TIN TÀI TRỢ.

Xây danh dự cho dân tộc Việt

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.38K Lượt đọc
  • 89 Trả lời

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 1,206 Bài viết

• 836 Được cảm ơn

Quảng Bình: Nợ lương hàng trăm giáo viên ở Đồng Hới
    NDĐT- Những ngày đầu năm 2010, thành phố Đồng Hới (Quảng Bình) rộ lên thông tin: nhiều giáo viên các một số trường THCS trên địa bàn đang bị nợ lương tháng 12-2009.

Qua tìm hiểu, chúng tôi nhận thấy thông tin trên là hoàn toàn có thật. Cụ thể: có tám trường THCS và tiểu học nợ lương giáo viên gồm: trường THCS số 2 Nam Lý, THCS số 2 Đồng Sơn, THCS Lộc Ninh, THCS Hải Thành, THCS Phú Hải, THCS Bắc Nghĩa, tiểu học số 1 Đồng Sơn và tiểu học Quang Phú với số tiền hàng trăm triệu đồng.

Thông tin ban đầu cho biết, nguyên nhân của tình trạng trên là do đầu năm 2009, Phòng Nội vụ và Phòng Tài chính Đồng Hới không phối hợp chặt chẽ với nhau để tính lương cho các trường. Số định biên giáo viên của các trường theo danh sách của Phòng Nội vụ một đằng, Phòng Tài chính trả lương một nẻo. Việc Phòng Tài chính cấp thiếu lương từ đầu năm học đã khiến các trường bị thiếu lương cho giáo viên.

Cuối quý III/2009, các trường bị thiếu lương đã liên tục làm đơn kiến nghị các cơ quan liên quan của thành phố Đồng Hới song vẫn chưa quan tâm giải quyết.

Đề nghị các cơ quan chức năng ở Quảng Bình sớm làm rõ tình trạng này và có biện pháp khắc phục để ổn định tâm lý và đời sống giáo viên trong năm mới.

Hương Giang

Nhan Dan --- Trang tin bài
    Nguồn này là chính xác nhé, không lại bẩu em hay bịa chiện :mad:. Đúng là đã nghèo lại còn gặp eo :Sad::Sad::Sad:

Không gây oán trách
    Không gây hận thù
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 2,452 Bài viết

• 1,121 Được cảm ơn

xây dựng danh dự cho dân tộc Việt thì trước hết cứ xây dưng danh dự cho chính bản thân mình đi đã, đằng này danh dự bản thân còn coi như muỗi thì danh dự dân tọc là điều xa xỉ đấy ah. em đồi mũ bảo hiểm rồi cả nhà ném đá thoải mái nhé:Battin ey:
    EPUop7 6Cf3p7 2VHbp7
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Khat _Vong Xem bài viết
    Đừng trách người sao cứ dòm ngó mình hãy trách mình không đủ mạnh để đi dòm ngó người
    Nhà chị Khát chắc là hậu duệ của nhà Tây Sơn đây

.................... sẽ viết tiếp giấc mơ vẽ lại bản đồ biên giới V-T? onttella:

