Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Vết thương ngày cũ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 15,982 Bài viết

• 33,085 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018
    Vết thương ngày cũ

PN - Mẹ tôi đã trải qua một quá khứ làm dâu cơ cực. Dù chúng tôi có tưởng tượng đến đâu, cũng khó lòng biết rõ những gì mẹ đã phải chịu đựng. Sự cay đắng căm hờn vẫn hằn rõ trong từng lời mẹ kể với mấy đứa con. Mẹ không bao giờ quên những gì người ta đã làm khổ mẹ. Câu chuyện làm dâu, cứ thế, được mẹ kể đi kể lại.

Là con gái đầu lòng, tôi đã đón nhận từng mảnh cuộc đời mẹ qua những câu chuyện. Mẹ xem đó như những bài học đầu đời về cuộc sống và về hôn nhân mà tôi phải thuộc lòng. Càng trưởng thành, tôi càng cảm thấy việc kể lại nỗi đau quá khứ cũng là một cách nhấn vào vết thương, tiếp tục gây đau đớn.

Bà nội tôi qua đời ở quê cách đây hai năm. Bố mẹ tôi đã chuyển vào Nam từ lâu, không ở bên bà khi bà ra đi. Tức tốc bay về Bắc, bố mẹ cũng chỉ kịp dự lễ tang và đưa bà về khu mộ của dòng họ. Mẹ mặc áo xô, đứng đón khách viếng, không nhỏ một giọt nước mắt. Mẹ kể với tôi, đứng bên linh cữu bà suốt đêm, mẹ nhìn lên tấm hình bà đang cười hiền từ trên bàn thờ, mà mắt nhòa đi. Cái cười nhếch mép giễu cợt, giọng mỉa mai chua chát mà bà nội dành cho mẹ trong mấy năm làm dâu, bỗng chốc hiện về.

Cơn giận dữ không nguôi trong lòng mẹ lại trỗi dậy, lấn át tất cả sự xót thương người vừa ra đi. Mẹ không tha thứ. Hàng trăm lần mẹ thuật lại là hàng trăm lần mẹ nhớ thêm những hiểu lầm của mẹ chồng đối với mình: lần bà đuổi mẹ về nhà ngoại, lần bà nấu mâm xôi cúng mà nhiếc móc không cho mẹ nuốt được một miếng, lần những chị em chồng túm tụm cười nói ở nhà trên trong khi mẹ tủi thân rửa chén, giặt đồ ở sân giếng sau… Bao nhiêu hình ảnh và ký ức đã là một phần con người của mẹ hôm nay, không sao xóa nhòa.

6-1

Một tuần ở quê đưa tang bà, mẹ không nói bất cứ chuyện gì với các cô bác của tôi. Vẻ mặt lạnh như băng của mẹ là bức tường vô hình ngăn mọi hàn gắn. Bác gái tôi, các cô của tôi… đã đi quá hai phần ba đời người, không còn là những cô gái trẻ người non dạ, không còn là những chị em chồng vô tâm không hiểu chuyện, nhưng vẫn luôn luôn là “tội đồ” trong lòng mẹ.

Trong những người khổ sở vì nỗi ám ảnh của mẹ, bố tôi là người khổ sở nhất. Bố đứng giữa cuộc chiến âm thầm mẹ đã dựng lên. Mỗi lần mẹ lôi chuyện cũ ra kể, bố cau mày lánh mặt, không nghe. Bố thương mẹ, nhưng bố cũng không chịu nổi cảnh mẹ ném sự hằn học về phía mọi người. Còn mẹ thì quay sang kết luận đanh thép với tôi: Ông lại tránh né đấy! Ngày đó nếu ông chịu ở nhà, thì ai ức hiếp tôi! Sự vắng mặt của bố trong những ngày khổ cực của mẹ, cũng là một cái tội.

Bây giờ, tôi sắp lấy chồng. Mẹ nhắn nhủ chuyện này chuyện kia trước khi cuộc đời tôi chuyển sang một giai đoạn mới. “Phải tự biết bảo vệ mình con ạ. Ai làm gì con, cứ trở về với mẹ. Đừng như mẹ ngày trước!”.

