TIN TÀI TRỢ.

Từ 25-6, đi máy bay không cần vào quầy check in

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.05K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 47 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Thay vì phải vào quầy làm thủ tục của hãng hàng không để xác nhận chỗ trên chuyến bay, hành khách đi máy bay từ ngày 25-6 có thể tự đến thẳng ra cửa an ninh nếu đã tự làm thủ tục trực tuyến

kiosk-check-in-1434963961599-1435028408286
    Kiosk check in của Vietnam Airlines đặt tại sân bay

Hiện nay, hành khách đi máy bay đã tự làm thủ tục trực tuyến khi ra sân bay vẫn phải đến quầy check in của hãng hàng không để được xác nhận chỗ. Để tạo thuận lợi hơn cho hành khách, rút ngắn thời gian làm thủ tục tại sân bay, Vietnam Airlines cho biết vừa triển khai quy trình mới cho khách làm thủ tục check in trực tuyến.Theo đó, từ ngày 25-6, hành khách được sử dụng thẻ lên tàu bay (in trên giấy hoặc hiển thị trên màn hình điện thoại di động, máy tính bảng...) do mình tự làm thủ tục qua hệ thống Web/Mobile/Kiosk check-in đến thẳng cửa kiểm tra an ninh hành khách mà không cần phải vào quầy làm thủ tục của hãng tại cảng hàng không để xác nhận. Quy định này được áp dụng đối với hành khách không có hành lý ký gửi đi trên các chuyến bay nội địa xuất phát từsân bay Nội Bài, Đà Nẵng và Tân Sơn Nhất.Khi thực hiện thao tác làm thủ tục trực tuyến theo chỉ dẫn tại website vietnamairlines.com, hành khách có thể tự chọn chỗ ngồi, in thẻ lên tàu hoặc gửi thẻ lên tàu về hòm thư điện tử. Sau khi hoàn tất việc làm thủ tục trực tuyến, hành khách sẽ xuất trình thẻ lên tàu (đã in ra giấy hoặc chuyển vào hòm thư điện tử) và giấy tờ tùy thân tại cửa kiểm tra an ninh. Thời gian làm thủ tục trực tuyến từ 24 giờ đến 2 giờ trước thời gian dự định cất cánh của chuyến bay.Hiện nay, hành khách được khuyến cáo có mặt tại sân bay trước 1-2 tiếng so với giờ khởi hành, vào dịp cao điểm cần có mặt trước 3 tiếng để kịp làm thủ tục, tránh bị nhỡ chuyến bay. “Chúng tôi đã đầu tư hàng tỉ đồng cho hệ thống check in trực tuyến, mua sắm các máy kiosk check in lắp đặt tại 3 sân bay lớn nhằm rút ngắn thời gian chờ đợi của hành khách và giảm tải cho hệ thống nhưng tỉ lệ khách sử dụng tiện ích này chỉ chiếm chưa đến 20%. Hành khách vẫn có thói quen đến sân bay chờ đợi làm thủ tục check in tại quầy, gây quá tải, tắc nghẽn trong các giờ cao điểm trong khi các kiosk lại rất ít người sử dụng” - đại diện Vietnam Airlines nói và cho biết vẫn phải tiếp tục đầu tư, mở rộng tiện ích này để phù hợp với xu thế chung của ngành hàng không quốc tế, dần tạo thói quen cho hành khách.Còn đại diện Jetstar cho biết cũng đã sắm được một số kiosk check in đặt ở sân bay nhưng khách rất ít dùng. Nhiều khách còn bấm linh tinh làm hỏng máy, hãng phải đem về “đắp chiếu” ở văn phòng.

nguồn : nld.com.vn (Báo Ngườ Lao Động)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanggia.3105 Xem bài viết
    Thay vì phải vào quầy làm thủ tục của hãng hàng không để xác nhận chỗ trên chuyến bay, hành khách đi máy bay từ ngày 25-6 có thể tự đến thẳng ra cửa an ninh nếu đã tự làm thủ tục trực tuyến

kiosk-check-in-1434963961599-1435028408286
    Kiosk check in của Vietnam Airlines đặt tại sân bay

