Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vụ Nhốt khách trong buồng ATM để cướp xe: Người trực 113 chưa làm đúng quy trình

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.8K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,021 Bài viết

• 2,099 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lãnh đạo Cảnh sát 113 cho rằng cán bộ trực ban hôm đó chưa làm hết trách nhiệm và làm chưa đúng quy trình khi nhận được tin báo.

Liên quan đến trường hợp chị Nguyễn Thị Thanh Thuận, 33 tuổi, giáo viên ở Q.1 (TP.HCM) bị bọn cướp nhốt trong buồng ATM để cướp xe (xem trên Thanh Niên ngày 14.10) gọi điện cầu cứu Cảnh sát 113 nhưng không được hỗ trợ, PV Thanh Niên đã phỏng vấn trung tá Bùi Văn Lạo - Phó trưởng phòng Cảnh sát 113, Công an TP.HCM.

Trung tá Bùi Văn Lạo - Ảnh: Đ.P

Trung tá Bùi Văn Lạo cho biết: Theo kết quả kiểm tra tại Trung tâm chỉ huy Cảnh sát 113, hơn 14 giờ ngày 11.10, trung tâm có tiếp nhận một cuộc gọi của chị Nguyễn Thị Thanh Thuận báo vụ việc bị mất xe tại trụ ATM Ngân hàng Đông Á, khu vực Hàng Xanh. Theo cán bộ trực ban thì nhận thấy người gọi không hốt hoảng dẫn đến ngộ nhận chuyện đã xảy ra rồi nên có nói đến công an phường trình báo, giải quyết.

Lãnh đạo Cảnh sát 113 Công an TP.HCM nhìn nhận như thế nào về vụ việc này, thưa trung tá?

Cán bộ trực ban tiếp nhận tin báo đã có lỗi trong việc này. Đúng ra là phải ghi nhận đầy đủ thông tin, đánh giá đúng tính chất, mức độ của vụ việc, khẩn trương báo cấp trên có chỉ đạo kịp thời và tổ chức lực lượng nhanh chóng đến hiện trường để hỗ trợ nạn nhân, phối hợp truy tìm thủ phạm. Vì cán bộ trực ban hôm đó chưa làm hết trách nhiệm và làm chưa đúng quy trình nên lãnh đạo phòng đã yêu cầu làm bản tường trình để xử lý. Do đây là lần đầu tiên xảy ra nên qua vụ việc này, chúng tôi nghiêm túc rút kinh nghiệm và sẽ chấn chỉnh tinh thần, thái độ chung của cán bộ, chiến sĩ 113, để chống tái phạm.

Thưa trung tá, quy trình tiếp nhận, xử lý tin báo từ phía người dân cần trợ giúp diễn ra như thế nào tại Trung tâm chỉ huy Cảnh sát 113?

Về nguyên tắc, Cảnh sát 113 xử lý, giải quyết những vụ việc khẩn cấp về an ninh trật tự. Mọi tin báo trực tiếp của các cơ quan, tổ chức, cá nhân hoặc gọi điện thoại đến 113 đều được chúng tôi tiếp nhận, ghi nhận đầy đủ thông tin người báo tin, địa điểm và thời gian xảy ra vụ việc... Trên cơ sở đó sẽ xác minh, phân loại, đánh giá tính chất, mức độ vụ việc để xử lý kịp thời. Trong những vụ việc có tính chất phức tạp và ở xa, chúng tôi vừa triển khai lực lượng đến hiện trường, vừa gọi báo đơn vị chức năng nơi xảy ra vụ việc để kịp thời phối hợp giải quyết.

Tuy vậy vẫn có nhiều ý kiến than phiền về tình trạng xử lý, giải quyết chậm tin báo khẩn cấp về an ninh trật tự, thưa trung tá?

Bình thường chỉ mất 5 - 10 phút khi nhận tin báo thì lực lượng 113 sẽ có mặt tại hiện trường để hỗ trợ, giải quyết bước đầu rồi lập biên bản bàn giao cho các đơn vị chức năng khác tiếp tục xử lý theo thẩm quyền. Nhiều khi lực lượng 113 đến hiện trường chậm là do những yếu tố khách quan như bị kẹt xe lúc giờ cao điểm.

