TIN TÀI TRỢ.

Vòi vĩnh ở sân bay quốc tế

• 0 Lượt chia sẻ
  • 8.15K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,052 Bài viết

• 5,043 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tyty99 Xem bài viết
    Thật tế hầu như 90% dân Việt mình nhập cảnh từ nước ngoài về hay VK về nước có những vật dụng,quà cáp vươt quy định thuế HQ . HQ chỉ cần làm đúng quy định thì tiền thuế trả khá nhiều. Vậy lì xì 20 hay 30 đô thì cũng đúng thôi. Còn hơn trả thuế nhiều ? Tôi ủng hộ HQ "mắt nhắm , mắt mở" , con hơn là bị đóng thuế hang quà nhâp quá quy đinh
    Nêu không mang đồ quá quy định như du khách ngoại quốc thì cần chi phải cho.

Tôi càng mong tui HQ VN ăn tiền vừa phải, còn hơn là không ăn thì mệt cho mình lắm.

Ngay khi đi công tác từ Mỹ qua Singgapore tôi mang theo vài máy móc của các nhân viên gừii về gia đình họ vượt quá quy định tai HQ Singapore vẫn phài khai tờ HQ và đóng thuế huống hồ VN
    qui định ở đâu vậy bạn, có công khai lên website như bọn Mỹ cho mọi người biết để tránh không ? Hay là cố tình không công khai để dễ bắt chẹt làm tiền. Mình chả thấy nước nào qui định chỉ được đem bn kem dưỡng da hay lotion vì người ta đi về tặng người thân bạn bè rồi sao. Hơn nữa đi về ít bị hạch họe làm tiền nhé, mà lúc đi ra nước ngoài nhé. Đi về là đi một lèo ra chỗ lấy hành lý nó ít có làm tiền, còn lúc đi ra qua máy scan, vô cái phòng nhỏ chỗ nó để màn hình là thấy làm tiền trắng trợn, nhất là nó biết vk mua đồ ăn đem đi nước ngoài là nó làm tiền liền, chứ dân VN đi du lịch mấy nước gần đó hay đi cong tác thì đâu có đem nhiều đồ ăn VN mà làm tiền. Vẫn chờ coi ai đó nói là vì mang quá số lượng cho phép thì muốn cho tiền để khỏi đóng thuế cho mình biết qui định chỗ nào, vì mình cũng ko muốn đóng thuế càng ko muốn cho mấy thằng đó ăn tiền nếu mình biết mình làm đúng qui định.

Mấy thằng vừa rồi ăn 20 đồng của mình vì mấy chai nước tương không chết vì nghèo mà chết vì ung thư xe đụng cho coi, ghét thứ làm tiền mà còn chảnh ra vẻ làm ơn cho người khác. Thà cho ăn xin mà không tức, nước tương Mỹ không cấm đem vào mà VN cấm đem ra thì kêu mua hàng VN giúp đỡ đất nước thế nào ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,395 Bài viết

• 2,689 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gauxu_chutchit Xem bài viết
    Bạn có hay đem quá kg hay hàng cồng kềnh gì không ? Mình cũng nghe nhiều bạn bè cứ bị hải quan vòi tiền, thường là vì hay mang quá kg, nhưng nhà mình thì chưa bao giờ bị.

Nhà mình đi luôn chỉ mang đủ 30kg/người, không quá kg nào, tiền mang vừa đúng quy định, đừng ăn mặc sang trọng , rồi thì đồ ăn mang vô tư, từ hạt giống, gia vị, sa tế, muối tiêu, cải mặn, lạp xưởng... từ siêu thị, rồi hành phi, tôm rim ở nhà làm... Mỗi lần mang gì chỉ sợ hải quan bên nhập cảnh, phải kiểm tra quy định kỹ thôi, chứ hải quan ở nhà đâu có kiểm gì đâu. Hải quan nhìn vô nhà tui chắc biết vòi tui tiền thì tui bỏ đồ lại, tui đâu có ngán, nên đòi tiền tui chi cho mệt
    ko có quá kg bạn ơi, mình dc mang 30kg. Chị gái mình và dì của mình lúc rời VN cũng bị chúng nó đòi tiền. Bạn ko bị là may thôi chứ nhiều ng bị tức ói máu luôn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,797 Bài viết

• 6,510 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lần rồi đi mình cũng mang nước mắm, nó đòi giở ra coi trong cái phòng nhỏ đó mình giở luôn. Xog rồi kì kèo ko được mang nhiều vậy, đứng đó mất 1/2 tiếng à nhưng mình vẫn lì ko tiền bạc gì hết, rốt cuộc cũng phải cho đi à, ko mình đứng đó hoài thì thôi. Nghe lão ấy kêu là lần sau em đóng đồ ăn thì đóng riêng thùng hàng để dễ ktra. Được, lần sau tui sẽ làm vậy.