Tôi lấy hết can đảm và yêu thương để nắm lấy tay mẹ: “Con tin là nhà người ta sẽ yêu thương con mà. Mẹ không hy vọng như vậy hay sao? Chuyện qua lâu rồi mẹ à…”.

Mắt mẹ hơi ửng đỏ. Hồi lâu, mẹ vỗ vỗ vào tay tôi: “Ừ, thì mẹ cũng tin là con hạnh phúc chứ sao. Dặn vậy thôi…”.

Mẹ tích cực dạy tôi những bài học để “đối phó” với cuộc sống làm dâu. Vậy thôi nha mẹ, con yêu mẹ, và xin mẹ đừng mãi săm soi vết thương ngày cũ.

HỒNG ANH

http://phunuonline.com.vn/gia-dinh/c...u/a136843.html
    "Người Phụ Nữ và bông hoa là hai kỳ công tuyệt vời của Thượng Đế. Tuy nhiên bông hoa là kỳ công tuyệt vời hơn vì…nó không biết nói"
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 236 Bài viết

• 495 Được cảm ơn

Phải tự biết bảo vệ mình con ạ. Ai làm gì con, cứ trở về với mẹ. Đừng như mẹ ngày trước

Câu này ko bao giờ thừa đâu các cô con gái ạ. Sau này các cô lấy chồng sẽ hiểu rằng chỉ có mẹ các cô là yêu các cô vô đk thôi.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,846 Bài viết

• 26,633 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Ui, vụ này có thật đó.
    Mình đã từng nghe một bác gái khác kể “tội” chồng, hay lôi chuyện quá khứ ra mà trách chồng.
    Bác trai thì đau khổ lắm. Nhất là cái việc vắng nhà, không can thiệp gì được phần lớn là do hoàn cảnh khách quan chứ không phải do bác cố ý.
    Vậy mà bác gái cứ nói hoài luôn.
    Cũng thông cảm cho bác gái vì bị mẹ chồng khó tính, lúc đau buồn, cô đơn, cay đắng thì không có ai chia sẻ.
    Đàn bà thì đúng là hay nhớ lâu, hay hoài cổ nên dù hiện tại đã êm ấm, vui vẻ cũng nhắc hoài chuyện ngày xưa, lặp đi lặp lại.
    Nhìn vậy nên mình cũng ráng tự nhủ, cố gắng quên các chuyện buồn, ko hay của quá khứ.
    Cầu mong khi về gìa mình không giống kiểu bác gái trong bài.
    Gặm nhấm quá khứ buồn chẳng khác nào tự hành hạ bản thân, người thân xung quanh.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 70 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mẹ mình cũng vậy đó, chuyện của mẹ cứ ngày càng dài thêm đến mức mình nghe mãi cũng phát chán mặc dù mình thương mẹ lắm. Thôi thì tha thứ cho người cũng là giải thoát cho mình mà khó với mẹ quá.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 465 Bài viết

• 2,148 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Lễ vật lớn nhất của đời người, đó chính là khoan dung.
    Tha thứ để lòng thanh thản, chính là cái được lớn nhất trong cuộc sống
    Nói thì dễ, làm rất khó
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 36 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mẹ cậu lo cho cậu đấy. Nói thật al không muốn con cái mình hạnh phúc có một cuộc sống êm ấm chứ!
    • 582 Bài viết

• 5,176 Được cảm ơn

Bởi vậy ta nói, mấy bà mẹ chồng nanh nọc với con dâu thì cũng chính là làm hại con trai ruột của mình. Chuyện như thế này tôi gặp suốt.

Có người bạn của tôi còn tuyên bố là giờ chăm sóc mẹ chồng là vì còn nể mặt chồng, chứ mẹ chồng mà chết là tuyệt giao với nhà nội luôn.

