TIN TÀI TRỢ.

Xót xa trước lá thư tuyệt mệnh của bé gái 11 tuổi viết trước khi nhảy từ tầng 39 chung cư Goldmark 'mọi thứ tan vỡ rồi'

• 0 Lượt chia sẻ
  • 11.3K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 7,073 Bài viết

• 36,268 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi ChipIn Xem bài viết
    Lúc chưa lấy chồng mình cũng nghĩ như em Bin, nói chung là sợ hôn nhân, sợ con cái. Nói với mẹ mình xong mẹ mình bảo: tôi cũng nghĩ như cô thì làm gì có cô bây giờ, ai cũng nghĩ như thế thì thế giới diệt vong à? Mình bảo TG ko diệt vong đc vì đầy ng khác càng nghèo khổ càng thích đẻ. ������ Rồi mẹ mình bảo, sinh ra đứa con, nó sẽ gắn bó thân thiết và (thường là) thương mình, yêu mình nhất. Sau này khi bố mẹ ko còn nữa, nó sẽ là người yêu con nhất và giúp con có điểm tựa tinh thần, có mục đích sống tốt hơn (phấn đấu vì nó)
    Nghĩ cũng đúng, với mình được sinh ra trên đời là một may mắn, được trải nghiệm đủ mọi hỉ nộ ái ố thăng trầm của đời người cũng là một may mắn. Ai biết có kiếp sau không để mà lại 1 lần đc sống.
    Mình chưa hỏi bọn trẻ con nhà mình mà đã tự ý sinh ra chúng ������ nhưng cho đến lúc này vẫn thấy rằng chưa có lỗi với chúng nó. Còn về sau chúng nó sướng khổ, hòa thuận hiếu thảo hay không là đời của nó, lựa chọn của nó, mình ko quản nổi. Mình sinh ra chúng vì thích con, vì muốn cho chúng 1 cơ hội sống như mình đã có, chứ ko vì mong nhờ cậy về sau, mong chúng đừng làm khổ mình lúc về già là may lắm rồi.
    Thầy giáo mình bảo: chúng ta không thể trường sinh bất lão, nhưng chúng ta có cách khác để tồn tại mãi mãi mà ngắm nhìn thế giới này, đó là thông qua con cháu. Đó là cách mà sự vật trường tồn bất diệt, hi hi.

Ai cũng như bạn thì làm gì có con trầm cảm tự vẫn .

Căn bản cha mẹ tốt thì ít mà cha mẹ chả biết làm cha làm mẹ còn khoái đẻ hay đe cho = bạn = bè hay đẻ vì xh ép đẻ (mí kon mụ hay hỏi sao chưa chồng á) thì nhiều. Loại khùng điên này đầy rẫy ra và đẻ nhan nhản.

Khổ là thế đấy .

Cá nhân tôi thì k chịu đc cảnh cứt đái. Xui xui nó khóc oa oa suốt ngày chắc tự vẫn.
    Rồi còn cảnh nó bệnh này kia.
    Thật vã cả mồ hôi.

Sinh ra k chăm thì k được. Đưa cho ng làm ai biết đối với kon mình thế nào. Cũng k đủ giàu để thuê loại ng làm xuất sắc lương trả cho họ 1-2k chăm trẻ.

Rồi nghĩ cảnh xui lớn lên nó nghiện. Chết cmn luôn. Làm k đủ nó phá.

Đời tôi dù sao cũng k muốn đi vào ngõ cụt. Hên thì k sao xui thì sống k bằng chết (mà đời tôi xui nhiều hơn hên. Bằng chứng mua vé số chả bao giờ trúng. Nên thôi khỏi đánh cược đi). Nên thôi bà ạ. Các bà ôm con hạnh phúc đi. Tôi có mấy em mèo để phấn đấu rồi. Làm sao cho mấy em sống thoải mái hạnh phúc cũng là mục tiêu sống á. Nó lại chả nghiện ngập hay về hỏi “chị ơi tỏi không” .

