TIN TÀI TRỢ.

Tuần lễ “Lắng nghe ý kiến người nộp thuế”

• 0 Lượt chia sẻ
  • 842 Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 11,436 Bài viết

• 6,303 Được cảm ơn

Tuần lễ “Lắng nghe ý kiến người nộp thuế”

Thứ hai, 24/05/2010, 00:56 (GMT+7)
    http://sggp.org.vn/xahoi/2010/5/226636/

(SGGP).- Nhằm tháo gỡ kịp thời những khó khăn, vướng mắc trong quá trình thực hiện chính sách thuế và thắt chặt quan hệ tin cậy giữa cơ quan thuế và người nộp thuế, Cục Thuế TPHCM tổ chức tuần lễ “Lắng nghe ý kiến người nộp thuế” từ ngày 24-5 đến ngày 30-5.

Trong thời gian này, người dân và doanh nghiệp có bất kỳ thắc mắc, ý kiến đóng góp cho ngành thuế TP sẽ được tiếp nhận ngay tại Cục Thuế và các chi cục thuế quận, huyện hoặc qua email của Cục Thuế TP. Nếu doanh nghiệp có văn bản hỏi, thắc mắc về chính sách, quản lý thuế thì sẽ được trả lời ngay bằng văn bản trong vòng một ngày (thay vì một tuần như trước đây). Ngoài ra, Cục Thuế cũng tổ chức đối thoại lắng nghe và giải đáp ngay các thắc mắc, phản ánh của người nộp thuế tại số 120 Nguyễn Thị Minh Khai quận 3 vào cả ngày 28-5.

(H.Ni)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,050 Bài viết

• 3,103 Được cảm ơn

Iem là iem có ý kiến, các anh chị bên Thuế yêu thương doanh nghiệp chúng em chút, đừng hoạch hoẹ mỗi khi chúng em quên gửi "hụi" tháng. Hãi nhất là lúc các anh chị quyết toán thuế... Lúc đó các anh chị kinh lém :cool: Sát thủ không dao, sát thủ có giấy phép hành nghề, hihiii...
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....https://www.facebook.com/thailengocdiep

2QA72QA7p7

Fof8Fof8p7
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,784 Bài viết

• 2,871 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DIEPGIAMI Xem bài viết
    Iem là iem có ý kiến, các anh chị bên Thuế yêu thương doanh nghiệp chúng em chút, đừng hoạch hoẹ mỗi khi chúng em quên gửi "hụi" tháng. Hãi nhất là lúc các anh chị quyết toán thuế... Lúc đó các anh chị kinh lém :cool: Sát thủ không dao, sát thủ có giấy phép hành nghề, hihiii...
    Mình đang quyết toán thuế nè , hãi ... nhưng chả sao sất .
    Họ bảo sai , thì mình sai .
    Họ bảo ok , thì ok .
    Đừng cãi , có luật hết đấy , nhưng luật thì ai hiểu sao cũng đc .
    Buồn cười ở chỗ mình théc méc nhiều wa , thì họ bẩu : nếu thuế làm thiệt hại cho DN thì DN cứ khởi kiện :Laughing:
    Họ biết thừa : có kiện họ vẫn đúng .:Sigh:
    Mình ko tư vấn về thuế , nhưng nếu ai có théc méc zia thuế ở TPHCM , mình sẵn sàng mách vài nước .:Battin ey:
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,050 Bài viết

• 3,103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nothing68 Xem bài viết
    Mình đang quyết toán thuế nè , hãi ... nhưng chả sao sất .
    Họ bảo sai , thì mình sai .
    Họ bảo ok , thì ok .
    Đừng cãi , có luật hết đấy , nhưng luật thì ai hiểu sao cũng đc .
    Buồn cười ở chỗ mình théc méc nhiều wa , thì họ bẩu : nếu thuế làm thiệt hại cho DN thì DN cứ khởi kiện :Laughing:
    Họ biết thừa : có kiện họ vẫn đúng .:Sigh:
    Mình ko tư vấn về thuế , nhưng nếu ai có théc méc zia thuế ở TPHCM , mình sẵn sàng mách vài nước .:Battin ey:
    hôm nay cty mình quyết toán thuế ngày cuối luôn đây. Mình thì chủ trương cho nhân viên đối chất với Thuế nếu họ đòi hỏi, loại trừ chi phí một cách vô lý. Và đến hôm nay họ vẫn không loại trừ được khoản nào cả. Đến cuối ngày thứ 4 mình cũng gửi "cafe" mặc dù hồ sơ mình sạch sẽ. Thấy họ khoái, nhưng chẳng biết rốt cuộc là thế nào đây.

