-song/201...xa-vi-bao-gia/

Thắc mắc khi sau Tết liên tục bị vợ cho ăn cơm đậu hủ, tương xào, mắm ruốc, anh Hải tra hỏi, đến khi nhìn sổ thu chi, anh chồng không bao giờ đi chợ mới tá hỏa bởi giá của mọi thứ đều đồng loạt tăng.

Chồng làm công nhân công ty may, vợ là cô giáo mầm non, thu nhập tháng của anh Hải và chị Vân (quận Bình Chánh, TP HCM) chưa đến 5 triệu đồng. Chính vì thế mọi chi tiêu mỗi ngày đều được hai vợ chồng tính toán thật kỹ và không thể thay đổi.

“Không quan tâm đến vật giá, nay nhìn thấy giá rau củ quả, thịt cá vợ ghi chép, tôi không còn dám than phiền bởi nếu không căng kéo thì đến tiền học cho đứa con cũng không biết xoay sở ra sao”, anh Hải nói.

Còn theo chị Vân, nếu cách đây một năm, với 100 nghìn đồng chị có thể đi chợ mua đủ thức ăn cho bốn miệng ăn thì bây giờ với 120 nghìn đồng, lượng đồ ăn bày trên bàn cũng chỉ còn hơn nửa.

“Mọi thứ từ đường, rau, cá, thịt đều tăng giá, đặc biệt là sau Tết Tân Mão. Một thí dụ nhỏ thôi, một năm trước, muốn mua hành lá chỉ cần 1.000 đồng, thì nay phải 2.000 đồng mớ hành vẫn chưa được nhiều bằng trước. Tôi phải tính toán thật kỹ và phải hạ thấp chất lượng để giữ số lượng món ăn, mới đủ tiền chi tiêu nhiều thứ khác trong tháng”, chị Vân nói.

bao-gia
    Nhiều gia đình phải cân đo chi tiêu khi vật giá tăng. Ảnh chỉ mang tính minh họa: Phương Nghi.

Cùng cảnh nhà có con nhỏ, nỗi lo phải đối mặt với "bão giá” của gia đình anh Nhơn, sống tại quận 8 càng tăng lên gấp nhiều lần.

"Hai vợ chồng đều làm công việc hành chính, thu nhập của vợ chồng chỉ đủ để lo cho những nhu cầu thực sự cần thiết nhất. Giờ thứ gì cũng tăng, dù phải cắt giảm chi tiêu mà vẫn chưa thấy ăn thua. Tuy tệ đến mức không có tiền ăn, nhưng chiếc tivi cũ chưa kịp thay, chiếc xe máy cà tàng thường xuyên tắt máy và ‘dự án’ kết nối truyền hình cáp, đã trở nên xa xỉ”, anh Nhơn nói.

Còn với gia đình chị Tuyết ở quận 5, trước đây chi tiêu sinh hoạt mỗi tháng khoảng 5 triệu đồng, thế nhưng chỉ trong hơn hai tuần sau Tết, số chi đã gần bằng mức cũ.

“Làm sao không tăng được khi giá gas, tiền ăn sáng phát cho các con, tiền cơm trưa văn phòng của hai vợ chồng, cho đến tiền rau tiền cải, tiền mắm tiền muối đều nhích lên thấy rõ”, chị Tuyết than thở.

Tổng thu tròm trèm 4 triệu đồng, nhìn mức chi vượt chỉ tiêu của nửa tháng đầu năm và thông tin điện, xăng sắp tăng giá, còn vàng với đôla trở nên xa xỉ vì giá quá cao, anh Hoài - chị Thu nhà ở quận 11 ngưng dự định sinh thêm một đứa con trai cho “có nếp có tẻ”.

“Tính toán thật kỹ, cuối cùng chúng tôi quyết định không sinh thêm con nữa vì không thể đủ tiền để chi tiêu. Trong thời buổi này, không thể tính theo kiểu “trời sinh voi sinh cỏ” được, bởi thêm một đứa con không chỉ thêm một miệng ăn mà còn nhiều thứ khác phải lo”, chị Thu nói.

391269825_images1772590_di_cho

Tại TP HCM, trước sự bất ổn về giá cả của nhiều mặt hàng, chuyện các bà nội trợ gặp nhau là than thở về giá cả đã không còn lạ. Một số người sau khi khảo sát giá ở nhiều nơi khác nhau, đang chuyển hướng đi siêu thị bởi tại đây một số mặt hàng như rau xanh, thịt heo, thịt bò, cua xay và một số loại cá biển giá rẻ hơn bên ngoài.

