Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Tưởng con bị cảm, không ngờ hôn mê vì viêm não

• 12.9K Lượt chia sẻ
  • 117K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 4,557 Bài viết

• 3,168 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tưởng con bị cảm, không ngờ hôn mê vì viêm não

30/03/15 06:33

Không được phát hiện kịp thời, nhiều trẻ mang di chứng động kinh suốt đời, thậm chí tử vong do viêm não Nhật Bản. Đáng lưu ý, bệnh này cho đến nay vẫn chưa có thuốc điều trị đặc hiệu.

Di chứng suốt đời

Tại khoa Nhi, Bệnh viện Bạch Mai, T. (10 tuổi, Gia Lộc, Hải Dương) là trường hợp bệnh nhân có thâm niên nằm viện lâu nhất. Bé nhập viện từ trước Tết âm lịch, ăn Tết luôn tại viện. Cho đến nay, đã hơn 3 tháng trời, dù đã điều trị tích cực nhưng vẫn chưa biết ngày nào được ra viện.

Infonet_2735
    Bé T. vẫn trong tình trạng hôn mê

Chị Lan mẹ cháu T, cho biết: Trước khi vào khoa Nhi, BV Bạch Mai, bé T có 4 ngày bị sốt, anh chị cứ ngỡ con bị cảm thông thường nên đi mua thuốc cảm về cho con uống. Dù đã uống cả một ngày thuốc nhưng những con vẫn sốt đùng đùng. Sờ vào cháu nóng như hòn than. Chỉ đến khi cháu ôm đầu kêu đau, nôn liên tục, người lả đi anh chị mới đưa con đến bệnh viện huyện.

Ngay lập tức bé T. được chuyển lên bệnh viện tuyến đầu về Nhi ở Hà Nội. Ở đây, T. được các bác sĩ khám rồi cho về. “Cháu vẫn sốt, nôn nhiều hơn. Có những lúc thấy cháu đỡ sốt, tỉnh táo hơn, cứ ngỡ con sẽ khỏi. Nhưng nhìn cháu đi xe đạp ngã dúi dụi, cả nhà không yên tâm liền đưa cháu lên Bệnh viện Bạch Mai. Và điều xấu nhất đã xảy ra…” – chị Lan ngân ngấn nước mắt kể lại.

Ths. BS Nguyễn Thành Nam (phó trưởng khoa Nhi, BV Bạch Mai) cho hay: Trẻ nhập viện trong tình trạng sốt li bì, liên tay ôm đầu. miệng nói nhảm. Sau các xét nghiệm chúng tôi xác định cháu T bị viêm não Nhật Bản.

Đây là một trường hợp nặng biến chứng do viêm não Nhật Bản. Nguyên nhân là do không được phát hiện sớm và điều trị kịp thời. Hiện bé T. đã cai được máy thở nhưng vẫn phải ăn bằng ống xông. Đáng ngại là cháu không có dấu hiệu tỉnh lại, thỉnh thoảng vẫn xuất hiện những cơn co giật".

Chưa có thuốc điều trị đặc hiệu

Theo BS Nam, bệnh viêm não Nhật Bản là một bệnh nhiễm khuẩn cấp tính do Arbovirus có tên là virut viêm não Nhật Bản gây ra. Bệnh lây truyền sang người do muỗi đốt. Hiện nay, ở miền Bắc, mưa và nồm ẩm kéo dài tạo điều kiện thuận lợi cho muỗi phát triển mạnh nên nguy cơ lây các bệnh do muỗi truyền, trong đó có viêm não Nhật Bản càng cao.

Các chuyên gia cũng nhấn mạnh, hầu hết người bị nhiễm virut viêm não Nhật Bản ở thể ẩn, nghĩa là không có triệu chứng lâm sàng. Triệu chứng ban đầu thường bao gồm sốt cao, đau đầu nhưng uống thuốc giảm đau không hiệu quả, nôn vọt không liên quan đến thức ăn. Trường hợp nặng sẽ thay đổi tâm trạng, triệu chứng thần kinh, suy nhược, rối loạn vận động có thể phát triển trong một vài ngày.

Đáng ngại là có tới 20-30% số bệnh nhân có triệu chứng viêm não bị tử vong. Mặc dù một số triệu chứng cấp tính được cải thiện nhưng 30% -50% những người sống sót tiếp tục có biểu hiện rối loạn thần kinh, nhận thức, hoặc triệu chứng tâm thần. Và động kinh là phổ biến, đặc biệt hay gặp ở trẻ em.Mặc dù để lại hậu quả nghiêm trọng song cho đến nay, vẫn chưa có thuốc điều trị đặc hiệu bệnh viêm não Nhật Bản. Việc điều trị chủ yếu vẫn dựa vào hồi sức cấp cứu và điều trị triệu chứng như chống phù não, an thần chống co giật, kiểm soát nhiệt độ, hỗ trợ tuần hoàn, hô hấp, ngăn ngừa bội nhiễm và dinh dưỡng, chống loét...

