TIN TÀI TRỢ.

Tử hình nữ sinh buôn ma túy xuyên quốc gia

• 5 Lượt chia sẻ
  • 5.94K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,414 Bài viết

• 5,420 Được cảm ơn

Tử hình nữ sinh buôn ma túy xuyên quốc gia
    Biết rằng đang vận chuyển những chiếc vali chứa ma túy nhưng để được nhận 1.000 USD, Duy vẫn lôi kéo thêm em gái và bạn bè vào tròng.
    > Chị em nữ sinh buôn ma túy xuyên quốc gia

Ngày 20/6, Tòa phúc thẩm TAND Tối cao tại TP HCM bác kháng cáo xin giảm án, chấp nhận kháng nghị của Viện KSND tăng mức hình phạt từ chung thân lên tử hình đối với Trần Hà Duy (23 tuổi, quê Lâm Đồng) về tội Vận chuyển trái phép chất ma túy.

Theo HĐXX, dù bị cáo có nhiều tình tiết giảm nhẹ như chưa có tiền án tiền sự, lần đầu phạm tội, khai báo thành khẩn nhưng không tương xứng với mức độ nghiêm trọng của hành vi phạm tội. Là sinh viên, nhận thức được hậu quả của của việc làm nhưng bị cáo vẫn bằng mọi cách vận chuyển lượng lớn chất gây nghiện về nước. Vì vậy cần phải áp dụng mức hình phạt cao nhất.

nu-sinh
    Bị cáo Duy được cán bộ dìu đi sau phiên xử. Ảnh: H. C.

Theo bản án sơ thẩm, khi còn là sinh viên Duy làm quen với Francis (quốc tịch Kenya) trong một lần đi xe buýt. Sau đó, cả hai vẫn tiếp tục giữ liên lạc. Tháng 10/2010, tên này đề nghị Duy mang hàng mẫu là quần áo, giày dép cho công ty của gã ở Malaysia với mức tiền công là 500 USD, còn đi Cotonou, Benin thì 1.000 USD. Vé máy bay và các chi phí khác được Francis bao trọn gói.

Thấy kiếm tiền dễ dàng, Duy rủ thêm cả Tiên (em gái) và một một số bạn cùng vận chuyển hàng đi các nước và ngược lại. Sau nhiều lần vận chuyển trót lọt, tháng 7/2011, Tiên tiếp tục được một người châu Phi hướng dẫn vận chuyển chiếc vali từ Cotonou (Benin) về Việt Nam. Nữ sinh hốt hoảng khi phát hiện đáy vali chứa chất ma túy liền gọi điện báo cho chị nhưng Duy động viên em xem như không biết chuyện gì, cứ mang về Việt Nam. Sau đó, Tiên bị Hải quan sân bay Tân Sơn Nhất bắt giữ.

Ngoài ra, Duy còn nhờ 2 người bạn khác vận chuyển từ nước ngoài về một chiếc vali chứa 3,5 kg ma túy rồi chuyển tiếp sang Campuchia cho đối tác. Tuy nhiên, chuyến hàng này chưa kịp mang đi thì bị công an bắt giữ. Theo kết luận của cơ quan điều tra, 2 người bạn của Duy không biết trong chiếc vali có chứa chất ma túy nên không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Cuối tháng 3, TAND TP HCM tuyên phạt tù chung thân đối với Duy và Tiên chịu mức án 20 năm tù về tội Vận chuyển trái phép chất ma túy. Duy làm đơn kháng cáo xin giảm nhẹ hình phạt. Cho rằng mức án với nữ sinh này là quá nhẹ, Viện KSND TP HCM đã kháng nghị tăng hình phạt.

Hải Duyên
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 42 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

ủa, title là 'tử hình', cuối bài là 'chung thân' là sao?
    • 308 Bài viết

• 1,206 Được cảm ơn

Ngày nhà báo VN mà sao có bài báo với tựa đề dở hơi thế này nhỉ?
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 3,414 Bài viết

• 5,420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haichit2 Xem bài viết
    Đầu bài có cái này rồi mà bạn:
    Ngày 20/6, Tòa phúc thẩm TAND Tối cao tại TP HCM bác kháng cáo xin giảm án, chấp nhận kháng nghị của Viện KSND tăng mức hình phạt từ chung thân lên tử hình đối với Trần Hà Duy (23 tuổi, quê Lâm Đồng) về tội Vận chuyển trái phép chất ma túy.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 42 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Nói chung là tụi này cho tử hình hết đi chọ nhẹ xã hội, thanh niên xóm tôi ở chết gần hết vì nghiện, có nhà đi luôn cả 3 thằng con trai (không biết ông bố có nghiện ko nữa. ). Nhớ hồi đó buổi sáng dậy đi học mà vẫn thấy mấy thằng chích ngay cạnh nhà, tởm thật.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 817 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Báo có nói là mức phạt đầu tiên là chung thân nhưng VKS đã đề nghị mức phạt nặng hơn là tử hình rồi mà!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 341 Bài viết

