TIN TÀI TRỢ.

Xoài Đồng Nai giá chỉ 500 đồng/kg vẫn không người mua

• 22 Lượt chia sẻ
  • 9.75K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 10,332 Bài viết

• 5,341 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sau hơn 1 tháng rớt giá liên tục, xoài ở tỉnh Đồng Nai chỉ còn 500 – 600 đồng/kg nhưng không có người mua.

Xoài được xem là một trong những loại cây ăn trái chủ lực ở tỉnh Đồng Nai với diện tích hơn 9.000 ha. Nơi đây còn nổi tiếng giống xoài Ba Mùa. Thời gian vừa qua, giá xoài liên tục giảm khiến nhiều chủ vườn hết sức khốn đốn. Nếu như hồi cuối tháng 3 và đầu tháng 4, xoài Ba Mùa được thương lái thu mua từ 18.000-22.000 đồng/kg thì đến đầu tháng 5 đã giảm chỉ còn chưa tới 3.000 đồng/kg.

Một số loại như xoài cát, xoài thái bán tại vườn chỉ có 500-600 đồng/kg, không đủ để trả tiền công hái xoài.

x
    Xoài rớt giá thê thảm khiến nhiều chủ vườn ở Đồng Nai phải khốn đốn.

Ông Trần Ngọc (48 tuổi, xã Phú Lý, huyện Vĩnh Cửu, tỉnh Đồng Nai) cho biết: “Chưa bao giờ tôi thấy giá xoài lại rớt thê thảm đến vậy. Giá này bán ra không đủ trả tiền thuê công thu hoạch. Mùa xoài năm nay gia đình tôi coi như mất trắng”.

Theo ghi nhận, một số vườn xoài ở Huyện Định Quán (Đồng Nai), chủ vườn đã bỏ không, mặc cho người ngoài hái miễn phí mang về vì có để cũng không bán được. Xoài chín rụng đầy vườn sẽ gây ô nhiễm. “Từ đầu tháng đến nay, tôi phải ngừng thu hoạch vì giá giảm mạnh, trong khi công hái xoài mỗi ngày tới 200.000 đồng/người”.

x1
    Người nông dân tự cứu mình bằng cách chở xoài ra đường bán với giá rẻ.

Theo các chủ vườn, đa phần xoài thu hoạch ở Đồng Nai được một số thương lái thu mua vận chuyển ra phía Bắc tiêu thụ và một phần xuất khẩu sang Trung Quốc. Cách đây hơn 2 tháng, khi giá xoài còn cao thì cước vận tải chỉ 3.000 đồng/kg, nay giá xoài hạ thì cước vận tải lại tăng lên tới 6.000 đồng/kg.

x2
    Dù giá rất thấp nhưng xoài hiện nay vẫn rất khó bán.

Để giảm bớt lỗ vì giá xoài xuống thấp, một số chủ vườn ở huyện Nhơn Trạch đã hái xoài rồi thuê xe chở ra các tuyến đường lớn như Quốc lộ 1A, Quốc lộ 50, 20… để bán. “Dù không bán được nhiều nhưng được giá hơn khi bán cho thương lái. Mình hái từ vườn rối bán tới tay đi đường với giá 10.000 đồng/3 kg cũng gỡ gạc được đôi chút tiền công chăm sóc” - ông Nguyễn Văn Hồ (44 tuổi), một chủ vườn đang bán xoài ở quốc lộ 50 cho biết.

http://news.zing.vn/Xoai-Dong-Nai-gi...ost421088.html

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,920 Bài viết

• 1,585 Được cảm ơn

Ai đi ngang qua thấy nhớ dừng mua ủng hộ nhà vườn nhé.
    • 385 Bài viết

• 577 Được cảm ơn

Đọc những tin này thấy buồn quá. Mùa nào cũng có kiểu tin như thế này. Năm này qua năm khác. Nông dân mình còn bị động và không chịu động não, khâu phân phối tiêu thụ kém. Không hiểu bộ nông nghiệp làm gì những việc gì nhỉ. Giá mà cấp quản lý có tâm và có tài hơn, giá như người nông dân tự suy nghĩ chủ động hơn thì tốt biết bao.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 384 Bài viết

• 129 Được cảm ơn

500d thì nông dân người ta lỗ vốn à? bao nhiêu công nuôi trồng chăm sóc
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,239 Bài viết

• 1,164 Được cảm ơn

Bao nhiêu công sức trong khi giá bán ra thì rẻ còn không bằng cai kẹo cao su (1000d), trong khi ngoài này mua vẫn mắc Nghề nông lúc nào người nông dân vs làm vườn cũng chịu thiệt trước tiên
    ***Mình đang thực hiện dịch vụ hoá chất cho tóc hư tổn nhé cả nhà :3***
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,454 Bài viết

