Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

“Vứt rác ra đường là hành vi của những người vô học, thiếu giáo dục”

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.48K Lượt đọc
  • 45 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 675 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Ngay sau khi HNMO đăng những ý kiến đầu tiên của bạn đọc, hoan nghênh Báo Hànộimới mở loạt bài, tấn công vào tệ nạn đổ rác ra đường ở Thủ đô. Chúng tôi tiếp tục nhận được nhiều ý kiến khác của bạn đọc xung quanh vấn đề này.
    * Cần có chế tài nghiêm việc đổ chất thải ra đường:

Dưới tiêu đề trên, bạn đọc Nguyễn Tiến DânĐà Nẵng (e-mail: cienco5-dannt@vnn.vn), viết: “Không chỉ ở Hà Nội mà đi đâu, ở đâu và bất cứ nơi nào, chúng ta cũng có thể thấy cảnh người dân rất kém ý thức trong việc đổ rác, hoặc các chất thải khác ra đường. Ô tô, tàu hoả chạy trên đường, nhà tàu, nhà xe cũng như khách ăn uống tự do, vứt rác xuống đường; hàng rong cũng tự do xả rác, người dân quét nhà cũng … tự do đổ rác ra đường; nước thải từ nhà chẳng phải tự dưng bị đổ ra đường.... Đây là một tệ nạn cần được lên án và phải có chế tài nghiêm trị”.

* Tôi rất bất bình với việc đổ rác thải ra đường:

Bạn đọc Nguyễn Hoàng Mai, ở Phố Vọng, Phường Đồng Tâm, Hà Nội lại co cách khác để chia sẻ với chúng tôi: “Khi tôi đọc bài viết này trên Hànộimới Điện tử, tôi thấy rất tâm đắc. Sáng nào cũng vậy, khi đi qua 1 bãi rác to bẩn thỉu ngay đằng sau 2 tòa chung cư mới xây rất đẹp đẽ tại 229 phố Vọng, tôi thấy rất bất bình với những hành vi thiếu văn hóa đến như vậy. Mặc dù sau khi khu vực này được xây dựng xong, có biển cấm đổ rác và công ty vệ sinh cũng đã dọn sạch sẽ nhưng chỉ vài hôm là hàng đống gạch ngói, rác bẩn lại ùn ùn ở đâu đổ vào. Và tôi chắc rằng sản phẩm này là của các hộ dân sống quanh đó. Tôi rất đồng tình với ý kiến cho rằng, ngoài việc vận động tuyên truyền, các cơ quan chức năng cần có chế tài xử phạt thật nặng và việc xử phạt này nên giao cho Công ty Vệ sinh Môi trường, phối hợp với cảnh sát môi trường và công an phường tiến hành. Tiền phạt có thể trích 70% bồi dưỡng cho những người làm công tác này, còn 30% mua các dụng cụ phục vụ cho công tác vệ sinh chung. Chỉ có như vậy thì tôi nghĩ mới đạt được kết quả. Ở các nước phương Tây, cứ vứt rác ra đường là bị phạt nặng, khi bị đánh vào túi tiền của mình, ai cũng xót, dần dần khi đã thành thói quen, thì tự nhiên họ sẽ không còn những hành vi thiếu ý thức như vậy nữa và qua đó cũng thể hiện sự nghiêm minh, kỷ cương của pháp luật”.

* Hãy xem những kẻ vứt rác ra đường là ai?