• 933 Được cảm ơn

Phải tử hình cả thằng bảo kê nữa chứ. Xã mình có ông buôn giàu kinh khủng. Mua mấy mẫu đất làm nhà, xây bao quanh như cung điện. Bên trong cây cảnh tiền tỷ như vườn trưng bày. Nhân dân trong xã gọi điện báo CA tỉnh thì mãi chả thấy ai dớ đến. Hơn 1 năm sau mới bị bắt. Mọi người bảo chắc chờ nó béo ú các chú mới thịt.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 1,153 Bài viết

• 2,068 Được cảm ơn

khiếp, em ra sân bay thì đừng ai hòng nhờ gửi đồ đạc gì vào vali. Có một lần đang ngồi ún nước ở sân bay tân sơn nhất 1 chị VN kia chạy lại kêu chị ý xách nhìu đồ quá sợ qua hải quan ko cho, kêu xách dùm chị 1 cái túi...ối giời cho vàng cũng chả dám xách, nhỡ có gì thì chết thay chị ạ? :/
    ''Run a little faster, the World will follow after''
    • 492 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phan.thao Xem bài viết
    khiếp, em ra sân bay thì đừng ai hòng nhờ gửi đồ đạc gì vào vali. Có một lần đang ngồi ún nước ở sân bay tân sơn nhất 1 chị VN kia chạy lại kêu chị ý xách nhìu đồ quá sợ qua hải quan ko cho, kêu xách dùm chị 1 cái túi...ối giời cho vàng cũng chả dám xách, nhỡ có gì thì chết thay chị ạ? :/
    Chuẩn, cái này các cụ nhà mình đã dạy từ lúc mình bắt đầu đi học đại học (thời bao cấp nha). Hy vọng điều này được các bạn lan truyền, đi công tác nhiều thấy nhiều người vẫn còn ngây thơ lắm.
    • 6,908 Bài viết

• 12,612 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haichit2 Xem bài viết
    Tức là lúc đầu xử chung thân, nhưng em này kháng án, xử lại thì Toà cho em ấy tử hình.
    Cùng Trái Tim Nhân Ái WTT đồng hành cùng các bệnh nhi BV Bỏng Quốc Gia
    https://www.webtretho.com/forum/f479/...6/index71.html
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 157 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Luật bên các nước Châu Á rất nghiêm khắc với vấn đề buôn lậu ma túy, và hình phạt cũng rất nặng, có khi mức án tử hình. Sân bay quốc tế đều ghi dặn là k nên nhận giữ giùm thứ gì của bất cứ người nào mà mình k quen biết. Nhiều lúc người quen or bạn bè nhờ xách tay giùm quà cáp cho người thân ở nn, mình hay dặn gđ mình là nên mở ra coi trong đó có gì trước rồi mới dám nhận lời xách giùm họ, ai k chịu cho mở ra xem lấy lý do là đã đống hộp rồi, thì mình xin lỗi, k dám nhận. Thà mất lòng trước còn hơn mang họa vào thân.
    Đọc bài báo này lại nhớ tới phim Brokedown Palace: 2 cô gái trẻ đi du lịch qua Thái Lan, bị 1 anh chàng kia gạ gẫm làm quen rồi lén bỏ ma túy vào túi của họ, thế là họ bị bắt vào tù vì tội buông lậu ma túy.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 9 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 3,495 Bài viết