• 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaodandan Xem bài viết
    Đừng nói đến khoa học và công nghệ, bác cứ nhìn vào các ngành khoa học cơ bản ở các trường ĐH "hàng đầu" nước ta xem có bao nhiêu sinh viên, có bao nhiêu nghiên cứu, hay bác cứ nhìn tất tần tật các ngành nghệ thuật nước nhà (nơi mà "sáng tạo" được tôn vinh hàng đầu) xem có bao nhiêu sự sáng tạo thực sự hay chỉ là những sự sao chép theo những xu hướng đã có sẵn, dễ được chấp nhận trong khuôn khổ đường lối văn hóa hay là dễ nổi tiếng, dễ kiếm tiền...
    Bài viết có đề cập đến:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Bà zà chăm ngoan Xem bài viết
    Trường hợp Việt Nam cũng không khác. Các trường đại học và doanh nghiệp của chúng ta, với một hệ thống tương tự mô hình của các cơ quan hành chính, đã giúp đất nước xây dựng được nền công nghiệp kiểu cũ, nhưng khó có thể xây dựng được nền kinh tế dựa trên tri thức. Bởi dòng chảy sáng tạo không thể khơi nguồn trong một cấu trúc như vậy.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi forgett Xem bài viết
    Haizzzzzzzza , dưng sao tuyền so sánh mình zoi Tung Của thế nhẻm ???????? Bóng đá thì cứ cạnh tranh zới anh Thái lọ , phát triển kinh tế , dân tộc thì chỉ nhìn vào Anh Tung của .... chán
    Trích dẫn Nguyên văn bởi xiaodandan Xem bài viết
    Vì anh tc này là anh em "xhcn" với VN ta mà bác! thời xưa có bác Liên xô bị dẹp tiệm mất rồi nên chả học theo dc, bây giờ có mỗi anh tc này để mà so sánh và phấn đấu thôi! Rõ khổ!
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Moon_1011 Xem bài viết
    Em nghĩ chuyện so sánh VN với tc hay Thái Lan thì phần nhiều người nước ngoài hay trong nước sẽ so sánh vì có chung các tiêu chí của Châu Á về dân số, văn hóa tương đồng, trình độ xã hội, lịch sử....
    Bài viết có đề cập đến:
    Năm 1831, Lý Văn Phức đi sứ Trung Quốc, đã tranh cãi kịch liệt với các trí thức Trung Quốc về việc Việt Nam là một vùng đất "man di" hay có "văn hóa", ta có "bản sắc" hay chỉ là "mô phỏng" Trung Quốc. Câu chuyện này cho thấy đầu thế kỷ XIX trí thức Việt Nam vẫn đang chìm vào những chuyện vớ vẩn, trong khi đương thời, năm 1848, Nhật Bản đã có một Hashimoto Sanai bất cần bận tâm đến thái độ của Trung Quốc với mình, ở độ tuổi 15, đã vạch cho dân tộc mình những giá trị tinh thần của thời đại mới. 10
    Mười năm sau "Luận văn về khai sáng" của ông, Fukuzawa Yukichi thành lập Đại học Khánh ứng Nghĩa thục (Keio Gijutsu Daigaku), sau khi đại học này thành lập 10 năm, Nhật Bản canh tân (1868). Từ sau Canh tân, xứ Phù Tang, vốn cũng nhỏ bé như chúng ta, nền văn minh cũng sinh sau đẻ muộn như chúng ta, đã tiến hóa từ chỗ là học trò của Trung Quốc thành người thầy của nó.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunkin Xem bài viết
    Khai & Phá chứ không phải Khai phá!

Thời nay người ta trọng người xây nhà to biệt thự, chả ai quan trọng gì xây danh dự cho dân tộc. Hic, nghĩ mà buồn! Hèn không phải vì nghèo mà hèn vì cứ tưởng mình văn minh sẵn.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bachdepzaj Xem bài viết
    xây dựng danh dự cho dân tộc Việt thì trước hết cứ xây dưng danh dự cho chính bản thân mình đi đã, đằng này danh dự bản thân còn coi như muỗi thì danh dự dân tọc là điều xa xỉ đấy ah.
    Zà nghĩ VN mình đang ở tầng thứ 3 của Tháp nhu cầu
    Dững bài viết như bài báo này cho thấy nhều người đương manh mún mong ước vươn tới tầng thứ 4, thứ 5

5 tầng trong Tháp nhu cầu của Maslow:

• Tầng thứ nhất: Các nhu cầu về căn bản nhất thuộc "thể lý" (physiological) - thức ăn, nước uống, nơi trú ngụ, tình dục, bài tiết, thở, nghỉ ngơi

• Tầng thứ hai: Nhu cầu an toàn (safety) - cần có cảm giác yên tâm về an toàn thân thể, việc làm, gia đình, sức khỏe, tài sản được đảm bảo

• Tầng thứ ba: Nhu cầu được giao lưu tình cảm và được trực thuộc (love/belonging) - muốn được trong một nhóm cộng đồng nào đó, muốn có gia đình yên ấm, bạn bè thân hữu tin cậy

• Tầng thứ tư: Nhu cầu được quý trọng, kính mến (esteem) - cần có cảm giác được tôn trọng, kinh mến, được tin tưởng

• Tẩng thứ năm: Nhu cầu về tự thể hiện bản thân (self-actualization) - muốn sáng tạo, được thể hiện khả năng, thể hiện bản thân, trình diễn mình, có được và được công nhận là thành đạt

