TIN TÀI TRỢ.

VietinBank trả gốc và lãi cho bà Thủy... 4.385 đồng

• 2 Lượt chia sẻ
  • 9.64K Lượt đọc
  • 75 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 844 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi biheo Xem bài viết
    Chửi gì bọn ngân hàng, bọn nó lắp công thức vô rồi in ra thôi.
    Chửi cái gì gì ý, vì sao đổi tiền, vì sao lạm phát, vì sao in tiền
    Trường hợp này ngân hàng làm hoàn toàn đúng, không có gì là sai cả.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 844 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rheden Xem bài viết
    Nhưng bên trên có một số chuyên gia cho rằng giá nhiên liệu tăng mới gây ra sự tăng giá của các mặt hàng, chứ không có bao gồm giá thực phẩm như bác nói, vậy thế nào là đúng?
    Nguyên nhân tăng giá thì có nhiều lắm, và việc giá nhiên liệu tăng đương nhiên sẽ kéo theo gần như mọi loại hàng hóa khác tăng theo.
    Ngược lại giá lương thực, thực phẩm tăng chưa chắc tác động ngược lại giá nguyên, nhiên liệu.
    Bạn ấy nói giá nguyên, nhiên liệu tăng mới làm tăng giá của các mặt hàng là chưa chính xác, chỉ là 1 yếu tố làm tăng giá chung.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,134 Bài viết

• 8,271 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ngày xưa các cụ cũng hay nhỉ, tiền để trong ngân hàng không bao giờ tính thử xem năm nay đã được bao nhiêu, năm sau được bao nhiêu và hỏi ngân hàng nữa chứ nhỉ.
    cVJSp7
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 5,262 Bài viết

• 12,460 Được cảm ơn

Ngày càng mất niềm tin vào cái Viettinbank này, lần trước là vụ 4000 tỷ rồi. Sao nhiều người vẫn tin nó quá nhỉ. .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,967 Bài viết

• 8,118 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Phuc85 Xem bài viết
    Ngày càng mất niềm tin vào cái Viettinbank này, lần trước là vụ 4000 tỷ rồi. Sao nhiều người vẫn tin nó quá nhỉ. .
    Ngân hàng ko có lỗi trong vụ này. Lỗi tại đổi tiề, mà đổi tiền thì lỗi tại ai?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 199 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

trời topic này lại mở lại vậy Mẹ binbin và mẹ ababi vào chưa nếu vào pm cho vui đi để mình comment lại lâu quá không thầy binbin và abebi mình nhớ quá
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 248 Bài viết

• 918 Được cảm ơn

Ngân hàng đúng. nhưng cũng là cái giả phải trả cho lòng tin.

ơ... up ảnh lên kiểu gì nhỉ. Em tính up lên cuốn sổ tiết kiện gần 30 năm của em cho các mẹ định giá
    • 1,670 Bài viết

• 15,268 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Tui có nhỏ bạn, hơn 10 năm trước khoảng 2003 nó có 1 cục của hồi môn mấy chục tr, thời điểm đó tính ra vàng cũng gần chục "cây", má nó cho riêng nó (sau khi lấy chồng), lúc đó nhà chồng nó làm nhà cho anh chồng nó, nó mang mấy chục chẹo đó cho nhà chồng góp vào làm nhà (sau đó vợ chồng nó có sống chung 1 thời gian), nhà chồng nó nói khi nào bán nhà thì tính abc..., nó lúc đó cũng ko nghĩ gì vì cũng còn trẻ. sau đó nó ra riêng, ko thấy ai đả đông trả nó dù nó phải è cổ trả lãi mua nhà trả góp, mới đây nhà chồng nó bán nhà, tất nhiên hem ai thèm nói cho vợ chồng nó biết, sau nửa năm bán nhà, giá khá tốt, thì nhà chồng bàn bạc sao đó phân công cho mẹ chồng nó gọi cho vợ chồng nó (dù hồi nào giờ nhà đó được gọi là anh chồng nó). kêu trả đúng mấy chục chẹo hồi xưa á, ko hơn 1 xu tức là tính ra được hơn 1 cây 1 chút , nó hơi tự ái, nên từ chối nhận.

theo các chị thì vụ này có chấp nhận được không.

híc, nhà chồng nó là người miền trung , tui thấy tội nó quá, hồi nó mang đi góp là lúc nó mới sanh con đầu, 2 vợ chồng nghèo rớt, nó con nhà cũng có của ăn của để, nhà chồng nó thì ....mà nó hiền quá, tui kêu nó cứ để nuôi con, hoặc làm sổ tk, hoặc mua vàng mà nó kêu thôi kệ, nhà họ làm nhà cũng cần tiền....
    • 1,261 Bài viết