Với những bà mẹ có con nhỏ, để cân đối chi thu trước tình trạng giá cả tăng, nhiều người đã tính đến chuyện đổi loại sữa có giá thành rẻ hơn hoặc giảm số lần uống sữa trong ngày cho con.

“Ngoài việc đổi sữa rẻ tiền hơn cho con, tôi không dám đi gội đầu ở hiệu làm tóc nữa mà gội luôn ở nhà. Ông xã cũng phải ngưng nhậu và giảm hút thuốc luôn”, chị An, một công nhân may ở Tân Bình nói.

Không quá lo toan như những người không có tài sản, song trước tình hình vật giá leo thang, không ít gia đình phải cho thuê nhà rồi vào hẻm sâu thuê lại căn nhà khác nhỏ hơn để ở; hoặc thậm chí bán nhà lấy tiền gửi ngân hàng rồi mua nhà khác rẻ hơn ở ngoại ô.

Phương Nghi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 4,392 Bài viết

• 9,527 Được cảm ơn

Ra ngoại ô sống hết đi, về quê sống luôn cho giá cả cac nơi đều tăng như nhau.
    “Tình Yêu” có 7 chữ thì “Phản Bội” cũng 7 chữ.
    “Sự Thật” có 6 chữ thì “Dối Trá” cũng vậy.
    “Bạn Bè” có 5 chữ thì thì “Kẻ Thù” cũng thế
    “Cười” có 4 chữ thì “Khóc” cũng không thua
    “Yêu” có 3 chữ thì thì “Hận” cũng có bấy nhiêu.
    Phải chấp nhận thôi vì cuộc đời luôn có 2 mặt của nó.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,185 Bài viết

• 3,084 Được cảm ơn

Toàn dân Vn ăn chay đi, cho nó tiết kiệm ngân sách gia đình
    • 545 Bài viết

• 797 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bão chưa đến đâu mà đã xót xa đợi điện, xăng... nó tăng xong đã rồi lúc đấy mơí biết.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,357 Bài viết

• 3,397 Được cảm ơn

Càng ngày càng thấm cuộc thi Táo Idol vừa rồi, cuối cùng Dân vẫn là siêu nhất
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,116 Bài viết

• 1,643 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi be-buti Xem bài viết
    ăn chay bgio cũng mắc lắm. nhà nào có đất trồng rau, trồng lúa rồi thu hoặch tự cung tự cấp
    Tìm hội nhóm giao lưu kết bạn có cùng sở thích, mục tiêu nghề nghiệp để trao đổi, giúp đỡ nhau trong công việc các lĩnh vực
    • 1,321 Bài viết

• 816 Được cảm ơn

Còn có đậu phụ ăn là tốt rồi, sợ đến lúc cơm k có mà ăn ấy, gạo lại lên giá 50000d/kg thì cơm cũng nhịn.
    Cuộc sống rất cần sự nhẹ nhàng :Rose: và bạn hãy thể hiện điều đó trong gia đình thân yêu của mình
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 501 Bài viết

• 1,362 Được cảm ơn

Điên đầu vì đô
    Ngây ngô vì vàng
    Ngỡ ngàng vì đất
    Ngất vì tỷ giá
    Ngã vì lãi suất
    Uất vì giá xăng

Thăng thiên vì chứng khoán
    Choáng vì vĩ mô
    Xô bồ vì quản lý
    Lãng phí vì đầu tư công
    Lông nhông vì thất nghiệp
    Bịp như chứng trường
    Bình thường như đường cần sữa!
    • 765 Bài viết

• 1,564 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi binhthuongthoi774 Xem bài viết
    Ra ngoại ô sống hết đi, về quê sống luôn cho giá cả cac nơi đều tăng như nhau.
    Hic, không biết các nơi khác thì sao chứ riêng quê em thì giá cả luôn đắt đỏ hơn cả Tp. nên đâu phải cứ quê là rẻ
    SÂM - LINH CHI: sản phẩm tốt cho sức khỏe, quà tết ý nghĩa cho mọi ngườihttps://zaodich.webtretho.com/forum/f.../#post34412717
    Ebcbp7

uQ0np7
    • 1,454 Bài viết

• 408 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangnhung_091084 Xem bài viết
    Hic, không biết các nơi khác thì sao chứ riêng quê em thì giá cả luôn đắt đỏ hơn cả Tp. nên đâu phải cứ quê là rẻ
    Quê bác ở đâu mà sợ thế, e thấy giá cả trong nội thành và ngoại thành cũng chênh nhau rồi (nội thành đắt hơn ngoại thành HN)
    4Mnup7
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,976 Bài viết