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 296 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Haha, già bà giá BIn vẫn lên wtt chém gió bà ah,

Tôi cũng ko thích con nó luẩn quẩn quanh mình đâu, già tôi thích ở 1 mình, nó ở gần thì thỉnh thoảng nó sang thăm được rồi, cho nó ở cùng, rồi nó đẻ con mình phải chăm phụ, ko chăm nó lên wtt kể tội mẹ ck em éo làm gì giúp em trong khi em đi làm cả ngày về tối phải chăm con còn suốt ngày bà chỉ đi tập thể dục nhảy múa ca hát thì khổ tôi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Nhưng mà già ngta có con cháu quây quần, bà ngồi đếm tiền hả bà???

Đùa thế chứ tôi mà già tôi cũng xua bọn nó đi cho mình tự do. Có con cháu mà mình thì lẩm cẩm nó thì ẩm ương, có khi còn tăng xông hơn í!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 44 Bài viết

• 258 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mềnh là mềnh cũng có tư tưởng giống bạn. Giờ vẫn cứ đang phấn đấu làm bạn với con được ngày nào hay ngày ấy. Đến khi nó lớn, nó thấy gắn bó, chia sẻ với bạn, với người yêu, với vợ hơn với mình thì cũng đành chịu thôi chứ chả lẽ lại kể lể công trạng, than khóc với nó để nó không được như thế à?
    Mà cứ mỗi lần trình bày ý tưởng sau này về già ở riêng hoặc vào trại dưỡng lão là ai nấy cũng bĩu môi, kêu đến khi có cháu lại chả xoắn lên tình nguyện chăm. Ô hay, ai chứ mềnh thì chưa bao giờ có cái suy nghĩ ấy cả. Bao nhiêu năm mới có lúc nghỉ ngơi, thư giãn lại phải quay lại thời kỳ con mọn thì thôi, tôi đành chịu bị con dâu lên án là không chịu chăm cháu hộ còn hơn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi toilakhivang Xem bài viết
    Haha, già bà giá BIn vẫn lên wtt chém gió bà ah,

Tôi cũng ko thích con nó luẩn quẩn quanh mình đâu, già tôi thích ở 1 mình, nó ở gần thì thỉnh thoảng nó sang thăm được rồi, cho nó ở cùng, rồi nó đẻ con mình phải chăm phụ, ko chăm nó lên wtt kể tội mẹ ck em éo làm gì giúp em trong khi em đi làm cả ngày về tối phải chăm con còn suốt ngày bà chỉ đi tập thể dục nhảy múa ca hát thì khổ tôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,073 Bài viết

• 36,268 Được cảm ơn

Ước mơ của tôi về già rất đơn giản:
    - có tầm chục căn biệt thự. Trong đó 8 căn cho thuê. 2 căn để ở (chưa kể tài sản khác). Tiền thuê mỗi căn khoảng 2k vị chi 8 căn khoảng 16k/ tháng. Trừ trầm tháng có tháng không còn khoảng 12k 😌
    - mỗi căn 2 người làm. Có chuyên môn điều dưỡng tối thiểu
    - 2 y tá/ điều dưỡng thuê từ bệnh viện hay dịch vụ tốt. Người làm ngày 4 tiếng, 2 ng làm 8 tiếng (lúc này là hom hem cần ng chăm thường xuyên á). Lương chắc ngàn người quá. Vì tôi mún hưởng dịch vụ tốt nhất
    - di chúc đã được ghi rõ ràng (hy vọng giàu có trước 60 để còn minh mẫn. K đột tử như bà bán bún ngàn tỷ k biết cho ai 😌
    - vài con mèo lượn quanh
    - bạn già. Bạn già tôi có. Nên chả lo gì
    - vì khi đó giàu có nên chắc cũng k thiếu cháu họ đến chơi. Mà k đến thì thôi. Vì tôi từ thuở chúng sinh ra đã năm gặp k đc vài lần nên cũng k mong chờ gì.

Đấy đơn giản vậy thôi.
    K ai cấu xé.
    Không ai nghiện ngập giết người.
    Không ai hỏi mẹ ơi tỏi không 😌

Ôi ước mơ đơn giản. Không mơ mộng kon đàn cháu đống gì.

