Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Từ 1/1/2012 điều chỉnh giờ làm ở Hà Nội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.6K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 14 năm
    • 5,512 Bài viết

• 10,925 Được cảm ơn

Con gái mình học C3, nhà cách trường có 7km mà đi cả h chưa đến trường. Chiều về có hôm mất 3h mới về tới nhà.
    Nếu thay đổi thế này, có khi đi lại đỡ khổ hơn, dù muộn. Mùa hè ko sao, mùa đông thì sẽ mệt hơn, nhưng thôi, tự động viên, con còn trẻ nên cho rèn luyện, sau này ra đời còn có khả năng chịu đựng nhiều khổ hơn ấy chứ! Dù sao trẻ vẫn thích nghi tốt hơn người già, heeeee.
    Nhưng nghĩ cũng thương con lắm!!!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 5,988 Bài viết

• 10,951 Được cảm ơn

Thế là 6h30 mình phải dạy sinh viên, nhưng mà 7h30 con mình mới vào lớp, làm sao đưa con đi học nhỉ? Hiện tại SV mình 6h40 vào lớp, nhưng đúng là nhiều hôm 7h30 mà lớp mới có một nửa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 951 Bài viết

• 2,225 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Dungoc2008 Xem bài viết
    Bạn này không ở VN à? Sinh viên, học sinh ở VN chỉ học có nửa ngày thôi. Nên nếu học sáng thì dậy sớm, chiều nghỉ. Các ký túc xá ở VN chỉ đủ để cho khoảng 30% số sinh viên ở thôi. Chẳng thể đủ hết chỗ cho tất cả đâu. Chưa kể đến một số ký túc lại cách xa trường.
    sinh viên VN học cả ngày đấy chị ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 508 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Năm đầu tiên thì chưa học cả ngày nhưng năm thứ 2 thì ôi thôi
    SV VN có hôm học cả ngày có hôm không
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 575 Bài viết

• 1,867 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ cứ từ từ xem áp dụng thế nào đã, chưa gì đã kêu rồi thì thử hỏi làm sao giảm được tắc đường.
    Ngày trước em là sinh viên đến trường lúc 6h30 là bình thường, hôm nào học thể dục tiết 1 nữa thì phải đến trường lúc 6h, mà nhà em cách trường 10km, vậy mà em cũng đáp ứng được kể cả mùa hè hay mùa đông. Thanh niên mà, gì không đáp ứng được chứ.

Còn học sinh cấp 3 thì chịu khó chút, các mẹ cứ kêu 7h về không kịp cho các em học rồi đi ngủ sớm chứ em thấy có học sinh cấp 3 nào ở HN không học thêm đến 8, 9h đâu. Vậy mà các em vẫn đi ngủ và dậy sớm được đấy thôi.

Nói chung mọi người cố giảm lợi ích của mình đi một chút, chứ cái gì cũng kêu, cái gì cũng muốn có lợi nhất cho mình thì chẳng giải quyết được vấn đề gì cả. Em ủng hộ cái vụ điều chỉnh này, cách gì cũng phải thử xem sao chứ em hết chịu nổi cảnh tắc đường ở HN rồi.
    9 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 150 Bài viết

• 219 Được cảm ơn

Mắc bệnh kêu.
    • 180 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HateChina Xem bài viết
    Công nhận cái éo gì cũng kêu đc, trường xa nhà quá thì chuyển nhà về gần trường hoặc ngược lại, muốn dậy sớm thì đi ngủ sớm đi có thế thôi
    Hơi pậy tí nhưng cũng đúng.
    Đổi giờ đi để giảm học trái tuyến
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 3,854 Bài viết

• 3,321 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi love1141 Xem bài viết
    sao ko giảm tải chương trình học, rút thời gian học của cấp 1 cấp 2 cấp 3 ngắn thôi thay vì bôi ra cho nó dài thêm.
    TS cái ngành học ở VN học cho lắm vào. Đùa chứ cái cách cai trị của các quan thật ko cho công dân được làm con người nữa.

Tặng hoa cho bạn nè!
    Mèo mặt bự cùng Danny và Cọp con yêu dấu

Thanh lý
    https://zaodich.com/forum/f2932/thung.../#post26253916
    QUÀ TẶNG CUỘC SỐNG
    https://www.webtretho.com/forum/f26/n...-troi-1224816/
    • 2,819 Bài viết

• 4,178 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cựu sv ĐHBK đây, cách đây hơn chục năm thì giờ học buổi sáng đã bắt đầu từ 6h45, buổi chiều là 12h15 rồi
    • 168 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Các mẹ cứ bảo kiểu gì cũng kêu được, là vì các mẹ được lợi (lệch giờ nên có thể đưa đón con), hoặc không bị ảnh hưởng gì nên không kêu. Chứ 2 vợ chồng cùng là giảng viên ĐH, nếu đổi giờ - 7h tối mới được về - thì ai đón con, tắm giặt cho con, nấu cơm đây?

Giảng viên ĐH đã khổ vì lương thấp (nói chung phải đi dạy nhiều để có tiền thừa giờ, làm việc chăm chỉ thì đủ sống), giờ lại thêm giờ làm việc rất bất hợp lý như thế nữa, thì quá khổ. Thử hỏi ưu tiên các thầy cô giáo ở chỗ nào? Ở đất HN này số lượng trường ĐH không phải ít, mỗi trường lại có đến hàng ngàn/vài ngàn giáo viên, nên số lượng thầy cô giáo bị ảnh hưởng là không nhỏ.

