TIN TÀI TRỢ.

Vợ & facebook

• 5.68K Lượt chia sẻ
  • 56.2K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,083 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Vợ & facebook

PNCN - Sáng sớm, tôi vừa bước chân vào cơ quan, mấy "bà tám" trong phòng đã nhào lại hỏi: “Hôm qua vợ chồng anh cãi nhau à? Có chuyện gì thế?”. Tôi sững người, ô hay, mấy bà này cập nhật tin tức ở đâu mà nhanh thế? Nhà tôi chỉ có hai vợ chồng, cãi nhau ở tuốt trong phòng ngủ, hàng xóm còn chưa chắc nghe được, thế mà mấy bả lại biết. Thôi chết rồi, chắc vợ tôi lại chứng nào tật nấy, cập nhật ba cái tâm sự tầm phào lên Facebook đây mà…

Từ ngày vợ tôi biết xài Facebook cách đây vài tháng, tôi khổ không biết kể sao cho hết. Tôi chẳng ghét gì Facebook, bản thân tôi cũng sử dụng Facebook thường xuyên để kết nối bạn bè. Facebook cũng giúp đỡ rất nhiều cho việc kinh doanh của tôi, nào quảng cáo, bán hàng trực tuyến, nào tiếp thu ý kiến khách hàng… Facebook nhiều điều lợi như vậy, nhưng chả hiểu sao khi vợ tôi sử dụng lại toàn là điều hại…

Chuyện sáng nay là một minh chứng. Tối qua vì vài chuyện nhỏ nhặt, vợ chồng cãi nhau vài câu, vậy mà sáng nay vợ tôi quăng nguyên cái status to đùng lên Facebook: “Lại cãi nhau, chán cái gia đình này lắm rồi!”. Chẳng hiểu cô ấy nghĩ gì mà chuyện trong nhà cứ đẩy hết lên Facebook, lại còn để chế độ public, cứ như muốn mời toàn thể bàn dân thiên hạ thưởng lãm chuyện thâm cung bí sử của hai vợ chồng. Hễ thấy cô ấy viết status là tôi muốn nổi khùng. Giận nhau - lên Face, cãi nhau - lên Face, làm lành - cũng lên Face… riết rồi trang cá nhân của cô ấy cứ như chương trình ti vi tường thuật trực tiếp về cuộc sống của vợ chồng tôi. Có lần, nghi ngờ tôi có bồ mà chẳng có chứng cớ, cô ấy viết trên Facebook: “Vậy là có dấu hiệu của người thứ ba, bao nhiêu niềm tin sụp đổ, đau quá!…”. Em họ của cô ấy đọc được, tưởng thật, báo lại cho ba mẹ vợ của tôi. Ông bà nghe nói con rể có bồ, lại gọi điện mắng vốn ông bà sui. Rồi hai bên họp mặt gia đình để “hỏi tội” tôi, báo hại tôi phải giải thích gãy cả lưỡi. Lần ấy, vợ tôi bị người lớn mắng cho một trận, vậy mà cô ấy vẫn không chừa.

8-topic

Mới tháng trước, cơ quan cô ấy cho đi nghỉ mát. Cùng thời điểm đó, công ty của tôi vào cao điểm làm việc, sếp không cho nghỉ phép. Cô ấy cứ nài nỉ tôi nghỉ cùng. Chiều cô ấy, tôi gặp riêng sếp cùng năn nỉ: “Vợ em bệnh nặng, nhà lại đơn chiếc, sếp cho em nghỉ vài ngày chăm sóc vợ”. Thế là sếp điều chuyển anh em khác kiêm nhiệm vị trí của tôi vài ngày. Ai ngờ, vợ tôi lại tí ta tí tởn cập nhật hình hai chúng tôi đang dung dăng dung dẻ tại Nha Trang. Thế là cả công ty biết, sếp tôi tặng luôn một câu "còm" vào tấm hình: “Vợ cậu bệnh nặng nhỉ!”…

Lần khác, tôi đại diện công ty ký hợp đồng với một khách hàng. Vì lý do khách quan, khách hàng đó không thể hoàn thành nghĩa vụ trong hợp đồng. Công ty tôi chẳng thiệt hại gì đáng kể, nhưng tôi vẫn khăng khăng phạt khách hàng đó một khoản tiền lớn. Sếp thưởng nóng cho tôi 20 triệu. Tôi đem tiền về đưa vợ, vợ hỏi tiền ở đâu ra, tôi cũng ngây thơ giải thích lý do cho vợ. Không ngờ, tắm 15 phút sau, cô ấy đã hứng chí lên, xòe 20 triệu ra chụp hình, rồi đưa lên Facebook kèm chú thích: “Chồng mới chém khách hàng, được công ty thưởng nè, sướng quá”. Từ đó trở đi, khách hàng ấy không bao giờ nhìn mặt tôi nữa…