• 4,222 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lamitie Xem bài viết
    Bao nhiêu công sức trong khi giá bán ra thì rẻ còn không bằng cai kẹo cao su (1000d), trong khi ngoài này mua vẫn mắc Nghề nông lúc nào người nông dân vs làm vườn cũng chịu thiệt trước tiên
    mình mua vẫn mắc lè.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

• Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 898 Bài viết

• 1,076 Được cảm ơn

đau lòng quá vậy
    HƠN 200 SUẤT DẦU DỪA TẶNG MIỄN PHÍ ƯU TIÊN CHO THÀNH VIÊN CỦA WEBTRETHO,NHANH TAY ĐĂNG KÝ NHA...KV HCM VÀ PHỤ CẬN VUI LÒNG LIÊN LẠC ĐT 0902 .63.8910 ĐỂ ĐĂNG KÝ THÔNG TIN.
    CTRÌNH KÉO DÀI ĐẾN HẾT NGÀY 28 /07 /2014
    https://www.webtretho.com/forum/f3268...y-tam-1923405/
    image
    • 8,161 Bài viết

• 12,776 Được cảm ơn

mình ở Biên Hòa, ĐỒng Nai đây. ra sạp bán trái cây vẫn bị hét giá 10k/1 kg, xoài ngon thì mắc hơn. chả sạp nào nói đây là xoài của Đồng Nai mà toàn nói là xoài cát Hòa Lộc, xoài miền tây.... trả giá còn bị ... chửi.
    xoài rẻ thế này chắc phải rủ bạn bè xuống huyện, cơ mà tiền xăng còn quá cha vì khoảng cách giữa Biên Hòa và các huyện xa tít mù khơi.
    hôm trước mình đi công tác ở chiến khu D - Vĩnh Cửu, thấy nhiều xoài ngon ghé xuống mua, giá 15- 20k/kg tùy loại, chả có loại nào giá 10k cả. vậy là cũng tùy chỗ bán và chắc có lẽ cũng tùy khách mua nữa (cả đoàn đi xe ô tô biển xanh)
    cung cấp hạt lúa mì - tiểu mạch thảo và cỏ lúa mì. pm mình nhé
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 433 Bài viết

• 699 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    trời sáng nay đi chợ k thấy chị bán xoài như mọi hôm, hỏi thì chị bảo hết mùa rồi
    mình để ý cũng k thấy mấy xe ba gác chở xoài bán dọc bên chợ như mọi khi nữa. Cách đây 1 tuần mua 13k/kg xoài keo, loại 2 quả/1 kg, xoài keo là rẻ nhất rồi đó.
    xoài thái thì 20k, xoài cát Hòa Lộc thì quanh năm giá cao, lúc nào cũng 4-50k/kg, quả nhỏ thì 30k

1 tuần mình có thể ăn hết 5-7kg xoài chín nên giờ thấy k có xoài ăn cũng hơi hụt hẫng. Đọc bài này hóa ra là khâu phân phối có vấn đề rồi, người trồng với người tiêu thụ đều bị thiệt cả
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,859 Bài viết

• 4,930 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuhuong2010 Xem bài viết
    mình ở Biên Hòa, ĐỒng Nai đây. ra sạp bán trái cây vẫn bị hét giá 10k/1 kg, xoài ngon thì mắc hơn. chả sạp nào nói đây là xoài của Đồng Nai mà toàn nói là xoài cát Hòa Lộc, xoài miền tây.... trả giá còn bị ... chửi.
    xoài rẻ thế này chắc phải rủ bạn bè xuống huyện, cơ mà tiền xăng còn quá cha vì khoảng cách giữa Biên Hòa và các huyện xa tít mù khơi.
    hôm trước mình đi công tác ở chiến khu D - Vĩnh Cửu, thấy nhiều xoài ngon ghé xuống mua, giá 15- 20k/kg tùy loại, chả có loại nào giá 10k cả. vậy là cũng tùy chỗ bán và chắc có lẽ cũng tùy khách mua nữa (cả đoàn đi xe ô tô biển xanh)
    Qua cầu Ghềnh, 10k/3kg bạn ơi.

K thì ngay ngã 3 Dốc Sỏi, gần cầu bộ hành mấy khu chung cư, chiều đổ đống bán.
    Còn k thì vào khu nhà mình, đường Lý Văn Sâm, đường vào cám Long Châu cũng bán la liệt.