Dưới tiêu đề trên, bạn đọc TMTPhường Nghĩa Tân, Cầu Giấy, Hà Nội, trong thư gửi đến HNMO đã viết: “Cái lối vứt rác ra đường phố là hành vi của những con người vô học, thiếu giáo dục, chắc chắn họ được trưởng thành trong một môi trường kém văn minh; thừa hưởng một nền giáo dục của một gia đình chưa hề có nếp sống đô thị và hoàn toàn thiếu ý thức cộng đồng. Người Hà Nội đích thực từ trước vốn làm gì có hành vi như vậy, thế nên tôi không tán thành ý kiến cho rằng "Người Hà Nội xuống cấp". Tôi trộm nghĩ nên chăng bổ sung thêm điều kiện một người muốn được "kết nạp" vào Hà Nội, cần phải qua thử thách một vài năm và cần phải có ý kiến của chính quyền địa phương về ý thức xã hội, trách nhiệm với cộng đồng và nên chăng cũng cần qua một lớp học tập về truyền thống Hà Nội, lối sống văn minh đô thị.... cho những người muốn nhập cư về đây. Thật đáng xấu hổ và sỉ nhục với những con người đã làm vấy bẩn danh hiệu "người Hà Nội". Chính quyền cần phải ra tay mạnh mẽ về vấn đề này”.

* Còn bạn đọc Trần Thị Hoasố 8, phố Lý Thường Kiệt, Hà Nội (e-mail: tranthihoa80@hotmail.com) cũng bày tỏ: “Tôi nhất trí với ý kiến của bạn đọc ở ngõ 44, phố Pháo Đài Láng về việc, chúng ta không chỉ nên dừng lại ở việc chỉ kêu gọi mọi người tự giác bằng … miệng suông trong việc giữ cho Hà Nội sạch sẽ, ngăn nắp, quy củ. Trước đây khi có tình trạng đổ rác ra đường, mọi người góp ý không được, đi báo công an là có công an khu vực đến giải quyết ngay, nhưng bây giờ thì…”.

http://hanoimoi.com.vn/vn/70/223432/

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 11 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,213 Được cảm ơn

Vậy các quan tham phạm tội lấy tiền dân thì phải gọi là gì cho chuẩn nhỉ?
    Nghé Ọ

“Kẻ biết thì không nói, kẻ nói thì không biết!”
    • 1,765 Bài viết

• 1,082 Được cảm ơn

Chỗ nhà tớ Ngõ chỉ có gần 10 nhà mà toàn dân trí cao chức tước mà có tiền nhé, thế mà xểnh ra là đổ rác trộm, vứt ra ngõ đi ạ, mà có kẻng rác thì ko đổ, có hôm tớ thấy có anh GĐ cty liên doanh nước ngoài 10h sang thản nhiên ra vứt túi rác ra trước cửa nhà tớ, tớ bực quá mới hỏi tại sao anh lại đổ rác ra đường ngõ, anh ta bảo tôi tưởng đây là chỗ đổ rác, tớ trợn tròn mắt bảo đường đi mà anh lại tưởng chỗ đổ rác, sao anh ko tưởng trước cửa nhà anh là bãi rác mà mang ra cửa nhà người ta thế này??
    Xấu hổ quá anh ta mới đem rác sang đường nơi có mấy chiếc xe rác đỗ để đổ.
    Tớ mới nhờ các bà về hưu ở xóm là bàn nhau cả xóm lối đi sạch sẽ, ko đổ rác trộm, thế là quán triệt từ ấy nhà nào đổ rác trộm bị phê bình rất gay gắt nên đỡ hẳn.
    Bố Mẹ yêu em Bống nhất trên đời

9zQvp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 416 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Xóm mình mỗi nhà được phát cho một cái thùng (kiểu thùng đựng sơn) có nắp đậy. Bà con yên tâm để rác trong nhà chờ người gom rác gọi thì mở cửa đem rác ra. Sợ quên hoặc đi vắng thì bỏ vô bao ni-lông để gọn trước cửa nhà chờ người tới lấy. Khỏe.
    Dạo này mẹ siêng post bài. Không để làm gì, chỉ để ngắm nhìn con gái yêu của mẹ :LoveStruc:
    • 11 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,213 Được cảm ơn

Nhà nước lo không tạo được việc làm cho dân! Sao không tuyển người cứ đi vòng vòng thấy các hành vi vô văn hoá là phạt nặng, rồi lấy tiền đó trả lương, nộp ngân sách có khi còn hơn thu thuế!
    Nghé Ọ