Tháp nhu cầu của Maslow – Wikipedia tiếng Việt
    • 1,312 Bài viết

• 3,090 Được cảm ơn

còn Việt Nam, phải chăng chúng ta đang nhìn làn sóng khách quan này của lịch sử bằng đôi mắt sợ hãi và tư thế phòng thủ? "Hội nhập" trong nỗi lo "đánh mất", chúng ta không in hình ảnh của dân tộc mình lên diện mạo của nó, lại càng không thể làm cho nhịp sống có một không hai trong lịch sử này mang một phần hơi thở của chúng ta.
    Cái này thì phải phòng thủ là đúng rồi. Hội nhập chưa chắc đã trong nỗi lo "đánh mất" mà lo "bị bóc mẽ". Sợ người ta chỉ thấy mình có cái vỏ rỗng, trong ruột chả có gì.
    ý thức xây dựng danh dự cho dân tộc thông qua những đóng góp của mình cho nhân loại chung
    Hihi, viễn tưởng, viễn tưởng. Chất xám thì chảy dần ra nước ngoài hoặc để nước ngoài sử dụng gần hết. Trong khi các bác có tí máu thì phải củng cố cái móng nhà mình trước đã, ngẩng lên thì bóng câu đã trôi qua cửa, lại bị trễ chuyến tàu với các nước khác, còn mong đóng góp cái gì. Chạy theo người ta còn chẳng kịp.
    Bài của Zà hay đấy, nhưng lại để ngâm... cứu thôi Zà ạ.
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhphuong180 Xem bài viết
    Hihi, viễn tưởng, viễn tưởng. Chất xám thì chảy dần ra nước ngoài hoặc để nước ngoài sử dụng gần hết. Trong khi các bác có tí máu thì phải củng cố cái móng nhà mình trước đã, ngẩng lên thì bóng câu đã trôi qua cửa, lại bị trễ chuyến tàu với các nước khác, còn mong đóng góp cái gì. Chạy theo người ta còn chẳng kịp.
    Bài của Zà hay đấy, nhưng lại để ngâm... cứu thôi Zà ạ.
    Chắc Zà thuộc trường phái Lạc quan tếu từ trên cung giăng rớt xuống nên đọc dững gương sáng khuyến học này là vẫn iêu vẫn mong và vẫn tin ở nước Vịêt của ngày mai lắm nhà Min ạ:
    • 1,312 Bài viết

• 3,090 Được cảm ơn

Chắc Zà thuộc trường phái Lạc quan tếu từ trên cung giăng rớt xuống nên đọc dững gương sáng khuyến học này là vẫn iêu vẫn mong và vẫn tin ở nước Vịêt của ngày mai lắm nhà Min ạ:
    Em không bảo Zà viễn tưởng đâu, mà là tác giả kia. Dù sao đó cũng là công trình nghiên cứu của họ. Còn bài báo lão nông chi tiền xây trường thì iem đây cũng đọc rồi. Thích lắm chứ. Dưng mà cái danh dự dân tộc thì nó phải được dựng từ cơ chế nào và từ đâu cơ Zà ạ. Iem thì cũng muốn mong ở ngày mai lắm cơ.
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 1,034 Bài viết

• 1,387 Được cảm ơn

Bài báo thì hay, nhưng không thích cái tít. Bây giờ nói xây danh dự hóa ra chúng ta chưa từng có ah. Nếu nói là xây dựng một tư duy hoàn toàn mới thì còn có lý.

Cảm ơn Bà già chăm nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhphuong180 Xem bài viết
    Cái này thì phải phòng thủ là đúng rồi. Hội nhập chưa chắc đã trong nỗi lo "đánh mất" mà lo "bị bóc mẽ". Sợ người ta chỉ thấy mình có cái vỏ rỗng, trong ruột chả có gì.