Hiện nay, hành khách đi máy bay đã tự làm thủ tục trực tuyến khi ra sân bay vẫn phải đến quầy check in của hãng hàng không để được xác nhận chỗ. Để tạo thuận lợi hơn cho hành khách, rút ngắn thời gian làm thủ tục tại sân bay, Vietnam Airlines cho biết vừa triển khai quy trình mới cho khách làm thủ tục check in trực tuyến.Theo đó, từ ngày 25-6, hành khách được sử dụng thẻ lên tàu bay (in trên giấy hoặc hiển thị trên màn hình điện thoại di động, máy tính bảng...) do mình tự làm thủ tục qua hệ thống Web/Mobile/Kiosk check-in đến thẳng cửa kiểm tra an ninh hành khách mà không cần phải vào quầy làm thủ tục của hãng tại cảng hàng không để xác nhận. Quy định này được áp dụng đối với hành khách không có hành lý ký gửi đi trên các chuyến bay nội địa xuất phát từsân bay Nội Bài, Đà Nẵng và Tân Sơn Nhất.Khi thực hiện thao tác làm thủ tục trực tuyến theo chỉ dẫn tại website vietnamairlines.com, hành khách có thể tự chọn chỗ ngồi, in thẻ lên tàu hoặc gửi thẻ lên tàu về hòm thư điện tử. Sau khi hoàn tất việc làm thủ tục trực tuyến, hành khách sẽ xuất trình thẻ lên tàu (đã in ra giấy hoặc chuyển vào hòm thư điện tử) và giấy tờ tùy thân tại cửa kiểm tra an ninh. Thời gian làm thủ tục trực tuyến từ 24 giờ đến 2 giờ trước thời gian dự định cất cánh của chuyến bay.Hiện nay, hành khách được khuyến cáo có mặt tại sân bay trước 1-2 tiếng so với giờ khởi hành, vào dịp cao điểm cần có mặt trước 3 tiếng để kịp làm thủ tục, tránh bị nhỡ chuyến bay. “Chúng tôi đã đầu tư hàng tỉ đồng cho hệ thống check in trực tuyến, mua sắm các máy kiosk check in lắp đặt tại 3 sân bay lớn nhằm rút ngắn thời gian chờ đợi của hành khách và giảm tải cho hệ thống nhưng tỉ lệ khách sử dụng tiện ích này chỉ chiếm chưa đến 20%. Hành khách vẫn có thói quen đến sân bay chờ đợi làm thủ tục check in tại quầy, gây quá tải, tắc nghẽn trong các giờ cao điểm trong khi các kiosk lại rất ít người sử dụng” - đại diện Vietnam Airlines nói và cho biết vẫn phải tiếp tục đầu tư, mở rộng tiện ích này để phù hợp với xu thế chung của ngành hàng không quốc tế, dần tạo thói quen cho hành khách.Còn đại diện Jetstar cho biết cũng đã sắm được một số kiosk check in đặt ở sân bay nhưng khách rất ít dùng. Nhiều khách còn bấm linh tinh làm hỏng máy, hãng phải đem về “đắp chiếu” ở văn phòng.

nguồn : nld.com.vn (Báo Ngườ Lao Động)

P/s : Các mẹ có việc này sẽ làm tốt không? mình thì mình hơi nghi ngờ xíu
    Cái này chỉ áp dụng đối với khách không gửi hành lý và chỉ dùng cho dịch vụ bay của VNA. Mà đi VNA thì mấy người ko gửi hành lý.
    Nếu khách không gửi hành lý thì thực ra thủ tục check-in chỉ là chọn ghế ngồi, đã làm online rồi. Tại khu vực cửa vào phòng chờ vẫn phải trình đầy đủ giấy tờ tùy thân, kiểm tra hành lý xách tay thôi.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metincoi Xem bài viết
    Cái này chỉ áp dụng đối với khách không gửi hành lý và chỉ dùng cho dịch vụ bay của VNA. Mà đi VNA thì mấy người ko gửi hành lý.
    Nếu khách không gửi hành lý thì thực ra thủ tục check-in chỉ là chọn ghế ngồi, đã làm online rồi. Tại khu vực cửa vào phòng chờ vẫn phải trình đầy đủ giấy tờ tùy thân, kiểm tra hành lý xách tay thôi.
    thì bởi, vậy chẳng khác nào làm cho có :3 100 người đi máy chay thì cao lắm chắc dưới 10 người không mang hành lý
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Khóa theo yêu cầu
    • 7 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 2,172 Bài viết

• 11,279 Được cảm ơn

thì bởi, vậy chẳng khác nào làm cho có :3 100 người đi máy chay thì cao lắm chắc dưới 10 người không mang hành lý
    VNA đã mua lại phần lớn cổ phần của Jetstar, nên hành khách của Js chắc cũng đc xài chung.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 4 năm
    • 1,312 Bài viết