Đề nghị sbay vn dán quy định rõ ràng mang bnhieu hàng hoá thì bị đóng nhiêu tiền luôn đi. Thà nếu có mang dư rồi đóng thuế cho nhà nước còn hơn làm mấy cái trò giấm giúi tiền bạc là mình ghét nhất luôn. Hải quan mấy nước châu á xung quanh ko ai làm vậy nhé, ngay người anh em Tàu mà mình đi qua thấy ngạc nhiên vì lịch sự quá luôn, passport đưa mình 2 tay mặc dù mặt mình trẻ hơn họ là chắc cú, luôn miệng nói cảm ơn và xin lỗi khi muốn nói thêm gì tốn time của hành khách nhe.
    When you are near, everything's clear, Earth is a beautiful heaven...
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,512 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái vụ nước mắm, nước tương thì mình có kinh nghiệm.
    Thật ra là có nguyên nhân mà. Hồi trước mình cũng bị kêu vô nói vụ đem nước mắm đóng chung trong va li.
    Hải quan giải thích rằng vì nếu không đóng riêng, thùng xốp, gói kỹ càng thì khả năng bị vỡ là khá cao. Nếu vỡ thì mùi kinh khủng, rồi dính vào hành lý hành khách khác...Cho nên mới có qui định là không được đem nước mắm mà không đóng gói riêng, kỹ càng.
    Năm rồi về mình đóng riêng, đem qua vài chai nước mắm có bị gì đâu.
    Không biết có phải do hên xui hay không mà đó giờ mình đi về cũng nhiều, đem đi đem về cũng loạn xị nhưng chưa bị vịn, cũng chưa phải chi lần nào.
    Mình thấy có vẻ cũng tử tế hơn, nhất là khi mình dẫn con nhỏ về thì lần nào cũng được kêu dẫn con vô trong ngồi trước đợi, anh xã đứng làm thủ tục thôi là OK.
    Nhưng dù có tốt hơn nhiều thì tình trạng quản lý, thái độ, sự chuyên nghiệp vẫn còn thua xa người ta lắm.
    Còn vụ hành lý cân nặng thì nguyên tắc là theo qui định của các hãng hàng không. Hải quan làm gì có kiểm tra, bắt buộc số cân số kg mang theo.
    Nhà mình lần nào cũng đem hết "công suất" số kg hãng hàng không cho phép, có bị nói gì đâu ta?!
    Vụ hải quan kiểm tra, qui đinh cân hành lý mình thấy hơi lạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,915 Bài viết

• 17,497 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lần nào về nước tui cũng tha đủ thứ về làm quà, bà con, bạn bè nhiều, tuyệt đối không buôn bán mà còn bị lố kg.
    Nhưng kẹt nỗi quà mọi người ưa thích nào là: mỹ phẩm, thuốc bổ, iphone, ipad,.. toàn những thứ mà tui biết là phải đóng thuế. Không đóng thuế sao được khi mà các loại tui mua sale bên này về VN giá mắc gấp 2-3 lần.

Ra cửa hải quan, lần nào tui cũng phải chuẩn bị sẵn $20 lì xì mấy ảnh. Nếu mang theo iphone thì bị charge thêm $20/1 cái - nhưng mà có thể trả giá.

Nói chung tui hài lòng với dịch vụ này của mấy ảnh. Tốn nhiêu đó nhưng mà ai cũng vui vẻ, bà con tui thoải mái xài đồ ngoại.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 508 Bài viết

• 5,097 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui mới rời vn chừng 2 tuần, đóng gói riêng 1 valy đồ ăn cùng chục chai nước mắm, chạy qua máy soi hành lý bị ngoắc vô kêu mở valy ra coi đem cái j vậy. Ok mở thì mở vì valy này tui không khóa có gì để mở check cho lẹ, thấy chú ấy ngần ngừ như muốn hỏi tiền, tui lẹ miệng, mấy chai nước mắm này chai nhựa gói rất kỹ kg sợ bể, nhưng anh muốn cho qua thì cho còn không tui bỏ lại, ảnh đứng như trời trồng 5p, tui thấy chán bỏ đi, để ông chồng đứng lại với anh ấy thêm 10p nữa, thấy không xơ múi được j rồi cũng cho qua. Tui cũng có đem về dùm một cái đầu karaoke, cái này xách tay và có cầm sẵn cái hóa đơn đỏ nhưng kg thấy nó hỏi gì.
    • 520 Bài viết

• 5,538 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo em hiểu khi về VN ko được mang hàng mới nguyên còn đóng hộp giá trên 5 triệu. Nếu là iphone ipad nước hoa ...mà tháo hết hộp ra thì rõ ràng là ko bán được giá mới nguyên, mình nói là đồ mình xài dù có hơn 1 món vd:2 laptops, 2 Ipads...

