Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vì sao học tiếng Anh nhiều nhưng không sử dụng được

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.18K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 4 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Học tiếng Anh (cũng như học bất cứ cái gì) phải sử dụng thường xuyên cho những nhu cầu của chính mình thì mới giỏi được. Đấy là lí do vì sao các bạn nào đi nước ngoài chỉ vài ba tháng đã thấy khác hẳn về ngoại ngữ mặc dù trước đó ở VN có thể nói là bập bõm tiếng Anh bờ Hồ.

Ở Việt Nam không có điều kiện thì chúng ta có thể bù đắp bằng việc xem phim (phụ đề), đọc báo chí nước ngoài, etc.. Mỗi ngày chỉ cần dành khoảng 15-20 phút. Đây là lúc các bạn sử dụng tiếng Anh đã học được để phục vụ nhu cầu của bản thân. Nếu làm được đều trong một thời gian dài thì sẽ thấy kết quả. Ngày xưa mình học như vậy.

Tiện thể, mình giới thiệu site mình đang tham gia http://www.docvahoc.com - nâng cao ngoại ngữ qua báo chí nước ngoài. Các bạn có thể bấm vào text để thấy phần tiếng Việt nếu gặp khó khăn khi đọc.

Khuyến cáo: Mình là người của Đọc&Học
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Nếu như bạn không thể sử dụng được có nghĩa là hoặc bạn chưa hiểu được định nghĩa (chứ không phải không nhớ nghĩa tiếng việt), hoặc là bạn gặp nó chưa đủ nhiều để biến nó thành active vocabulary, trường hợp này thì bạn nghe sẽ hiểu, đọc sẽ hiểu nhưng không dùng để nói hay viết được, chỉ còn cách tiếp xúc nhiều để bạn quen với nó. Mình thì chủ động luyện để tăng sự làm quen, tăng phản xạ với từ vựng sau khi đã hiểu định nghĩa bằng cách đọc lên từ đó, tưởng tượng ngữ cảnh mình đang trong đó và nói câu có chứa từ đó ra. Quan tlc này là phát âm cho đúng, kẻo không tạo phản xạ phát âm sai thì kết quả chẳng ai hiểu được, giao tiếp thất bại. Tài liệu nếu bạn nào cần để luyện phát âm là Làm chủ giọng bản xứ Mỹ của Emas, hướng dẫn dễ hiểu rõ ràng nhất trong tất cả các cuống dạy về phát âm mà mình từng đọc và học.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,565 Bài viết

• 22,878 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Chia sẻ với các anh chị em cách học tiếng Anh giao tiếp của mình, đó là phải biết bỏ qua. Ví dụ khi nghe người ta nói tiếng Anh, có nhiều từ mình không hiểu và hoàn toàn không biết nghĩa nó là gì, thì đừng quá chú ý đến nó mà không theo dõi tiếp được. Cứ tiếp tục lắng nghe nguyên cả câu hoặc nguyên một cuộc nói chuyện, kiểu gì cũng nắm được ý.

Thông thường một bài viết hay bài diễn văn đều có phần mở bài, thân bài và kết luận. Trong một đoạn văn có ý chính và ý phụ. Ý chính hay nằm ở câu đầu tiên hoặc câu cuối cùng (kết luận). Các câu giữa là phần chứng minh ví dụ giải thích cho ý chính, nên chỉ cần tập trung vào phần trọng yếu, ta sẽ hiểu được cả đoạn văn hay một bài thuyết trình.

Trong khi nghe người bản xứ trình bày, áp dung theo cách trên, ta thấy có nhiều từ mình không hiểu nhưng cứ tiếp tục theo dõi, tới khi họ nói xong mình cũng sẽ hiểu thôi. Nghe được ý chính là đủ rồi.

Ngôn ngữ vô cùng rộng lớn, quan trọng mình tập trung vào chủ đề nào thì mình hiểu chủ đề ấy. Các từ chuyên ngành không thuộc lĩnh vực mình làm việc hay nghiên cứu mình không biết không hiểu cũng bình thường.

Mình cũng học tập và làm việc ở nước ngoài cho tới nay là 1/2 độ tuổi của mình, trong môi trường tiếng Anh. Thế nhưng chỉ cái gì mình học và làm việc mình mới rành, còn tiếng Anh các lĩnh vực khác mình cũng không nắm vững. Thậm chí có nhiều kiến thức mình học bằng tiếng Anh, mình chỉ có khả năng diễn đạt tốt bằng tiếng Anh chứ không phải tiếng Việt. Cái nào học bằng tiếng Việt thì diễn giải tốt bằng tiếng Việt và ngược lại.