Tôi vừa “unfriend” với tài khoản của vợ, đồng thời mắng vợ một trận dữ dội, ra “tối hậu thư”: Nếu còn xảy ra chuyện gì không hay từ Facebook, tôi và cô ấy sẽ đường ai nấy đi. Cô ấy có vẻ hối lỗi, nhưng không biết có chịu sửa chữa triệt để, hay vẫn chứng nào tật nấy?

Lê Hưng

http://phunuonline.com.vn/tinh-yeu-h...k/a127925.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 582 Bài viết

• 5,163 Được cảm ơn

Cái thời facebook còn là The Facebook mới thực sự tinh hoa. Chỉ có khoảng chưa tới gần chục trường ĐH bên Mỹ được tham gia vào The Facebook (những năm 2000 thì phải). Giờ thì nó phổ biến quá, về xứ Donkey lại đâm ra mất chất. Mà hình như cái gì về Donkey cũng biến chất, đang tốt trở thành tệ. Hỡi ôi.
    Mẹ chồng tập sự
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,674 Bài viết

• 4,654 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Em tham gia fb năm 2008....

Quen được vài bạn khá tốt cũng từ fb...Bây giờ họ vẫn là những người bạn tốt của em...Em cũng tìm được nhiều việc làm tốt từ fb....Bây giờ, thì fb tốt nhất nên chỉ add friend những người mình mình có quen biết và tin tưởng..STT, hình ảnh nên để ở chế độ friend luôn
    Một nụ hôn phá tan khoảng cách giữa tình bạn và tình yêu
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 215 Bài viết

• 308 Được cảm ơn

Facebook giờ là nơi để giao tiếp bạn bè thay vì dùng Yahoo Messenger như trước đây.

Giờ cái chuyện riêng tư nào cũng có thể lôi lên FB để post status, từ chuyện gia đình cơm chẳng lành canh chẳng ngọt giữa vợ chồng, chuyện xích mích với đồng nghiệp trong cơ quan cũng được lôi lên nốt. Miễn là người ta sẽ thấy được chuyện của mỉnh và mong có người hỏi han này kia. Mà biết bao nhiêu chuyện dở khóc dở cười liên quan đến chuyện post stt để nói mỉa người khác để rồi mất việc, mất công danh này kia.

FB mình giờ chưa đến 100 người, lâu lâu nói chuyện thôi. Chứ bây giờ có cả đống bạn nhưng không nói chuyện bao giờ thì cũng như không, add vào thêm mệt mỏi.
    • 237 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

FB bây giờ có khác gì cuộc sống thực đâu, mà có khi còn hơn. Ảo tung cả chảo, người thì chửi rửa, ng thì khoe của, từ hồi có 360 độ, em nào em nấy up sst liên tục với mấy câu triết lí rởm, nhìn new feed mà muốn đập đt
    Dương hàng thùng - 496 Đội Cấn
    FB : Dương tham ăn: https://www.facebook.com/duong.thaman
    - Dương hàng thùng: https://www.facebook.com/duonghangthung?ref=tn_tnmn
    • 4,323 Bài viết

• 4,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congchua_thino Xem bài viết
    FB bây giờ có khác gì cuộc sống thực đâu, mà có khi còn hơn. Ảo tung cả chảo, người thì chửi rửa, ng thì khoe của, từ hồi có 360 độ, em nào em nấy up sst liên tục với mấy câu triết lí rởm, nhìn new feed mà muốn đập đt
    Phải nói là từ khi có 360 thi ngta tự sướng up hình liên tục, tự nhiên quay ngoắc đẹp ko ngờ luon
    Cái đẹp nằm trong mắt kẻ si tình
    Yêu với Thơ
    • 356 Bài viết

• 228 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congchua_thino Xem bài viết
    Từ ngày có fb con người ta trở nên đầy sâu sắc. Ai cũng triết lí đầy bụng, ai ai cũng đầy lòng trắc ẩn, đầy yêu thương, đầy tình cảm, đầy trách nhiệm. FB làm con người ta trở nên tốt đẹp quá đi mà.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,258 Bài viết

