TIN TÀI TRỢ.

Về Bến Tre thưởng thức món ăn từ dừa

• 0 Lượt chia sẻ
  • 3.26K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 1,065 Bài viết

• 2,773 Được cảm ơn

Về Bến Tre thưởng thức món ăn từ dừa

Cây dừa là thế mạnh của người dân Bến Tre, cho nên những món ăn nơi đây đều mang những nét đặc trưng đậm đà hương vị quê nhà.

Ngoài các món ăn chơi như kẹo dừa, bánh lá dừa, chè đậu xanh nước dừa xiêm... còn các món ăn với cơm hàng ngày phải kể đến là mắm lóc chưng nước cốt dừa, nấm mối xào dừa, cổ hũ xào dừa, chuối hầm dừa... Nếu có dịp đến quê tôi, mời bạn thưởng thức món ngon độc đáo từ dừa là cơm dừa và tép rang nước cốt dừa.

Cơm dừa

BenTre1jpg-030902

Làm món ăn này rất dễ, chỉ cần chọn gạo cũ, dẻo thơm, một cái xửng hấp và vài trái dừa xiêm. Trước hết, dừa phải gọt sạch vỏ, chừa gáo và đế dừa phải gọt thật phẳng để trái dừa đặt vững trên bàn. Dùng dao bén vạt mặt dừa cho khéo (giữ phần mặt để dùng làm nắp đậy), đổ hết nước dừa ra tô. Kế đến, gạo ngâm nước, gút sạch, đổ ra rổ cho ráo. Cho gạo và nước dừa vào ngập xăm xắp mặt gạo (cỡ lóng tay), đậy nắp lại. Lưu ý gạo và nước vừa đủ để gạo chín không khô hay nhão, mất ngon.

Cuối cùng, cho dừa vào xửng hấp khoảng 1 tiếng là chín. Cơm dừa khi chín nên để trong xửng giữ nóng, khi ăn trái nào lấy ra trái nấy, tránh việc đem dừa ra quá sớm, cơm dừa nguội sẽ sậm màu, mất ngon. Món này ăn cùng với món tép rang nước cốt dừa thật “đúng bài”.

Tép rang nước cốt dừa

BenTre2jpg-030902

Tép mua nơi chợ lựa khoảng 200 gram tép bạc đất còn tươi (tép khi chín thịt chắc, đỏ, ngọt, ăn giòn ), 100 gram dừa khô nạo là đủ. Tép đem về cắt bỏ đầu, đuôi rửa sạch để cho ráo. Đổ tép vào chảo, vắt nước cốt dừa vào ngập xăm xắp với tép.

Bắc chảo lên bếp với ngọn lửa riu riu độ vài phút sau thêm gia vị muối và đường (không cần bột ngọt) vào nêm, nếm cho vừa khẩu vị (nhớ không nêm bằng nước mắm sẽ mất đi hương vị đặc trưng của tép và nước cốt dừa). Sau đó, tăng lửa lên một chút, dùng đũa sơ tép và gia vị ngấm đều, đến khi nước cốt dừa rút khô vào tép, nhắc xuống.

Bữa ăn đã sẵn sàng. Chỉ cần lấy từng trái cơm dừa còn nóng hổi trong xửng ra để lên bàn cùng dĩa tép rang nước cốt dừa dọn lên là xong. Dùng muỗng múc từng muỗng cơm dừa cùng vài con tép rang cho vào miệng nhai chậm rãi, bạn sẽ “ngậm mà nghe” vị ngọt của cơm gạo mới và “mùi thơm đặc trưng” của nước dừa xiêm hòa lẫn vị ngọt, béo, thơm, giòn của tép bạc đất lan tỏa vào mọi giác quan, khiến bạn sẽ luyến nhớ mãi món ăn dân dã của quê hương Bến Tre.

Hữu Tưởng

http://laodong.com.vn/Tin-Tuc/Ve-Ben...n-tu-dua/77657

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 3,201 Bài viết

• 5,810 Được cảm ơn

Mình làm món tép rang dừa ngon phải biết. Món cà ri dừa gà hoặc vịt cũng rất độc đáo, chấm với bánh mỳ Sài Gòn ngất ngây luôn=P
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,333 Bài viết

• 4,666 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình mê kẹo dừa, thích ăn dừa kho thịt, uống nước dừa ngon ngọt tuyệt vời, dầu dừa ủ tóc suông mượt khỏi cần duỗi tóc. Nhà có cây dừa trong sân thích lắm, xỏa bóng mát rượi
    Nếu có điều gì vĩnh cửu được thì em ơi đó là…tình yêu chúng ta!!!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 1,321 Bài viết

• 1,402 Được cảm ơn

sao không có món gỏi củ hủ dừa nhỉ?
    • 128 Bài viết

• 182 Được cảm ơn

Ôi ,ngoài ra thì nhớ nhất là bánh canh nấm mối ngoại nấu ,ngon tuyệt
    Mỗi lần về quê mình còn ghế quán ăn món,chuột nướng sa tế,lẩu rắn,cháo cua đồng
    và món bình dân nhất là hủ tiếu chay ạ,chẹp chẹp
    • 6,117 Bài viết

• 23,645 Được cảm ơn

Thèm món tép rang dừa quá! Lâu ngày ko có được ăn. Hu hu.
    • 3,307 Bài viết

• 6,364 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình chỉ biết mỗi món nước dừa , cảm thấy mê li nhất là lúc trời nắng nóng, sau này nghe cả về nước thốt nốt nhưng chưa có dịp enjoy.

