Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Từ chuyện cậu bé chơi đàn ở phố đi bộ: Like, share phải có trách nhiệm

• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.7K Lượt đọc
  • 108 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 13 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Từ chuyện cậu bé chơi đàn ở phố đi bộ: Like, share phải có trách nhiệm

Thứ 2, 06:20, 31/07/2017
    VOV.VN -Giá như mẹ cậu bé chơi đàn bình tĩnh hơn một chút, giá như những người chia sẻ, bình luận có trách nhiệm hơn thì … mọi việc đã khác.

Mạng xã hội đã thực sự có sức ảnh hưởng vô cùng lớn và sâu rộng trong đời sống xã hội hiện nay. Chính vì thế, mỗi câu chuyện, bức ảnh, dòng trạng thái... được chia sẻ trên các trang cá nhân nếu “có vấn đề” một chút (dù tốt hay xấu) thường được lan truyền với tốc độ chóng mặt.

Câu chuyện cậu bé chơi đàn trên phố đi bộ “bị công an quát nạt” được mẹ cháu chia sẻ trên facebook đã nhanh chóng lan rộng trên mạng xã hội và tạo ra một cuộc tranh luận giữa nhiều luồng ý kiến. Sự việc vãn hồi khi cuối cùng chính mẹ cậu bé lên tiếng xin lỗi lực lượng công an phường vì thương con một cách “mù quáng” nên mới nóng vội chia sẻ những thông tin phản ứng thái quá trên Facebook.

Dù sao, câu chuyện này cũng đã kết thúc với sự giải toả về tâm lý của cả hai phía - lực lượng công an và gia đình cháu bé. Đặc biệt là người mẹ đã nhận ra cái sai của mình và công khai xin lỗi các anh công an như khi chị đã từng công khai bênh vực con mình và "tố" công an phường.

pho_di_bo_xfll
    Phố đi bộ Hà Nội- nơi xảy câu chuyện gây tranh cãi về cậu bé chơi đàn phải được cấp phép.

Đây chỉ là một trong số rất nhiều câu chuyện đáng buồn thời gian qua xuất phát từ việc chia sẻ, bình luận khi chưa kiểm chứng thấu đáo của những người dùng mạng xã hội. Sau hàng loạt vụ việc đáng tiếc vừa qua, có cả những vụ khiến người trong cuộc không chịu nổi búa rìu dư luận đã tìm đến cái chết, mới thấy, mạng xã hội “lợi- hại” cỡ nào và càng đòi hỏi những người sử dụng nó phải biết tôn trọng người xung quanh, có trách nhiệm với bất cứ hành động nào trên mạng "ảo".

Có một qui luật khi sử dụng mạng xã hội là những gì được nói “quá” lên cũng có sức lan nhanh ghê gớm, dù đó là việc tốt hay xấu, và thường thì cái xấu, cái tiêu cực có sức lan truyền mạnh mẽ hơn cả.

Là người thông minh, có trách nhiệm, trước khi like hay share bất kỳ thông tin nào trên mạng xã hội, bạn cũng cần tìm hiểu kỹ càng, tham khảo các luồng ý kiến để đưa ra hành động đúng đắn. Nhiều kẻ chỉ "like dạo", comment vô trách nhiệm, nói cho thoả một cơn thịnh nộ nào đó của cá nhân mà không cần biết người trong cuộc đang phải hứng chịu “gạch – đá” kia nghĩ gì.

Còn nhớ câu nói của Khổng Tử: “Kỷ sở bất dục, vật thi ư nhân” (nghĩa là điều gì ta không muốn thì đừng làm cho người khác) để tự răn bản thân khi quyết định làm gì đó, gặp những chuyện dù tốt đẹp hay chướng tai gai mắt trên mạng xã hội... hãy bỏ thời gian tìm hiểu một chút nếu đó là vấn đề bạn quan tâm, rồi mới có các hành động tiếp theo.

Trên xã hội hiện nay, nhiều khi cái xấu lại lấn át cái tốt nên rất cần những con người, những suy nghĩ, những hành động có trách nhiệm. Đừng nhìn cuộc sống lúc nào cũng màu xám, để rồi than trách, kéo tinh thần của bản thân và những người xung quanh mình đi xuống, khiến mọi người hư hao niềm tin vào cuộc sống./.