Vì thế, BS Nam khuyến cáo biện pháp phòng bệnh chủ yếu là tiêm phòng vắc xin viêm não Nhật Bản. Ngoài ra, cần phối hợp các biện pháp vệ sinh môi trường, diệt muỗi. Nếu con có những biểu hiện nghi ngờ viêm não thì cần khẩn trương đưa trẻ đến viện để được khám và điều trị kịp thời.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,854 Bài viết

• 31,818 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ đưa con đi tiêm phòng viêm não NB đi. Cách đây khoảng 20 năm trên tivi cũng rộ lên dịch viêm não NB vì ở VN muỗi quá nhiều. Mẹ mình hốt hoảng quá cho con đi tiêm phòng ngay lập tức.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,242 Bài viết

• 905 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    thương bé quá.
    Bài báo nói BV tuyến đầu của HN mà k phát hiện ra, BV này là Nhi TW sao? BV lớn thế mà k phát hiện ra thì tin ai nữa hả giời. Tốt nhất con sốt k rõ nguyên nhân thì nên cho đi thử máu cho yên tâm.
    • 1,413 Bài viết

• 1,477 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    nhiều loại viêm não lắm. Hôm đi tiêm phòng cho con thấy có 3 loại viêm não. M cũng đang lên k.h cho con đi tiêm đây.
    • 60 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

10t rồi mà còn bị, em cứ tưởng trẻ nhỏ chứ, nghe cũng lo lắng quá, mà nhiều bv bs làm ăn tắc trách lắm, người nha đã lo lắng cho đi khám, nhìu bs nhìn sơ rồi nói cảm cho về.
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 147 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nhiều tin đọc xong lo lắng tới lui muh ko đọc thì ko có kiến thức để mà tránh mà phòng ngừa các mẹ nhỉ.
    Thương cho các bé
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sợ thật đấy, con gái mình mình tiêm hết chẳng bỏ qua mũi tiêm nào. Phòng thừa còn hơn thiếu cm a!
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thương con quá mong con sớm tỉnh lại, lo lắng cho bọn trẻ con bây giờ quá đủ thứ nguy hiểm rình rập
    • 242 Bài viết

• 500 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình tưởng lên Nhi cứ sốt là bắt xét nghiệm máu mà. Tội nghiệp cháu bé quá.
    • Thành viên Webtretho
    • 5 năm
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bắt đầu mùa bệnh này đấy, sợ lắm các mẹ ah, ở nhà mình còn cho con ngủ màn chứ ở lớp thì .........
    • 1,676 Bài viết

• 2,258 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauna Xem bài viết
    Các mẹ đưa con đi tiêm phòng viêm não NB đi. Cách đây khoảng 20 năm trên tivi cũng rộ lên dịch viêm não NB vì ở VN muỗi quá nhiều. Mẹ mình hốt hoảng quá cho con đi tiêm phòng ngay lập tức.
    Đúng rồi đợt đó mình học lớp 6 hay lớp 7 gì đó đang học còn đc nghỉ tiết để đi tiêm cơ.
    Người yêu của lính
    Nam mô Địa tạng vương bồ tát ma ha tát đại chứng minh
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bố mẹ mua kem chống muỗi bôi cho con nhé! Lớp học của con m ở tầng 1 nên mùa nồm khá ẩm thấp mặc dù lớp rộng, sạch sẽ, sáng sủa. Nhiều hôm vào phòng để đồ của con mà thấy muỗi bay vè vè, khiếp
    Ngày đầu ko bôi, chiều về thấy con tịt hết cả người. Toàn vết to & đỏ, xót hết cả ruột. Từ khi dùng kem chống muỗi thấy ok lắm, vc cũng yên tâm hơn
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

May mà đọc bài này sớm, sau này còn biết để chuẩn bị.
    • Thành viên Webtretho
    • 6 năm
    • 101 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