Lỡ xui có tập đoàn lớn như apple thì tìm đc ng kế nhiệm như timcook chứ k phải con cháu gì thích là nhào vô. Tư nhân chứ phải HG méo đâu. HG làm dở chính phủ vẫn phải bảo trợ, bảo vệ tài sản cho. Tư nhân làm dở thì sập tiệm rồi bốc cám mà ăn. Nên là vậy thôi. Con cháu vô dụng thì cũng biến. Dễ mà thứ vô dụng chạm đc vào tài sản tôi gầy dựng chắc. Dễ gì 😌.

À chỉ là giấc mơ. Các mẹ đừng cười. Cũng như các mẹ mơ kon đàn cháu đống già sum vầy ấy mà. Thay vì mơ như kia tui mơ vầy á. Ok 🥰
    • 296 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Bà Bin mà mơ tiếp đi,
    Tôi chỉ mơ tôi có căn nhà ngói, xung quanh 1 bên là có tí đất trồng rau, 1 bên kia là đất trồng hoa. Giấc mơ đơn giản thế thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,198 Bài viết

• 5,933 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sáng mở cửa ra đã nghe xung quanh nói 3h sáng rồi thi hài tro cốt bé đưa về an táng ở chân núi quê, bé cao 1,60cm, ôi tuổi con gái mình giờ còi có 1,4m thôi. tiếc thương!!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7,073 Bài viết

• 36,268 Được cảm ơn

Giấc mơ nhà cao cửa rộng nge còn dễ hơn CON CHÁU SUM VẦY đó bà .

Phụ nữ quanh tôi lấy chồng sướng hơn hồi ở không thì nhiều, và cảnh cha mẹ về già hay hồi trẻ sml vì con cũng nhan nhản nha . Ở đâu cũng đụng

Thôi để tôi cầu trời khấn phật: cầu trời cho con tăng thu nhập gấp 5 lần trong 3 năm tới. Còn không gấp 3 lần trong 2 năm tới cũng được. Để cảm tạ con xin hy sinh hạnh phúc mà ai cũng ao ước bằng cách nhường hết cảnh con cháu sum vầy cho chị em wtt. Con cô đơn vò võ với thu nhập như vậy cũng được. Và hứa sẽ kích cầu bằng cách thuê villa 111 nguyễn du 1 năm chứ không phải 6 tháng. Xin trời nghĩ tới sự hy sinh cao cả của con mà phù hộ đồ trì 😌
    • 296 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

HIện giờ, chỉ cần mỗi bữa cơm tối cả nhà SUM VẦY ăn cùng nhau đã là hạnh phúc rồi bà ơi, mong gì khi về già chúng nó vợ con còn mấy khi nhớ đến mình.
    Kệ chúng nó thôi, đẻ thì cứ đẻ, nhưng đừng kì vọng để rồi thất vong. Trẻ con cưng nhất là từ lúc sinh đến 6 tuổi thôi, lớn hơn tí biết cãi lý với cha mẹ là bắt đầu mệt rồi
    • 6,641 Bài viết

• 10,102 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Binbinphan Xem bài viết
    - vài con mèo lượn quanh
    bà Bin ko thích chó à
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    • 7,073 Bài viết

• 36,268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Teddy.Love.Jerry Xem bài viết
    bà Bin ko thích chó à
    Không. Sủa nhức đầu.
    Không ghét nhưng không nuôi. Tôi chả thiết tha nuôi con gì cả. Mèo là do lỡ dại nên phải kham thôi ☺️.