• 903 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bienhoxanh1 Xem bài viết

híc, nhà chồng nó là người miền trung , tui thấy tội nó quá, hồi nó mang đi góp là lúc nó mới sanh con đầu, 2 vợ chồng nghèo rớt, nó con nhà cũng có của ăn của để, nhà chồng nó thì ....mà nó hiền quá, tui kêu nó cứ để nuôi con, hoặc làm sổ tk, hoặc mua vàng mà nó kêu thôi kệ, nhà họ làm nhà cũng cần tiền....
    Hiền lành tốt bụng quá mà gặp nhà chồng ko biết điều chịu thiệt thòi thôi chứ sao giờ
    THANKS GOD I FOUND YOU
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,034 Bài viết

• 5,724 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bienhoxanh1 Xem bài viết
    Tui có nhỏ bạn, hơn 10 năm trước khoảng 2003 nó có 1 cục của hồi môn mấy chục tr, thời điểm đó tính ra vàng cũng gần chục "cây", má nó cho riêng nó (sau khi lấy chồng), lúc đó nhà chồng nó làm nhà cho anh chồng nó, nó mang mấy chục chẹo đó cho nhà chồng góp vào làm nhà (sau đó vợ chồng nó có sống chung 1 thời gian), nhà chồng nó nói khi nào bán nhà thì tính abc..., nó lúc đó cũng ko nghĩ gì vì cũng còn trẻ. sau đó nó ra riêng, ko thấy ai đả đông trả nó dù nó phải è cổ trả lãi mua nhà trả góp, mới đây nhà chồng nó bán nhà, tất nhiên hem ai thèm nói cho vợ chồng nó biết, sau nửa năm bán nhà, giá khá tốt, thì nhà chồng bàn bạc sao đó phân công cho mẹ chồng nó gọi cho vợ chồng nó (dù hồi nào giờ nhà đó được gọi là anh chồng nó). kêu trả đúng mấy chục chẹo hồi xưa á, ko hơn 1 xu tức là tính ra được hơn 1 cây 1 chút , nó hơi tự ái, nên từ chối nhận.

Trường hợp này nếu là cho vay mượn thì cũng giống như vụ bà Thủy, không có thỏa thuận nào khác thì mượn bằng tiền => trả bằng tiền. Nhưng nếu góp vốn xây nhà chung thì lẽ ra khi bán nhà phải chia tiền theo tỉ lệ góp vốn khi xưa của mỗi người.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 589 Bài viết

• 605 Được cảm ơn

Nói thật bọn ngân hàng ko thông minh , cứ trả lãi khủng coi như tiền quảng cáo xem có bị thiệt ko? Ngân hàng phương nam còn làm mấy cái clip chương trình "quà tặng cuộc sống" ! Dám trả gốc lãi khủng cho ca này có khi đc ng ta tin tưởng hơn gửi tiền ào ào vào ngân hàng này ấy chứ. Dốt
    • 1,670 Bài viết

• 15,268 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Anh em mà nên có giấy tờ gì đâu, đưa cục tiền zị thôi, hồi đưa thì nó đang bận con nhỏ, mà nó thì về quê ở nhà mẹ nó sanh con 1 mình, chồng nó còn phụ trông coi xây nhà đó, rồi cũng nghe nhà chồng nói sau này nếu có bán thì tính theo giá lúc bán để trả nó, nói thôi chứ nó cũng có làm giấy tờ gì đâu, giờ họ nói "đất lên chứ nhà ko có lên" ý là đất nhà họ mua chứ nó chỉ góp xây nhà thôi á.

nó cũng ko đòi hỏi nhiều ít, có trả hay không vì lâu nay nó coi như quên, cái làm nó buồn là khoản đó là của riêng của nó thời con gái chứ ko phải của chồng nó, giờ nó cũng phải nuôi con, anh chồng nó thì nịnh hót mẹ chồng mà lại cứ vừa nịnh vừa nói xấu vợ chồng nó, nói chung nhà chồng nó có gì gom góp thu vén hết cho anh chồng, xưa giờ nhiều vụ rồi cứ tính sao để anh chồng nó không bị sứt mẻ gì thôi, kệ vợ chồng nó, nhưng nó nhịn lắm (chứ phải tui hả tui chửi cho mất mặt nhóe, ) .