Hihi, viễn tưởng, viễn tưởng. Chất xám thì chảy dần ra nước ngoài hoặc để nước ngoài sử dụng gần hết.

câu chuyện hội nhập có rất nhiều điều để bàn . Đúng là VN đang hội nhập trong nỗi lo sợ bị đánh mất, bởi vì theo cái nhìn của mình, VN lúc nào cũng ca cái bài ca con cá: đất nước 4000 năm văn hiến, cứ truyền thuyết vua Hùng, Mỵ Nuơng, cây lúa cây tre, mình cứ ngó về quá khứ ngàn năm trong khi người ta thì hướng về tương lai, xây tòa nhà cao nhất thế giới, đi hỏa tiễn, làm con chip nhỏ nhất, thay vì đi mua tàu ngầm và súng ống thì họ sản xuất ra để bán. Tới mình là người VN còn chán ngấy với những ý tưởng cứ hở ra là dân tộc, không có gì mới mẻ. Nói ra thì bị phang cái mũ "mất gốc", "quên nguồn cội", "lịch sử vẻ vang" mà không nhớ. Nói thật, bây giờ là đỡ rồi vì người VN ở nước ngoài cũng đông chứ trước đây nhiều khi nói mình là VN chả ai biéet VN ở đâu, nhưng bảo nó ben^ dưới TQ thì ai cũng à lên hiểu hiểu!

Những người thành đạt ở nước ngoài có muốn về VN đóng góp cũng khó vì không ai cần mình! Về VN làm gì với bằng cấp này? Những ai học kinh tế thì có đất dụng, về VN kinh doanh làm chủ hay làm cho công ty nước ngoài chứ ai mà học kỹ sư, khoa học gia, thầy cô giáo, về VN chắc chỉ có đi dạy Anh Văn kiếm tiền thôi quá!

Mình chỉ nghĩ đơn giản, đừng nói chuyện xa vời quá khi so sánh và mong mình bằng các cường quốc . Đơn giản nhất chỉ mong các vua quan có thể làm là có 1 cái tâm, ngó xuống thuơng dân, lo cho dân, đầy tư vào các em nhỏ, trường học . Tất cả các em nhỏ đều phải được đi học, đó là 1 việc bắt buộc! làm sao mà bà bán ve chai hay ông bán bánh giò chỉ vất vả lo toan cho nhu cầu ăn uống chứ không phải canh cánh nỗi lo không có tiền học phí và mua sách giáo khoa cho con. Chỉ cần nhiêu đó thôi, chỉ cần ai cũng có học thì tự khắc tất cả những cái khác sẽ tự nó thay đổi.

quan trọng nữa là chúng ta nên bớt ... nổ! Phải biết nhìn và chấp nhận thực tế. Cái nào sai phải nói sai . Phải biết xấu hổ để sửa sai . Đừng say sưa với cái bánh vẽ khổng lồ, ảo tưởng về mình quá mức .
    -------------------------------------------------------------------------------
    -- Bye!
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

học cho cao mà về VN không có ai "giới thiệu" vào làm, không ai mướn mình thì cũng phải bay ra nước ngoài thôi . Dân kỹ sư, khoa học ở VN không làm ra tiền, luơng nghèo nàn , mà chả ai cần chứ ra nước ngoài có giá lắm à, luơng tít trên cao!
    -- Bye!
    • 1,312 Bài viết

• 3,090 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaDong Xem bài viết
    Bài báo thì hay, nhưng không thích cái tít. Bây giờ nói xây danh dự hóa ra chúng ta chưa từng có ah. Nếu nói là xây dựng một tư duy hoàn toàn mới thì còn có lý.

Cảm ơn Bà già chăm nhé.
    Uầy, cái danh dự mà tác giả nói ý mà, nó chính là cái mong muốn của Cụ Hồ: "Non sông ta có vẻ vang", "Việt nam ta có được sánh vai với các cường quốc năm châu", thực ra tư duy này cũng có ở Cụ Hồ rồi đấy chứ. Dưng mà....nghĩ nó cũng khó, làm thế nào đây. Cụ thì răn là "tất cả là nhờ ở công học tập của các cháu", bây giờ nó có đúng không nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

1 lần mình dẫn 1 người từ VN mới qua đi chợ . Bà ta than: "cầm cái miếng rác trên tay nãy giờ khổ ghê, tao muốn dzụt mà sợ máy quay phim nó thấy rồi người ta phạt!" :Laughing::Laughing: hahhâh .... hóa ra bác không quăng rác vì sợ "nghe nói sẽ bị phạt" chứ không phải sợ phố dơ . Mà thôi kệ, bác sợ vậy cũng khá rồi . Đỡ hơn là có 1 lần mình nghe 3 bà đi làm chung kể đem khoai lang theo lên xe buýt ngồi ăn, rồi lột vỏ bỏ trên sàn xe luôn, kệ đi tụi nó không nói gì, có nói thì giả bộ không biết không hiểu, cho tụi mỹ đen nó dọn sau! :Sigh: :Sigh:
    -- Bye!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 3,090 Bài viết