Nếu còn mang nguyên kiện còn bao bì đàng hoàng trên 5 triệu thì HQ sợ các bác cạnh tranh buôn xách tay với tiếp viên, phi công ...nên hoặc bắt đóng thuế, hoặc lấy cớ vòi vĩnh, vì ai biết các bác đem tặng hay đem bán.

Cá nhân em thấy khi về VN mà mang hàng quá quy định của nó thì cứ xì tiền hay đóng thuế. Khi nào làm đúng quy định mà họ làm khó dễ thì hãy lên án. Chai mặt vòi tiền cũng ko dễ chịu lắm đâu, phải có nghị lực lắm mới quen được.

Cứ kiểu này người nước ngoài tưởng dính đến VN thì từ cấp quốc gia hay cá nhân đều được đề nghị viện trợ.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 276 Bài viết

• 1,061 Được cảm ơn

Mỗi lần tui tới VN, thấy mấy thằng HQ lạnh lùng rồi dỡ chứng hành lên hành xuống khách du lịch để ăn tham nhũng vài dollars trắng trợn, nghĩ mà nhục cho xả hội VN. Biết là khách du lịch đánh giá xả hội và con người như thế nào với ấn tượng đầu tiên và cuối cùng.

Chuyện này ai cũng biết.

Về tới nước Mỹ, biết rõ cái nào có đem được, cái nào không. Hải quan Mỹ cười toe toét "Welcome back." Không bao giờ tốn một xu vì tham nhũng. Không bao giờ bị đòi tiền hối lộ.

Nghĩ mà tội cho người VN.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 3,969 Bài viết

• 4,445 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mình hay công tác nc ngoài nên cũng gặp nhiều chuyện ở sân bay TSN.
    Vụ thứ I : mình đi chung với đồng nghiệp là người nc ngoài, lúc nhập cảnh vn, mình thì qua còn ông bạn mình thì bị xin số dt để gọi ra uống cafe =.=!
    Vụ thứ 2 : Ông sếp ng nc ngoài của mình đeo cái đồng hồ Rolex trên tay cũng hơn năm, trong vali của ổng có 1 cai hộp, ko biết ổng mua gì mà có cái hộp rất đẹp để đựng nữ trang, thế là bị HQ gọi lại {vòi tiền} bla bla gì mà hàng ko có hóa đơn chứng từ chứng minh nguồn gốc ròi đòi đóng thuế ... mình cố công giải thix là đồng hồ này đã sử dụng từ lâu, làm gì có ai đem theo hóa đơn bên mình , với lại cái hộp đó cũng ko phải cái hộp đựng đồng hồ rolex, thấy mình đứng đó lải nhải ko chịu , cũng phải nhả mình đi @@
    Vụ thứ 3 : Nhập cảnh vn, lại bị bác HQ nhà ta hỏi đi đâu, đi làm àh ? làm gì bên đó, có tiền bên đó ko cho bác xin 1 tờ, mình bảo ko có, bác nói tiền lẻ thôi cũng đc, bác làm kỉ niệm thôi, trong túi có tờ 20 đồng (tương đương 10k tiền vn) thôi cho bác cho xong, ko lại lằng nhằng =.=
    Vụ thứ 4 : Xuất cảnh qua máy kiểm tra hành lí, bác HQ dòm mặt mới kiểm tra hành lí, khách nào lớ ngớ sộp sộp là bị tóm vào mở vali ra check, đòi 200k vì chai nước mắm , trả 100k cho wa lun !!!