Vũ Hạnh/VOV.VN

http://vov.vn/vov-binh-luan/tu-chuye...iem-653512.vov
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 377 Bài viết

• 1,529 Được cảm ơn

Việc chị Hằng viết status đầu có vẻ hơi căng thẳng (ai mà chả bức xúc khi con mình bị thế) nhưng từ status thứ 2 trở đi chị ấy đã bình tình và viết đúng mực hơn. Cái chị ấy cần là;(1) Nhờ mọi người tư vấn xem con chị ấy có phạm luật khi biểu diễn mà không phép hay không, nếu phạp luật chị ấy sẵn sàng đi xin phép; (2) Yêu cầu có thái độ đúng mực hơn khi làm việc với công dân từ các phía ban bệ chính quyền. Yêu cầu này hoàn toàn chính đáng khi mà càng ngày người ta càng lạm dụng chức quyền quá thể cho các lỗi chỉ cần "văn minh, tử tế" sẽ hiệu quả hơn gấp trăm ngàn lần.
    Việc đẩy câu chuyện đi xa và rộng hơn là "chủ ý" của nhiều luồng thông tin nào đó mà thôi.
    Sáng nay đọc status chị ấy đăng lên xin lỗi em cũng thấy giật mình.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 13 Bài viết

• 60 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi akigo Xem bài viết
    Việc chị Hằng viết status đầu có vẻ hơi căng thẳng (ai mà chả bức xúc khi con mình bị thế) nhưng từ status thứ 2 trở đi chị ấy đã bình tình và viết đúng mực hơn. Cái chị ấy cần là;(1) Nhờ mọi người tư vấn xem con chị ấy có phạm luật khi biểu diễn mà không phép hay không, nếu phạp luật chị ấy sẵn sàng đi xin phép; (2) Yêu cầu có thái độ đúng mực hơn khi làm việc với công dân từ các phía ban bệ chính quyền. Yêu cầu này hoàn toàn chính đáng khi mà càng ngày người ta càng lạm dụng chức quyền quá thể cho các lỗi chỉ cần "văn minh, tử tế" sẽ hiệu quả hơn gấp trăm ngàn lần.
    Việc đẩy câu chuyện đi xa và rộng hơn là "chủ ý" của nhiều luồng thông tin nào đó mà thôi.
    Sáng nay đọc status chị ấy đăng lên xin lỗi em cũng thấy giật mình.
    Khơi nguồn câu chuyện từ chỗ này cơ em ơi:

Theo báo cáo, sau khi nghe giải thích, bố cháu bé liền lấy chân đạp vào nắp đàn để đậy xuống. Khi đoàn tiếp tục đi kiểm tra nhưng được khoảng 2 bước thì cháu bé cất đàn vào hộp, không chơi nữa. Theo tổ công tác, bố cháu bé quay sang có những lời lẽ lăng mạ tổ công tác: “ Mẹ cái bọn nhà quê, vô học, đ. hiểu gì về nghệ thuật làm con tao phải khóc”.

Ngay cả cháu bé đứng cạnh cũng chỉ tay vào tổ công tác và có lời lẽ xúc phạm: “Chúng mày tưởng tao sợ chúng mày à”.

http://thanhnien.vn/doi-song/vu-cau-...ac-860684.html

Nếu như báo TN đưa tin đúng, thì bố cháu bé xúc phạm Tổ công tác chứ KO CÓ chuyện ai nạt nộ cháu bé.
    Và theo anh nhé, chắc là báo TN phản ánh đúng nên mẹ cháu mới đăng stt xin lỗi đó.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 377 Bài viết

• 1,529 Được cảm ơn

[QUOTE=vohoangtuan;36042110]Khơi nguồn câu chuyện từ chỗ này cơ em ơi:

Nếu đúng là như thế thật thì đúng là cần xin lỗi anh ạ.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,311 Bài viết

• 3,891 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Vụ này mấy anh công an tạo điều kiện để cho 2 vợ chồng nhà chị bán hàng online tạo sóng kiếm cơm ý mà. Bố vừa hí hửng trên fb "cháu nhà tôi kéo dạo kiếm đồng ăn trầu... 30 phút được gần 1 củ roài..." mà mẹ lên báo thì là con nhà tôi kiếm tiền làm từ thiện. Mẹ thì ko có mặt lúc xảy ra vụ việc nhưng viết như thật ý. Đọc mấy comment của những người chứng kiến thì ko phải công an to tiếng mà là bố & chính cậu bé đó to tiếng với công an.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 133 Bài viết