• 2,036 Được cảm ơn

1 lần mình dẫn 1 người từ VN mới qua đi chợ . Bà ta than: "cầm cái miếng rác trên tay nãy giờ khổ ghê, tao muốn dzụt mà sợ máy quay phim nó thấy rồi người ta phạt!" :Laughing::Laughing: hahhâh .... hóa ra bác không quăng rác vì sợ "nghe nói sẽ bị phạt" chứ không phải sợ phố dơ . Mà thôi kệ, bác sợ vậy cũng khá rồi . Đỡ hơn là có 1 lần mình nghe 3 bà đi làm chung kể đem khoai lang theo lên xe buýt ngồi ăn, rồi lột vỏ bỏ trên sàn xe luôn, kệ đi tụi nó không nói gì, có nói thì giả bộ không biết không hiểu, cho tụi mỹ đen nó dọn sau! :Sigh: :Sigh:

cái này mới là "xây dựng danh dự" đây nè! Nhỏ thôi, làm sao người ta đừng label người VN tụi mày chuyên gia ... xyz (ý xấu) là mừng húm lắm rầu!
    -- Bye!
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 210 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

coffee
    Đơn giản nhất chỉ mong các vua quan có thể làm là có 1 cái tâm, ngó xuống thuơng dân, lo cho dân, đầy tư vào các em nhỏ, trường học .
    Moon_1011
    Nói về danh dự dân tộc trên cứ làm gương ắt dưới sẽ noi theo thôi mà.
    Khat_vong
    Vn lúc nào cũng tung hô khẩu hiệu dân mình thông minh lao động chăm chỉ ,rồi nào là tiềm năng thiên nhiên dồi dào. Thế nhưng sau bao nhiêu năm hòa bình vẫn điệp khúc cũ , đất nước ta " vừa" thoát khỏi chiến tranh...Giữa trung tâm cả nước thủ đô ngàn năm văn hiến mà tranh cướp như cả đời chưa nhìn thấy hoa ? Có gì đáng tự hào ? Văn hóa , kinh tế ?
    minhphuong180
    Dưng mà cái danh dự dân tộc thì nó phải được dựng từ cơ chế nào và từ đâu cơ Zà ạ
    Nếu nói do tại cơ chế cũng đúng, tại lãnh đạo cũng đúng nhưng dân nhà mình cũng được nuông chiều kiểu con đẻ của XHCN cơ: Nếu có vấn đề gì xảy ra đã có nhà nước lo, các cấp lãnh đạo lo, chả tới lượt mình. Cũng chả dám phát biểu cái ý kiến riêng của mình vì sợ khác đi so với cái xã hội chung. "Người ta" tưởng không là gì nhưng ở Việt Nam lại có sức mạnh ghê gớm. "Người ta cười chết", "người ta có làm thế đâu mà mình làm". Ví dụ phát hiện ra rau cỏ, thực phẩm không an toàn thì "ối giời, cả phố người ta cũng ăn như thế, chết làm sao được."

Mình nghĩ là mỗi người trong chúng ta tự thay đổi đi một chút, ví dụ thấy người ta vượt đèn đỏ nhưng mình không vượt, chịu khó tiết kiêm túi ni lông, phát hiện ra quầy thực phẩm không an toàn thì không mua ở đó nữa, vv. và vv. thì chắc sẽ nhanh đạt được một cái xã hội mà chúng ta mong đợi hơn là chỉ chép miệng và chờ người khác.:Thinking:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 2,037 Bài viết