Trong quá khứ áp bức con dâu nhiều thì sau này lãnh đủ. Có những tổn thương mà con người ta hông bao giờ quên được, càng cố quên càng đau khổ....
    Mẹ chồng tập sự
    • 6 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Chỉ có cha mẹ ruột mới thương con vô dk thôi.đi làm dâu mới biết ngày xưa từng lời mẹ dạy chẳng thừa chữ nào.khác máu tanhlòng muôn đời vẫn vậy.cũng là mẹ cũng là gia đình nhưng gia đình chồng khác lắm.có buồn,có ấm ức cũng chỉ biết nuốt vào trong thôi...
    • 1,454 Bài viết

• 4,228 Được cảm ơn

bà vợ trách ông chồng cũng đúng thôi. Vì ông mà tôi mới phải làm dâu, vì ông mà tôi chịu đựng cả dòng họ nhà ông, vì ông mà tôi phải ngậm đắng nuốt cay ngược vào trong lòng... Chứ xin lỗi, theo tính cách cứng rắn của bà ấy, mà người ngoài thử đụng vào bả đi rồi thấy cảnh...

Bây giờ, cách duy nhất để bả buông bỏ được quá khứ, đó là tất cả mọi người phải chấp nhận chuyện đó đã từng xảy ra, nhất là ông chồng.
    Con bị ốm.
    Mẹ : Mẹ ru con ngủ nhé.
    Con : Đừng, coi chừng mẹ lây ốm đấy!
    Mẹ : K0 sao, mẹ ốm thì con chăm mẹ.
    Con : Ừ, mẹ lại đây.

6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 619 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Như đọc truyện của mẹ mình vậy. Mình cũng chứng kiến những cảnh khổ sở của mẹ từ lúc mình mới biết hiểu sơ sơ về cuộc sống.
    Có những lúc, mình cũng từng mong cảnh những người làm khổ mẹ phải quỳ xuống xin lỗi mẹ, nhưng câu chuyện ấy chẳng bao giờ xảy ra.
    Giờ mẹ vẫn hay kể, nhưng người làm khổ mẹ thì cũng vẫn còn. Chuyện vẫn chưa bao giờ kết thúc. Thương mẹ nhiều.
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên tích cực 2015
    • 9 năm
    • 1,089 Bài viết

• 2,328 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình ghét các bà mẹ chồng thời trước không thể tả, đì con dâu đến nỗi con dâu sinh lòng căm hận. Ngày xưa hồi đi học cấp 3 mình đi học xa ở nhờ nhà bác người thân của mẹ. Bác ý kể hồi bác ở nhà chồng, bụng chửa vượt mặt phải đi chăn châu, mẹ chồng bắt đi đất không được đi dép, trong khi bác ý ở thành phố từ bé đến lớn đều không đi chân trần, bàn chân mỏng manh không chịu được con đường đầy sỏi, bị tóe máu. Còn nhiều chuyện hành hạ mà mẹ chồng và em chồng nghĩ ra thì như cơm bữa. Sau này vc bác chuyển ra tp ở và làm việc thì mới thoát. Đến bjo mẹ chồng già cả ốm đau ra tp chữa trị, vẫn ở nhà bác và bác vẫn trông nom. Tuy nhiên bác nói, chăm sóc bà cho tròn nghĩa vụ con cháu thôi chứ chẳng còn tình cảm gì, một chút thương xót cũng không
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 81 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phải tự biết bảo vệ mình con ạ. Ai làm gì con, cứ trở về với mẹ. Đừng như mẹ ngày trước

Th
    ích nhất câu này
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 171 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Đọc cảm giác chính là câu chuyện của mẹ mình với bà nội, mà cho đến bây giờ mẹ vẫn bảo mẹ sống để bụng, chết mang đi, ko bao giờ có thể tha thứ cho bà.

Nhưng thật lòng thì bà nội mình là người đạo đức giả, chỉ duy nhất con của bà là quý còn con dâu đến giờ phút này, cả 3 cô con dâu bà ko gọi ai là con cả, bà gọi là "cô Minh, cô Giang", và bà luôn biết tỏ ra yếu đuối trước mặt các con trai, bố mình thì lại quá có hiếu, thật sự là có hiếu 1 cách mù quáng, nên mẹ mình khổ quá, nói thật nghe mẹ kể mình cũng ko tha thứ được cho bà nữa là.