• 3,224 Được cảm ơn

đâu phải ai cũng biết cách sử dụng đâu, ở quê nhiều người còn ko biết dùng thẻ atm rút tiền ấy chứ!
    • 47 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ko-hi Xem bài viết
    VNA đã mua lại phần lớn cổ phần của Jetstar, nên hành khách của Js chắc cũng đc xài chung.
    Mua lại cổ phần nhưng mình thấy cực kì ít người đi máy bay mà không mang hành lý => thể loại này trước sau gì cũng phế :3
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mua lại cổ phần nhưng mình thấy cực kì ít người đi máy bay mà không mang hành lý => thể loại này trước sau gì cũng phế :3
    Mình thấy ổn mà, vì như mình vẫn làm check-in online dù phải qua quầy gửi đồ. Check-in online trước vừa yên tâm ra sân bay có muộn chút vẫn kịp, rồi chọn ghế mình thích, thủ tục tại quầy cũng nhanh hơn (có quầy riêng). Nhiều khi đi công tác không gửi hành lý thì đỡ phải qua quầy, quá tiện.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,122 Bài viết

• 3,763 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Cái này phải có người đứng cạnh hướng dẫn thì mới được, chứ Ko biết gì chọt lung tung hỏng máy là phải. Hôm bữa ở TSN bay ra HN thấy cái máy này hý hửng chạy lại ai dè ếch được, báo ko tìm được chuyến bay
    Ở Úc thì có lâu rồi, có hành lý hay ko có hành lý đều check in kiểu này được hết, máy in boarding pass và tem hành lý ký gửi cứ thế dán vào hành lý rồi mang ra băng chuyền có máy quét mã vạch là xong.

Gởi từ ứng dụng Cafe trên iPhone
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 773 Bài viết

• 6,936 Được cảm ơn

Cái này VJA nên làm. Mình check in online rồi mà ra SB hỏi nhẹ là có quầy riêng cho những check-in online không, để giải tỏa biển người kia? Bạn áo đỏ kêu là check-in online chỉ là để giữ chỗ chứ vẫn phải qua quầy. Bó tay
    Mà hình như Jetstar chưa check-in online các mẹ nhỉ?
    • Thành viên tích cực 2015
    • 5 năm
    • 3,797 Bài viết

• 5,178 Được cảm ơn

Ko phải là ko mang hành lý, mà chỉ mang hành lý xách tay thôi chứ ko ký gửi. Mà ủa thế ko có khâu cân hành lý xem thừa thiếu dư nào à?

Với có hình thức này thì phải thông báo rộng rãi ngta mới biết mà sài chứ.
    • 75 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

VN airline bán vé đã bao gồm 7 kg xách tay và 20 kg hành lí kí gửi nên đa phần khách đi VNair đều có nhiều hành lí, nên chuyện lên thẳng máy bay thế này cũng chẳng áp dụng đc với bao nhiêu hành khách đâu nhỉ.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 5,893 Bài viết

• 17,503 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Rất phổ biến ở nước ngoài thì VN bây giờ mới có.
    Bay nội địa, tui check in online hoặc xài cái máy này, 0 cần ID card hoặc driver's licence luôn. Trong khi ở VN lúc nào cũng phải tha theo cái giấy gì đó có dán hình.

Đảm bảo nếu làm tốt thì số nhân viên sẽ giảm còn ít hơn phân nửa, đỡ tốn nhân công nhiều lắm.
    • 6,113 Bài viết

• 23,693 Được cảm ơn

Đa phần khách là doanh nhân đi công tác ngắn ngày mang hành lý gọn nhẹ ko cần gửi. Tôi ủng hộ phương án check in tự túc như này đỡ tốn thời gian. Nhiều ông sếp ra sân bay sớm ngồi ko chán chường nóng ruột hay soi email hoặc gọi cho nhân viên đe nẹt các kiểu. Hihi
    • Khóa theo yêu cầu
    • 6 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 1,143 Bài viết

• 1,223 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nanaprincess Xem bài viết
    VN airline bán vé đã bao gồm 7 kg xách tay và 20 kg hành lí kí gửi nên đa phần khách đi VNair đều có nhiều hành lí, nên chuyện lên thẳng máy bay thế này cũng chẳng áp dụng đc với bao nhiêu hành khách đâu nhỉ.
    Ui nhiều chứ bạn, đi VNA rất nhiều các sếp bự, mà các sếp ấy đi máy bay thường xuyên như đi bus nên cũng có mang nhiều đồ đâu, chỉ xách cái cặp da đựng tài liệu với ipad laptop nhẹ nhàng lắm.