Chó tôi sẽ nuôi 1-2 con nếu khuôn viên nhà, vườn tầm 1000m2.
    • 2,242 Bài viết

• 6,121 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ước mơ của tôi về già rất đơn giản:
    - có tầm chục căn biệt thự. Trong đó 8 căn cho thuê. 2 căn để ở (chưa kể tài sản khác). Tiền thuê mỗi căn khoảng 2k vị chi 8 căn khoảng 16k/ tháng. Trừ trầm tháng có tháng không còn khoảng 12k ������
    - mỗi căn 2 người làm. Có chuyên môn điều dưỡng tối thiểu
    - 2 y tá/ điều dưỡng thuê từ bệnh viện hay dịch vụ tốt. Người làm ngày 4 tiếng, 2 ng làm 8 tiếng (lúc này là hom hem cần ng chăm thường xuyên á). Lương chắc ngàn người quá. Vì tôi mún hưởng dịch vụ tốt nhất
    - di chúc đã được ghi rõ ràng (hy vọng giàu có trước 60 để còn minh mẫn. K đột tử như bà bán bún ngàn tỷ k biết cho ai ������
    - vài con mèo lượn quanh
    - bạn già. Bạn già tôi có. Nên chả lo gì
    - vì khi đó giàu có nên chắc cũng k thiếu cháu họ đến chơi. Mà k đến thì thôi. Vì tôi từ thuở chúng sinh ra đã năm gặp k đc vài lần nên cũng k mong chờ gì.

Đấy đơn giản vậy thôi.
    K ai cấu xé.
    Không ai nghiện ngập giết người.
    Không ai hỏi mẹ ơi tỏi không ������

Ôi ước mơ đơn giản. Không mơ mộng kon đàn cháu đống gì.

Lỡ xui có tập đoàn lớn như apple thì tìm đc ng kế nhiệm như timcook chứ k phải con cháu gì thích là nhào vô. Tư nhân chứ phải HG méo đâu. HG làm dở chính phủ vẫn phải bảo trợ, bảo vệ tài sản cho. Tư nhân làm dở thì sập tiệm rồi bốc cám mà ăn. Nên là vậy thôi. Con cháu vô dụng thì cũng biến. Dễ mà thứ vô dụng chạm đc vào tài sản tôi gầy dựng chắc. Dễ gì ������.

À chỉ là giấc mơ. Các mẹ đừng cười. Cũng như các mẹ mơ kon đàn cháu đống già sum vầy ấy mà. Thay vì mơ như kia tui mơ vầy á. Ok ������
    Ước mơ của bà mà đánh thuế VAT thì cũng vỡ mồm đấy nhỉ ? he he
    • 3,263 Bài viết

• 8,066 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Không. Sủa nhức đầu.
    Không ghét nhưng không nuôi. Tôi chả thiết tha nuôi con gì cả. Mèo là do lỡ dại nên phải kham thôi ☺️.

Chó tôi sẽ nuôi 1-2 con nếu khuôn viên nhà, vườn tầm 1000m2.
    Cô Bin bất đắc dĩ nhưng nuôi mèo tử tế , tặng hoa cho lòng tốt.
    Tôi cũng rất yêu mèo dưng từ ngày bị bắt mất con mèo vừa đẹp vừa khôn thì bị tổn thương nhất đinh kg nuôi nữa.
    Mà cô cho hỏi tò mò nghe cô bảo 2 tuần nam 2 tuần bắc thì mèo phải nhờ/ thuê ngừoi chăm à?
    .AMA shop ƯU ĐÃI VÁY, SƠ MI CHỈ CÒN 240-260 k.
    How can you just walk away from me ,

When all I can do is watch you leave!
    Cos we've shared the laughter and the pain ,and even shared the tears. (Phil Collins)
    • 7,073 Bài viết

• 36,268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Rùa Xem bài viết
    Cô Bin bất đắc dĩ nhưng nuôi mèo tử tế , tặng hoa cho lòng tốt.
    Tôi cũng rất yêu mèo dưng từ ngày bị bắt mất con mèo vừa đẹp vừa khôn thì bị tổn thương nhất đinh kg nuôi nữa.
    Mà cô cho hỏi tò mò nghe cô bảo 2 tuần nam 2 tuần bắc thì mèo phải nhờ/ thuê ngừoi chăm à?
    Uhm tôi thuê người chăm
    Bà hàng xóm cũng yêu mèo nên tôi nhờ bà. Tháng gửi bà 2tr gì đó. Chỉ cần mang thức ăn qua cho mèo tôi ngày 3 bữa. Thức ăn tôi đã mua cho tụi nó đủ đầy cả tháng. Bả kỹ nên k lo gì

