Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vì sao du khách đến Việt Nam "một đi không trở lại"

• 0 Lượt chia sẻ
  • 33.4K Lượt đọc
  • 290 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,395 Bài viết

• 2,694 Được cảm ơn

Khoảng 7 năm trước mình đi Nha Trang thì ko có nhiều loại hình dịch vụ và city tour như bây giờ. Sau 7 năm trở lại thấy Nha Trang thay đổi nhiều, nhất là đường Trần Phú, rất đẹp, dạt ra khỏi đường Trần Phú là đường ổ gà, bùn xìn, rác rến dơ bẩn. Mình cũng đặt tour đi các đảo, mỗi lần muốn lên đảo là 20k/người. Nói thật lên tới đảo chả biết làm gì, chẳng có gì mà ngắm, chán hơn con gián. Lại hy vọng cái đảo tiếp theo có cái hay hơn, lại bỏ tiếp 20k, vẫn chẳng có gì đáng để xem. Tới cái đảo cuối cùng, HDV bảo là có thể tắm biển ở đó, thế là lại bỏ 20k lên đó, biển đó mà tắm dc chết liền. Bỏ tiền ra mà chả có gì để ngắm, chán chẳng buồn quay lại. Còn trong thành phố thì nổi tiếng chợ Đầm, vào đó bị chém ko thương tiếc, rút kinh nghiệm của 7 năm trước nên mình chẳng thèm mua gì.

Nhưng so ra vẫn còn đỡ hơn SS theo lời các bạn kể. Người dân ở Nha Trang thì rất thân thiện, hiền lành, mình chỉ chán mỗi mấy cái dịch vụ du lịch ở đó thôi.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 931 Bài viết

• 5,196 Được cảm ơn

Mình là người Hà Nội mà nhiều điểm du lịch không muốn quay lại nữa, nói chi người nước ngoài. Đồ Sơn, Sầm Sơn, Hạ Long... đã đi nhiều lần, nhưng lần gần nhất cũng phải cách đây 7-8 năm. Nói thật bây giờ ai rủ quay lại thì xin ở nhà còn hơn. Xã hay các con mua đi nghỉ hè hay đổi gió thì cố gắng bỏ ít tiền đi các nước láng giếng như Thái, Sing hay Mã Lai. Dù các nơi đó có nhiều điểm không bằng Việt Nam về mặt cảnh đẹp nhưng ngược lại không có cảm giác khó chịu vì bị chặt chém, vì điểm du lịch không có nhà vệ sinh hay quá bẩn thỉu ô nhiễm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,315 Bài viết

• 2,887 Được cảm ơn

Các bác làm hướng dẫn thì hiểu rõ quá rồi cớ sao khách nào cũng dẫn đi Sầm Sơn, Chùa Huơng... VN còn bao nhiêu cảnh đẹp chưa được khai thác hay vắng khách mà.Ngay cả bản thân những người làm du lịch cũng cứ đi theo lối mòn vô tình tiếp tay cho dân điạ phuơng chặt chém trong khi đó mình có quyền sát sinh lại họ mà.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,878 Bài viết

• 1,212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi heisei Xem bài viết
    bản thân em thấy nếu đã thích một nước nào đó thì họ không ngại quay lại đất nước đó nhiều lần
    trong nhiều năm đâu ợ
    bản thân em học với các bạn nước ngoài đến từ 15 nước khác nhau
    không kể các bạn châu Á
    thì các bạn Châu Âu, Mỹ đến trên 2/3 đã đến Nhật 2,3 lần

vùng phía Nam Nhật Bản là Osaka - Kyoto - Nara có bạn đã đi 2 lần
    như chị em sống bên này gần chục năm
    năm nào cũng qua phía Nam một lần
    đi cùng một chỗ một nơi, năm nào người ta cũng phát hiện ra những cái mới
    không hề nhàm chán
    ngay như bảo tàng bên này
    mỗi quý người ta lại thay đổi nội dung bố cục trình bày để khách muốn đến thăm nhiều lần và không thấy nhàm chán
    ngay cả bản thân em, đi cố đo Kyoto rồi mà vẫn muốn đi lại