Bố mình mới mất năm ngoái rồi, nhưng 2 chú đều bận nên bây giờ bà vẫn ở với nhà mình, vẫn là mẹ mình chăm sóc, nhg mẹ mình hiền lành, với cả vì bố nữa, vẫn đối xử với bà tốt.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 954 Bài viết

• 3,425 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoMaiCoDon Xem bài viết
    bà vợ trách ông chồng cũng đúng thôi. Vì ông mà tôi mới phải làm dâu, vì ông mà tôi chịu đựng cả dòng họ nhà ông, vì ông mà tôi phải ngậm đắng nuốt cay ngược vào trong lòng... Chứ xin lỗi, theo tính cách cứng rắn của bà ấy, mà người ngoài thử đụng vào bả đi rồi thấy cảnh...

Bây giờ, cách duy nhất để bả buông bỏ được quá khứ, đó là tất cả mọi người phải chấp nhận chuyện đó đã từng xảy ra, nhất là ông chồng.
    Chị nói quá chuẩn luôn.

Vì sao bà vợ này cứ nhắc đi nhắc lại, chẳng phải là vì cái đám cô chồng bác dâu và cả chính ông chồng vẫn cứ mãi im ỉm, coi chuyện đã xảy ra là chuyện cỏn con chẳng đáng nhắc đến hoặc cho là bà vợ này xấu xa thích để bụng.

Một lời xin lỗi, dù biết là muôn, nhưng phải có.

Còn cô con gái kia, không biết thì đừng có nói. Người ta có lỗi với mẹ cô, cô còn chả ở đấy, cái gì mà thôi với chẳng đừng. Tha thứ hay không mười cô cũng chưa đến lượt có ý kiến.

Không liên quan lắm nhưng em cực kì ghét cái kiểu như cô này, đứng ngoài bắt người bị hại phải tha thứ, khoan dung cho cái đứa hại mình. Nào là chuyện ấy xưa rồi, có tí cũng để bụng, hồi trước mọi người còn chưa hiểu chuyện, chưa trưởng thành bla bla bla.

Đùa chứ em chưa cào rách mặt cái đứa bố láo kia đã là tốt lắm rồi, còn đòi mình nhẹ nhàng vui vẻ về nó, hoạ chăng có vấn đề thần kinh mới thế.
    Chỉ mong năm tháng tĩnh lặng, kiếp này bình an.tumblr_n1jzpmGr1u1s9y8cdo1_500
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 246 Bài viết

• 771 Được cảm ơn

Đúng rồi, tui cũng nghĩ là cái nài thiếu đi một lời xin lỗi.
    Có khó gì một lần ôm vợ vào lòng và nói, anh xin lỗi vì đã để em chịu cơ cực, anh là chồng em, vậy a thay mặt mẹ anh xin em buông bỏ tất cả mọi chuyện và sẽ bù đắp cho em những gì e đã phải chịu.
    Thì ng đàn bà k phải khô héo trg căm hờn.

Nói chung, đàn ông vn đa phần sợ trách nhiệm. Gia đình vui hay buồn phải phụ thuộc vào ng đàn ông mới phải
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 250 Bài viết