Món cơm dừa lạ quá đi, mấy món lạ lạ lại ko dám ăn, riêng món tép rang nước dừa thì....hực hực , bắt cơm nóng kinh khủng. Thêm tô canh chua kế bên là....nguy cơ tăng cân ko kiểm soát . Sao VN mình nhiều món ngon quá chừng
    "Ser hermosa significa ser tú misma. No necesitas ser aceptada por otros. Necesitas aceptarte a ti misma."
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,597 Bài viết

• 6,151 Được cảm ơn

Có 2 món à, mất hứng!
    • 18,618 Bài viết

• 11,516 Được cảm ơn

Bài báo viết ngắn ngủn cứ như là viết cho có, đã viết thì viết súc tích vào sẳn giới thiệu luôn xứ dừa bến tre như kẹo dừa, mứt dừa, cơm dừa kho thịt, nước dừa uống, chế biến món ăn, xơ dừa đun bếp, vỏ dừa làm thủ công mỹ nghệ... Còn nói về món ăn không thôi thì bao la bát ngát
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 318 Bài viết

• 632 Được cảm ơn

Mấy bạn nào có nhu cầu...tắm nước dừa thì nói mình, mình mời về nhà, rồi mình hái dừa xuống tha hồ cho bạn....tắm. Nghe đồn tắm nước dừa 3 phần dừa khô, 7 phần dừa tươi da dẻ hồng hào lắm. Dừa đang rẻ như cho, nhà chẳng muốn thu hoạch, tiền công nhiều hơn tiền bán. Nước dừa để uống thì khỏi nói, cứ mang bình nước 20-30 lít về mà đựng.

Món bánh canh bột xắt(c) mới gọi là cực nhiều nước (cốt) dừa, còn món canh kiểm nữa, toàn dừa là dừa.

Thịt kho thì ướp bằng nước màu dừa, nấu bằng nước dừa, đun bằng củi dừa, gáo dừa khô mới đúng điệu. Người SG cùng lắm kho thịt được 2 điều đầu nên mình ăn không thấy ngon.

Sáng nay ngồi nghe Phải lòng con gái Bến Tre, vào đây thấy liền top này. Có khi nào là điềm báo sẽ quen được cô gái Bến Tre?
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 2,063 Bài viết

• 7,232 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Háo hức vô tưởng gì giới thiệu có 2 món, sao dạo này nhiều người viết báo như giỡn chơi vậy không biết.

Mình hơi bị ghiền món củ hủ (hũ?) dừa
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Ở Bến Tre có nhiều quán hủ tiếu rất ngon, nào là hủ tiếu hải sản, đuôi heo, lòng, cả hủ tiếu chay cũng ngon nữa. Vợ chồng mình rất thích đi Bến Tre, cứ vài tháng lại đi, ăn mấy lần hủ tiếu rồi mới về...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 6,582 Bài viết

• 30,150 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Sao năm nay dừa lại rẻ đột ngột vậy ta? Tội nông dân quá. Năm ngoái mắc lắm lận.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,178 Bài viết

• 2,716 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Sao năm nay dừa lại rẻ đột ngột vậy ta? Tội nông dân quá. Năm ngoái mắc lắm lận.
    Công nhận năm nay không biết sao giá dừa giảm hơn năm ngoái, nhưng đến tay người tiêu dùng cũng 8-9k / trái rồi. Giá này không rẻ với 1 trái dừa. Năm ngoái có thời điểm mua 12-13k/ trái.

Bài báo nói có 2 món cụt lũn, nhà báo này viết bà vì nhuận bút chứ không vì muốn truyền tải nội dung là chính
    Ke kò ke ke kò ke kò ke
    Kò kò kò ke kí có anh nào muốn chơi!
    • 6,117 Bài viết

• 23,645 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Con-thuyen-khong-ben Xem bài viết
    Mấy bạn nào có nhu cầu...tắm nước dừa thì nói mình, mình mời về nhà, rồi mình hái dừa xuống tha hồ cho bạn....tắm. Nghe đồn tắm nước dừa 3 phần dừa khô, 7 phần dừa tươi da dẻ hồng hào lắm. Dừa đang rẻ như cho, nhà chẳng muốn thu hoạch, tiền công nhiều hơn tiền bán. Nước dừa để uống thì khỏi nói, cứ mang bình nước 20-30 lít về mà đựng.