Bản thân mình chừng nào đi công tác tính theo tuần trở lên mới có chục kg hành lý, còn kg đi du hí thì chỉ khoác cái balo toàn ba lỗ với quần cụt tầm 3kg, nhiều bữa về nhà chả mang theo cái gì luôn ấy chứ.

Còn cái vụ check in này mình rất khoái vì được tự do chọn chỗ ngồi. Bình thường nếu để mấy cô ở quầy xếp chỗ toàn cho ngồi ở giữa, lại ngồi ghế trong cửa nữa hix, từ khi có cái này toàn lựa D với C rồi lựa vị trí gần mấy hàng cuối phí đuôi máy bay lúc xuống cho nhanh đỡ bị say.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,227 Bài viết

• 18,278 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Tui xợ nhất đám bần nông đi đâu vài ngày, 1 tuần cũng lễ mễ tay xách nách mang cả đống đồ, nhìn phát gúm.
    Túm lại đi từ vài ngày tới 2-3 tuần (kể cả châu Âu) tui cũng ko mang valise, chỉ mang nhõn cái balo gọn nhẹ thôi, lúc về nếu chót mua nhiều đồ quá thì đóng hộp gửi hành lý, xong! Nên tui ủng hộ check-in on lai mà các hãng nước ngoài có từ đời nảo đời nào dồi!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 47 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nanaprincess Xem bài viết
    Cũng đúng, mình thấy chỉ những người đi công tác mới mang xách tay thôi chứ đa số đều vác theo cái vali to tổ chảng
    • 47 Bài viết

• 83 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatamxuando Xem bài viết
    Đa phần khách là doanh nhân đi công tác ngắn ngày mang hành lý gọn nhẹ ko cần gửi. Tôi ủng hộ phương án check in tự túc như này đỡ tốn thời gian. Nhiều ông sếp ra sân bay sớm ngồi ko chán chường nóng ruột hay soi email hoặc gọi cho nhân viên đe nẹt các kiểu. Hihi
    Chắc cũng đã từng bị sếp đe nẹt các kiểu rồi phải hơm )
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,350 Bài viết

• 2,428 Được cảm ơn

Cái gì cũng phải có sự khởi đầu mà, mọi người dùng một thời gian là quen. Nói chung đi nội địa hầu hết là đi ngắn ngày, chỉ cần mang hành lý xách tay, check in kiểu này giảm bớt thời gian phải xếp hàng chờ đợi.
    • 9,096 Bài viết

• 28,529 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metincoi Xem bài viết
    Mình thấy ổn mà, vì như mình vẫn làm check-in online dù phải qua quầy gửi đồ. Check-in online trước vừa yên tâm ra sân bay có muộn chút vẫn kịp, rồi chọn ghế mình thích, thủ tục tại quầy cũng nhanh hơn (có quầy riêng). Nhiều khi đi công tác không gửi hành lý thì đỡ phải qua quầy, quá tiện.
    metincoi ơi có thể check in online trước rồi ra quầy làm thủ tục gửi hành lý sau à?

Bay quốc tế có làm vậy được không? Làm thế nào check in online bày cho mình với???
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,887 Bài viết

• 19,131 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    metincoi ơi có thể check in online trước rồi ra quầy làm thủ tục gửi hành lý sau à?

Bay quốc tế có làm vậy được không? Làm thế nào check in online bày cho mình với???
    Bay quốc tế nội địa gì cũng check-in online được hết mà. Bạn vào trang web của hãng là có phần dịch vụ hoặc quản lý chuyến bay đó. Một số hãng có quầy riêng cho người đã check-in online, như VJ thì chỉ có quầy riêng nếu ko gửi hành lý. Mình vào quầy đó (hoặc quầy bất kỳ) đưa boarding (họ gửi qua email cho mình) là xong.
    Còn về vấn đề hành lý xách tay thì trước khi lên máy bay đều có nhân viên kiểm soát, bạn mang nặng quá, nhiều quá, to quá sẽ bị bắt quay lại làm lại thủ tục gửi hàng. Vậy nên khách muốn ko mất thời gian của bản thân thì tự kiểm soát hành lý của mình trước thôi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2