• 4,498 Được cảm ơn

Giờ mới ảnh hưởng nhẹ của hoàn lưu BÃO thui mừ.
    Tâm bão dự rằng khoảng cuối tháng 3, đầu tháng 4 nhé. Dự rằng bão vượt cấp 12. Mức độ ảnh hưởng: Toàn cầu nhé (k riêng gì VN đâu, yên tâm đê)
    Tớ vừa họp gấp với BLĐ cty buổi sáng để gấp rút ứng phó với BÃO rùi. Biện pháp cuối cùng chốt lại vẫn là TĂNG TĂNG GIÁ ( mà ngành nhà tớ ảnh hưởng đến mâm cơm nhà bạn)
    LỀU BÁO: LŨ KỀN KỀN CHUYÊN RÌNH XÁC THỐI
    • 765 Bài viết

• 1,564 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bố Tròn&Bé Nghé Xem bài viết
    Quê bác ở đâu mà sợ thế, e thấy giá cả trong nội thành và ngoại thành cũng chênh nhau rồi (nội thành đắt hơn ngoại thành HN)
    Em đang ở ngoại thành SG, còn quê em ở BP ạ, em chỉ đang so sánh giá giữa hai nơi em ở thôi, có thể giá trong nội thành sẽ mắc hơn ngoại thành.
    SÂM - LINH CHI: sản phẩm tốt cho sức khỏe, quà tết ý nghĩa cho mọi ngườihttps://zaodich.webtretho.com/forum/f.../#post34412717
    Ebcbp7

uQ0np7
    • 1,201 Bài viết

• 1,540 Được cảm ơn

Ko biết bão giá nữa thì người dân sẽ như thế nào? Ôi. Chính phủ VN muôn năm.
    VIỆT NAM MUÔN NĂM
    • 1,444 Bài viết

• 5,954 Được cảm ơn

'1kWh điện dưới 1.100 đồng, còn cốc nước chè 2.000 đồng'
    http://vnexpress.net/gl/kinh-doanh/2...he-2-000-dong/
    Em xin tính bài toán cốc nước chè 2000 d.
    lương cơ bản hiện giờ 730 k: 365 cốc
    1: 2 vợ chồng học hành ít chữ, làm nhà nước với mức lương 2.34 x2 người= 1708. cốc.
    các bác đừng cười vì tính thu nhập trung bình 1000usd/năm rồi nhá.

2, Nhà em vốn nông dân ra tỉnh nên đều thuê nhà:
    Giá bèo tôi 730k/15m2 mái bờ rô xi măng (các bác mà có đi thuê nhà này thì hơi hiếm đấy nhé).
    thuê nơi xa chỗ làm quá, tiền xăng quá tội.

3. 2 vợ chồng được 1 con: bé nhà em chỉ hít khí trời, không dám cho uống nước. luật thì 6 tháng là phải đi làm, (ông bà ở quê) nhà trẻ công thì 3 tuổi mới gửi được, còn từ 6 tháng đến 3 tuổi thì Tao không quan tâm, mặc nhiên phải có người chăm, không có ông bà, cô bác chú gì thì ráng chịu.
    Thế là 2 vợ chồng em cắn răng gửi cháu đến nhà trẻ tư, tính rẻ 730k (đố bác nào gửi trẻ 6 tháng - 2 tuổi ở HN ) với giá đó.

4, Vợ chồng em tháng chỉ dùng hết 80% 1 bình ga: 300k.
    5. xăng xe: 300k
    6Điện thoại: 25k/ người ( chỉ dám nhắn tin và nháy máy cho nhau để biết về mà đón con thôi),
    tổng 50k.
    7. Điện 50k ( chỉ dám dùng chiếu sáng 1 bóng, 1 tủ lạnh, 1 quạt máy, 1 máy tính) k dám dùng ti vi vì sợ tốn điện.
    Tổng cộng: 730+730+300+300+50+50= 2160.000 ( tương đương) 1080 cốc nước chè.