• 2,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi coffee Xem bài viết
    câu chuyện hội nhập có rất nhiều điều để bàn . Đúng là VN đang hội nhập trong nỗi lo sợ bị đánh mất, bởi vì theo cái nhìn của mình, VN lúc nào cũng ca cái bài ca con cá: đất nước 4000 năm văn hiến, cứ truyền thuyết vua Hùng, Mỵ Nuơng, cây lúa cây tre, mình cứ ngó về quá khứ ngàn năm trong khi người ta thì hướng về tương lai, xây tòa nhà cao nhất thế giới, đi hỏa tiễn, làm con chip nhỏ nhất, thay vì đi mua tàu ngầm và súng ống thì họ sản xuất ra để bán. Tới mình là người VN còn chán ngấy với những ý tưởng cứ hở ra là dân tộc, không có gì mới mẻ. Nói ra thì bị phang cái mũ "mất gốc", "quên nguồn cội", "lịch sử vẻ vang" mà không nhớ. Nói thật, bây giờ là đỡ rồi vì người VN ở nước ngoài cũng đông chứ trước đây nhiều khi nói mình là VN chả ai biéet VN ở đâu, nhưng bảo nó ben^ dưới TQ thì ai cũng à lên hiểu hiểu!

Những người thành đạt ở nước ngoài có muốn về VN đóng góp cũng khó vì không ai cần mình! Về VN làm gì với bằng cấp này? Những ai học kinh tế thì có đất dụng, về VN kinh doanh làm chủ hay làm cho công ty nước ngoài chứ ai mà học kỹ sư, khoa học gia, thầy cô giáo, về VN chắc chỉ có đi dạy Anh Văn kiếm tiền thôi quá!

Mình chỉ nghĩ đơn giản, đừng nói chuyện xa vời quá khi so sánh và mong mình bằng các cường quốc . Đơn giản nhất chỉ mong các vua quan có thể làm là có 1 cái tâm, ngó xuống thuơng dân, lo cho dân, đầy tư vào các em nhỏ, trường học . Tất cả các em nhỏ đều phải được đi học, đó là 1 việc bắt buộc! làm sao mà bà bán ve chai hay ông bán bánh giò chỉ vất vả lo toan cho nhu cầu ăn uống chứ không phải canh cánh nỗi lo không có tiền học phí và mua sách giáo khoa cho con. Chỉ cần nhiêu đó thôi, chỉ cần ai cũng có học thì tự khắc tất cả những cái khác sẽ tự nó thay đổi.

quan trọng nữa là chúng ta nên bớt ... nổ! Phải biết nhìn và chấp nhận thực tế. Cái nào sai phải nói sai . Phải biết xấu hổ để sửa sai . Đừng say sưa với cái bánh vẽ khổng lồ, ảo tưởng về mình quá mức .
    Tớ tâm đắc với bạn câu này. :Applause:
    Chơi vơi !!!!
    • 9 năm
    • 2,037 Bài viết

• 2,167 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi spatz Xem bài viết
    coffee
    Moon_1011
    Khat_vong
    minhphuong180

Nếu nói do tại cơ chế cũng đúng, tại lãnh đạo cũng đúng nhưng dân nhà mình cũng được nuông chiều kiểu con đẻ của XHCN cơ: Nếu có vấn đề gì xảy ra đã có nhà nước lo, các cấp lãnh đạo lo, chả tới lượt mình. Cũng chả dám phát biểu cái ý kiến riêng của mình vì sợ khác đi so với cái xã hội chung. "Người ta" tưởng không là gì nhưng ở Việt Nam lại có sức mạnh ghê gớm. "Người ta cười chết", "người ta có làm thế đâu mà mình làm". Ví dụ phát hiện ra rau cỏ, thực phẩm không an toàn thì "ối giời, cả phố người ta cũng ăn như thế, chết làm sao được."

Mình nghĩ là mỗi người trong chúng ta tự thay đổi đi một chút, ví dụ thấy người ta vượt đèn đỏ nhưng mình không vượt, chịu khó tiết kiêm túi ni lông, phát hiện ra quầy thực phẩm không an toàn thì không mua ở đó nữa, vv. và vv. thì chắc sẽ nhanh đạt được một cái xã hội mà chúng ta mong đợi hơn là chỉ chép miệng và chờ người khác.:Thinking:
    Trong các trận chiến thời xưa, khi đánh giáp lá cà chỉ cần tướng chết là cả đoàn quân nháo nhác như gà không mẹ. Như thế để thấy rõ vị trí tầm quan trọng của kẻ cầm quân !
    Chơi vơi !!!!
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,966 Bài viết