Cũng có những lúc bà đi vắng tầm 15-20 ngày thì tôi sẽ ngồi vật vã mua cả tá thức ăn rồi chia vào từng bao nhỏ đựng thực phẩm, mỗi bao 1 muỗng (vì 2,3 muỗng nó xé ra ăn k hết lại uổng) rồi cột lại kín. Mỗi ngày chia ra 1 con 6 bịch. 5 con là 30 bịch. Thêm chục bịch cho mấy em mèo qua ăn ké nữa rồi để đủ tầm 15-20 ngày. Tôi về lại tiếp tế. Cứ thế

Loại bịch đựng thực phẩm nên tụi nó tự lấy tay mở ra ăn được (xin lỗi các nhà môi trường học. Tôi cũng là bất đắc dĩ, cũng đã chọn mua loại bao tự hủy rồi. Hy vọng k làm ảnh hưởng môi trường quá)

Có bà hàng xóm thì tôi bớt cực hơn.

Tôi mượn cả chục người có mỗi bà này làm được. Mấy ng kia cho ăn cũng k nên thân. Nên tôi phải dẹp hết vì để cho mấy em đói

Thật sự cực. Lỡ dại vẫn là lỡ dại

Mai mốt sẽ ráng gần tụi nhỏ hơn. Nó sống k được bao lâu. Chục năm chứ mấy. Cố cho tụi nó quãng time hạnh phúc khi ở cũng tôi. Giờ đang lực bất tòng tâm. Lo được thế thôi. Mà nghĩ thôi tụi nó đỡ cực hơn những ngày lang thang là chắc cũng k sao rồi, dù tôi k hài lòng cho lắm, nhưng thôi đến đó. Mai mốt giàu đền bù cho các em sau
    Chờ chị nhé các em. Chị trúng vietlot trăm tỷ các em tha hồ sung sướng
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,599 Bài viết

• 4,825 Được cảm ơn

Ng lớn đã tự chủ cuộc sống, ly hôn còn bị khủng hoảng tâm lý nói gì trẻ con hoàn toàn phụ thuộc vào cha mẹ nên nhạy cảm lắm với những bất đồng, thay đổi của cha mẹ. Đứa nhỏ nhà tui lúc đó mới 6 tuổi. Mẹ nói giỡn con ở với ba để mẹ đi lấy chồng, nó khóc thảm thiết rồi nắm lấy tay ba, tay mẹ đặt vào nhau nói ba mẹ là phải sống chung với nhau thấy thương lắm kìa.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,599 Bài viết

• 4,825 Được cảm ơn

Ê nàng Bin, mèo biết đi vệ sinh đúng chỗ như ng đó. Chị tui nuôi con mèo nói nó biết vào toa lét đi vệ sinh. Tui ko tin, bữa đó ở nhà chị chơi thấy mới tin. Tui hỏi chị sao huấn luyện đc chỉ nói mỗi lần chị đi vệ sinh là bế nó theo. Sau nó bắt chước. Sao ko để 1 lần thức ăn cả ngày luôn vào tô, nó đói lúc nào ăn lúc đó mà phải ngày cho 3 bữa chi cho cực.
    • 7,073 Bài viết

• 36,268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi IKEA Xem bài viết
    Ê nàng Bin, mèo biết đi vệ sinh đúng chỗ như ng đó. Chị tui nuôi con mèo nói nó biết vào toa lét đi vệ sinh. Tui ko tin, bữa đó ở nhà chị chơi thấy mới tin. Tui hỏi chị sao huấn luyện đc chỉ nói mỗi lần chị đi vệ sinh là bế nó theo. Sau nó bắt chước. Sao ko để 1 lần thức ăn cả ngày luôn vào tô, nó đói lúc nào ăn lúc đó mà phải ngày cho 3 bữa chi cho cực.
    Vụ biết đi vệ sinh toilet là bình thường mà. Có gì ngạc nhiên

Tôi em nào tôi chả huấn luyện được vậy. Tại mới nhận về tôi có time giành được cả tháng để rèn tính đi vệ sinh.
    Tôi k chịu được cảnh dọn cứt đái nên đứa nào đi bậy là mệt với tôi. Tôi thì k đánh nhưng mà thôi chịu khó kiên trì chỉ bày (thật nghĩ lại mệt vật vã. Sao làm được k biết haha)

Nhưng chỗ tôi có vườn rộng nên tôi đi thì quẳng cả đám ra ngoài vườn có mái che có chỗ riêng cho tụi nhỏ có cây cối nên tụi nó đi đâu cũng được. K bị hôi gì.