Đình Phú
    (thực hiện)
    http://www.thanhnien.com.vn/Pages/20...quy-trinh.aspx
    Hình đính kèm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 499 Bài viết

• 826 Được cảm ơn

Chia buồn cả Thuận em. Đây là lần đầu tiên các Ngài như vậy. Case nào sẽ là lần 2? Khi nào lần n?

Tin dc chết liền. XHCN (xạo hết chỗ nói).
    chết đi rồi hãy ngủ!
    quan tài không có túi!

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 76 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

HN có anh Chức " vụ thanh niên van xin kẻ cắp trả lại = lái xe"
    SG có anh Lạo " Vụ gọi 113, 113 vô trách nhiệm"
    Hài quá các anh, các anh có biết quan chức VN như tã trẻ em phải thay thường xuyên mới sạch.
    :Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss::K iss::Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 174 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Nếu công an, cảnh sát thực sự có trách nhiệm đối với an toàn tính mạng và tài sản của người dân thì bọn côn đồ, trộm cướp đã không hoành hành như ngày nay.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 587 Bài viết

• 1,178 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [/QUOTE]
    Do đây là lần đầu tiên xảy ra nên qua vụ việc này, chúng tôi nghiêm túc rút kinh nghiệm và sẽ chấn chỉnh tinh thần, thái độ chung của cán bộ, chiến sĩ 113, để chống tái phạm.
    [/QUOTE]
    Chỉ rút kinh nghiệm thôi ah ? Không ai phải chịu trách nhiệm gì ah? Không ai bị xử lý gì ah ?
    Bác về đi để người dân chúng em tự rút kinh nghiệm trong việc bảo vệ tài sản của mình cho nhanh và đỡ tốn tiền nộp thuế.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,444 Bài viết

• 5,954 Được cảm ơn

Rút kinh nghiệm, lần sau em mà gọi 113 em sẽ hoảng hốt.
    • 1,092 Bài viết

• 2,863 Được cảm ơn

Các bác cũng phải thông cảm, 113 ngày nào cũng nhận đủ các thể loại gọi, mà rất nhiều trong số đó là giả mạo, sự việc ko đáng can thiệp nên cũng rất khó cho họ, lực lượng thì mỏng... Mặt khác những vụ thế này 113 tới thì ván đã đóng quan tài rồi, kịp sao nổi.
    • 3,304 Bài viết

• 1,348 Được cảm ơn

khỏe nhỉ. 113 rút kinh nghiệm, góp phần làm mất xe người ta giờ có trả lại được k?
    May mới vụ xe cộ, nhỡ xảy ra án mạng rồi cũng rút kinh nghiệm nữa hay sao?
    Nực cười.

Đề nghị: cách chức/bồi thường thiệt hại. Không nói suông. :Nottalkin:
    odQrodQrp7
    pVoPp7

• Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 10 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,480 Bài viết

• 1,636 Được cảm ơn

Gặp mãi từ "Rút kinh nghiệm" nghe phát nhàm.
    • 157 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yourdalink Xem bài viết
    Các bác cũng phải thông cảm, 113 ngày nào cũng nhận đủ các thể loại gọi, mà rất nhiều trong số đó là giả mạo, sự việc ko đáng can thiệp nên cũng rất khó cho họ, lực lượng thì mỏng... Mặt khác những vụ thế này 113 tới thì ván đã đóng quan tài rồi, kịp sao nổi.
    Nói như bạn này thì có chuyện gì cũng khỏi gọi luôn đi. Cướp cho cướp. Vì gọi họ cũng khó mà tin được mình có nói thật không, và họ tới cũng không kịp. Mà vậy thì cũng dẹp luôn cái đường dây SOS 113 luôn đi. Dẹp hết! Làm không được thì nghỉ!
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,334 Bài viết

• 4,100 Được cảm ơn

Vấn đề là các anh quá quan liêu, ko cần hỏi kỹ xem tình hình thế nào. Chỉ dựa trên phán đoán là thái độ ko hốt hoảng là cup máy...

Cũng k thể vin vào cớ vì bị gọi trêu nhiều nên phản ứng thế đc.

Tội phạm ko chờ đợi 5-10ph mới hành động, tội ác còn có thể diễn ra nhanh hơn. Trên đường phố chỉ có CSGT đi tuần để phạt tiền thôi, chứ k hề thấy cảnh sát tuần tra nên mới nhiều sự vụ thế này.