Món bánh canh bột xắt(c) mới gọi là cực nhiều nước (cốt) dừa, còn món canh kiểm nữa, toàn dừa là dừa.

Thịt kho thì ướp bằng nước màu dừa, nấu bằng nước dừa, đun bằng củi dừa, gáo dừa khô mới đúng điệu. Người SG cùng lắm kho thịt được 2 điều đầu nên mình ăn không thấy ngon.

Sáng nay ngồi nghe Phải lòng con gái Bến Tre, vào đây thấy liền top này. Có khi nào là điềm báo sẽ quen được cô gái Bến Tre?
    Lâu ngày mới gặp đồng hương nè! Lâu nay bạn có về BT hông? Mà tui nghe mẹ tui nói dừa ở dưới càng ngày càng mắc mà. Nhất là mùa nóng ko có hàng để giao cho mấy quán nước luôn. Cái vụ tắm nước dừa tui cũng nghe giang hồ đồn đãi rồi. Nước dừa non pha với 1 chút nước cốt dừa nguyên chất thấm bông gòn lau mặt thì da trắng hồng thích lắm. Nhưng nó ăn nắng dã man vô địch. Tốt nhất xài ẻm xong phải tránh nắng cho kỹ. Tự dưng nghe bạn nhắc bánh canh bột xắt thịt vịt mà thèm kinh khủng.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 575 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

Mình đọc báo thấy nói là vì Trung Quốc giảm mua nên dừa rớt giá. Cuối tuần vừa rồi mình đi Bế Tre mua 70K/12 trái dừa xiêm rất ngọt. Giá này chắc là bán cho khách du lịch chứ nếu mua tại vườn còn rẻ nữa. Bến Tre còn có loại dừa dứa uống rất ngon, nước ngọt và thơm mùi lá dứa.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 36 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Thấy Bến Tre là nhảy vào liền. Thấy quê hương mình không có nhiều thứ đặc sắc nhưng vẫn yêu lắm! Lúc nào cũng dừa, kẹo dừa, bánh dừa, bánh phồng,... nhỉ. Mà mình gặp nhiều, nghe bảo người BT, đa số đều có cảm tình, hihi....Nhưng thấy BT vẫn còn nghèo lắm , cần phấn đấu nhìu nhìu nữa
    • 259 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Đại gia đình mình đã chuyển lên SG sống gần hết, nhưng Ba mình không bao giờ chịu xa Bến Tre quá 1 tuần, nên hàng tháng các Anh chị em mình đều về BT, khi quay lên SG bao giờ cũng chở dừa đầy xe ôto hàng trăm trái. Món khoái khẩu của mình là nước cốt dừa & các món ăn với nước cốt dừa: khoai lang luộc nóng hổi mà ăn với nước cốt dừa thì béo lên đến tận óc, bánh rau mơ, bánh bò, bánh cúng, bánh canh...chẹp chẹp...món ăn dân giả mà dinh dưỡng
    " Cá tính của một con người chính là định mệnh của người đó " - Triết gia Heraclitus
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 318 Bài viết

• 632 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatamxuando Xem bài viết
    Lâu ngày mới gặp đồng hương nè! Lâu nay bạn có về BT hông? Mà tui nghe mẹ tui nói dừa ở dưới càng ngày càng mắc mà. Nhất là mùa nóng ko có hàng để giao cho mấy quán nước luôn. Cái vụ tắm nước dừa tui cũng nghe giang hồ đồn đãi rồi. Nước dừa non pha với 1 chút nước cốt dừa nguyên chất thấm bông gòn lau mặt thì da trắng hồng thích lắm. Nhưng nó ăn nắng dã man vô địch. Tốt nhất xài ẻm xong phải tránh nắng cho kỹ. Tự dưng nghe bạn nhắc bánh canh bột xắt thịt vịt mà thèm kinh khủng.
    Cũng về thường xuyên, nhất là khi nào nhà hết...thức ăn. Bạn có thường về?

Dừa mắc chỉ có dừa xiêm tươi bán uống nước thôi. Dân Bến Tre chủ yếu trồng nhiều dừa ta bán dừa khô (nước uống không ngon lắm), giá hiện tại rẻ lắm. Người ta đồn sau khi lau mặt bằng dừa như bạn nói thì lấy võng ra bờ dừa mắc võng nằm, nắng chói chang khi lọt qua những tàu lá dừa cũng giảm đi cường độ, rất tốt cho da mặt.

Nhắc đến Bến Tre thường nhắc đến dừa nhưng có lẽ bây giờ hải sản ở Bến Tre cũng rất nổi tiếng (nhất là ở các huyện biển). Nhà nhà nuôi tôm, đủ loại tôm.
    • 9,374 Bài viết

• 17,314 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Rẻ mà thương lái họ bán ra có rẻ hơn đâu, vẫn 10k/1 trái mà
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2