TIN TÀI TRỢ.

Vô tư ăn vải trong siêu thị: Thư gửi những “thượng đế”...

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.95K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 10,104 Bài viết

• 12,665 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Các “thượng đế” hồn nhiên đến siêu thị, bóc bánh hái quả ăn uống nhồm nhoàm không cần tính tiền. Lạ thay, các vị khách không mời coi chuyện đó là thường tình, bất chấp búa rìu dư luận.

line-centerminhanh

Cách đây vài hôm, dư luận lại được phen xôn xao khi đoạn clip ghi lại cảnh một số người dân thản nhiên xé lẻ chùm vải thiều, bóc vỏ ăn trụi cuống rồi xả rác ngay tại quầy trong siêu thị.

Điều đặc biệt là hiện tượng này có lẽ đã lặp lại nhiều lần, khi các nhân viên siêu thị đã cẩn thận đặt biển báo “cấm dùng thử” ngay sạp vải, nhưng các vị “thượng đế” vẫn hồn nhiên như trẻ không biết chữ.

Thật vậy, văn hóa ăn thử có lẽ đã ăn sâu vào tiềm thức của người dân mỗi lần đi mua đồ ở chợ cóc gần nhà, thấy đồ ngon phải nếm một miếng, thử vài lần rồi ngã giá, nâng lên đặt xuống mới vừa lòng.

Clip ăn vải không phải là hiện tượng cá biệt, nó vốn cũng chỉ là một gạch đầu dòng trong đề bài có đáp án vô cực.

Những hình ảnh chướng tai gai mắt vẫn thường xuyên lặp lại làm đau đầu các nhân viên siêu thị hàng ngày.

Những cột kẹo, ô mai đầy màu sắc bán theo kg được nhiều thực khách bóc vỏ thử ngay tại trận, những lọ dầu gội gắn tem mác niêm phong cũng được bật nắp để… thử mùi, thậm chí cả những chiếc băng vệ sinh không nguyên vẹn trên kệ trưng bày.

Ngày bé tôi thường sang nhà hàng xóm ăn chực cơm mà bỏ luôn thức ăn ở nhà vì thấy đồ nhà người ta bao giờ cũng ngon hơn.

Vốn dĩ ở nhà chẳng thiếu thốn gì đâu, nhưng hễ cứ ra siêu thị là tuổi thơ ùa về, câu chuyện “đồ ăn nhà hàng xóm” ngon hơn nhà mình kéo đến, chẳng ai bảo ai, những vị khách không mời cứ vô tư ăn cho thoả mãn, xong xuôi gật gù tán thưởng khen chê.

Nhưng “miếng ăn là miếng tồi tàn”. Một quả vài chẳng đáng mấy đồng, ăn chực gói bim bim trong siêu thị chẳng giúp người ta giàu lên, ấy vậy mà hình ảnh các bác các cô tay nhanh thoăn thoát bóc vỏ, miệng nhồm nhoàm vài miếng đã bỗng chốc trở thành biểu tượng của sự vô ý thức.

Nhiều siêu thị thở ra nước mắt khi đứng nhìn những chồng hàng hoá được “khai quật” tung toé, bao bì một đằng thành phẩm một nẻo, hộp sữa hút cạn, cây kem mút dở, thậm chí có cả những quả táo bằng cách nào đó ngẫu nhiên trở thành biểu tượng của thương hiệu Apple đình đám vì có miếng cắn trộm.

Thật huyên náo, đông đúc chưa từng thấy, chưa bao giờ ký ức về chuyện ăn chực lại nham nhở và xấu xí đến vậy. Hay đó không phải sở thích ăn chực nữa, mà đó là sự ích kỷ và cả tham lam?

Và có lẽ, trong trận chiến này, sự thiệt hại của các cửa hàng, siêu thị đã chiến thắng người tiêu dùng. Bởi một vài “thượng đế” của chúng ta đã bị thất bại trên con đường trở thành người có ích cho xã hội.