Bác nào nói ko nghe báo cáo là xạo sự nhé, thử các bác dán số dt đườg dây nóng khắp sân bay xem có báo cáo ko ?
    If you don't design your own life plan, chances are you'll fall into someone else's plan. And guess what they have planned for you? Not much. (Jim Rohn)
    • 807 Bài viết

• 6,526 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhớ mãi 1 lần mình về VN rồi đi tour châu Á mà bên công ty du lịch chưa làm kịp thêm extra visa nên khi quay lại VN phải cần làm landing visa. Cô làm giấy bảo bọn mình ra hàng ghế trước quầy ngồi đợi, xong sẽ gọi. Nộp giấy tờ và tiền phí xong thì ...tình tính tang, bọn nó cho mình đợi đến ngủ gục luôn. Trong khi tụi mình cứ mỏi mòn đợi thì cuối cùng đánh bạo lại hỏi visa có chưa khi thấy mấy anh chị trong quầy đứng chit chat với nhau. Ai dè tụi nó làm xong từ đời tám hoánh nào rồi mà không thèm kêu bọn mình. Chưa thấy cái tụi nhân viên nào quỷ quái như bọn nó!!! Grrrr!!! Sau xuống lấy hành lý thì chỉ mỗi hành lý của bọn mình nằm trong góc (may mà còn) khi sân bay đã vắng hoe!

Còn một lần khác mình ra cửa khẩu khỏi VN thì bác nhân viên xét passport săm soi xong mới hỏi vài câu theo thủ tục. Sau đó mới hỏi khi nào về VN chơi nữa, lần sau về thì mời "anh" đi uống cà phê nhé. Mình cười cười cho xong chuyện nhưng trong bụng thắc mắc sao ông bác này điên vậy, nghĩ bụng chắc hôm nay trời SG nóng mình mặc áo ten top 2 dây nên bác tán tỉnh chơi . Sau khi đọc nhiều về tệ nạn sân bay VN mình mới "thông minh" ra tí, hóa ra bác ấy mân mê passport mà hong thấy đô la nào rơi ra cả
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 63 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Toàn bịa đặt. Tôi đi qua cái TSN này mấy chục lần, có ai hỏi tiền bao giờ đâu?

Bịp bợm xuyên tạc không phải lối.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 312 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Hải quan Tân Sơn Nhất còn thêm 1 cái là chỉ dám vòi tiền với Việt Kiều thôi nhé, chứ gặp Tây là nín thin à. Cũng ngộ ha, cùng cầm cái passport nước ngoài, mà ai lỡ mở miệng nói tiếng Việt là sẽ y như rằng sẽ bị vòi tiền à. Ai chỉ bắn tiếng Anh thôi thì tụi nó tưởng Nhật hay Hàn gì đó tụi nó cho qua liền. Người nhà mình VK Mỹ về chơi lần nào tới TSN cũng chuẩn bị sẵn mấy tờ $20 đưa hải quan để dc qua nhanh.
    • 1,048 Bài viết

• 12,527 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi saigonthang8 Xem bài viết
    Đề nghị các bác lãnh đạo lập ngay nick ở WTT này, đảm bảo không bao giờ các bác phải dùng câu trả lời đại loại "tôi đang bận đi công tác chưa kịp cập nhật tình hình". Cái ngành HQ của các bác nó nhũng nhiểu, trộm cắp, làm tiền, nói tóm lại là đầy rẫy các thể loại tệ nạn, đạo đức nó rách bươm từ thời cha căng chú kiết nào rồi, người ta chửi ra rả từ thời tám hoánh nào rồi mà giờ các bác còn ngây thơ "vậy à, tui hổng có biết" thấy mà phát sợ
    Thanks cái vì trích dẫn của bạn. Không ăn thua gì đâu. Anh Thắng Tổng cũ, giờ lên chủ tịt Air ấy, vừa về làm việc, bị mất tiêu nó lương tháng đầu tiên, để trên bàn làm việc phòng mình, anh ra ngoài về là mất, trong thời gian này camera bị hỏng tầm 2 tuần, mỗi lần muốn sửa phải xin phép, chủ trương này nọ lâu lâu lắm, nên bọn nhân viên nó mất dậy thế đấy. Bên VNA này á, em nói thật, nó mất dậy từ trên xuống dưới nhé, lãnh đạo thì trộm cắp kiểu lãnh đạo, nhân viên thì trộm cắt vặt kiểu nhân viên, cũng có người tốt, đàng hoàng ấy, nhưng ít lắm. Bên đó còn ra hẳn chủ trương để quỵt đồ của nhà thầu cung cấp vài trăm tỷ cơ, đang bị nó kiện lên đại sứ quán với bộ đó, mà lãnh đạo vẫn hỉ hả vì quỵt được tiền của người ta.
    Bên này thì giầu lắm, nhân viên toàn người giầu thôi, cơ mà có lẽ bản tính ăn cắp từ vặt đến lớn nó thấm vào máu, trong quá trình làm việc rùi.
    P/s: Ai kêu em nói bậy, inbox em chỉ đích danh từng người nhé, từ lãnh đạo đến nhân viên luôn (em không làm bên này, chỉ làm việc cùng, ăn ngủ cùng, nên biết).
    P/s1: vẫn còn nhiều người tốt, nhưng họ bất lực nên bàng quang, kệ mẹ mày.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,008 Bài viết