dù toàn chùa chiền nhưng chỗ đó quá rộng, quá nhiều cảnh đẹp, quá nhiều thứ để khám phá
    bất cứ ai cũng rỉ tai nhau rằng đi 1 lần không bao giờ biết hết mà phải 2,3 lần cơ

con bạn em cũng đã du lịch đến 1 ngôi làng cổ Nhât Bản đến 6 lần liền. Nó chả có gì, đơn giản vì không khí quá trong lành, cảm giác như lạc về mấy TK trước vậy.

đơn giản vậy thôi mà du lịch nhà mình đâu có làm được
    Chỉ là những ví dụ hết sức cá nhân, không khái quát thành tỷ lệ 80% được.

Bản thân tớ, quanh năm ở nhà nhưng vẫn thấy cái mới.

Bà hàng xóm nhà tờ, mấy chục năm nay, tuần nào cũng đến 1 ngôi chùa, đơn giản thôi, bà ấy quen không khí ở đó.
    Bà Già VNAH
    Độc lập tự bơi.
    mevietnam-1
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,339 Bài viết

• 6,191 Được cảm ơn

mình dân Nha Trang đây, nhiều năm trước, trên đường Trần Phú người nước ngoài thong dong đi dạo đông ơi là đông . Vài năm trở lại đây, quay đi quay lại toàn dân VN chơi vói nhau thôi. Bạn mình làm du lịch bảo: nhân viên chủ yếu học hết cấp 3 thôi, chứ mấy đứa đào tạo có đầu có đũa ít lắm. Chặt chém là văn hóa du lịch dân mình rồi. Ngồi ăn ở 1 quán phở vỉa hè rất rộng , dứoi mỗi bàn ăn đều có giỏ rác bé xinh nhưng khách VN có sở thích ném rác tứ tung, ném vô thùng rác là 1 điều khó khăn .
    Khuyến cáo ai đi chợ Đầm trả giá 1/3 nhé , ăn diện càng đẹp thì càng trả ác liệt nhé, mình là dân địa phương mà còn bị hớ vài lần chứ nói gì dân du lịch. Có bị nói mát mẻ chẳng việc gì phải buồn.
    K phải khen nhưng Nha Trang dễ chịu và sạch sẽ hơn hẳn các địa điểm du lịch khác. 1 lần Sầm SƠn, 1 lần Đồ Sơn, mặt dày cả tấc mà vẫn sợ chạy mất dép
    Chinhphu4

1098341_435909409857328_927879257_n_zpsdbf55cc5
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 872 Bài viết

• 1,782 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi mrsbabe Xem bài viết
    Khoảng 7 năm trước mình đi Nha Trang thì ko có nhiều loại hình dịch vụ và city tour như bây giờ. Sau 7 năm trở lại thấy Nha Trang thay đổi nhiều, nhất là đường Trần Phú, rất đẹp, dạt ra khỏi đường Trần Phú là đường ổ gà, bùn xìn, rác rến dơ bẩn. Mình cũng đặt tour đi các đảo, mỗi lần muốn lên đảo là 20k/người. Nói thật lên tới đảo chả biết làm gì, chẳng có gì mà ngắm, chán hơn con gián. Lại hy vọng cái đảo tiếp theo có cái hay hơn, lại bỏ tiếp 20k, vẫn chẳng có gì đáng để xem. Tới cái đảo cuối cùng, HDV bảo là có thể tắm biển ở đó, thế là lại bỏ 20k lên đó, biển đó mà tắm dc chết liền. Bỏ tiền ra mà chả có gì để ngắm, chán chẳng buồn quay lại. Còn trong thành phố thì nổi tiếng chợ Đầm, vào đó bị chém ko thương tiếc, rút kinh nghiệm của 7 năm trước nên mình chẳng thèm mua gì.