Và k ai nói xoài cát Hòa Lộc hết, ghi rõ xoài vườn, xoài nhà.

Àh quên, chỉ có bên cầu Ghềnh mới có giá 10k/3kg, mà k phải hôm nào cũng có. Còn lại thì 10k, nhưng mình thấy vậy cũng là rẻ rồi, tuy k phải Hòa Lộc nhưng cũng thơm, ngon, ngọt.

Vấn đề là ng nông dân bị ép giá quá.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,907 Bài viết

• 7,226 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chipvanghe Xem bài viết
    Đọc những tin này thấy buồn quá. Mùa nào cũng có kiểu tin như thế này. Năm này qua năm khác. Nông dân mình còn bị động và không chịu động não, khâu phân phối tiêu thụ kém. Không hiểu bộ nông nghiệp làm gì những việc gì nhỉ. Giá mà cấp quản lý có tâm và có tài hơn, giá như người nông dân tự suy nghĩ chủ động hơn thì tốt biết bao.
    Bạn này nói nghe hay ghê, mình ko hiểu sao mà bạn nói "Nông dân mình còn bị động và không chịu động não", nào là "tự suy nghĩ chủ động hơn", bạn phán còn hay hơn cả thánh, thế sao ko bày cách cứu nhân độ thế cho người ta nhờ?! Giờ các bác nông dân trông chờ vào kế sách của bạn đó?!

Mình nhớ năm nào nhà bà cô của mình nuôi heo, nhà nước nhập heo TQ về, lái buôn ép giá nói là chích thuốc tăng trong um xùm, làm giá heo rớt thê thảm, bà cô mình cũng bị lỗ vốn, thế giờ bạn bảo họ động não là động sao?! Không lẽ bảo Đảng và nhà nước đừng nhập heo TQ?! Hay là tự nuôi tự mổ tự bán?!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 273 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

trời ơi.k bằng cái kẹo cao su á?em tưởng 5000,đang định cmt là :sao rẻ thế. Dụi lại mắt :500đ. Ngã ngửa!
    • 25 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

haiz, một đất nước nông nghiệp nhưng người làm nông không được hỗ trợ gì cả =.=
    "If you dont like a rule, follow it, reach the top, and then change it!"
    - Adolf Hitler
    • 2,813 Bài viết

• 6,135 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ai lập đầu cầu chuyển ra HN bán đi, noài HN Đắt khủng khiếp, nhưng ko biết khâu bảo quản như nào
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 260 Bài viết

• 532 Được cảm ơn

Nếu thật sự vậy mai mînh ra đó mua ggiúp nông dan chứ không thèm mua ngoài chợ nữa
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,002 Bài viết

• 8,282 Được cảm ơn

Được mùa thì mất giá. Được giá thì mất mùa. Thương lái được lợi chứ người nông dân vẫn bần cùng, tội nghiệp quá.
    MTM2MDQzNjExNQMTM3NjcyNjA0NQ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 130 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Tội nghiệp các nông dân quá, mình rất thích ăn xoài. Nếu họ đem ra chợ bán với giá này thì nửa tiếng sau hết sạch. Bán ở Quốc lộ đâu có ai dừng xe mua.
    • Khóa theo yêu cầu
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,172 Bài viết

• 11,279 Được cảm ơn

không đâu sướng như quan chức VN. Bộ NN thì lo đi nhập phân bón, thuốc BVTV rồi nâng giá kiếm tiền. trong khi nông dân trồng con gì, nuôi con gì thì mặc xác chúng nó...Xoài cát hồi giữa mùa giá 10k/ ký. giờ k biết giá thế nào vì cả tuần nay k ăn ( cứ nghĩ hết mùa rồi) k ngờ rẻ thế này. nông dân lỗ sặc máu. chỉ có nước trồng cây thuốc phiện, nuôi con cave mơí có lãi thôi,
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 390 Bài viết

• 886 Được cảm ơn

500 đồng là giá sỉ mua tại vườn , chứ mình thích ăn xoài xanh mua ở ngoài mắc thấy mồ, 5.000 đ 1 quả, nếu ra chợ mua thì 10 nghìn 1kg '.
    • 267 Bài viết

• 106 Được cảm ơn

Rẻ quá, nhưng có đến lượt người trồng trọt bán đâu? Toàn các bà buôn nên đội giá cao như vậy chứ, 500₫ 1 kg thì thôi, đừng trồng nữa cho khỏi vất vả. Chăn nuôi thứ khác.
    “Tôi làm được mọi sự nhờ Đấng ban thêm sức cho tôi”
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2