• 1,007 Được cảm ơn

[quote=akigo;36042319]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi vohoangtuan Xem bài viết
    Khơi nguồn câu chuyện từ chỗ này cơ em ơi:

Nếu đúng là như thế thật thì đúng là cần xin lỗi anh ạ.
    Ông bố này lại còn là dịch giả sách cho thiếu nhi cơ, ọe ọe. Chắc chắn mình và các con mình sẽ không bao giờ động vào sách do dịch giả Vũ Danh Tuấn dịch. Chính ông này lên face khoe con kéo đàn 1 tiếng được bao nhiêu tiền. Hôm xảy ra chuyện thì về nhà lên face cào mặt ăn vạ trước. Tởm!
    • 57 Bài viết

• 288 Được cảm ơn

Lần đầu tiên em đọc được câu "bất kể là ai, đứng trước nghệ thuật đều phải cúi đầu ". Ảo tưởng gớm!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kleinxero
    • 258 Bài viết

• 917 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    ông bố này cũng bạn bè mình trên FB , thấy khóa FB rồi, ngay khi đọc stt ông ấy kéo lên hôm 30.7 thì đã thấy hơi kinh rồi, vì trong mắt ông, con ông như thiên tài, cái rốn vũ trụ ý. Nếu quả thật có chuyện ông và con ông chửi người ta như báo vik thì nhà này có vấn đề trong việc dạy con thật rồi, khổ cho cháu bé.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 150 Bài viết

• 1,158 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nghe giang hồ đồn thổi ông bố này con cháu cụ Tố Hữu, con nhà thư hương danh giá đới, có ai ngờ được ko ạ? còn bà mẹ là trưởng phòng 1 công ty luật mà lại phải lên fb hỏi con có phạm luật ko thì có lẽ em sẽ tránh xa cái công ty luật nào mà thuê chị í ạ.
    [QUOTE=CB123;36042418]
    Trích dẫn Nguyên văn bởi akigo Xem bài viết
    Ông bố này lại còn là dịch giả sách cho thiếu nhi cơ, ọe ọe. Chắc chắn mình và các con mình sẽ không bao giờ động vào sách do dịch giả Vũ Danh Tuấn dịch. Chính ông này lên face khoe con kéo đàn 1 tiếng được bao nhiêu tiền. Hôm xảy ra chuyện thì về nhà lên face cào mặt ăn vạ trước. Tởm!
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 333 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Thôi, các mẹ ạ, người ta đã đăng đàn xin lỗi rồi thì mình cũng đừng bới móc làm gì nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 2 năm
    • 26 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Haha cạn lời, âu 1 phần cũng do những người adua theo mới đẩy sự việc đi quá xa, cũng từ gia đình cả.
    • 931 Bài viết

• 3,779 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tocxoanxinhxinh Xem bài viết
    Thôi, các mẹ ạ, người ta đã đăng đàn xin lỗi rồi thì mình cũng đừng bới móc làm gì nữa.
    Không phải bới móc ma là vạch mặt hai "vợ chồng bằng cấp trình độ đầy minh" làm công ty luật mà đ.. hiểu luật và là con "dòng (bồi bút) cháu giống (tiên "thiện đường")" mà chỉ biết yêu con đến mức "chẳng để (biết dạy con cho ra hồn) cho người khác yêu con minh nữa"

Rõ rành "Sinh sự thì sự sinh" bây giờ đang bao người biết cái thối của gia đình "chí rận" này!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 2,698 Bài viết

• 4,906 Được cảm ơn

haizz... thôi từ nay đọc tin gì đừng vội tin ngay.
    R.I.P Shina! R.I.P formosa!
    R.I.P tôn Hoa Sen!
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 1,549 Bài viết

• 12,057 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi kleinxero Xem bài viết
    Lần đầu tiên em đọc được câu "bất kể là ai, đứng trước nghệ thuật đều phải cúi đầu ". Ảo tưởng gớm!