Hồi trước mình cũng nghe nhiều lắm, ai cũng dặn là phải nhã nhặn với Thuế. Thời gian đầu mình như vậy. Rồi sau đó thằng cha quản lý Thuế hàng tháng cứ hở chút là gọi mình dù chỉ là chuyện nhỏ như con kiến, trong khi mọi việc thì thư ký mình toàn giao dịch với hắn. Một lần cũng gặp chuyện như vậy, đang bực bội, mình phan một hơi. Bảo "Anh xem lại coi chức danh tôi là gì? Thư ký tôi làm việc với anh bao lâu mà cái chuyện trả lời việc nhận công văn thôi mà anh cũng phải gọi tôi là sao? Tôi là doanh nghiệp, anh là đại diện cho cơ quan NN, tôi không có trách nhiệm phục vụ anh mà là hợp tác nên anh ăn nói cho dễ nghe giùm". Thế là từ đó hắn chỉ liên lạc thư ký của mình, Lễ Tết mình cũng *** thèm tặng quà cáp như mọi khi. Chẳng làm gì được nhau lun.

Chúc bạn quyết toàn êm đẹp nhé.
    FACEBOOK của tôi, ghé thăm và cùng chia sẻ....https://www.facebook.com/thailengocdiep

2QA72QA7p7

Fof8Fof8p7
    • 1,315 Bài viết

• 2,876 Được cảm ơn

Mình nếu giấy tờ minh bạch thì chả gì phải sợ thuế, cũng tại DN mang tâm lý sợ thuế, nhiều lúc mình đúng mà vẫn cứ 1 dạ, 2 dạ nó ăn hiếp, vừa rồi mình đi mua hóa đơn đỏ, điên cái con mẹ bán hóa đơn gì đâu, 1 đám người lơn có nhỏ có mà nó xất xược hỏi cũng chẳng buồn mở miệng, nói với người lớn mà toàn nói trỏng, mình điên quá chửi cho 1 trận , bảo : tui đi đóng thuế, tui làm đúng luật chứ có đi xin đi xỏ gì chị, chị xem chị làm việc với thái độ như thế ở đây bao nhiêu người lớn tuổi mà chị làm như người hầu chị, mọi người nhìn mình quá chừng , có người kéo mình ra bảo , thôi kệ nó đi. Nhưng sau khi mình chửi thì nó cũng nềm nở 1 chút , ai hỏi cũng mở miệng.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 2,050 Bài viết

• 3,103 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi takemyhand Xem bài viết
    Mình nếu giấy tờ minh bạch thì chả gì phải sợ thuế, cũng tại DN mang tâm lý sợ thuế, nhiều lúc mình đúng mà vẫn cứ 1 dạ, 2 dạ nó ăn hiếp, vừa rồi mình đi mua hóa đơn đỏ, điên cái con mẹ bán hóa đơn gì đâu, 1 đám người lơn có nhỏ có mà nó xất xược hỏi cũng chẳng buồn mở miệng, nói với người lớn mà toàn nói trỏng, mình điên quá chửi cho 1 trận , bảo : tui đi đóng thuế, tui làm đúng luật chứ có đi xin đi xỏ gì chị, chị xem chị làm việc với thái độ như thế ở đây bao nhiêu người lớn tuổi mà chị làm như người hầu chị, mọi người nhìn mình quá chừng , có người kéo mình ra bảo , thôi kệ nó đi. Nhưng sau khi mình chửi thì nó cũng nềm nở 1 chút , ai hỏi cũng mở miệng.
    :Applause: Đúng rồi đó, cần nhiều người có suy nghĩ mạnh dạn như bạn để tụi Thuế tỉnh ra, chứ họ quen kiểu khúm núm của DN rồi, hù ai được thì hù.