• 1,515 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    Vậy các quan tham phạm tội lấy tiền dân thì phải gọi là gì cho chuẩn nhỉ?
    Gọi là ÔNG là CHA !!! :Laughing::Laughing:
    ♥ Zai ta, áo rách : Tiều phu
    Quan Tham áo wét, dollar, hạt xoàn..
    Quan Tham áo wét, ta thèm Quan Tham
    • 11 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,213 Được cảm ơn

Thằng con tui nó gọi là “Phù Thuỷ Babazagà!”
    Nghé Ọ

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 2,286 Bài viết

• 2,021 Được cảm ơn

Ơ mà cách đây vài năm BCA đã thành lập Cục Cảnh sát môi trường rồi. Mấy ông cảnh sát môi trường, thanh tra môi trường có thực hiện chức năng không nhỉ, lương thì lĩnh rồi...
    • 1,515 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngheO Xem bài viết
    Thằng con tui nó gọi là “Phù Thuỷ Babazagà!”
    Đới, gọi là CHA hay BABA.... rì rì ấy như cách ku con của mụ gọi thì cũng same thoai..rì cũng là CHA trên đầu thiên hạ mà thoai...rooling:rooling:
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,110 Bài viết

• 2,603 Được cảm ơn

Nói thế đụng chạm đến người không được đi học nhưng có văn hóa lắm đấy nhé :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,702 Bài viết

• 24,666 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Reng Xem bài viết
    Nói thế đụng chạm đến người không được đi học nhưng có văn hóa lắm đấy nhé :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:
    Ờ! Rất ghét bác này ở mấy bài khác nhưng bài này thì đồng ý.:Applause:
    8595ce64
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,110 Bài viết

• 2,603 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Haneul Xem bài viết
    Ờ! Rất ghét bác này ở mấy bài khác nhưng bài này thì đồng ý.:Applause:
    Ố, sao lại ghét tớ? Tớ có làm gì đâu nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,021 Bài viết

• 427 Được cảm ơn

câu nói hay trong ngày nè :Applause:
    Hãy cố vươn vai mà đứng
    Tô son lên môi lạnh lùng
    Hãy cố yêu người mà sống
    Lâu rồi đời mình cũng qua
    :Rose:pics074
    DSC_0007
    BolTaon
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,702 Bài viết

• 24,666 Được cảm ơn

Ố, sao lại ghét tớ? Tớ có làm gì đâu nhỉ?
    NHớ là "ghét" bác ở mấy cái cmt khác thôi. Dưng mà cụ tỉ là những cmt nào thì bác đừng hỏi nếu không là em "chịu":Laughing: vì em chỉ đọc mà k cmt lại.
    8595ce64
    • Đã bị khóa
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Vứt rác ra đường là hành vi của đa số dân Việt Nam. Đặt tiêu đề như chủ topic thì suy ra...

Việc rèn luyện không vứt rác ra đường, không giáo dục được, mà phải dùng luật, giống như việc đội mũ bảo hiểm vậy.

Đạo đức xã hội của ta còn quá kém. Đầu tiên phải quen với việc cảm ơn, xin lỗi, biết xếp hàng đã, rồi mới dần dần sửa đổi các việc khác được.
    • 704 Bài viết

• 130 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bibi's mum Xem bài viết
    Chỗ nhà tớ Ngõ chỉ có gần 10 nhà mà toàn dân trí cao chức tước mà có tiền nhé, thế mà xểnh ra là đổ rác trộm, vứt ra ngõ đi ạ, mà có kẻng rác thì ko đổ, có hôm tớ thấy có anh GĐ cty liên doanh nước ngoài 10h sang thản nhiên ra vứt túi rác ra trước cửa nhà tớ, tớ bực quá mới hỏi tại sao anh lại đổ rác ra đường ngõ, anh ta bảo tôi tưởng đây là chỗ đổ rác, tớ trợn tròn mắt bảo đường đi mà anh lại tưởng chỗ đổ rác, sao anh ko tưởng trước cửa nhà anh là bãi rác mà mang ra cửa nhà người ta thế này??
    Xấu hổ quá anh ta mới đem rác sang đường nơi có mấy chiếc xe rác đỗ để đổ.
    Tớ mới nhờ các bà về hưu ở xóm là bàn nhau cả xóm lối đi sạch sẽ, ko đổ rác trộm, thế là quán triệt từ ấy nhà nào đổ rác trộm bị phê bình rất gay gắt nên đỡ hẳn.
    Đùa ý chứ mới sáng ra mà gặp thằng cha này hãm cả ngày,sao nhiều ng vô ý thức thế chị nhỉ...Đấy là có học vấn nhưng ko có văn hóa chị ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,431 Bài viết