Vợ chồng em đóng khố đi làm, con em chuổng cời đến lớp, gia đình em ráo chọi chẳng quan hệ với ai, mình đồng, da sắt chẳng bao giờ mất tiền uống thuốc, si chẳng biết đến phim ảnh, báo chí, hay bất cứ dịch vụ giề.
    Vậy là với mức thu nhập 1000 usd năm/ người, 2 vợ chồng 1 tháng quy ra nước chè 1708 cốc - 1080 cốc = 626 cốc.
    vị chi 1 tháng còn 626 cốc/ 30 ngày (em tính tháng theo cách tính tuổi con, không dám nhắc đến ngày 31) = 20.9 cốc/ ngày - rồi chia cho 2 vợ chồng (con thì đã nêu trên, chỉ hít khí trời, cấm uống nước, uống nước trè thì cồn bụng chết).. mỗi vợ chồng 10.45 cốc nước chè ngày/ 3 bữa.
    Sáng 2 vợ chồng,, mỗi vợ chồng 3 cốc nước chè rồi nên đường ra mặt trận.
    trưa lại 3 cốc nước chè, chiều lại 3 cốc nước chè,
    còn 1.45 cốc thỉnh thoảng cũng phải để dành mời hàng xóm bạn bè chứ...

Ôi nước chè 2000d đối với em sao mà xa xỉ quá các bác.
    Em lại nhớ đến AZIT LEXIN; em muốn hét to Quê Ta Vạn Tuế, còn vợ em bênh nghề nghiệp. Đến đâu cũng CHO MỘT CỐC CHÈ NÓNG.
    • 545 Bài viết

• 797 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Suy cho cùng bão giá thế này người đi làm công ăn lương cố định ko chết cũng bị thương. Người giầu thì nhu yếu phẩm ko phải là vấn đề chính nên có tăng thì mất thêm một ít ko ảnh hưởng gì Nông dân thì đa phần tự cung tự cấp gọi là có ảnh hưởng đôi chút, Buôn bán thì tăng giá bán theo có thể nhiều mặt hàng tăng ko đủ bù những cũng đỡ đươc khá chỉ có người đi làm lương cố định là tiêu thôi:Crying:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 318 Bài viết

• 788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be-buti Xem bài viết
    Mình lại thấy ăn chay mắc hơn ăn mặn. Một cái lẩu chay ở quán Thuyền Viên đã 80.000 đ rồi, trong khi mình ăn lẫu Thái ở một quán khác tôm, mực, hải sản....cũng chỉ 80.000 đ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 168 Được cảm ơn

Người giàu thì càng giàu,
    Người nghèo thì càng nghèo
    Trung lưu càng mắc nợ.
    Mình ở thành phần trung lưu bởi nghèo chẳng ra nghèo (trung bình thu nhập 1000$/năm, đúng chỉ tiêu nhà nước thì nghèo nỗi gì), giàu thì chắc là chẳng giàu rồi, chỉ thuộc tầng trung lưu.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,502 Được cảm ơn

Suy cho cùng vẫn là do lạm phát , đồng tiền Việt ngày càng mất giá trầm trọng . Người giàu còn thấy " thấm " huống chi người nghèo...
    Cứ theo đà này thì e rằng có ngày những nhu yếu phẩm cũng trở thành thứ hàng xa xỉ mất.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 188 Bài viết

• 490 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vnindex1000 Xem bài viết
    Vợ chồng em tháng chỉ dùng hết 80% 1 bình ga: 300k.
    Vợ chồng bác thường ăn món gì mà tốn ga thế ạ? Nhà em đun nấu ngày 3 bữa cho 3 người lớn mà mấy tháng mới phải thay bình ga 400k một lần :Battin ey:
    Slow dancing with the moon...
    • 3,199 Bài viết

• 3,871 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi asha Xem bài viết
    Vợ chồng bác thường ăn món gì mà tốn ga thế ạ? Nhà em đun nấu ngày 3 bữa cho 3 người lớn mà mấy tháng mới phải thay bình ga 400k một lần :Battin ey:
    Ga nhà bác là bình không đáy à? Nhà em nấu cơm cho 2 người lớn, 1 trẻ con (ăn cùng người lớn), ngày 2 bữa mà 1 tháng rưỡi là hết 1 bình ga 12kg rồi bác ạ. Đều đặn như vậy luôn.

Em không hiểu lúc em đi học về, với đồng lương 2.34 của em thì sao nuôi nổi thân và nuôi nổi con nhỉ? Chẹp chẹp. Riêng tiền nhà trẻ của nhóc con đã hơn 2,5 triệu/tháng rồi, hic hic.