Chẳng có chế tài pháp lý nào đủ linh hoạt để đàn áp, chữa trị được căn bệnh ích kỷ này. Không vi phạm pháp luật, tất cả chỉ dừng lại ở mặt đạo đức, chúng ta lấy gì để giải quyết?

Sự lộn xộn bởi ý thức, hay sự quản lý lỏng lẻo của nhân viên? Tôi nghĩ phần nhiều mà gây nên câu chuyện đáng xấu hổ này thuộc về người mua sắm, những “thượng đế” thích đi ăn chực!

https://www.nguoiduatin.vn/vo-tu-an-vai-trong-sieu-thi-thu-gui-nhung-thuong-de-a437552.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 112 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Khỏi ghi địa chỉ, vụ này 90% là ở mấy siêu thị ngoài Bắc rồi.
    Trong Nam, dân có ăn cắp trong mấy siêu thị cũng lén lét, chứ trâng tráo công khai vầy thì chỉ có ngoài Bắc thôi.
    • 10,104 Bài viết

• 12,665 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tranttlinh Xem bài viết
    Trong Nam, dân có ăn cắp trong mấy siêu thị cũng lén lét, chứ trâng tráo công khai vầy thì chỉ có ngoài Bắc thôi.
    Ý của bán nói là "ăn trông nồi ngồi trông hướng" hả? Tức là nếu có ăn cắp thì kin kín 1 tí chứ đừng bỗ bã công khai thế kia??? Người ta đã quy định vải đấy ko được ăn thì khách hàng sẽ phải ăn ngó, còn ko thì bỏ tiền ra mua. Làm gì có chuyện vặt 1 quả đút túi rồi ra chỗ khuất bóc ăn. Tư duy kiểu bần nông như vậy sao mà khá lên được.
    • 112 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maximax43kd Xem bài viết
    Ý của bán nói là "ăn trông nồi ngồi trông hướng" hả? Tức là nếu có ăn cắp thì kin kín 1 tí chứ đừng bỗ bã công khai thế kia??? Người ta đã quy định vải đấy ko được ăn thì khách hàng sẽ phải ăn ngó, còn ko thì bỏ tiền ra mua. Làm gì có chuyện vặt 1 quả đút túi rồi ra chỗ khuất bóc ăn. Tư duy kiểu bần nông như vậy sao mà khá lên được.
    Mắc mệt với mấy đứa post bài ăn lương như bạn. Đọc rồi có hiểu ko? Tui chỉ nói sự thật là tình hình nó diễn ra như vậy, ai bênh vực cho nạn ăn cắp hay gì mà phải thể hiện, okay? Giống dân VN thì nổi tiếng ăn cắp toàn thế giới rồi.
    • 865 Bài viết

• 3,329 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Có giàn cảnh để viết bài không nhỉ? chứ sao lộ liễu + trơ trẽn như thế nhỉ? vải siêu thị mà "nếm" chụi trơ khấc toàn cành như thế nhỉ? Nhìn cũng là những "người" trưởng thành chứ có phải con nít đâu.
    Bé nhà mình đi siêu thị, nó thấy mấy cái thạch đẹp đẹp xinh xinh nó cầm, nhưng lúc cầm mình có nhắc " món này chưa thanh toán tiền, con ko đc lấy/ăn đâu nhé" bé bảo "con cầm chơi chút thôi mẹ". Bé giữ đúng lời hứa, cầm loăng quăng xíu rồi lại để lại đúng chỗ.
    chả bao giờ có thể ngang nhiên/lén lút bứt hàng bày bán ở siêu thị như thế cả. Chỉ có đi chợ mình mặc cả với người bán " cho em nếm quả xem ngon không nhé?" ngta okie thì chỉ nếm quả nhỏ, xấu xấu nhất của ngta. Người bán còn dúi thêm mấy quả để nếm mà thấy không cần thiết á.
    • 10,104 Bài viết

• 12,665 Được cảm ơn

Mắc mệt với mấy đứa post bài ăn lương như bạn. Đọc rồi có hiểu ko? Tui chỉ nói sự thật là tình hình nó diễn ra như vậy, ai bênh vực cho nạn ăn cắp hay gì mà phải thể hiện, okay? Giống dân VN thì nổi tiếng ăn cắp toàn thế giới rồi.
    Bạn thấy tôi post nhiều bài nên bạn nói tôi ăn lương từ cái wtt này á???

