Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vụ cậu bé 14 tuổi đạp xe lạc gần 300 km: Ăn 1 ổ bánh mì và đạp xe suốt… 53 giờ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 7.07K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 3,076 Bài viết

• 4,491 Được cảm ơn

Vụ cậu bé 14 tuổi đạp xe lạc gần 300 km: Ăn 1 ổ bánh mì và đạp xe suốt… 53 giờ
    23/07/2014 21:05

(TNO) Sáng 23.7, sau khi được lực lượng Phòng CSGT Công an tỉnh Quảng Bình giúp đỡ, cháu Trần Văn Đạt (14 tuổi, xã Đức Thủy, huyện Đức Thọ, Hà Tĩnh), người đi lạc, đạp xe suốt 53 giờ trên đoạn đường dài hơn 300 km qua các tỉnh Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, đã được gia đình đón về nhà.

>> Cậu bé 14 tuổi đạp xe lạc gần 300 km

dilac1
    Em Trần Văn Đạt (áo xanh, bên cạnh bố) kể lại hành trình đi lạc đường hơn 300 km trên chiếc xe đạp

Lạc đường, đạp xe xuyên hầm đường bộ qua 3 tỉnh

Ông Trần Văn Thủy (bố cháu Đạt), cho biết sau khi cháu Đạt mất tích, hơn hai đêm sau đó, gia đình ông lo lắng, gọi điện khắp nơi để tìm kiếm nhưng vẫn không được. Đến tối 22.7, lúc ông định trình báo cho chính quyền địa phương để tìm con thì bất ngờ nhận được điện thoại từ Phòng CSGT Công an tỉnh Quảng Bình mời vào làm thủ tục để đón con về.

“Ngay tối đó, tôi thuê xe taxi chạy từ Hà Tĩnh vào TP.Đồng Hới để kịp sáng sớm mai làm thủ tục đón con. Lúc gặp con, tôi mừng tủi, không cầm được nước mắt”, ông Thủy nói.

dilac2
    Em Đạt bên cạnh các bạn cùng trang lứa

Chiều 23.7, sau khi được gia đình đón về, cháu Đạt kể lại hành trình đi lạc suốt hơn 2 ngày 2 đêm cho chúng tôi nghe: Khoảng 15 giờ ngày 19.7, sau khi được bố mẹ đồng ý và cho 200.000 đồng, Đạt mặc quần áo và bỏ thêm 3 bộ quần áo khác vào túi xách mang bên mình rồi đạp xe xuống nhà người bác ở xã Xuân Yên, huyện Nghi Xuân (cách nhà khoảng 30 km) để chơi.

Nhưng vì không thuộc đường nên lúc đi đến ngã tư cầu Bến Thủy II (thị trấn Xuân An, huyện Nghi Xuân) thì Đạt bị lạc.

Sau khi được một người đi đường chỉ tay “cháu cứ đạp xe theo hướng này thì sẽ về được xã Xuân Yên”, Đạt đi theo đường tránh thị xã Hồng Lĩnh, vào đến huyện Can Lộc, lúc này trời vừa tối và đổ mưa.

Vì mất phương hướng, đường vắng người và không ai dừng lại để Đạt hỏi đường nên cháu tiếp tục đạp xe theo hướng chỉ tay của người lúc chiều.

“Đạp xe liên tục suốt đêm cho đến sáng ngày hôm sau thì cháu đi xuyên qua một cửa hầm có dòng chữ hầm đường bộ Đèo Ngang. Tại đây, cháu nhờ một chú chỉ giúp đường về nhà nhưng chú ấy bảo là không biết…”, Đạt kể.
    dilac3

Em Trần Văn Đạt

dilac4
    Em Đạt chỉ lên chiếc đồng hồ và cánh tay cháy nắng sau hơn 2 ngày 2 đêm đạp xe qua các tỉnh Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị

Theo lời kể của cháu Đạt thì sau khi đạp xe xuyên qua hầm đường bộ Đèo Ngang, cháu tiếp tục đạp xe suốt hàng chục giờ đồng hồ theo quốc lộ 1 nhưng vẫn không rõ phương hướng. Đến trưa 21.7, Đạt vào đến một ngã ba và ngay cạnh ngã ba này có một tấm bảng hiệu to đề dòng chữ “TP.Đông Hà, Quảng Trị…”.

Sau khi hỏi một chị bán trái cây bên đường và được chị này hướng dẫn, Đạt lại đạp xe quay trở lại hướng tỉnh Quảng Bình.

“Đến khoảng 20 giờ tối 21.7, lúc về đến đoạn đường, em thấy trên tấm bảng một quán cơm ghi dòng chữ xã Hồng Lĩnh, huyện Lệ Thủy, tỉnh Quảng Bình, thì cháu gặp mấy chú công an mặc áo màu vàng kêu vào và sau đó mấy chú đã gọi điện bảo bố vào đón cháu về nhà”, Đạt kể lại.

