TIN TÀI TRỢ.

Uống nước dừa có thể nguy hiếm tới tính mạng

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.03K Lượt đọc
  • 48 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 3,003 Bài viết

• 8,631 Được cảm ơn

Nước dừa rất có hại cho sức khoẻ nếu uống nhiều 3 - 4 trái/ngày, nhất là đối với các bệnh nhân suy nhược, huyết áp thấp, người hay lạnh.
    082439_duanuoc
    Nước dừa vẫn được coi là thứ nước uống cao cấp, không chỉ trong sạch vô trùng mà lại ngon ngọt, mát mẻ. Tuy nhiên, nếu không biết cách uống thì nước dừa lại rất có hại cho sức khoẻ, thậm chí nguy hiểm tới tính mạng.

Theo GS.TSKH Bùi Quốc Châu, giám đốc Trung tâm Diện chẩn điều khiển liệu pháp và xoa bóp Việt Nam cho biết, dù các tài liệu khoa học của Tây y đều coi nước dừa là thứ nước uống lý tưởng, nhiều chất bổ và vô hại nhưng bà con nông thôn lại có kinh nghiệm, dặn dò con trẻ: "Đi xa ngoài nắng, về nhà đừng uống nước dừa sẽ "trúng gió". Trúng gió là ngã bệnh một cách nhanh chóng, người ớn lạnh, hâm hấp sốt hoặc sốt cao.

Theo ông Châu, sau một thời gian lâu dài kiểm nghiệm, tổng kết thì thấy nước dừa rất có hại cho sức khoẻ nếu uống nhiều 3 - 4 trái/ngày, nhất là đối với các bệnh nhân suy nhược, huyết áp thấp, người hay lạnh.

GS.TSKH Bùi Quốc Châu giải thích, nước dừa nhất là dừa xiêm thuộc âm, tức là có tính giải nhiệt, làm mát, làm mềm yếu gân cơ, hạ huyết áp. Những người bị bệnh trĩ, huyết áp thấp, nhức đầu do huyết áp thấp, cảm lạnh, thấp khớp, mệt tim do lạnh thì không nên dùng vì có thể gặp những tai hại khôn cùng.

Lương y Vũ Quốc Trung, phòng khám Y học cổ truyền chùa Cảm Ứng cũng cảnh báo, trong nước dừa hàm lượng chất béo rất cao (2%) nên dùng hạn chế, uống nhiều sẽ gây đầy bụng, khó tiêu.

Dừa và những loại quả nhiều nước (dưa hấu...) đều có tính làm mát (ẩm, thấp), khi đi nắng về ta không nên ăn, uống nhiều vì Đông y cho rằng "ẩm khốn tỳ", ẩm nhiều gây hại tỳ vị, đầy bụng, khó tiêu, người ớn lạnh, đặc biệt có hại cho đường tiêu hóa và lá lách.

Khi uống nước dừa nên tránh uống vào buổi tối với nước đá. Đó là ba yếu tố âm cộng lại (nước dừa, nước đá, ban đêm) thì càng dễ bị bệnh. Đặc biệt, người đánh võ hay đá bóng cũng kỵ dùng nước dừa trước khi thi đấu vì làm cho gân cơ rã rời, không thể chạy nhanh và có sức bền được.

Theo Bee
    http://dailyinfo.vn/uong-nuoc-dua-co...19-584613.html

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 126 Bài viết

• 67 Được cảm ơn

Vậy phụ nữ có thai uống thì sao nhỉ?:Thinking:
    Thấy bảo uống sẽ trắng em bé nên các mẹ ngày nào cũng uống mấy trái
    • 1,617 Bài viết

• 3,761 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nước dừa rất âm đấy, cả dưa hấu nữa, ăn nhiều bị đau đầu.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,618 Bài viết