• 11,882 Được cảm ơn

Ghi âm lại cuộc đối thoại được không mọi người? Bây giờ ai cũng xài iPhone, cài phần mềm vào, trước khi đi qua cửa kiểm tra thì bật ghi âm.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 312 Bài viết

• 804 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vncat Xem bài viết
    Ghi âm lại cuộc đối thoại được không mọi người? Bây giờ ai cũng xài iPhone, cài phần mềm vào, trước khi đi qua cửa kiểm tra thì bật ghi âm.
    Ghi âm rồi làm gì hả mợ? Mợ định đi thưa kiện, khiếu nại với ai đây? Còn đăng báo thì có cả chục bài như vầy rồi, thêm chục bài nữa cũng không xi nhê gì đâu.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 3,829 Bài viết

• 5,175 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi htdt Xem bài viết
    Ghi âm rồi làm gì hả mợ? Mợ định đi thưa kiện, khiếu nại với ai đây? Còn đăng báo thì có cả chục bài như vầy rồi, thêm chục bài nữa cũng không xi nhê gì đâu.
    Nếu bị vòi vĩnh đòi hóa đơn và bắt bỏ hàng lại ko cho mang đi thì các mợ thử tìm đường dây nóng gọi xem sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 5,008 Bài viết

• 11,882 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi htdt Xem bài viết
    Ghi âm rồi sau đó gởi cho báo, đăng lên fb, nói chung là la làng lên. Nào giờ báo chí nói nhưng không có bằng chứng rõ ràng nên tụi nó cứ chối, lãnh đạo tụi nó cứ làm ngơ, còn bây giờ nếu biết ai cũng làm vậy thì chắc chắn chúng sẽ không thể làm ngơ được nữa.
    • 2,290 Bài viết

• 5,510 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi meHieuNhan Xem bài viết
    Cũng thắc mắc sao khu vực scan hay trình giấy tờ của VN phải ở trong phòng kín và bàn có thêm tầng dưới thấp ? Hay sợ cầm passport kiểm tra công khai trên mặt bàn thì ko nhét tiền được nên phải cầm xuống thấp, bác giám đốc HQ trả lời dùm ?
    Mình chưa đi nhiều lắm nhưng lần nào mình đi thì nhân viên hải quan kiểm tra hộ chiếu cũng đều ngồi trong phòng kín và có mặt bàn thấp hơn cái cửa kính mà. Đâu phải chỉ riêng Việt Nam
    • 131 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Tôi hay GIỮ lại các hóa đơn mua hàng trong vali XÁCH TAY mang lên trên máy bay khi nhập cũng như xuất cảnh, xuất thì ko mang tiền, có một ng. thân vào chung đến khi vào quầy pasport (theo qđ), khi soi hành lý xách tay bị chặn thì hỏi "cái này (cái họ nói ko đc ấy) chuyển qua xách tay đc ko anh nếu ko em bỏ ra cho người nhà (đứng kế bên) đem về, mua vé bay thẳng, ko quá cảnh. Khi nhập đến VN kiểm tra ngay TỪNG vali dù vali vẫn KHÓA. Phòng khi bị ăn cắp thì chịu khó ở lại ghi biểu mẫu và trình hóa đơn, làm ùm lên, như vậy họ ko đền theo kilogram cho tui mà phải đền theo giá trị món hàng. Cách này hơi mất công nhưng ko bực mình. Đấy là hàng hóa mới mua, còn đồ cũ như quần áo, giày thì chịu. Đồ CŨ nhưng HÀNG HIỆU nổi tiếng tôi cất trong vali XÁCH TAY vì nói thiệt tôi xài chừng 1/3 là hàng hiệu, còn lại chỉ là hàng thường thường bậc trung nên cho vô vali ký gửi. Quầy passport nhập cảnh hỏi thì trả lời chứ ko lì xì (dù đi cùng O.X nn vẫn bị hỏi). Mình đi đi về về tổng cộng 3 lần đều làm vậy. Ai còn cách gì hạn chế việc này thì cùng nêu ra cho ace nắm tình hình.
    • 515 Bài viết

• 3,094 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đi nhiều mà không bao giờ bị gây rắc rối ở HQ VN. Toàn gặp các bạn hiền lành dễ chịu, bị HQ Lào, Cam, gây sự vì tiền. HQ Canada kiểm tra vì mang theo ít đồ ăn khô.
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2