Ăn 1 ổ bánh mì, uống 5 chai nước và đạp xe trên 300 km

Theo lời kể của Đạt thì từ lúc bị lạc đường cho đến lúc gặp được “mấy chú công an mặc áo vàng” (trên quảng đường dài trên 300 km - PV) từ thị trấn Xuân An đến TP.Đông Hà và từ TP.Đông Hà về lại huyện Lệ Thủy, mặc dù thời tiết nắng nóng, thỉnh thoảng có mưa nhưng cháu đã không khóc, không sợ hãi, không ngủ và liên tục đạp xe suốt 53 tiếng đồng hồ để tìm đường về nhà.

“Cháu buồn ngủ nhưng ngủ lại sợ mất xe đạp nên cháu không ngủ. Lúc mệt, cháu chỉ dừng xe bên đường, ngồi nghỉ 5 phút rồi sau đó lại tiếp tục đạp xe. Trong suốt hơn 2 ngày 2 đêm, cháu chỉ mua 1 cái bánh mì để ăn và mua 5 chai nước để uống”, Đạt nói.

Ông Trần Văn Thủy cho biết từ nhỏ đến nay, Đạt luôn là đứa con ngoan, chăm chỉ học hành và nhiều năm liền là đạt học sinh tiên tiến, được tặng bằng khen. “Nhưng có lẽ vì cháu còn quá nhỏ lại không thuộc đường nên đã bị lạc”, ông Thủy chia sẻ.

Ông Nguyễn Nghiêm, Chủ tịch UBND xã Đức Thủy, nói: “Việc cháu Đạt đi lạc đường, đạp xe trên 300 km từ Hà Tĩnh vào Quảng Trị rồi về lại Quảng Bình và sau đó được lực lượng công an tỉnh này hỗ trợ, thông báo cho gia đình vào đón về là một chuyện hi hữu chưa từng có ở xã này”.

Bài; ảnh: Nguyên Dũng
    http://www.thanhnien.com.vn/pages/20140723/vu-cau-be-14-tuoi-dap-xe-lac-gan-300-km-an-1-o-banh-mi-va-dap-xe-suot-53-gio.aspx

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,418 Bài viết

• 6,164 Được cảm ơn

Nhin anh ông bô va em nay thây co gi do chân chât, quen thuộc cua nguoi nha quê, thây thuong thuong hihi...
    “Ngay tối đó, tôi thuê xe taxi chạy từ Hà Tĩnh vào TP.Đồng Hới để kịp sáng sớm mai làm thủ tục đón con. Lúc gặp con, tôi mừng tủi, không cầm được nước mắt”, ông Thủy nói
    Đọc toi dây thây nho bô minh khi minh con nho qua....
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 18 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Đọc sao thấy thương quá.

Gởi từ ứng dụng Webtretho của tokkie
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,395 Bài viết

• 2,692 Được cảm ơn

em dũng cảm lắm. Rất mừng là em đã về được nhà.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,175 Bài viết

• 24,352 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    mặc dù thời tiết nắng nóng, thỉnh thoảng có mưa nhưng cháu đã không khóc, không sợ hãi, không ngủ và liên tục đạp xe suốt 53 tiếng đồng hồ để tìm đường về nhà.
    Thiệt hay giỡn vậy? Cháu chém hay nhà báo chém vậy? Đạp xe suốt 53 tiếng là đạp xuyên đêm tối luôn hả trời? Sao tui nghe có mùi thuốc nổ vậy?
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,744 Bài viết

• 12,997 Được cảm ơn

14 tuổi mà sao thiếu kỹ năng sống thế nhỉ, có 200 k trong túi sao k gọi 1 cuộc điện thoại về nhà, sao k tìm đến đồn công an gần nhất, sao cứ phải nhất quyết k ăn k ngủ tìm đường.

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Em đã biết tự tập sống cho riêng mình.

https://www.youtube.com/watch?v=3rp4l...eature=related
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 22 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Ông Trần Văn Thủy cho biết từ nhỏ đến nay, Đạt luôn là đứa con ngoan, chăm chỉ học hành và nhiều năm liền là đạt học sinh tiên tiến, được tặng bằng khen. “Nhưng có lẽ vì cháu còn quá nhỏ lại không thuộc đường nên đã bị lạc”, ông Thủy chia sẻ.

bài báo nào về mấy đứa trẻ con cũng phải chêm câu này vào. học giỏi, con ngoan mà thiếu kỹ năng sống thì cũng chẳng để làm gì. con tớ biết nói là tớ đã dạy cho thuộc địa chỉ nhà, số điện thoại của bố mẹ. 4 tuổi đã sai đi mua rau, đồ lặt vặt ở tiệm tạp hóa cách nhà mấy trăm mét rồi. ra đường là chỉ cho nếu đi lạc thì con phải nhờ người gọi điện cho bố mẹ, ko thì gặp công an để hỏi.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,871 Bài viết