Nhưng so ra vẫn còn đỡ hơn SS theo lời các bạn kể. Người dân ở Nha Trang thì rất thân thiện, hiền lành, mình chỉ chán mỗi mấy cái dịch vụ du lịch ở đó thôi.

Chị nói hết những điều em cần nói rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,627 Bài viết

• 1,319 Được cảm ơn

Mình nghĩ, không nên có cái nhìn quá tiêu cực đâu ạ. Nếu so sánh với các nước phát triển thì chúng ta kém là phải rồi. Ai cũng biết là ý thức người VN kém hơn, văn hóa kém hơn, phương tiện giao thông kém phát triển hơn vv...đâu cần thiết phải nói đi nói lại chuyện đó, rằng thì là mà lúc nào Tây cũng hơn ta?Vấn đề là nên suy nghĩ tích cực hơn, bản thân người đưa ra lời phê phán có làm được các việc khiến cho tình hình tốt hơn không?Anh bạn làm hướng dẫn chê ngành du lịch VN, vậy hỏi rằng anh có ăn hoa hồng của các cửa hàng bán đồ rởm, đồ đểu cho khách giá cắt cổ không?Anh có chịu tìm tòi, nghiên cứu về các điểm văn hóa để cung cấp nhiều thông tin đúng, và đủ cho khách không??

Cá nhân mình cũng thấy rất xấu hổ với du khách nước ngoài đến Hà Nội, Sầm Sơn, Đồ Sơn, nhưng mình lại thấy cực kỳ tự hào về đất nước VN nếu họ đi du lịch Đà Nẵng, Nha Trang, Mũi Né, Phú Quốc...Mình đã từng đi Nhật đến cả chục lần nhưng mình vẫn thấy thích du lịch trong nước, những nơi như Đà Nẵng chẳng hạn, mình thấy chả kém biển Okinawa là mấy, thậm chí còn đẹp hơn.

Vấn đề là cái gì cũng cần thời gian...Rồi xã hội sẽ ngày một phát triển. Những nơi làm ăn chộp giật thì dần họ sẽ mất khách, chính quyền địa phương sẽ dần có cách can thiệp vì việc mất khách du lịch ảnh hưởng trực tiếp đến sự phát triển kinh tế của địa phương đó. Mình nghĩ chính bản thân mỗi người trước hết tự nâng cao ý thức của chính bản thân mình, của gia đình, con cái mình trong việc đi du lịch đi đã như hạn chế việc xả rác bừa bãi, hạn chế việc chen lấn xô đẩy không xếp hàng ở sân bay, cửa hàng, hạn chế việc cười đùa nói to không còn biết đến ai ở chốn công cộng vv...
    • 1,342 Bài viết

• 1,488 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    có ông bạn cách VN nửa vòng trái đất nói rằng khi đến VN sau rất nhiều giờ bay, lại còn bị gây khó dễ ở chỗ làm thủ tục nhập cảnh với hải quan nên chưa bước vào VN đã mệt mỏi, khó chịu lắm rồi. Có lần đọc 1 bài báo phân tích là dù VN có bỏ ra bao nhiêu tiền quảng cáo du lịch đi nữa nhưng các thủ tục giấy tờ và thái độ phục vụ cũng đủ để khách chạy mất dép. Đấy là chưa kể giá cả, môi trường...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,839 Bài viết