• 3,173 Được cảm ơn

Mình đã đóng tài khoản FB, quá nhiều thị phi. Ban đầu mình dùng FB như là nơi thông tin, trao đổi và giao lưu với bạn bè từ thời cấp 3, đại học tại SG và ở HL. Mình quan điểm chỉ chia sẻ hình ảnh chồng con, kể những kỷ niệm hay những đoạn đối thoại giữa các thành viên trong gia đình. Nhưng nhiều bạn mình lại dùng những câu chuyện ấy khích bác chồng con mình, người thân họ hàng, rồi đồng nghiệp, bạn bè ganh ghét còn sử dụng những câu chuyện đó đem vào công việc, nói mình được chồng con cưng nên đi làm cũng như thế. Trong khi hai việc này chả liên quan gì tới nhau.

Khi đóng mình rất tiếc, tại vì bản thân mình có lúc giở ra những bài từ năm 2011, đọc lại thấy vui lắm, đầy những kỷ niệm. FB không xấu, nhưng mục đích một số người trên FB là không tốt. Không add friend thì cung không yên, add friend thì càng không yên. Nên thôi, không có, không thị phi.

Giờ mình chuyển sang viết nhật ký vào cuốn sổ. Cũng vui lắm. Không cần ai like, không cần ai comment, chỉ cần là nơi mình chia sẻ suy ngẫm, kỷ niệm hàng ngày
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4,674 Bài viết

• 4,654 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bameAmi Xem bài viết
    Mình đã đóng tài khoản FB, quá nhiều thị phi. Ban đầu mình dùng FB như là nơi thông tin, trao đổi và giao lưu với bạn bè từ thời cấp 3, đại học tại SG và ở HL. Mình quan điểm chỉ chia sẻ hình ảnh chồng con, kể những kỷ niệm hay những đoạn đối thoại giữa các thành viên trong gia đình. Nhưng nhiều bạn mình lại dùng những câu chuyện ấy khích bác chồng con mình, người thân họ hàng, rồi đồng nghiệp, bạn bè ganh ghét còn sử dụng những câu chuyện đó đem vào công việc, nói mình được chồng con cưng nên đi làm cũng như thế. Trong khi hai việc này chả liên quan gì tới nhau.
    Em thấy yahoo 360 là ok nhất...yên lành, trong trẻo...Ngày xưa, em dùng trang này để chia sẻ những bài hát, những album mới....mỗi ngày có khoảng 1 nghìn -2 nghìn lượt view để nghe nhạc, yêu cầu mình tìm bài hát này bài hát nọ...vui ơi là vui

FB bây giờ em ko biết phải nói sao....Thấy em chụp hình mặt hớn hở, thì cũng nói...chẳng lẽ mình đi du lịch, bức hình nào mình mặt mũi phải buồn xo, nước mắt phải ngấn dài mới chịu ở í....em nói 1 câu thì nó bẻ nó thành 1 câu khác í...Cũng may bạn bè em hiểu em...Còn mấy đứa độc mồm, độc miệng nói xấu người khác rước tội vào thân ráng chịu
    Một nụ hôn phá tan khoảng cách giữa tình bạn và tình yêu
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Đọc bài viết thấy chị vợ tính trẻ con thật đấy. Mặc dù e mới là svien thôi nhưng chắc còn suy nghĩ chín chắn hơn chị này @@ Cái gì nên viết thì viết chứ cái gì cũng viết thế này thì.. Chuyện trong nhà chưa tỏ ngoài ngõ đã thông..
    Fb đúng là vừa lợi vừa hại. Nếu biêt cách thì nó là công cụ giúp mình vừa học tập vừa giao lưu vs bạn bè, không thì ..
    • 62 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

em cũng đang định bỏ...mà ngặt nổi học hành, thông báo gì bây giwof lướp cũng up lên facebook, sv gọi đt thì tốn tiền nên tụi nó cũng nhắt tin lên face...có hôm em hạ quyết tâm ko lên thì tụi nó than phiền em ko chịu check mess thường làm tụi nso lở việc...xem facebookddoooi khi thấy mình tự ti và hay ghen ăn tưc ở vs ngừoi khác...đôi khi lại thấy mình ngwos ngẩn vì viết một stt chẳng đâu vào đâu và cũng chẳng có like nào...em quyết định ko viết gì trên ấy chỉ để vậy xem thông tin...khi nào tốt nghiẹp em xóa luôn! hihi
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 84 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