• 2,867 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rossie Xem bài viết
    Thiệt hay giỡn vậy? Cháu chém hay nhà báo chém vậy? Đạp xe suốt 53 tiếng là đạp xuyên đêm tối luôn hả trời? Sao tui nghe có mùi thuốc nổ vậy?
    Tớ 31 tuổi cơm ăn 3 bữa đạp xe đi làm có 8km mà mướt hết mồ hôi mít ra, cháu này nên cho vào tuyển luôn biết đâu sau này có áo vàng tour de france
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,253 Bài viết

• 12,502 Được cảm ơn

Tại thằng nhỏ nó lúc đó nó đang hoảng loạn tinh thần, một phần đói khát và do bản tính rụt rè nữa. Hồi nhỏ mình cũng hay đi lạc như vầy nên cảm thông với em nó nói đâu xa, mới cách đây 3 năm , dzô SG thấy rộng quá, bị lạc , hỏi đường người ta chỉ tìm lum, chạy xe muốn khùng, ở Q1 mà bị lạc tít xuống Phú Nhuận rồi sang Tân Bình luôn.
    • 2,933 Bài viết

• 1,579 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ở quê thì làm được dạy mấy cái gọi là kĩ năng sống,cũng làm gì biết vào bưu điện để gọi điện hay đi lạc phải tìm công an,hoặc cũng có thể do hoảng sợ nên ko nghĩ ra được
    BN8Gp7r7Wsp7uaQ3p7
    Không phải con thì ai mang những nụ cười trở lại,Không phải con mẹ phải biết sống làm sao,Đời là cơn bão lớn, còn mẹ bên con,Mẹ sẽ mãi bên con thiên thần của mẹ
    • 2,637 Bài viết

• 4,010 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tội nghiệp em, 14 tuổi mà nhìn nhỏ như học sinh tiểu học.
    MTM2OTcyNjMyMw
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 383 Bài viết

• 1,046 Được cảm ơn

Bằng thằng e mình ở nhà. Thương quad

Gửi từ ứng dụng di động Webtretho Android
    Đời là bể khổ, qua hết bể khổ là qua đời
    • 3,635 Bài viết

• 1,887 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    kể cũng phục cháu thật, đạp xe xuyên cả đêm, hic hic. Cũng may mắn quá chứ đi xe đạp toàn những tuyến đường xe cộ như vậy, hic
    Với người khác, thành công của con cái làm họ hạnh phúc. Riêng với tôi, nhìn con cái hạnh phúc là thành công

FABOOK
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em thật giỏi!
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 11 năm
    • 3,076 Bài viết

• 4,491 Được cảm ơn

ở thành phố con nít 3-4 tuổi đã thuộc hết tên mọi người trong gia đình, thuộc địa chỉ nhà và số điện thoại, tội nghiệp cậu bé này quá may mà ko gặp người xấu hay bọn buôn trẻ em
    • Thành viên tích cực 2015
    • 11 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,205 Được cảm ơn

Em nên học chị Huyền Chip viết sách "Lên xe và đạp"!
    Nghé Ọ

“Kẻ biết thì không nói, kẻ nói thì không biết!”
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 754 Bài viết

• 5,192 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    14 tuổi mà trông bé tí như 8,9 tuổi ấy nhỉ? Có nhiều người khen thằng bé giỏi, chắc ý là khen bé khỏe, dai sức. Chứ về trí tuệ thì bé này thuộc hàng kém. 14 tuổi là lớp 8 rồi, vậy mà đi lạc nhưng không biết mở miệng ra hỏi đường về nhà. Cách đây ko lâu cũng có 3 đứa bé đi chơi game mà lạc sang tận tỉnh khác. Vậy mới thấy, bố mẹ của các bé này có vấn đề trong việc hướng dẫn cho con.
    • 461 Bài viết

• 715 Được cảm ơn

dã man thật đạp 300 km , trẻ em ngoài đó trâu thế ,
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,850 Bài viết

• 3,630 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao mình nghi thằng nhóc này bỏ nhà đi bụi rồi suy nghĩ lại( mấy đứa con nít mới lớn hay có suy nghĩ thế này khi bị la mắng lắm) ,muốn quay về nên nói dối là đi lạc. Còn ông bố cũng bao che. Ở miền quê 200k là số tiền lớn,xin đến nhà bạn chơi mà bố cho hẳn 200k thì ông bố này giàu thật,lại nữa,đi lạc thì chỉ Cần đi quá 1 chút là kiếm người hỏi ngay,chứ đợi gì đến 300km... Nghe có mùi lựu đạn đâu đây
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 119 Bài viết

• 278 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    sao bố mẹ em lại khờ thế nhỉ, em ko biết đường lại cho đi xa 30km 1 mình với xe đạp, đường đi thì nhiều hung thần... ko may xe nó lao vào hay gặp mẹ mìn thì sao... quá may khi em đã chở về nguyên vẹn...
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2