• 1,560 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi milanoSG Xem bài viết
    Vậy phụ nữ có thai uống thì sao nhỉ?:Thinking:
    Thấy bảo uống sẽ trắng em bé nên các mẹ ngày nào cũng uống mấy trái
    Vụ này tớ xác nhận không đúng đâu nhá các mẹ, tớ uống cả trăm trái dừa khi mang thai mà bé nhà tớ đẻ ra thì nâu, cành nhớn càng đen giòn :Laughing: ai cũng bảo chả hiểu ba mẹ nó không đen mà sao con đen thế rooling:. Chuyện uống nước dừa nhiều là tình cờ thích uống chứ không biết vụ trắng da này đâu, sau này mới nghe nói vậy buồn cười quá.
    Chữ Tâm kia mới bằng ba chữ Tài
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 15 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trắng hay đen mình nghĩ do gene bạn ơi, thằng cu lớn nhà mình chả uống 1 quả dừa nào mà vẫn trắng bóc, đứa t2 lúc biết là con gái thì lên dd thấy các mẹ nói uống nc dừa bé sẽ trắng, nên ngày nào cũng xơi 2 quả đến tận lúc sinh, vậy mà bạn ý lại bị đen sì sì mới chết hiz
    • 29 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

huhu, em vừa đi uống nc dừa về. ko biết có sao ko nữa, chờ xem tình hình ngày mai thế naog rùi báo cả nhà nhé.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,252 Bài viết

• 5,150 Được cảm ơn

Dừa dạo này 15-16k 1 trái chứ có rẻ đâu , để có tiền mà uống 1 ngày 3-4 trái thì gần bằng bữa cơm gia đình rồi ...nguy hiểm tới "tính mạng" là phải :Laughing:
    HHeGp7
    A secret makes a woman woman....!
    • 1,059 Bài viết

• 637 Được cảm ơn

huhu đọc tin này giật gân wa,nhà em nhìu dừa lắm,mỗi lần mún uống là papa trèo lên hái cho em uống,hic hic em thik uống dừa lắm vì nó mát mà có thể làm đẹp da,zậy mà...ko bít tin này chính xác ko
    Phải chăng anh là cơn gió lạ,
    Đến bên em rồi chợt bay xa
    Em chợt nghe tim mình đau nhói
    Cơn gió ơi sao dỗi vô tình....
    color-colors-girl-inspiration-legs-nature-Favimcom-38644_large
    • 802 Bài viết

• 681 Được cảm ơn

Cái vụ bà bầu nên uống nước dừa hay ko thì ở MN và MB quan điểm có vẻ khác nhau nhỉ? Hai chị em mình cùng có bầu trong cùng 1 năm, mình ở ngoài bắc được khuyên là nên uống nước dừa cho nước ối trong nhưng em gái mình ở sg thì lại được bs dặn tuyệt đối ko được uống nước dừa. Thôi thì ai ở miền nào nghe lời khuyên của miền đó. Mình uống nước dừa chả có làm sao cả.
    • 935 Bài viết

• 958 Được cảm ơn

Theo như mình biết thì bà bầu nên hạn chế uống nước dừa trong 3 tháng đầu vì nó có tính mát, lạnh gì đó dễ gây sảy thai; nhưng qua 3 tháng có thể uống thoải mái. Còn chuyện con da trắng, đen chắc do gen thui chứ nếu bố mẹ đen thì có uống cả tấn làm sao con trắng dc
    iedsp7
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 326 Bài viết

• 465 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Từ xưa đến nay chưa nghe có vụ nào uống nước dừa mà bị nguy hiểm đến tính mạng cả, mà dừa thì có lâu lắm rồi , bao giờ xảy ra thì mới tin, nhưng mình nghĩ ông này phát biểu hơi ẩu và chủ quan !
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 328 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Ăn cam chanh đi các mẹ nó, đảm bảo tỷ lệ thành công cao hơn, các bé sinh ra sẽ nõn nà và hồng hào
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 306 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Trời , dạo này ngày nào cũng uống nc dừa thay nước lọc :Sick: vẫn còn 4 trái mới mua hồi chiều để giành:Sick:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 306 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Ko biết nước dừa ng ta có chích cái chất j vô cho ngọt ko ta, em uống trái nào cũn ngọt như pha đường ý ! Hỏi mọi ng thì nói lm sao chích j đc vì vỏ cứng nhưng em chả tin công ngệ giờ tin vi lắm , có ai théc méc như mình hông ta
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 172 Bài viết