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kleinxero
    mợ cho tôi cái link tôi đọc 1 phát, có thể loại phải cúi đầu trước nghệ thuật hả? hehe...nếu vậy chắc nhà tui thuộc dạng xôi thịt kiểu dòng giống mổ thịt heo....
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17,573 Bài viết

• 26,587 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi comuito Xem bài viết
    mợ cho tôi cái link tôi đọc 1 phát, có thể loại phải cúi đầu trước nghệ thuật hả? hehe...nếu vậy chắc nhà tui thuộc dạng xôi thịt kiểu dòng giống mổ thịt heo....
    Đây phục vụ mẹ nó, chị Karose này công nhận tỏ ra nguy hiểm thặc, đúng chất luật sư, hê hê
    20429732_601885246854062_6864221303325025807_n
    METOOVN: Nạn nhân bị quấy rồi tình dục có quyền lên tiếng tố cáo kẻ quấy rối.
    Tẩy chay ca sỹ Phạm Anh Khoa vì đã quấy rồi tình dục nhiều cô gái trẻ.

Topic: https://www.webtretho.com/forum/f26/pham-lich-to-dich-danh-pham-anh-khoa-ga-tinh-bang-loi-le-tuc-tiu-2659212/index43.html
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 17,573 Bài viết

• 26,587 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Bài này ko biết của ông bố hay bà mẹ.
    Mình thật, nếu muốn bảo vệ con thì bố mẹ nên động viên con khi không được chơi đàn chưa có phép, đừng có lên FB, MXH cào mặt ăn vạ vì MXH thông tin đa chiều, mình ko thể control được khi đã public lên đó.
    Đằng này hết bố lẫn mẹ đều chửi, hô hào share cho lắm vào, rồi giờ thì lại kiểu "để yên cho thằng bé sống", chả hiểu thương con kiểu gì20374572_520479214963530_406391824091985269_n
    METOOVN: Nạn nhân bị quấy rồi tình dục có quyền lên tiếng tố cáo kẻ quấy rối.
    Tẩy chay ca sỹ Phạm Anh Khoa vì đã quấy rồi tình dục nhiều cô gái trẻ.

Topic: https://www.webtretho.com/forum/f26/pham-lich-to-dich-danh-pham-anh-khoa-ga-tinh-bang-loi-le-tuc-tiu-2659212/index43.html
    • 9,977 Bài viết

• 37,580 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi chouchoumom Xem bài viết
    Đây phục vụ mẹ nó, chị Karose này công nhận tỏ ra nguy hiểm thặc, đúng chất luật sư, hê hê
    20429732_601885246854062_6864221303325025807_n
    Lời lẽ cảm tính thế này mà luật sư cái nỗi gì
    Dạy con kiểu này hỏng bét cả con người nó.
    Thôi bỏ học đàn đi cháu ạ, học sống ở đời trước đã
    • 931 Bài viết

• 3,779 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi cloud_cherry Xem bài viết
    Lời lẽ cảm tính thế này mà luật sư cái nỗi gì
    Dạy con kiểu này hỏng bét cả con người nó.
    Thôi bỏ học đàn đi cháu ạ, học sống ở đời trước đã
    Chỉ với 36 chữ, trong 3 câu, thành 3 dòng mà bạn cloud_cherry đã nêu lên được tất cả những gì mà có lẽ không chỉ riêng tôi, và còn nhiều người muốn nói!

Xin cám ơn bạn
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,924 Bài viết

• 17,898 Được cảm ơn

Xem trên FB của bác Hiếu Orion mới buồn cười. Mà ông trời cũng thấu lòng người đấy chứ. Anh bố CẦU TRỜI CAMERA KHÔNG BỊ HỎNG, vì thế cơ quan chức năng mới có thể trích xuất từ camera để công bố sự thật. Kết quả, chị mẹ đăng lời xin lỗi, anh bố khóa FB.

Có lẽ dân tình phải CẢM ƠN cái camera, nếu không còn phải xem kịch dài tập.
    • 290 Bài viết

• 1,168 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi thutrang1331 Xem bài viết
    Nghe giang hồ đồn thổi ông bố này con cháu cụ Tố Hữu, con nhà thư hương danh giá đới, có ai ngờ được ko ạ? còn bà mẹ là trưởng phòng 1 công ty luật mà lại phải lên fb hỏi con có phạm luật ko thì có lẽ em sẽ tránh xa cái công ty luật nào mà thuê chị í ạ.
    Con cháu Tố Hữu hả bạn ? Thế thì càng phải tránh xa
    --------------------
    Bản chất xấu nên không bị dòng đời xô đẩy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6