Cho nên điều quan trọng trong việc học một ngoại ngữ đó là thoải mái, không nên so sánh với người khác vì mỗi người có một hoàn cảnh khác nhau. Người nói tiếng Anh bản xứ it khi bắt bẻ khả năng tiếng Anh của mình, mà chỉ có mấy người cũng sử dung tiếng Anh như một ngoại ngữ mới thèm khát việc bắt lỗi và phê phán mình, hihi. Cho nên nếu bạn nào thấy một người ngoại quốc chê mình nói tiếng Anh kém, thì bạn thách họ nói tiếng Việt thử xem.

Không thể bắt một người VN sống trong môi trường tiếng Việt lại sử dung tiếng Anh sõi như một người Việt sống ở nước ngoài, miễn giao tiếp đủ để hiểu nhau là được. Chuyên môn mới quan trọng.

Ông nhà tôi tôi cũng dạy tiếng Việt mãi mà có nói được mấy đâu, ổng dân Do Thái đó. Chỉ nói được anh yêu em, em là của anh...cũng đủ làm tôi hạnh phúc lắm rồi!
    English is tough stuff

Dearest creature in creation,
    Study English pronunciation.
    I will teach you in my verse
    Sounds like corpse, corps, horse, and worse.
    I will keep you, Suzy, busy,
    Make your head with heat grow dizzy.
    Tear in eye, your dress will tear.
    So shall I! Oh hear my prayer.
    Just compare heart, beard, and heard,
    Dies and diet, lord and word,
    Sword and sward, retain and Britain.
    ...
    • 988 Bài viết

• 2,701 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vietan0405 Xem bài viết
    Mình cấp 3 học tiếng Pháp, quen đọc kiểu Pháp lên ĐH phải học Anh mà toàn đọc kiểu Pháp ko hà. Ai học 2 ngôn ngữ mà ko bị lẫn quá giỏi luôn.
    Mình cũng giống bạn này chỉ là k phải đại học mà cấp 3 học tiếng Pháp, đến lúc học tiếng Anh toàn bị đọc kiểu tiêng Pháp.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Tôi chỉ học tiếng Anh ở cấp 2. Sau gần 30 năm không học tiếng Anh, công việc đòi hỏi phải sử dụng ở mức độ tối thiểu. Nhưng do ngại tới lớp, sợ tốn tiền và mục tiêu là chỉ cần trao đổi trong công việc hàng ngày mình đã quen trong công ty, lại không có nhiều thời gian nên tôi đã tự học như sau. Có lẽ sẽ gợi ý cho ai tự học hoàn toàn 100%.
    - Tôi đặt mục tiêu trình độ làTOEIC 600 điểm và thu thập audio mp3 (phát âm chuẩn) của phần 3,4 của sách TOEIC ở trình độ này.
    - Cắt mp3 ra từng đoạn. Ví dụ như câu: Hi, I'd like to join the Garden Orchestra supporters club. Can I register here or do I have to do that online? thì chia thành các đoạn audio nhỏ ở các điểm gạch chéo như sau:
    Hi, / I'd like to join / the Garden Orchestra supporters club./ Can I register here / or do I have to do that / online?
    - Sau đó lại nối các file audio đã tách với nhau nhưng tạo thêm khoảng lặng là 2 giây. Khi đó sẽ có đoạn mp3 như sau:
    Hi, (khoảng lặng 2 giây) I'd like to join (khoảng lặng 2 giây) the Garden Orchestra supporters club.(khoảng lặng 2 giây) Can I register here (khoảng lặng 2 giây) or do I have to do that (khoảng lặng 2 giây) online?
    - Việc còn lại là ghi vào máy điện thoại, đeo tai nghe và lặp lại đoạn mình đã nghe vào thời gian của các khoảng lặng.
    - Tôi tạo khoảng 100 đoạn hội thoại có trên khoảng 5-6 câu như thế này theo cách trên và mỗi ngày tập lặp đi lặp lại 1 đoạn khoảng 15 phút. Ngoài ra không làm gì khác ngoài việc đọc để hiểu nghĩa đoạn này trước khi nghe.
    - Khoảng 1 năm có thể trao đổi được 1 số công việc văn phòng.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình vẫn đang học tiếng anh mà sao khó quá
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 2/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2