• 1,158 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_mai Xem bài viết
    Bà nội tôi qua đời ở quê cách đây hai năm. Bố mẹ tôi đã chuyển vào Nam từ lâu, không ở bên bà khi bà ra đi. Tức tốc bay về Bắc, bố mẹ cũng chỉ kịp dự lễ tang và đưa bà về khu mộ của dòng họ.
    Cũng may đã chuyển vào Nam sống chứ còn sống chung 1 mái nhà với bà má chồng này rồi có ngày 2 vợ chồng li dị."Giặc bên Ngô không bằng bà cô bên chồng" nói này ra mí chụy đừng ném đá em vì tội phân biệt vùng miền, em thấy bạn bè xung quanh đứa nào có má chồng là người miền Nam nhìn chung dễ thương dễ tánh hơn mí bà người Bắc
    "Phúc đức tại mẫu" hành hạ, nanh nọc với con người ta cho lắm rồi có ngày đến lượt con trai mí bà lãnh đủ. Về già xem thử con dâu có lo cho con trai mí bà không thì biết. Vớ phải ông chồng vừa gia trưởng vừa nhu nhược không biết bảo vệ che chở cho vợ, chỉ biết đứng ngoài nhìn vợ bị gia đình chồng chì chiết thì thôi bỏ quách cho nhẹ nợ, đàn ông như thế cả đời chả bao giờ làm được tích sự gì ra hồn cho vợ con nhờ.
    Thời thế cũng phải có lúc đổi thay, phụ nữ trẻ sống ở thành thị bây giờ về nhà chồng "làm dâu" mình nghe mí bác gái lớn tuổi nói phải gọi là "bà dâu" thì đúng hơn là "con dâu"
    Là lá la la là la là la lá la la
    Mùa xuân sang có hoa anh đào
    Mùa hè sang có hoa đào anh
    Mùa thu sang có hoa anh đào
    Rồi đông sang cũng hoa anh đào
    Và cả năm có hoa anh đào
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 6 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hầu như thời xưa đến quá nửa cô dâu bị như thế. Nếu như bạn nói ở trên thì còn k thấm tháp gì so với mẹ mình. Nhưng mẹ mình không thù hằn hay trách móc ba mình. Cho đến bây giờ vẫn chăm sóc họ tốt, chu đáo. Sống như thế cho nhẹ nhàng mà thanh thản
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 279 Bài viết

• 603 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nỗi đau này chỉ ai có qua mới thấm, mới hiểu. Đừng nói buông bỏ, đã từng đau đớn tinh thần thì buông bỏ khó lắm, chỉ là dửng dưng, ko quan tâm thì còn làm được.
    Trong chuyện nàng dâu - nhà chồng thì vai trò của người chồng rất quan trọng. Người chồng nào hiểu biết, khôn ngoan, giỏi ứng xử thì sẽ yên cả 2 bề, người chồng nào kém cỏi, lép vế, thiếu bản lĩnh thì gia đình sẽ rối như canh hẹ ngay, thậm chí dẫn đến việc hận thù nhau. Việc này cũng làm cho người chồng đau khổ không kém đâu.
    Theo bản thân mình thì nàng dâu có thể nể tình mà nhịn bố mẹ chồng, còn lại các thể loại anh chị em, họ hàng không việc gì phải nhịn, họ làm ảnh hưởng đến cuộc sống của mình mà nhịn là nhu nhược. Như mình đây, sau khi bố mẹ chồng mất, mình rất thoải mái trọng việc bày tỏ thái độ, và rồi các thể loại "đổ dầu vào lửa" , "té nước theo mưa", "giậu đổ bìm leo" , "bám váy ăn theo"... ấy gờm mình phải biết.
    Tuy vậy, thời nay những mẹ chồng kiểu như mẹ chồng trong topic cũng ít dần rồi. Ko biết ở vùng nông thôn thế nào, chứ mình thấy các bố mẹ chồng ở thành phố cũng hiểu biết và hiện đại rồi. Như bố mẹ đẻ mình có mỗi cậu con trai, vậy mà ông bà cho ở riêng luôn, thỉnh thoảng vc cậu em có việc thì mang con gửi ông bà, chả có điều tiếng gì mà con dâu lại quý bố mẹ chồng nữa. Còn em gái mình đi lấy chồng, thỉnh thoảng mới về nhà chồng chơi, lại còn được bố mẹ chồng quan tâm hỏi han, em gái mình có bực gì chồng toàn thấy gọi điện mách bố mẹ chồng, ông bà ấy lại hỏi tội con giai,... (ghi chú là các bố mẹ chồng này là người thành phố nhé)
    Cho nên các em gái cũng không cần lo lắng quá, các em cứ sống chân thành, lễ độ, ứng xử phải phép với bố mẹ chồng. Sau rồi có xảy ra chuyện gì thì mình cũng không ân hận thì đã làm tròn bổn phận, và nếu cùng đường quá thì lại về với mẹ, đừng làm gì tiêu cực mà thiệt mình, khổ bố mẹ mình.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,147 Bài viết