• 3,509 Được cảm ơn

Minhphuong180 : Bác Hồ viết thế , nhưng thế hệ các cháu càng về sau càng mê sex thì làm được gì .
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 9 năm
    • 2,037 Bài viết

• 2,167 Được cảm ơn

Nhà chị Khát chắc là hậu duệ của nhà Tây Sơn đây

.................... sẽ viết tiếp giấc mơ vẽ lại bản đồ biên giới V-T? onttella:
    Em cũng chả hiếu chiến thế đâu già ạ ! Nhưng quy luật kẻ mạnh và kẻ yếu muôn đời nó thế. Đơn giản đến một đứa trẻ con con em chẳng hạn, nó hơn bạn hàng xóm có vài tháng thôi mà suốt ngày bắt nạt. Còn chị họ nó hơn nó cũng vài tháng thôi lại hay bắt nạt nó .
    Trên Thế giới chẳng có quốc gia nào là bạn hay thù hết . Chỉ có sự phụ thuộc nhau vào lợi ích kinh tế. Anh có lợi tôi cũng có lợi thì không dám đụng chạm vào nhau thôi. Mình cứ nói TQ bắt nạt mình hàng ngàn năm nay nhưng vì TQ mạnh hơn khỏe hơn và cách tốt nhất để đề phòng là mình cũng mạnh gần tương đương . VN mình cũng hiếu chiến đấy chứ , trong lịch sự cũng mang quân đi " mở mang bờ cõi " còn gì . Thế nên biết đâu được nếu có một ngày VN mình thành cường quốc cũng chả kém Mỹ bây giờ .
    Chơi vơi !!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,400 Bài viết

• 9,628 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi spatz Xem bài viết
    coffee
    Moon_1011
    Khat_vong
    minhphuong180

Bác làm em nhớ cái vụ lụt 2008 bác gì to to ở HN bảo là: dân mình bây giờ ỷ lại nhà nước quá! Chắc đó là hệ tư tưởng của lãnh đạo rồi ạ?
    Đương nhiên cái chuyện xây danh dự thì nó phải từ gốc là mỗi người dân, nhưng người lãnh đạo là phải định hướng làm gương trước đi chớ.
    Các bác ăn lương từ thuế của dân trả, mà các bác còn làm không ra làm, tham nhũng tham ô..chả có danh có dự gì cả, mà nói thật các bác ấy mới chính là đại biểu của danh dự dân tộc được người ngoài nhìn vào nhiều nhất.
    Còn dân đen tụi mình thì cố gắng dạy con đừng sợ ra đường gặp gỡ và giao lưu bạn bè, trẻ con nhà mình còn nhát lắm, vì văn hóa của mình là ông ba cha mẹ che chở cho con em mình hơi kỹ, nên nhiều khi không dạy cho con em mình cách đối diện với những cạm bẫy thì nên hành xử thế nào...nó hình thành văn hóa tự ti nữa.
    • 2,505 Bài viết

• 3,287 Được cảm ơn

Hồ Chủ tịch, sau những ngày đất nước vừa độc lập, đã nói: Đất nước độc lập nhưng nếu nhân dân không tự do, hạnh phúc, thì độc lập ấy không có ý nghĩa gì. Tư tưởng ấy của Bác hoàn toàn tương đồng với K. Marx và Fukuzawa Yukichi. Tự do của mỗi quốc dân tạo nên tự do của cả đất nước, và tự do của mỗi con người tạo nên tự do của cả cộng đồng nhân loại. Độc lập trước ngoại bang chỉ là tiền đề, không phải là đích cuối cùng!
    ........................
    Trong lịch sử hiện đại, trên toàn cõi Phương Đông, trừ Nhật Bản, chưa từng có một quốc gia nào thực sự nghiêm túc tiến hành một cuộc khai hóa tinh thần đúng với bản chất của văn minh hiện đại: xây dựng và bảo vệ tự do của quốc gia thông qua xây dựng và bảo vệ tự do của mỗi công dân!
    Nhà Min cứ nhắc tới Bác - làm Zà lại tơ tưởng thương nhớ về chuện ngày xửa ngày xưa
    Giở con tem cổ ra ngắm cái đã:
    data_2009_04_03_15344290_product
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5