• 6,397 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi p4p41973 Xem bài viết
    Biết thế nào mà bảo du khách nước ngoài 1 đi k trở lại??
    Họ trở lại thì họ phải báo cho nhà báo biết rằng họ trở lại à?
    Làm du lịch thì cần quái j biết khách du lịch có trở lại hay ko? Chỉ có khách du lịch loại bét, ko có tiền mới thế. Du lịch là khám phá những miền đất mới, chứ k phải là đi đến miền đất đó bao nhiêu lần
    Xin trả lời bác: Theo kết quả điều tra sau mỗi chuyến du lịch, 85% khách du lịch không muốn quay lại VN lần nào nữa trong đời, đồng nghĩa là họ sẽ khuyên người thân/ bạn bè không nên đến VN. 5% còn lại là do họ có công việc hoặc người nhà ở VN. Nói nôm na gần như tất cả khách du lịch đến VN đều không hài lòng.
    Chỉ có dân du lịch loại bét mới cố khám phá miền đất mới bạn ạ, khách giàu có người ta đã đi khắp nơi trong thời trẻ tuổi rồi, bây giờ trung niên, giàu sụ thì họ chỉ muốn đi nghỉ dưỡng hàng năm ở cùng một nơi mà họ thấy thoải mái nhất
    Mà đây đâu phải so sánh với các nước phát triển, so với Campuchia, Lào ta vẫn thua xa về sự văn minh và lịch sự trong xã hội
    • 817 Bài viết

• 1,448 Được cảm ơn

Thanh Long 6k/1kg là Thanh Long thối rồi bạn ạ, chắc là để lâu trong siêu thị rồi.
    Vậy nếu chọn giữa Thanh Long trẩy trên cây xuống ngon nghẻ và Thanh Long thối trong Siêu thị, bạn chọn loại nào?
    Trái cây đang mùa nên rẻ thật bạn ạ. Ở SG thanh long chất đống, 10k/3 ký nhé mà chả ai mua. Trong ST 6k/ký là mắc rồi.
    • 30 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi amanda. Xem bài viết

Chỉnh sửa lần cuối bởi amanda. ; Hôm nay vào lúc 08:01 PM. Lý do: giảm nhẹ độ nu
    chữ đo đỏ em không hiểu chị Amanda ời!
    Es gibt immer ein bisschen Wahrheit hinter jedem "Das war Scherz",
    ein bisschen Kenntnisse hinter jedem "Ich weiss nicht", :Battin ey:
    ein bisschen Emotionen hinter jedem "Mir ist egal", :Worried:
    und ein bіsschen Schmerzen hinter jedem "Alles in Ordnung"! :Sad:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 391 Bài viết

• 501 Được cảm ơn

Tây nó đã chê thì giờ chỉ có nước đón khách Khựa mà thôi.Bọn đấy cũng chẳng đòi hỏi gì cao siêu nhưng được cái khạc nhổ thành thần.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,112 Bài viết

• 28,719 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nơi duy nhất ở VN mình đã đến vài lần và muốn quay lại là Đà Nẵng. Tuy nhiên cũng phải nói là so với phía Bắc thì du lịch từ miền Trung trở vào Nam nói chung là khá hơn. Dịch vụ phía Bắc thì chỉ có hai từ để nói: kinh khủng!
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • 716 Bài viết

• 1,777 Được cảm ơn

Thấy nước người ta làm dịch vụ tốt, dân thân thiện nên nhiều khách đến du lịch 1 lần xong hài lòng tới mức khi về nước liền tìm công việc hoặc học bổng để quay lại hẳn 1 thời gian dài làm việc, học tập ngôn ngữ và tìm hiểu văn hóa nước đó luôn mà xèm rooling::Sad:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,435 Bài viết