• 11,942 Được cảm ơn

Không chỉ ở sân bay,
    khi đi lên mạn Tây bắc (Sơn la, Điện biên) cũng phải tuyệt đối cẩn thận, không mang hộ hành lý hoặc cho người lạ đi nhờ xe vì tỷ lệ buôn bán Heroin ở khu vực đó rất nhiều.
    Chung thân là may rồi - cải tạo tốt và 'chạy' tốt thì khoảng vài lần ân xá là ra trại, dở hơi lại đi kháng án thành ra lại phải dựa cột.
    • 294 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi quangdp Xem bài viết
    Không chỉ ở sân bay,
    khi đi lên mạn Tây bắc (Sơn la, Điện biên) cũng phải tuyệt đối cẩn thận, không mang hộ hành lý hoặc cho người lạ đi nhờ xe vì tỷ lệ buôn bán Heroin ở khu vực đó rất nhiều.
    Chung thân là may rồi - cải tạo tốt và 'chạy' tốt thì khoảng vài lần ân xá là ra trại, dở hơi lại đi kháng án thành ra lại phải dựa cột.
    Nếu bị cáo kháng án thì mức án không vượt quá mứa án sơ thẩm, ở đây là Viện Kiểm Sát ( cơ quan công tố) kháng án nên mới bị án tử hình ở phúc thẩm
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 352 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Sợ nhỉ, kháng án mà còn bị tăng án lên tử hình.
    • 23,100 Bài viết

• 34,967 Được cảm ơn

Chính là do có những kẻ như 'nữ sinh' này mà hai cháu sinh đôi 7 tháng mới chết thảm, trong số bao thảm cảnh khác do thứ hàng mà chúng buôn bán gây ra.
    Tôi thấy văn hóa tranh luận ở WTT rất có vấn đề. Nhờ Mod hủy nick của tôi đi. Xin cảm ơn.
    Những địa điểm nên ghé thăm: HỘI QUÁN NHỮNG TẤM LÒNG NHÂN ÁI
    Hoạt động từ thiện của nhóm - Trái tim nhân ái: https://www.webtretho.com/forum/f479/
    Đề xuất hỗ trợ: https://www.webtretho.com/forum/f343/
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 367 Bài viết

• 1,380 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Libra25 Xem bài viết
    Sợ nhỉ, kháng án mà còn bị tăng án lên tử hình.
    Bạn đọc chưa kỹ rồi. Đây là Viện KS kháng nghị xin tăng nặng hình phạt mà.
    • 3,400 Bài viết

• 9,626 Được cảm ơn

Tử hình là đúng rồi, cứ nhìn cái đám nghiện xung quanh mình mà ghê, chỉ mong bắn bỏ hết mấy đứa buôn ma túy đi.
    Lại nói về vụ xách hàng ở sân bay, chồng mình hồi mới đi máy bay, tính nhiệt tình, thấy có chị tay xách nách mang nặng quá nên đòi xách giúp đồ, mình bảo nhỏ đừng xách, ai biết trong đó có cái chi. Chồng quay lại bảo mình là sao mà ích kỷ này kia. Tức mình mình nói bô bô giữa sân bay, nhỡ trong đó có ma túy anh đi tù có được không? Bấy giờ lão ấy mới tỉnh ra bảo ừ nhỉ. Còn cái bà chị kia, thấy vc mình nói nhau chuyện xách đồ của bà ấy mà cứ tỉnh bơ như không, hị hị.
    #HOADONKHONGHA
    • 4,775 Bài viết

• 18,739 Được cảm ơn

Không nàng. Nếu nàng rơi vào tình huống đó CA vẫn sẽ bắt nàng nhưng sau đó sẽ điều tra làm sáng tỏ vấn đề và thả nàng về thôi, chứ đâu có vụ chịu tội thay, ma tuý thì chẳng bao giờ bắt oan cả
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,313 Bài viết

• 1,195 Được cảm ơn

Biết mà vẫn làm thì phải chết thôi ...

Chỉ khổ bà mẹ nuôi 2 đứa ăn học cả 2 chục năm trời giờ 1 đứa lên giường chờ tiêm thuốc tê, một đứa mọt gông
    "Thiếp họ Nhan tên Như Ngọc mà chàng đã biết từ lâu. Hàng ngày được chàng rủ mắt xanh tới, thiếp mà không đến sợ nghìn năm sau sẽ không còn ai tin ở cổ nhân ..."
    • 1 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Venice Phạm Xem bài viết
    Không nàng. Nếu nàng rơi vào tình huống đó CA vẫn sẽ bắt nàng nhưng sau đó sẽ điều tra làm sáng tỏ vấn đề và thả nàng về thôi, chứ đâu có vụ chịu tội thay, ma tuý thì chẳng bao giờ bắt oan cả
    đó là may mắn chứng minh được không phải của mình, nhưng cũng mất công mất sức đi kháng cáo kháng kiện, ăn chực nằm chờ trong trại tạm giam, còn nếu xui không chứng minh được thì vong mạng. Ai mà nhận mang vác đồ giùm ở sân bay thì cẩn thận, xã hội giờ loạn cả lên rồi, vàng thau lẫn lộn, toàn là kẻ lọc lừa dối trá thôi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2