cách đây vài năm anh chồng nó vay NH mất thanh khoản, nó đứng ra cứu để khỏi ra tòa, giờ cũng im cái khoản đó lun, kkkk. mà tính ra anh chồng nó giờ có nghèo khổ gì đâu, mộng chè nhà nó năm nào cũng phải bỏ tiền để lo quan lộ cho anh chồng nó....... , mà họ tính toán dữ quá nên nó nản, . chứ bản thân nó coi như thôi, khỏi đòi cái nhà thiếu suy nghĩ đó. nói chung nó đã cố vì nhà họ, mà giờ họ xơi xong cháo họ đá văng cái bát tìm không thấy luôn, biết vại hồi xưa ăn chơi cho sướng, sanh con đến nỗi mẹ chồng còn ko cho ăn no, đêm đêm ngồi ôm con 1 mình ngày thì lo cho con còn làm osin cho mộng chè nữa. mà hồi đó nó nghe tui mua vàng giờ ngon rồi, nhỏ này nó vun vén lắm hồi cưới có phân vàng nào giờ nó giữ được hết ( tui nè, tui bán hết từ đời tám hoánh), dù trải qua bao nhiêu thăng trầm vợ chồng nó mới có chút cơ ngơi, nhưng cái gì kỉ niệm là nó giữ, mỗi cục hồi môn của má vì iu chồng quá mà giờ tan tành luôn.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Danny95 Xem bài viết
    Trường hợp này nếu là cho vay mượn thì cũng giống như vụ bà Thủy, không có thỏa thuận nào khác thì mượn bằng tiền => trả bằng tiền. Nhưng nếu góp vốn xây nhà chung thì lẽ ra khi bán nhà phải chia tiền theo tỉ lệ góp vốn khi xưa của mỗi người.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 372 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thấy có người đưa ra ý kiến là bác ý nên đòi ngân hàng trả đúng số tiền này không được làm tròn cũng là ý kiến hay đấy nhỉ. Bạn nào người quen của bác ý thì tư vấn cho bác ý vậy đi.
    • 844 Bài viết

• 1,850 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi D.K.N.Y Xem bài viết
    Nói thật bọn ngân hàng ko thông minh , cứ trả lãi khủng coi như tiền quảng cáo xem có bị thiệt ko? Ngân hàng phương nam còn làm mấy cái clip chương trình "quà tặng cuộc sống" ! Dám trả gốc lãi khủng cho ca này có khi đc ng ta tin tưởng hơn gửi tiền ào ào vào ngân hàng này ấy chứ. Dốt
    Nó chả dốt, trả 1 trường hợp này thì sẽ có vô số trường hợp khác đòi trả.

Trích dẫn Nguyên văn bởi vietiger Xem bài viết
    Mình thấy có người đưa ra ý kiến là bác ý nên đòi ngân hàng trả đúng số tiền này không được làm tròn cũng là ý kiến hay đấy nhỉ. Bạn nào người quen của bác ý thì tư vấn cho bác ý vậy đi.
    Đơn giản thôi, nó trả bằng chuyển khoản. Muốn 1 đồng ngân hàng cũng trả được hết. Muốn tiền mặt cũng ok, ngân hàng nhà nước luôn luôn lưu lại các mẫu tiền đã từng phát hành. Muốn thì có ngay.
    • 88 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thật buồn cười khi nhiều mẹ vào chửi Vietinbank là cướp ngày, ăn chặn....họ làm vậy là đúng nguyên tắc, nếu mà cứ tính năm 1983 chỗ đó là 2 chỉ vàng và trả đúng cho bà Thủy 2 chỉ vàng thì sẽ tạo thành tiền lệ xấu,. Ở VN có rất nhiều người như bà Thủy, quên không tất toàn số từ rất lâu, nếu ai cũng đòi trả bằng vàng thì sẽ thành loạn mất.

Bài học rút ra từ đây là: nên tự trang bị cho mình kiến thức về Tiền Tệ, chứ ù ù cạc cạc ngu thì phải chịu !
    chu%20ky%20lamchame_zpsa0qwmrji
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 3,829 Bài viết

• 5,175 Được cảm ơn

Ngân hàng ngta làm đúng chức năng thì có gì mà nói nhỉ? Tui thấy bà này trước tiên là vô trách nhiệm với đồng tiền của mình, đầu tư sai, ko theo dõi đồng tiền của mình. Dẫn đến để cho đồng tiền sinh lời ít như vậy là trách nhiệm của bà ta phải chịu chứ ko phải trách nhiệm của ngân hàng.

Bài học rút ra là phải biết đầu tư vào cái gì sinh lời nhiều nhất theo từng thời điểm. Vàng, BDS hay tiền mặt ...cái gì cũng có thời điểm của nó, có những lúc vỡ nợ vì dính vào BDS, có những lúc lỗ chỏng gọng vì vàng chứ ko phải lúc nào cũng là nhất, có những lúc thì lại Cash is King... quan trọng là thời điểm nào?
    • 472 Bài viết

• 1,027 Được cảm ơn

Thôi, ở VN, gửi VND và VN bank thì ráng mà chịu!
    • 1,510 Bài viết

• 1,175 Được cảm ơn

Thật ra phê phấn bọn Vitinbank cũng đúng, vì xử lý quá không ổn, lẽ ra công bố thì vẫn con số như thế nhưng mà bằng cách này cách khác vận động anh em cán bộ ủng hộ khích lệ động viên rồi công bố hỗ trợ một số tiền tạm chấp nhận được để giảm áp lực dư luận và từ phía khách hàng, sau sự cố này sẽ nhiều người cẩn trọng hơn và nếu có thêm trường hợp nào nữa vẫn sẽ dễ dàng chấp nhận hơn.