Bắc Nam ở đâu cũng có người này người kia, nhưng viết như bạn là cổ xúy cho thói ăn cắp vặt, khôn lỏi hiểu ko?
    • 112 Bài viết

• 335 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maximax43kd Xem bài viết
    Bạn thấy tôi post nhiều bài nên bạn nói tôi ăn lương từ cái wtt này á???

Bắc Nam ở đâu cũng có người này người kia, nhưng viết như bạn là cổ xúy cho thói ăn cắp vặt, khôn lỏi hiểu ko?

Cổ xúy? chỗ nào tôi cổ xúy đâu, bôi lên xem?
    Thôi cái trò côn đồ cả vú lấp miệng em đấy đi. Wtt ế quá rồi, nhưng cũng chả nên trả tiền lên nói láo như này.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 249 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trước khi mở mồm ra phân biệt chia rẽ vùng miền thì tìm hiểu cho rõ đã rồi nói b nhé.

https://www.youtube.com/watch?v=9id7mzDkHSU
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,508 Bài viết

• 3,612 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Kinh quá vậy, ko hiểu siêu thị nào mà ko có nhân viên ra nhắc nhở chứ, ăn đến trơ cả 1 đống cành ra kìa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10,104 Bài viết

• 12,665 Được cảm ơn

Cổ xúy? chỗ nào tôi cổ xúy đâu, bôi lên xem?
    Thôi cái trò côn đồ cả vú lấp miệng em đấy đi. Wtt ế quá rồi, nhưng cũng chả nên trả tiền lên nói láo như này.
    Hình như bạn có vấn đề về tư duy thì phải. Đây là đoạn bình luận của bạn ở #2, để đây cho mọi người cho ý kiến:

"Khỏi ghi địa chỉ, vụ này 90% là ở mấy siêu thị ngoài Bắc rồi.
    Trong Nam, dân có ăn cắp trong mấy siêu thị cũng lén lét, chứ trâng tráo công khai vầy thì chỉ có ngoài Bắc thôi."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10,104 Bài viết

• 12,665 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi alys Xem bài viết
    Trước khi mở mồm ra phân biệt chia rẽ vùng miền thì tìm hiểu cho rõ đã rồi nói b nhé.

https://www.youtube.com/watch?v=9id7mzDkHSU

• 2,190 Bài viết

• 5,969 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=tranttlinh;37004470]Khỏi ghi địa chỉ, vụ này 90% là ở mấy siêu thị ngoài Bắc rồi.
    Trong Nam, dân có ăn cắp trong mấy siêu thị cũng lén lét, chứ trâng tráo công khai vầy thì chỉ có ngoài Bắc thôi.[

Mẹ này lại tay nhanh hơn não rồi đây là một siêu thị big c ở trong nam nhé. Đừng có phân biệt vùng miền, vùng nào cũng có người này người kia, mới có vụ hôi vịt kia kìa.
    • 635 Bài viết

• 1,958 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    [QUOTE=minhhieu_83;37004682]
    Trong Nam, dân có ăn cắp trong mấy siêu thị cũng lén lét, chứ trâng tráo công khai vầy thì chỉ có ngoài Bắc thôi.[

Mẹ này lại tay nhanh hơn não rồi đây là một siêu thị big c ở trong nam nhé. Đừng có phân biệt vùng miền, vùng nào cũng có người này người kia, mới có vụ hôi vịt kia kìa.
    Thích câu "Tay nhanh hơn não"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 569 Bài viết

• 2,059 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mụ này sống ở thời nguyên thủy à mà còn phân biệt bắc vói Nam. Thế ở đâu ăn cướp diễn ra giữa ban ngày vậy mụ? Hay ý mụ bảo đừng ăn thử, hãy cướp luôn mang về nhà mà ăn như ở trong Nam cho nó đúng chất.
    • 9,099 Bài viết