• 297 Được cảm ơn

Mấy bác này rảnh rỗi lâu lâu bùm phát ra cái báo cáo mới nhẻ. Báo cáo giờ trống đánh xuôi, vài năm nữa kèn thổi ngược cho coi ( lúc đó thiên hạ cứ đổ xô mua dừa về uống ):Laughing:
    • 774 Bài viết

• 1,279 Được cảm ơn

Những bà bầu máu ít đông thì hạn chế uống nước dừa vào tháng cuối thai kì, vì nó dễ làm loãng máu, nhưng nước dừa hay nước mía đều làm sạch nước ối, không phải quan niệm vùng miền như bạn gì nói đâu, mà do tùy thể trạng mỗi người mà bác sĩ có lời khuyên hợp lý. Những người đang yếu trong người cũng không nên uống nước dừa, còn bình thường thì có việc gì phải kiêng cữ với nguồn nước ngọt mát tự nhiên này nhỉ??
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,252 Bài viết

• 5,150 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Runway Xem bài viết
    Ko biết nước dừa ng ta có chích cái chất j vô cho ngọt ko ta, em uống trái nào cũn ngọt như pha đường ý ! Hỏi mọi ng thì nói lm sao chích j đc vì vỏ cứng nhưng em chả tin công ngệ giờ tin vi lắm , có ai théc méc như mình hông ta
    Dễ ẹc ah bạn ơi , nó chích chút nước đường vào đáy quả dừa ( phần này mềm chứ không cứng như nắp dừa đâu ) nên chẳng ai biết được . Chỉ có dừa còn nguyên trái chưa lột mặc may mới máng tin thôi .
    HHeGp7
    A secret makes a woman woman....!
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 560 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Nói chung là nước dừa thì tốt thât, nhưng nên tránh uống buổi tối thì cũng có lí, hôm nào mà thấy người hơi mệt là mình k dám uống nước dừa, dễ đầy bụng, và mệt mỏi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,877 Bài viết

• 1,923 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi _Su_ Xem bài viết
    Dễ ẹc ah bạn ơi , nó chích chút nước đường vào đáy quả dừa ( phần này mềm chứ không cứng như nắp dừa đâu ) nên chẳng ai biết được . Chỉ có dừa còn nguyên trái chưa lột mặc may mới máng tin thôi .
    Đúng rồi đấy ạ, nên em toàn mua dừa còn nguyên trái chưa lột để uống cho an toàn thui.
    pzBrp7

Ba Mẹ Yêu BiNheo nhất nhất nhất!!!!!!!!

NB: 3,5kg-50cm
    1M: 4,8kg-55cm
    2M;6,3kg-58cm-2,5M : Biết lật
    3M: 7,4kg-61cm
    4M: 8,1kg-65cm- Tập trườn
    5M: 8,5kg-68cm -Bò giỏi, 2 răng
    6M: 9,2kg-69cm-Ngồi tốt, 4 răng

7M: 10,2kg-70cm-8 răng
    8M: 10,7kg-72cm-Tự vịn tường đứng dậy, đứng chựng rất vững
    9M: 10 kg-72,5cm. 9,5M: Biết đi những bước đầu tiên
    10M: 10,7kg-75cm-9 răng, Đi tốt
    11M: 11kg-75,5cm-10 răng, đi ngon lành cành đào rùi

12M: 11,2kg-78,5cm, 14 răng, nói được nhìu nhìu
    13M: 11,5kg, 78,5cm, 16 răng, chạy nhảy, nói suốt ngày
    14M: 12kg, 80cm.
    • 496 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me be Vy2610 Xem bài viết
    Theo như mình biết thì bà bầu nên hạn chế uống nước dừa trong 3 tháng đầu vì nó có tính mát, lạnh gì đó dễ gây sảy thai; nhưng qua 3 tháng có thể uống thoải mái. Còn chuyện con da trắng, đen chắc do gen thui chứ nếu bố mẹ đen thì có uống cả tấn làm sao con trắng dc
    Sis này nói đúng nè , 3 tháng đầu mà uống nhiều nước dừa là xảy thai ngay
    Bài viết trên e thấy rất đúng . Nước dừa rất mát nhưng mát lãnh , nếu cơ thể đang mệt hoặc mới đi ngoài trời nắng nóng về mà uống ngay là dễ bệnh lắm
    Nên cẩn thận
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3