Tôi đi cả tuần 2 tuần bỏ vào tô thế nào?

Còn nếu đã mướn người chăm thì tuyệt đối tôi k thích bỏ vào tô 1 lần. Vì tuy là mèo nhưng tôi nghĩ cũng như mình. Ăn mới lúc nào cũng ngon. Thức ăn để 1 ngày mình cũng ăn có được đâu
    Cơm thì nó thiu
    Hạt thì nó mềm. K ngon nữa
    Nên người giúp tôi chăm phải đúng ngày 3 bữa. Đồ ăn luôn mới

Nếu k có người thì tôi sẽ bỏ bịch, để nó lôi 1 bịch ra ăn hết mới tới bịch khác (chứ cũng k con nào rảnh háng lôi cả trăm bịch mở ra hết)
    Như vậy thức ăn luôn giòn, ngon

@hieu: Giấc mơ đó có đắt giá thì cũng làm sao bằng giấc mơ còn đàn cháu đúm .
    • 7,073 Bài viết

• 36,268 Được cảm ơn

Ngày trước tôi có lỗi với 2 em mèo
    Một em tôi nuôi, rồi khi đi mua đồ tôi chở em theo. Khi đó em còn bé. Tôi nghĩ tôi tập được cho em ngồi xe máy (trước đó 1 em khi nào tôi đi cũng mang em ngồi sau xe. Em ngồi rất ngoan). Như em tôi đã từng nuôi (rồi bị mất)
    Hôm đó tôi chở em đi. Đến nơi tôi dừng xe em nhảy xuống. Đi vào nhà người ta. Chó lao ra cắn 1 ngụm ngay bụng. Tôi vào được dẫn em ra thì em đã bị thương tới chữa k được. Em chết rất tội.
    Là do tôi

Cũng 1 lần tôi nuôi 1 em kia. Để em ở nhà. Tôi đi chơi 1 tuần.
    Không hiểu sao tôi nghĩ nếu tôi cột em lại em sẽ k mất. Tôi cột em vào 1 gốc cây trong vườn. Xung quanh trống k có gì để vướng. Bà hàng xóm chăm....
    Đi được 3 ngày tôi nghe bà hàng xóm vừa khóc vừa bảo "nó chết rồi. Bị treo cổ chết...."

Nên tôi nghĩ, tôi nên làm gì đó để bù đắp những gì tôi đã gây ra ngày trước. Tôi nhận mấy em về là khi các em bơ vơ. Cố gắng cho các em cơm ăn, áo mặc. Nói chuyện với các em. Không bao giờ đánh mắng. Chắc bù lại được những gì tôi đã lỡ ngày xưa....

Vì nuôi tụi nó bằng sự ân hận, bù đắp, nên có lẽ để tâm hơn. Có thể không tốt nhất nhưng cũng đã cho các bé 1 nơi ăn chốn ở, 1 mái nhà. Không đánh không đập, chỉ có tình yêu, chỉ có nuông chiều
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,599 Bài viết

• 4,825 Được cảm ơn

Bin: nghe nàng kể 2 con mèo bị chết mà thấy thương quá. Ngày trước có ng cho tui con sóc. Bữa đó tui bọc nilon vào tay thò vào lồng lấy rau củ nó ăn ko hết, nó giỡn với cái bịch nilon vui lắm. Thấy vậy tui để lại bịch nilon cho nó chơi. Mấy tiếng sau quay lại 1 chân con sóc bị bịch nilon quấn chặt hoại tử. Tui day dứt 1 thời gian, nhắc lại vẫn ám ảnh cái chân bị hoại tử. Lúc đó ko nghĩ đến việc thả sóc ra chứ tui ko ham nuôi mấy con mà phải nhốt, cột. Bạn tui nuôi con mèo vỗ béo nó núc na núc ních như heo, bụng nó như bầu Âu Cơ trăm đứa.
    • 7,073 Bài viết