Nói chungkỹ năng truyền thông và marketing của Vitinbank quá kém, không biết làm truyền thông và chỉ chờ như chờ sung rụng. May là vốn nhà nước mạnh không thì ko tồn tại được.
    • Thành viên Webtretho
    • 4 năm
    • 4 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Vietinbank đúng về logic hình thức. Thực tế nói họ "cướp" của người gửi tiền cũng không quá.

Bởi vì lãi suất ở VN luôn dựa vào lạm phát để cho ra lãi suất thực dương. Ví dụ lạm phát 20% năm 2008 thì lãi suất năm này là 25%. Năm nay lạm phát tầm 5% thì lãi suất tầm 6-7%.
    Vì vậy trải qua 30 năm, nếu nhà băng tính đúng và quan tâm tới khách hàng thì họ phải điều chỉnh lãi suất cho bà Thủy để thực dương (ls - lạm phát > 0).
    Liên quan tới vụ đổi tiền 10 ăn 1 thì lãi suất và lạm phát sau đó cũng phải điều chỉnh tương ứng. Tức là tiền gốc và lãi của bà Thủy sẽ vẫn được bảo đảm.
    Như vậy Vietinbank không hề điều chỉnh lãi suất cho người gửi tiền tương ứng theo từng thời kỳ. Trong khi đó họ và các ngân hàng khác luôn điều chỉnh lãi suất cho các khoản vay vì họ sợ thiệt. Bác nào đã từng vay tiền ngân hàng rồi đều thấy lãi suất vay của mình bị điều chỉnh cao lên khi lãi suất huy động và chi phí khác của NH tăng. Thời kỳ điều chỉnh thường 3 tháng một lần. VD: Bác vay 300 triệu ls 10% năm. Nếu ls tăng lên 13% năm thì chỉ sau 3 tháng người vay tiền sẽ bị điều chỉnh tăng thêm 3%.
    Vậy tại sao họ luôn tính đúng tính đủ với người đi vay mà lại không tính đúng, tính đủ với người gửi tiền?
    Do đó tôi nói Vietinbank chỉ đúng về logic hình thức còn bản chất thực sự không phải vậy. Họ đã không tính đúng, trả đủ cho người gửi tiền.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 656 Bài viết

• 1,199 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi nolu Xem bài viết
    Vietinbank đúng về logic hình thức. Thực tế nói họ "cướp" của người gửi tiền cũng không quá.

Bởi vì lãi suất ở VN luôn dựa vào lạm phát để cho ra lãi suất thực dương. Ví dụ lạm phát 20% năm 2008 thì lãi suất năm này là 25%. Năm nay lạm phát tầm 5% thì lãi suất tầm 6-7%.
    Vì vậy trải qua 30 năm, nếu nhà băng tính đúng và quan tâm tới khách hàng thì họ phải điều chỉnh lãi suất cho bà Thủy để thực dương (ls - lạm phát > 0).
    Liên quan tới vụ đổi tiền 10 ăn 1 thì lãi suất và lạm phát sau đó cũng phải điều chỉnh tương ứng. Tức là tiền gốc và lãi của bà Thủy sẽ vẫn được bảo đảm.
    Như vậy Vietinbank không hề điều chỉnh lãi suất cho người gửi tiền tương ứng theo từng thời kỳ. Trong khi đó họ và các ngân hàng khác luôn điều chỉnh lãi suất cho các khoản vay vì họ sợ thiệt. Bác nào đã từng vay tiền ngân hàng rồi đều thấy lãi suất vay của mình bị điều chỉnh cao lên khi lãi suất huy động và chi phí khác của NH tăng. Thời kỳ điều chỉnh thường 3 tháng một lần. VD: Bác vay 300 triệu ls 10% năm. Nếu ls tăng lên 13% năm thì chỉ sau 3 tháng người vay tiền sẽ bị điều chỉnh tăng thêm 3%.
    Vậy tại sao họ luôn tính đúng tính đủ với người đi vay mà lại không tính đúng, tính đủ với người gửi tiền?
    Do đó tôi nói Vietinbank chỉ đúng về logic hình thức còn bản chất thực sự không phải vậy. Họ đã không tính đúng, trả đủ cho người gửi tiền.
    suy nghĩ như bạn đi làm nh chắc nó phá sản cmnr )).Người việt cái gì cũng chỉ nghĩ đến lợi của mình mà ko hề nghĩ cho người khác
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4