• 28,418 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Mắc mệt với mấy đứa post bài ăn lương như bạn.
    Thật vậy hả? Thảo nào tôi thấy nick này ngày qua ngày post bài tràn lan, tả pí lù như nồi lẩu thập cẩm, bao gồm cả rác rưởi cũng tha về wtt. Cứ nghĩ họ rảnh nợ quá vậy, hóa cũng có thu nhập.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 1,508 Bài viết

• 3,612 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Muốn quy chụp thì kiểu gì chả nói được, thế nào chả quay sang "chắc lại mấy cái người Bắc vào Nam, chứ người trong này hổng có như thế".
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,035 Bài viết

• 3,021 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Thien_than_trong_mua Xem bài viết
    Có giàn cảnh để viết bài không nhỉ? chứ sao lộ liễu + trơ trẽn như thế nhỉ? vải siêu thị mà "nếm" chụi trơ khấc toàn cành như thế nhỉ? Nhìn cũng là những "người" trưởng thành chứ có phải con nít đâu.
    Bé nhà mình đi siêu thị, nó thấy mấy cái thạch đẹp đẹp xinh xinh nó cầm, nhưng lúc cầm mình có nhắc " món này chưa thanh toán tiền, con ko đc lấy/ăn đâu nhé" bé bảo "con cầm chơi chút thôi mẹ". Bé giữ đúng lời hứa, cầm loăng quăng xíu rồi lại để lại đúng chỗ.
    chả bao giờ có thể ngang nhiên/lén lút bứt hàng bày bán ở siêu thị như thế cả. Chỉ có đi chợ mình mặc cả với người bán " cho em nếm quả xem ngon không nhé?" ngta okie thì chỉ nếm quả nhỏ, xấu xấu nhất của ngta. Người bán còn dúi thêm mấy quả để nếm mà thấy không cần thiết á.
    Không dàn cảnh luôn bạn nhé, sieu thị gần nhà tôi cũng vậy, hầu như không chùm vải nguyên vẹn nào để mua, táo thì họ dùng móng tay bấm luôn để thử độ cứng.
    Nếu tuần này đi siêu thị thấy tôi sẽ chụp hình lại bạn coi sao.
    • Thành viên Webtretho
    • 3 năm
    • 1,561 Bài viết

• 9,783 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018
    Cảnh này thì năm nào mùa vải cũng gặp luôn. Bởi vậy, siêu thị họ nhập vào cũng ngại lắm: vải khó bảo quản, hao hụt lớn. Tương tự đối với mận bắc,chôm chôm. Nhớ có lần đi Big C An Lạc cũng gặp cảnh này. Nhân viên bất lực luôn mà
    • 33 Bài viết

• 191 Được cảm ơn

Vài hôm trước tui dừng mua vải ở Big C sau giờ làm, có một mụ nhìn mặt mũi cũng sáng sủa trang điểm nhẹ, mặc áo đầm xanh gần giống đồng phục ACB, đoán cũng dân văn phòng. Vậy mà vải người ta đã buộc thành từng chùm mụ đứng gỡ dây buộc ra lựa những cành ngon nhất cho vào bịch của mụ. Tui choáng quá, tròn mắt nhìn, tính giơ điện thoại lên quay mà sợ bị ăn chửi thấy mình cũng hèn vãi
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,920 Bài viết

• 16,489 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình đi siêu thị cũng cực ghét cảnh như này. Ăn uống thô tục như chết đói.
    Nhìn cảnh nam thanh niên há mồm đớp lấy đớp để miếng vải mà thấy nhục lây, thanh niên này chắc đói ăn tám năm chín kiếp mới được ăn miếng và ăn để khỏi chết đói hay sao ấy.
    Nói dân trí thấp lại nhảy dựng đứng.
    Phản đối dự thảo luật an ninh mạng vì vi phạm hiến chương của Liên Hợp Quốc về Quyền con người.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2