bó tay với vợ anh này, trẻ con quá, ko biết chị nhà bao nhiêu tuổi rồi mà còn vậy, fb là mạng xã hội, nên nhớ cái gì có thể cái gì ko thể nói, đừng có vạch áo cho người xem lưng như vậy chứ, cái gì nên cái gì ko nên cần biết rõ, fb rất hay nhưng đôi khi cũng rất có hại, ko nên lạm dụng fb quá
    Tôi là người hiền nhất thế giới. Nếu có ai đó hiền hơn tôi, tôi sẽ giết họ, và tôi sẽ lại là người hiền nhất thế giới hihi
    • 17 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em chơi fb được 5 năm lúc đầu cũng ham hố add friend cả đống vào, giờ nhìn lại không biết add vào làm cái gì trông khi có những người lạ hoắc lạ quơ vậy là lâu lâu lôi ra unfriend bớt. Chắc già rồi nên làm việc, ăn chơi cũng cẩn thận hơn fb toàn để chế độ chặn ko public bất cứ thứ gì, chỉ có bạn chung mới có thể kết bạn, bạn bè ko được xem friends trong nhà...chắc già cả nên ít khi chia sẻ chăng. Giờ hiện đại hóa đăng tin, thông báo không thèm gửi mail gì cả cứ quăng lên group, quăng lên fb inbox đầy ra đó ko chơi fb lại ko biết thông tin gì.Từ ngày có fb nhà nhà thành chuyên gia...pts người người up hình, check in đủ thứ kiểu khoe...nhìn là thấy ngán.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 115 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Giống bà vợ mình. Mấy lần tí tát cho mấy cái.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 13 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

M cũng vậy, fb thì chỉ để cđộ friend. Có gì vui vui thì khoe bạn bè tí cho bạn bè biết tin tức của mình ntn. Friends list cũng trên dưới 100 là thấy nhiều lắm rồi...
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 78 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Fb đúng là lợi bất cập hại. Hồi xưa fb mới ra đời chỉ mang tc giao lưu kết bạn, nhưng bây h fb bị tận dụng hơi thái quá. Các cặp đôi yêu đương thì suốt ngày up ảnh chơi bời, rồi cãi nhau cũng lên fb chửi, làm lành cũng lên fb nói, một số ngừoi thì lợi dụng làm chỗ khoe khoang bản thân. Em có biết một ông thầy trong trường, giỏi thì có giỏi, được nhiều sv quý mến, nhưng hình như ông ý thấy thế nên được đà lên khoe mẽ, suốt ngày up ảnh vợ lên khoe khoang, thỉnh thoảng lại có 1, 2 cái stt khoe thành tích với trình độ, sv ở dưới thì cm tán dương nhiệt tình, nhiều khi đọc mà thấy vừa buồn cừoi vừa lố, em nghĩ bụng ông này bn tuổi rồi mà nhiều lúc hành động như trẻ trâu)))
    • 35 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Bản chất không xấu, trách chúng ta đã ko biết sử dụng nó một cách đúng và hữu dụng mà thôi.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 1,390 Bài viết

• 1,232 Được cảm ơn

Hơ các mẹ không biết chế độ post custome à. Những ai mình muốn cho xem satus mới xem được thôi. Không phải ai cũng xem được. Tốt nhât là gom bạn bè vào các nhóm khác nhau và post trong nhóm đó thông tin liên quan. Mình cũng không thích xem những thông tin của bạn bè mà ko liên quan gì đến mình. Tốt xấu là do ngừoi dùng chứ.
    Mẹ Motilium

• Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,062 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tramphongconuong Xem bài viết
    Từ ngày có fb con người ta trở nên đầy sâu sắc. Ai cũng triết lí đầy bụng, ai ai cũng đầy lòng trắc ẩn, đầy yêu thương, đầy tình cảm, đầy trách nhiệm. FB làm con người ta trở nên tốt đẹp quá đi mà.
    đấy, ví dụ đây cũng là 1 trong những triết lí đấy
    • 2,637 Bài viết

• 4,009 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày chưa chồng thì thỉnh thoảng post vài câu thơ hay sưu tầm được đâu đó, review vài cuốn sách mình đọc thấy tâm đắc để giới thiệu với bạn bè hoặc vài tấm hình khi đi đây đi đó.

Còn bây giờ thì thi thoảng lắm mới up vài tấm hình của con, like hoặc cmt stt của bạn bè. Tuyệt không đem chuyện cá nhân lên FB.
    MTM2OTcyNjMyMw
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2