• 1,104 Được cảm ơn

DL VN... chuyện dài nhiều tập, HDV trẻ thì kg chịu học hành cho đàng hoàng, chỉ chăm chăm mua điểm, kiếm tiền boa. Có ai đời SV cao đẳng DL thi tốt nghiệp mà định nghĩa "Củ Chi là vùng đất có nhiều củ chi chi mà người dân kg biết tên nên kêu là ...Củ Chi", 80% SV làm bài như vậy á nhưng nhà trường yêu cầu chấm đậu. Nói thiệt, hổng biết những SV đó làm được trò trống gì với cái mớ kiến thức rơi rớt kg đầu đũa đó.
    Dịch vụ hả? Từ Nam ra Bắc, mức độ tệ hại càng ngày càng tăng. Vừa rồi có 3 đoàn khách của 1 cty nọ vừa có Tây vừa có ta đi khảo sát & đi tour ở KDL Tràng An, KDL này bắt nhập lại thành 1 đoàn mới miễn phí vé của 1 HDV (trong khi có 3HDV có thẻ). Tranh cãi thì bị bà cô soát vé đó lu loa lên, các bà chèo đò lu loa kg chịu chở làm khách Tây ngơ ngác, HDV kg biết giải thích sao cho khách để giữ thể diện đất nước, cty. Tuyến tham quan thì bị rút ngắn so với chương trình, hỏi thì được mấy bà chèo đò giải thích " đi dài cũng thế". Trên đường đi, các bà chèo đò chành chọe nhau " đò mày nhiều khách thế, sướng nhỉ. Tao chỉ mỗi 3 con gà tây này, chán lắm", HDV cứ nơm nớp sợ khách mà biết tiếng Việt thì... Đến khi cập bến thì..nhất quyết tách thành 3 đoàn để đòi tiền 3 cả 3 đoàn...
    HDV miền Bắc than với HDV miền Nam " vậy là còn may đấy chị, ở chùa Hương 2 khách Tây gửi 100k cho bà lái đò bị quẳng trở lại vào mặt khách & mắng khách 1 tràng dài".
    Mỗi lần đưa khách ra Bắc là mỗi lần như ra trận chiến, dặn dò khách cỡ nào cũng chết. Trái thơm bằng cái nắm tay bán cho khách 100k, trả giá nào bây giờ?
    Kể kg hết những tệ hại của DL VN, chẳng bao giờ phát triển nếu cứ giữ suy nghĩ "Ôi dào, chỉ cần mỗi thằng đến 1 lần để ông mày chém là đủ"
    Chồng người áo gấm xông hương...
    Chồng em áo rách, em thương ...chồng người
    :Laughing:
    Skype / Y!M: Smileyhibiscus
    Lận lưng: 0902.911.688
    • 1,353 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Biết thế nào mà bảo du khách nước ngoài 1 đi k trở lại??
    Họ trở lại thì họ phải báo cho nhà báo biết rằng họ trở lại à?
    Làm du lịch thì cần quái j biết khách du lịch có trở lại hay ko? vì mỗi năm, mỗi tháng đi 1 địa điểm, ai đi trùng làm gì, chả nhẽ năm nay họ đi VN , năm sau lại đi VN tiếp à? Chỉ có khách du lịch loại bét, ko có tiền mới thế. Du lịch là khám phá những miền đất mới, chứ k phải là đi đến miền đất đó bao nhiêu lần. Làm du lịch chỉ cần biết số lượng khách năm này tăng hơn năm trước, thế là tốt rồi.

Theo em hiểu thì "trở lại" ở đây có nghĩa là "tôi muốn trở lại" chứ không phải là động thái "trở lại". Cái này đúng là ít khách NN muốn quay lại VN. Mấy người bạn NN của em bảo "Bọn mày làm du lịch chả bằng được một phần của Cambodia hay Thailand". Đi du lịch ngoài chuyện học hỏi về lịch sử, văn hóa thì dịch vụ du lịch và yếu tố con người là cực kì quan trọng đấy ạ. Một đất nước thân thiện, cởi mở, con người hồn hậu, dễ thương luôn làm du khách có cảm giác muốn ở, ở nữa, ở mãi chứ không phải "mong cho hết tour để còn đi nơi khác" như cảm giác sau khi đặt chân đến VN.

Oài, sự thật mất lòng.
    Darling ơi, để dành tiền lẹ lên còn dzìa dzới em, ra giêng nhớ cưới em nha :cool::cool::LoveStruc::LoveStruc::rolleyes::rolle yes:
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,353 Bài viết

• 2,595 Được cảm ơn

Một anh bạn tây của em cũng thắc mắc một câu nghe "nhột" không kém: "Bọn mày nói tiếng Anh kém quá. Tao qua Cambodia chưa bao giờ có vấn đề về tiếng Anh, thỉnh thoảng họ nói tiếng Pháp còn được nữa. Mà đến khi sang Việt Nam chúng mày, lâu lâu tao mới gặp được một người phát âm tao hiểu được (lắc đầu)" :cool:

Chưa bàn đến chuyện logic của người bạn đúng- sai ra sao, nhưng nghe cũng nghẹn phết các bác nhờ :Silly:
    Darling ơi, để dành tiền lẹ lên còn dzìa dzới em, ra giêng nhớ cưới em nha :cool::cool::LoveStruc::LoveStruc::rolleyes::rolle yes:
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 359 Bài viết

• 414 Được cảm ơn

thấy người NN sau khi đi du lịch Việt Nam xong, có được nhiều kinh nghiệm mới không tưởng tượng nổi, rèn được thêm kĩ năng dè dặt lắm chứ bộ.
    Merci de comprendre :LoveStruc:

con ơi, mẹ yêu con nhiều lắm :Kiss:
    klJEp7
    • Đã bị khóa
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,575 Bài viết

• 10,266 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Smileyhibiscus Xem bài viết
    "Ôi dào, chỉ cần mỗi thằng đến 1 lần để ông mày chém là đủ"
    Món này thì em đã từng được bổ thẳng vào mẹt rồi đấy ạ. Số là ngày xưa khách của em ở HN thường gửi chứng từ về HP cho em theo xe Hoàng Long, bữa đó khách mới, không biết, gửi xe lung tung.

Bình thường 1 phong bì chỉ 20k, hôm đó thằng phụ xe nó chặt em 50k, không đưa tiền không trả phong bì (mặc dù cái phong bì chỉ bé bằng cái bì thư bình thường), em nói nạt nó là "anh làm ăn thế thì lần sau làm sao người ta còn dám gửi hàng xe anh nữa"

nói nói thẳng với em luôn là "ôi em gái ơi, đất VN 80 triệu dân, anh chỉ cần mỗi người 1 lần như vậy thôi, không cần lần 2"

Thật tình em ghê sợ cho cái suy nghĩ của 1 bộ phận người Việt, và 1 người Bắc Kỳ như em thấy hổ thẹn thay phần lớn trong số đó là người Bắc.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,640 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Kinh nghiệm bản thân: du lịch bình dân, bụi bụi muốn khám phá cảnh đẹp, văn hóa một cách an toàn thì nói thật VN mình chán lắm. Vn cảnh đẹp thì có nhiều nhưng vệ sinh, trị an, chặt chém ...như nhiều bạn nói rất kém so với tình hình chung trong khu vực ( chứ đừng nói đâu xa)
    Nhưng... du lịch ở mức cao hơn, ở resort 4,5 sao thì giá dịch vụ ở VN quá rẻ
    Mình ở Nhật nhưng nói thật mỗi lần tra giá đi du lịch cho cả nhà đều héo hon. Muốn ở nơi sang trọng thì vượt quá khả năng vì ở Nhật tiền dịch vụ tính theo đầu người , kể cả trẻ con( trẻ con giá rẻ hơn một chút). Chưa kể tiền phí giao thông đi xa ở Nhật mắc cũng kinh dị :Smiling: Nên cuối cùng đành chọn phòng rẻ rẻ, chỗ bình dân một tí. Được cái là ở Nhật dù ở phòng nào vẫn nhận được phục vụ, thái độ đón tiếp khỏi chê.
    Mình khoái biển nên mỗi lần về VN đều đi du lịch biển. Cảm thấy rất thoải mái, hài lòng. Được nghỉ ngơi, hưởng thu đúng nghĩa
    Những chỗ mình đã đi qua là Nha Trang, Phan Thiết, Mũi Né, Phú Quốc. Lần nào cũng thích
    Lần sau về lên kế hoạch đi Đà Nẵng đây :Smiling: Nghe bà con và nhỏ em khen quá nên rất phấn khích

À, một số người Nhật mình quen thì lại rất thích VN, đi mấy lần luôn. Lý do: thức ăn ngon, có những phong cảnh mà họ ko thể tìm thấy ở Nhật.