2QA72QA7p7

Fof8Fof8p7
    • 2,043 Bài viết

• 1,998 Được cảm ơn

:Applause: Đúng rồi đó, cần nhiều người có suy nghĩ mạnh dạn như bạn để tụi Thuế tỉnh ra, chứ họ quen kiểu khúm núm của DN rồi, hù ai được thì hù.
    :Crying: Thế mà cứ nghe đến Thuế là em cứ sợ mất mật chị ạ. Em chỉ là nhân viên quèn làm công ăn lương thôi mà cứ nghĩ đến Thuế là sợ. Mà chỗ em mấy năm nay chưa quyết toán Thuế, chắc lần này mà quyết toán em ngất mất.
    Sao mãi chả mạnh dạn được nhỉ. Em cũng ước giá mình được như các chị là không sợ Thuế.rooling:
    [
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Đang hồi hộp chờ thanh tra thuế đây, họ gửi cv sang là quý 2 sẽ thanh tra, còn 1 tháng của quý 2 nữa thui. Mình k làm gì sai, k trốn thuế nợ thuế gì hết, nhưng khoảng thời gian thuế nó ktra ở DN là khoảng thời gian mệt mỏi nhất trong năm. Chứng từ đóng sạch đẹp gọn gàng rồi nó bắt lôi ra, bóc ra, tóm lại là mệt, chung quy lại k mắc lỗi nhưng vẫn phải vài *** thì mới xuôi được.
    :Rose::Rose::Rose:
    • Thành viên tích cực 2015
    • 10 năm
    • 5,342 Bài viết

• 13,199 Được cảm ơn

CÔNG CHỨC NHÀ NƯỚC sống là nhờ nộp thuế của dân, họ làm quá thì chửi thẳng luôn......
    Chúng ta nuôi họ thì họ phải có trách nhiệm nhận thuế cho xong chuyện chứ nhỉ.
    • 2,573 Bài viết

• 765 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Minh251106 Xem bài viết
    :Crying: Thế mà cứ nghe đến Thuế là em cứ sợ mất mật chị ạ. Em chỉ là nhân viên quèn làm công ăn lương thôi mà cứ nghĩ đến Thuế là sợ. Mà chỗ em mấy năm nay chưa quyết toán Thuế, chắc lần này mà quyết toán em ngất mất.
    Sao mãi chả mạnh dạn được nhỉ. Em cũng ước giá mình được như các chị là không sợ Thuế.rooling:
    Sợ thì k phải sợ, vì mình có làm gì sai đâu mà sợ, chỉ thấy mệt mỏi thôi, hành đủ kiểu. Một điều nữa làm mình k sợ là vì cả nhà chồng đều làm TCT hết. Nhiều khi nói chuyện mình cũng vô tư phê phán cán bộ thuế. ha ha:Laughing:
    :Rose::Rose::Rose:
    • 5,561 Bài viết

• 6,284 Được cảm ơn

Tóm lại là thế này: Thuế, hay anh công an cũng vậy: họ mặc định là người nộp thuế/ người bị bắt là có tội. Tội gì thì phán xét sau.

Với thuế, đó là tội trốn thuế.
    Với CA, đó là vi phạm pháp luật.

Thế nên, họ cứ dọa phủ đầu chúng ta, cho chúng ta có tí gan mật là vãi hết cả ra.

Lời khuyên cho DN và người dân đi đóng thuế là tìm hiểu Luật thật kỹ, họ mà hoạnh họe hay làm khó mình là mình dùng lý lẽ mềm mỏng mà bật lại họ. Nói sao cho họ hiểu là tôi cũng k dễ chơi đâu nhé.

Hic.....Nói là nói vậy chứ ông cha đã đúc kết:

Khôn ngoan đến cửa quan mới biết
    Giàu có 30 Tết mới hay.

Gì chứ, mình mà có bị họ sờ gáy, thì phản ứng đầu tiên là run lên bật bật. Ngu gì đâu.
    "Khi bạn yêu một ai đó, mọi mong ước thầm kín bấy lâu nay bắt đầu bộc lộ. Elizabeth Bowen ''
    • 2,043 Bài viết

• 1,998 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi YeuNhimlam Xem bài viết
    Sợ thì k phải sợ, vì mình có làm gì sai đâu mà sợ, chỉ thấy mệt mỏi thôi, hành đủ kiểu. Một điều nữa làm mình k sợ là vì cả nhà chồng đều làm TCT hết. Nhiều khi nói chuyện mình cũng vô tư phê phán cán bộ thuế. ha ha:Laughing:
    Ôi, em ước ao, em khát khao ......được như bác.
    [
    • 8,187 Bài viết