Ước được sống trong phim Cảnh sát tuần tra của TVB!
    Vì Hộp tin của WTT dùng không thuận tiện nên nếu mọi người cần liên lạc thì vui lòng gửi email cho mình theo địa chỉ: mekennems@gmail.com nhé!

Thông tin cơ bản về Dính buồng tử cung: Topic trên Webtretho, Google Sites
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,226 Bài viết

• 1,069 Được cảm ơn

vì lần đầu tiên xảy ra vụ như vậy nên dân chúng nên thông cảm hả? hài quá ta!
    GXPbp7
    fFOIp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,393 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Vì vậy mới có chuyện bé Bích (trong vụ cướp vàng Nguyễn Văn Luyện) đã gọi được cho 113 nhưng họ bảo em gọi cho công an phường.
    Vụ 113 kêu gọi CA phường chính bản thân mình đã gặp rồi, mà các bạn cứ gọi cho CA phường thì biết. CA phường toàn đi nhậu làm gì có ai ở trụ sở mà kêu
    • 200 Bài viết

• 378 Được cảm ơn

Mình không muốn lớn tiếng, nhưng bực ghê. Nói như bạn này thì nói làm cho...á gì! Nói như bạn thì vụ nào 113 tới mà ván chả đã đóng quan tài!
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,268 Được cảm ơn

Thông cảm thế nào mà thông cảm. Là lực lượng phản ứng nhanh thì thế nào cũng phải làm hết trách nhiệm chứ, làm gì có chuyện thấy người báo hại ko hoảng hốt thì ko đáp ứng kịp thời. Chỉ giỏi đi trên đường xử phạt hành chính là giỏi là nhanh thôi à, chứ còn hình sự là như con rùa.
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,268 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeKen&Ems Xem bài viết
    Vấn đề là các anh quá quan liêu, ko cần hỏi kỹ xem tình hình thế nào. Chỉ dựa trên phán đoán là thái độ ko hốt hoảng là cup máy...

Cũng k thể vin vào cớ vì bị gọi trêu nhiều nên phản ứng thế đc.

Tội phạm ko chờ đợi 5-10ph mới hành động, tội ác còn có thể diễn ra nhanh hơn. Trên đường phố chỉ có CSGT đi tuần để phạt tiền thôi, chứ k hề thấy cảnh sát tuần tra nên mới nhiều sự vụ thế này.

Ước được sống trong phim Cảnh sát tuần tra của TVB!
    E bấm thanks rồi mà vẫn phải quote lại bài của mẹ nó. Chỉ rình rập những vụ nào nhẹ nhẹ mà lại có tiền bỏ tủi mà làm thôi.
    • 157 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

113 mà nói gọi công an phường thì chịu rồi. Công an phường giỏi nhất là đi xin đểu thôi. Ngay khu phố nhà mình, mấy thằng chích xì ke ở đâu k rõ, giữa ban ngày cũng đứng đó mà chích trước những cái nhìn ái ngại của người dân khu vực, mà gọi CA phường chẳng thấy mấy chủ đâu. Mấy chú chỉ nhanh nhẩu trong ba cái vụ xin xỏ xét giấy tờ thôi.

Cảnh sát giao thông thì đúng là có tác dụng thiệt. Bắt xe, hốt mấy gánh hàng rong... tài lắm. Giá mà giúp dân những chuyện khác cũng tài vậy thì quá tốt. Nói chung chỉ thấy mấy anh CSGT là làm tốt nhất chức trách, khối anh làm ngoài giờ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 575 Bài viết

• 1,865 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bên nước ngoài thấy cảnh sát tuần tra 24/24 thế nên có cuộc gọi khẩn nào là cảnh sát có mặt ngay. Còn nước mình, các anh cứ ngồi trong bốt nhâm nhi trà đá, lúc có cuộc gọi khẩn các anh bình chân như vại là phải rồi, vì có muốn đến hiện trường cũng chả kịp => đến làm quái gì.
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,268 Được cảm ơn

CAP nhá, mất xe máy lên báo làm thủ tục cho có thôi. Hỏi anh ơi liệu có tìm được ko thì thản nhiên nói nói chung là phải đợi, mà đợi thì cổ chắc hơi dài. Đấy, CAP Vĩnh Tuy đấy nhớ.
    • 157 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Giờ nhà nhà, người người xài ATM, ngày ngày đi rút ATM. Mấy thằng ăn cướp nó mà đọc được bài này thì nó rủ nhau cướp xe khi khách đi rút ATM hết.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2