• 1,314 Được cảm ơn

Hàng xóm nhà mình thì canh me sáng sớm là vứt rác sang trước góc nhà mình ko biết có vi phạm gì ko nhỉ hay đó là hành vi ném rác giấu tay :Sick:
    • 167 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Mình đi làm thường về muộn, quá giờ đổ rác nên có khi cả mấy ngày chẳng biết phải vứt rác ở đâu. Giá mà mỗi cụm dân cư có 1 thùng rác chung thì tốt quá.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 7,419 Bài viết

• 2,888 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ACAH Xem bài viết
    Vứt rác ra đường là hành vi của đa số dân Việt Nam. Đặt tiêu đề như chủ topic thì suy ra...

Việc rèn luyện không vứt rác ra đường, không giáo dục được, mà phải dùng luật, giống như việc đội mũ bảo hiểm vậy.

Đạo đức xã hội của ta còn quá kém. Đầu tiên phải quen với việc cảm ơn, xin lỗi, biết xếp hàng đã, rồi mới dần dần sửa đổi các việc khác được.
    HTML clipboardThích ý kiến của bác này, bác nói chuẩn không cần chỉnh. :Applause:
    Cho nhà cháu bổ xung thêm tí tẹo nữa là: Ngoài việc vứt giác ra đường, thì một bộ phận dân ta còn có tật là nhổ nước miếng ra đường.:Sick: Nhiều khi đang thì chạy bon bon trên đường, tự dưng thấy khạc một cái và kèm theo là mỗt bãi nước nmiếng bay phù qua mặt hic....hic...e dùng mình, còn chủ nhân của cái vật thể lạ đó thì cứ thản nhiên như cô tiên. E chứng kiến nhiều lắm, hầu như ngày nào cũng thấy, nhưng cũng chảng biết dùng từ gì để nói về những người như này cả, chỉ biết dùng mình và sởn da gà thôi. E là e khâm phục những chủ nhân của vật thể lạ đó lắm lắm, bởi vì e không thể làm được như họ
    • 1,515 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunny09 Xem bài viết
    HTML clipboardThích ý kiến của bác này, bác nói chuẩn không cần chỉnh. :Applause:
    Cho nhà cháu bổ xung thêm tí tẹo nữa là: Ngoài việc vứt giác ra đường, thì một bộ nhận dân ta còn có tật là nhổ nước miếng ra đường.:Sick: Nhiều khi đang thì chạy bon bon trên đường, tự dưng thấy khạc một cái và kèm theo là mỗt bãi nước nmiếng bay phù qua mặt hic....hic...e dùng mình, còn chủ nhân của cái vật thể lạ đó thì cứ thản nhiên như cô tiên. E chứng kiến nhiều lắm, hầu như ngày nào cũng thấy, nhưng cũng chảng biết dùng từ gì để nói về những người như này cả, chỉ biết dùng mình và sởn da gà thôi. E là e khâm phục những chủ nhân của vật thể lạ đó lắm lắm, bởi vì e không thể làm được như họ
    :Sick::Sick::Sick: Nhà Xù từng bị 1 bãi bay ngay vào tay...dù có bao tay nhưng đúng là cảm giác ghê tởm không thể tả...dừng xe, gở ra, chạy tay trần giữa trưa nắng.. tìm xe rác dọc đường mà vứt vào đó..ai mà tiếc để mang về giặt cho nổi..đúng là các Quý Ông ! :Sigh:
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3