• 8,775 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Góp ý là nên nương tay với người có thu nhập cao, đánh thuế cao quá, công ty sợ không dám tăng lương cho người có thu nhập cao luôn.
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,784 Bài viết

• 2,871 Được cảm ơn

Ko phải là SỢ đâu các mẹ , dưng cứ nhìn thấy số DT của Thuế mình cũng thót tim dù thâm niên trong ngành này mình cũng rất cao :Laughing:
    Ví dụ nhé : Theo hướng dẫn quyết toán thuế TNDN 2009 là tiền ăn mình được trả= tiền mặt + hiện vật .
    Nhưng mấy CTY SX độc hại ( hóa chất , ca ba ) trả = hiện vật ( đường , sữa ...) có cái đc duyệt có cái thì ko .
    Hehe lí luận của thuế là : hiện vật phải được sử dụng TẠI CHỖ .
    Nếu mình đuối lý thì đi tong vài trăm triệu / năm * thuế suất 25% .
    Tự dưng lúc đó mình cũng cùn : thế cái thông tư hướng dẫn nào bẩu : phải sử dụng TẠI CHỖ :Laughing::Laughing:
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 1,784 Bài viết

• 2,871 Được cảm ơn

À , mà phòng thuế quận huyện thì phải đóng hụi chết là đương nhiên ( tháng nào chậm trễ thì họ nhắc ngay ).
    Cục Thuế dễ thương hơn :Battin ey:
    • 11,436 Bài viết

• 6,303 Được cảm ơn

Sau 2 ngày “Lắng nghe ý kiến người nộp thuế”: Giải quyết gần 500 vấn đề bức xúc

Thứ tư, 26/05/2010, 03:19 (GMT+7)
    http://sggp.org.vn/xahoi/2010/5/226852/

(SGGP).- Sau 2 ngày triển khai tuần lễ “Lắng nghe ý kiến người nộp thuế”, Cục Thuế TPHCM đã tiếp nhận gần 500 câu hỏi, thắc mắc của người dân và doanh nghiệp liên quan đến chính sách thuế.

Trong đó vấn đề nóng được nhiều người quan tâm là việc quyết toán thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Bởi đến hết ngày 31-5 là hết thời hạn nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN năm 2009 – năm đầu tiên thực hiện Luật Thuế TNCN nên có nhiều vướng mắc. Những câu hỏi này đã được cán bộ thuế tiếp nhận và giải quyết cho người dân và doanh nghiệp.

Ngoài ra, Cục Thuế cũng tiếp nhận nhiều câu hỏi liên quan đến thuế thu nhập doanh nghiệp, việc sử dụng hóa đơn, thuế giá trị gia tăng và gần 10 ý kiến phản ánh về những bất cập, thái độ phiền nhiễu trong đội ngũ cán bộ thuế. Cục trưởng Cục Thuế đã chỉ đạo các bộ phận có liên quan rà soát, xử lý và chấn chỉnh những vấn đề người dân và doanh nghiệp phản ánh.

(H.Ni)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nothing68 Xem bài viết
    À , mà phòng thuế quận huyện thì phải đóng hụi chết là đương nhiên ( tháng nào chậm trễ thì họ nhắc ngay ).
    Cục Thuế dễ thương hơn :Battin ey:
    Tui cũng bị cán bộ thuế đòi tiền "hụi" tháng nè, nhưng tui cứ lỳ ra, cứ như chẳng hiểu cán bộ gợi ý cái gì. Vậy mà cũng chẳng sao (cho đến thời điểm này đã là mấy năm!). Nhưng lâu lâu cán bộ lên cơn quá, nói nhiều quá, gọi điện hỏi thăm nhiều quá, thì tui đem 1 cục nhỏ nhỏ đến cho. Mà mấy cái này hả, tụi có lén chụp hình, quay phim, ghi âm hết. Chúng nó mà hoạnh họe gì tui không chịu nổi thì tui có đầy đủ bằng chứng cho chúng nó mất ghế, mất nồi cơm luôn! Còn đòi ít ít thì không sao, giúp cho họ thêm chút cũng được, tại lương người ta thấp quá, không ăn tùm lum thì đói chết sao.

Khổ thân doanh nghiệp tụi mình quá, chẳng làm gì sai mà cũng bị hành.