• 36,268 Được cảm ơn

Ừ. Tôi thật ngu ngốc.
    Tôi đã nhiều lần tự dỗ “ai mà không làm sai chứ”, nhưng cái sai, cái ngu dốt của mình đổi lấy sinh mạng của bất cứ ai hay con gì cũng không thể vỗ yên được. Không thể xem như chưa từng xảy ra.

Tội tôi lớn nữa là bé mèo bị tôi ngu dốt cột dây mà chết là bé mèo khi mới nhận về bị tiêu chảy. Tôi chăm bé gần tháng thì bé hết nhưng bé chắc sống hoang dã hoặc sinh ra đã bị bỏ rơi nên tôi tập thế nào, bé cũng đi bậy trong nhà. Tôi đã đánh bé mấy lần. Có 1 lần tôi đánh khá nặng. Bé k bị gì nhưng tôi nghĩ tinh thần hơi hoảng. Đánh xong, Bé bị tôi nhốt ở ngoài. Bạn bé, 1 em mèo khác đi ra, nằm cùng bé, chắc vỗ về. Hình ảnh đó tôi ghi lại.

Sau khoảng 2 tháng thì bé bị tôi hại chết.

Từ đó về sau tôi không một lần đưa tay đánh bất cứ em nào.
    Chạy đổ cả bình hoa tôi quý à. Kệ. Mua lại bình mới. Không sao.
    Phá hư cả đèn đầu giường tôi lăn tăn mãi mới chịu mua à. Không sao. Hư thì sửa

Có lần tôi đi mà quên chốt cửa sổ, gió nên bung ra nên một em mèo vào quậy cả 2 tuần trong đó. Ta nói tan hoang như trộm vào nhà. Giấy tờ gì của tôi nó xé sạch. Đồ áo chăn màn để ngoài chỉ còn 1 màu lem luốc, kinh hoàng. (May sao nó k đi bậy trong nhà hihi). Thế mà tôi nhẫn nại ôm nó ra, vuốt ve mắng yêu vài câu rồi thả ra vườn. Chốt cửa lại và dọn nguyên 1 ngày.

Mà vẫn không thấy đủ với những gì tôi đã gây ra.

Nhưng tôi cũng giới hạn tội nợ gì thì cũng nuôi đúng chừng này thôi. Không thêm bất cứ em nào nữa.
    Trừ khi thu nhập tăng gấp 2 trong 2 năm tới và bền vững như vậy 10 năm thì cứ 2 năm, vào giáng sinh tôi sẽ đón 1 em bị bỏ rơi về vào dịp giáng sinh. Như là quà noel cho bé .

Nhưng thôi bỏ qua chuyện mấy con mèo đi. Tôi cũng k biết sao đời tôi vướng vào mấy thứ này.
    Thực sự khổ cực, tốn tiền nữa hic. Cả công cả của.
    Tôi thích tự do không bị vướng bận gì hơn. Giờ tự nhiên vướng nguyên đám nợ. Mà bỏ không được 😢
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,599 Bài viết

• 4,825 Được cảm ơn

Nuôi con gì cũng cần kiến thức ko chết như chơi. Ngày trước nhà tui có hồ cá kiểng, nước dơ đem rửa hồ, thay nước. Ko biết cho nước máy trực tiếp vào 5 phút sau thôi cá chết nổi trắng hồ. Vật cũng như ng phải có bầy đàn, ko gian chạy nhảy thành ra tui ko thích nuôi con gì. Nhà rộng thì tui còn nuôi mấy con cho tụi nó chơi với nhau, có ko gian chạy nhảy. Chứ nuôi có 1 con mà còn cột, xích, nhốt tui ko muốn nuôi.