• 6,263 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi me-bibo Xem bài viết
    Tuy vậy, thời nay những mẹ chồng kiểu như mẹ chồng trong topic cũng ít dần rồi. Ko biết ở vùng nông thôn thế nào, chứ mình thấy các bố mẹ chồng ở thành phố cũng hiểu biết và hiện đại rồi.
    Ở thành phố thì đỡ kiểu hành hạ nhau thôi chị ạ, chứ em thấy cái tư tưởng con dâu về nhà chồng là phải abc vẫn nặng nề lắm. Mấy chị tầm ngoài 40 ở Cty em, học hành tử tế, gia đình khá giả nhé, mà khi kể chuyện về những cô em dâu trẻ trung hiện đại vẫn kiểu thằng chồng nó hiền quá, chứ về làm dâu thế là ko đc, về nhà chồng phải gánh vác việc nhà chồng blah blah chứ ai lại vẫn chứ tung tẩy vui chơi blah blah thế đc. Mà bà nào cũng 1,2 thằng con trai, dự chục năm nữa lên chức mẹ chồng rùi sẽ tua lại nguyên bài đấy với con dâu thôi. Cứ luôn miệng nói mẹ chồng, nhưng bản thân tư tưởng vẫn cứ phụ nữ tự làm khổ lẫn nhau mà thôi
    • 6,371 Bài viết

• 75,070 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi aika Xem bài viết
    Cũng thông cảm cho bác gái vì bị mẹ chồng khó tính, lúc đau buồn, cô đơn, cay đắng thì không có ai chia sẻ.
    Đàn bà thì đúng là hay nhớ lâu, hay hoài cổ nên dù hiện tại đã êm ấm, vui vẻ cũng nhắc hoài chuyện ngày xưa, lặp đi lặp lại.
    Gặm nhấm quá khứ buồn chẳng khác nào tự hành hạ bản thân, người thân xung quanh.
    Đồng ý với chị.
    Em thấy phụ nữ khổ nhiều khi chính vì cái tính nhớ lâu (kèm thù dai) của họ, họ không rũ bỏ được quá khứ, nên hiện tại và tương lai thành ra ảm đạm đối với họ.
    Thực ra chuyện MC dằn hắt con dâu thì ở đâu cũng có hết, chỉ là mức độ cao thấp nhiều ít khác nhau thôi. Nhưng có người qua rồi thì thôi, có người thì chì chiết mãi, có khi đang vui lại nhắc đến chuyện xưa rồi lại cằn nhằn dằn vặt.
    MC em mặc dù là người có học nhưng cũng mắc cái bệnh này. Cứ lâu lâu bà lại kể "tội" BC em hồi xưa là ông ko làm việc nhà, ko giúp MC chăm con, v.v... Nhưng bù lại MC em rất sướng so với các bà thời xưa, là ko hề phải làm dâu ngày nào, vì bà nội chồng em rất hiền. MC em cũng ko hề phải lo giỗ quảy nhà chồng mặc dù là dâu trưởng. Cũng ko phải ở chung đụng với ai hoặc nuôi nấng chu cấp EC, CC... BC em thì vừa có học, ko gia trưởng, ko cổ hủ, lại dễ tính, ăn gì cũng được mặc gì cũng xong. Thế nhưng MC em vẫn có cái để cằn nhằn hehe.
    Thỉnh thoảng em lại bảo: mẹ thế là sướng hơn chán vạn người khác rồi đấy. MC em ờ ờ cười cười nhưng ít lâu sau vẫn bổn cũ soạn lại.

Bởi vậy ko phải cứ bị hành hạ cứ khổ sở là người ta "phải" để bụng, thực ra để bụng hay ko chắc là do tính người.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2