con mình 9 tháng tiêm các mũi mở rộng của tram xá rồi. không biết còn mũi dịch vụ nào nữa. có mẹ nào biết chỉ em với ạ
    • 11 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Các mẹ hãy bỏ ra vài phút để đọc và phòng chống cũng như phát hiện kịp thời để còn chữa trị nếu có hiện tượng nêu trên. Vì mình có đứa cháu cũng bị trường hợp như thế và nằm viện suốt 6 tháng liền.Từ một đứa bé gần 4 tuổi,đi đứng,ăn nói khỏe mạnh và vui đùa nhưng chỉ vì cơn sốt kéo dài như trong bài viết này đang đề cập đến mà đứa cháu mình trở nên dị tật và khong thể nói chuyện dc nữa sau những cơn co giật. BS nói khong còn cách cứu chữa nữa rồi và chỉ còn cách cầm cự dc ngày nào thì hay ngày ấy thôi. Cháu không ăn dc mà chỉ truyền dc ít sữa bằng đường ống dẫn vào miệng,nằm trong phòng cấp cứu suốt và chỉ thở toàn bằng máy oxy.Rút ống oxy ra là lại bị co giật suốt. Hình ảnh cháu lúc đó nhìn thấy mà khong cầm dc nước mắt. Hỏi bs thì bs chỉ lắc đầu"còn nước còn tát chứ giờ có chuyển đi đâu thì cũng thế thôi vì nếu trên đường chuyển đi bé sẽ không chịu đựng quãng đường dài đến tận bệnh viện nhi sg(vì lúc đó cháu đang nằm Bv nhi tp.Cần Thơ). Những cơn co giật đã biến cháu khong còn là một đứa trẻ bình thường nữa mà đầu,cổ,tay,chân co quắp cứng đơ không thể nào quay về dc vị trí tự nhiên của cơ thể. Lúc đó cháu đã bị bại liệt hoàn toàn,chỉ còn đôi mắt là biết nhìn mẹ hoặc ba,dì nếu như khi thay ca vào chăm sóc cho bé. Bé cũng khong nói dc luôn. Cũng may là mà có người quen chỉ cho một vị bác sĩ mát tay ở Sóc Trăng và ông ấy đã chữa khỏi căn bệnh của cháu và giờ cháu đã đi lại dc bình thường tuy nói chuyện vẫn đang bập bẹ trở lại. Vị bác sĩ này đã có tay nghề từ thời Pháp khi còn là chiến tranh,giờ ông có phòng mạch tại quê nhà. Ông còn dc gọi là ông Hội sống ở vùng quê mang tên xã An Hội,Huyện Cái Sách,Sóc Trăng. Nhà ông nếu không biết thì rất khó tìm nhưng khi vào đó từ huyện nhà hỏi nhà Ông Hội thì cả huyện và xã ai cũng biết hết. Ông chuyên chữa về bệnh người già bị khớp và đau nhức rất mát tay và nhất là trẻ em thì thường bác sĩ chạy nên mới tìm đến ổng. Nhiều người dù xa đến đâu vẫn tìm đến ông để dc chữa khỏi bệnh. Và đứa cháu của mình tưởng chừng như khong hy vọng nhưng khi tìm đến ông ấy thì giống như dc ban phép màu vậy. Giờ cháu của mình đi lại bình thường và đang tập nói chuyện trở lại mỗi ngày. Nhưng thỉnh thoảng vẫn đến đó tái khám.
    P/s: nếu ai có nhu cầu tìm ông ấy để chữa bệnh thì mình sẽ chỉ dẫn cho cách tìm và hỏi đường. Mình có số dt của ông ấy nhưng khong nên tuỳ tiện gọi tư vấn về chuyện bệnh. Vì dù có bệnh gì đi nữa đã tìm đến ông ấy thì tự khắc sẽ có phương cứu chữa.
    • 38 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

các mẹ dùng tinh dầu sả để đuổi muỗi nhé.
    Hoặc trồng sả trong nhà muỗi cũng chạy hết các mẹ ạ.
    Tinh dầu sả có thể tự làm bằng cách thái nhỏ củ sả ra rồi cho vào nồi nước, đun lên,dưới có để bát hứng nước, trên nắp vung để một túi nilong đựng nước đá, nước đá tan thì thay nước mới, đun khoảng 30 phút là đc khoảng 100ml dầu sả từ 1kg sả các mẹ nhé
    Mong con yêu chờ đủ 9 tháng 10 ngày hãy ra con nhé, con ăn mau chóng lớn cho mẹ an tâm nhé
    7eVZp7
    U0fJzQa Chúc mừng năm mới các bạn Rồng nhé, chúc các bạn hay ăn chóng lớn nhé!
    Con yêu tập ăn dặm thật ngoan nhé, mẹ yêu con!
    U0fJp7
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 192 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình thì chủ quan, con ốm toàn tự mua thuốc hạ sốt về cho uống. May mà khỏi, con khỏe bình thường. Đúng là điếc không sợ súng. Các mẹ post nhiều bài ntn lên thì mọi người sẽ có thêm nhiều kiến thức, cũng sé thận trọng hơn khi con ốm để hạn chế các trường hợp thương tâm nhé!
    KHÔNG ỦNG HỘ NHỮNG NHÃN HÀNG THUÊ KẺ CƯỚP CHỒNG LÀM GƯƠNG MẶT QUẢNG CÁO

Topic: https://www.webtretho.com/forum/f26/s...l#post33334024
    h0_BV8_Pd