Còn việc chuyển các trường ĐH ra ngoại thành, thế thì các thầy cô đi làm kiểu gì với hệ thống phương tiện giao thông công cộng kém như hiện nay? Bảo là chuyển hết cả gia đình thầy cô ra ngoại thành cũng không được, vì vợ/chồng các thầy cô có thể làm ngành khác, và không thể nói đi là đi được. Con cái các thầy cô cũng cần có trường học tốt, điều kiện giáo dục tốt, trong khi nơi đến cơ sở hạ tầng còn chưa có gì. Với lại nhà nước làm kiểu đầu voi đuôi chuột, đã cấp đất ở Hòa Lạc, Bắc Ninh cho các trường để chuyển đi rồi đấy chứ, nhưng các trường đều nghèo, kinh phí xây dựng không có thì xây trường bằng niềm tin à? Sau mấy năm không xây dựng gì thì nhà nước lại thu hồi đất, thế thì đâu lại vào đấy, có chuyển được trường nào đâu. Muốn chuyển các trường ra khỏi HN thì cũng phải có cơ sở hạ tầng nhất định, trước hết là trường học, sau đấy là chỗ ở, môi trường sống cho giáo viên và SV, cuối cùng là hệ thống giao thông công cộng tốt để tiện việc đi lại chứ.

Nói chung là nhà nước mình quản lý hơi bị chuối, điều hành kinh tế vĩ mô kém, để EVN thua lỗ thì ép dân phải bù lỗ bằng cách tăng giá điện; đầu tư, sản xuất kém hiệu quả, năm nào cũng nhập siêu, không có USD để nhập khẩu và trả nợ cho nước ngoài thì cấm dân giao dịch USD tự do để gom đô giá rẻ từ dân; quy hoạch và phát triển hạ tầng kém, giao thông hỗn loạn thì đổi giờ làm (nhưng lại chả ảnh hưởng gì đến quan chức!). Chỉ có dân khổ thôi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 8 năm
    • Thành viên bị khoá
    • 437 Bài viết

• 198 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 11-11-11 Xem bài viết
    Cán bộ công chức (cả TW và Hà Nội): bắt đầu làm việc từ 8h, kết thúc vào 17h00 -> Làm CÁN BỘ CÔNG CHỨC sướng thật

Nhóm sinh viên đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp và dạy nghề, học sinh Trung học phổ thông: thời gian bắt đầu học từ 6h30, kết thúc sau 19h00 -> Khổ thân các cháu sinh viên, cơm ăn không có lại phải thức khuya dậy sớm. Các cháu ở ký túc thì chẳng đóng góp gì cho vấn đề giảm tắc đường.

Học sinh các trường Trung học cơ sở, Tiểu học cơ sở, mẫu giáo, mầm non: thời gian bắt đầu từ 7h30, kết thúc vào 17h30 -> Mùa hè không sao, mùa đông mà dựng được các cháu dậy sớm thì là cả 1 vấn đề.

Lớn lên cố gắng làm CÁN BỘ CÔNG CHỨC con nhé.
    Ừ nhỉ, thời gian cho các em, các cháu học có chút vấn đề nhỉ? Thời gian của Cán Bộ Công chức như vậy là đúng rùi, cty mình cũng làm việc giờ đó mà! Nghỉ trưa 1 tiếng hà, miễn sao đủ 8h làm việc thôi... Ở TP.HCM, các cháu nhà mình đi học, cháu lớn học tiểu học thì 07h30 đến 16h00, còn bé nhà mầm non thì từ 06h30 đến 15h45. Nếu chỉnh sửa kiểu đó thì các con học nhiều hơn à? Tội nhất là các em sinh viên học từ 06h30 đến tận 19h00! Hix!
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 9,112 Bài viết

• 28,717 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Đúng rồi, sinh viên học sinh thì cũng chỉ đi sớm về muộn vài ba năm, còn giảng viên, giáo viên thì đi sớm về muộn cả đời à. Mà nhà cả 2 người đều gv thì bí nhỉ!
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 24 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chỉ khổ học sinh TH thôi còn các bộ phận khác cũng không bị ảnh hưởng nhiều.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 66 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mkk Xem bài viết
    Bạn cố động viên con làm ở công ty nước ngoài hoặc tổ chức phi chính phủ ấy, thì sẽ được làm từ 9h cơ, đỡ phải dậy sớm. Không thì ở nhà cho mẹ nuôi, khỏi phải tính giờ giấc gì hết.
    Ghét cái comment kiểu như thế này, thảo nào mà Vn này mãi không khá được, chỉ ghen tỵ là giỏi.
    Xin thưa là tôi chẳng bị ảnh hưởng hay được lợi mẹ gì từ cái đề án dở hơi đấy để mà "ghen tỵ" nhé.

Tôi chỉ nêu ý kiến là thấy là nó bất công với nhiều người thôi. Còn vì sao thì cũng có nhiều bạn nêu ở đây rồi.

Chính vì từ trước đến nay, chẳng ai quan tâm đến ý kiến của người dân nên VN mới "khá" được như bây giờ đấy bạn ạ.
    • 32 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Mình thấy sự tính toán này vẫn nhằm bảo vệ quyền lợi cho nhóm người công chức.
    Học sinh Tiểu học. Mầm non mà ở trường thời gian dài như vậy thì không khác gì tra tấn các cháu. Muốn thêm thời gian cho học sinh thì phải: Xây dựng chương trình học tập hoặc hoạt động, thử nghiệm rồi mới áp dụng. Mất vài năm. Rồi phải chuẩn bị cơ sở vật chất ....
    Mà các bác công chức lo việc đón con, thế con các thầy cô giáo có phải là trẻ em không? Có cần phải chăm sóc không? Thầy cô giáo cũng là con người, sao có thể lao động hàng ngày với thời gian dài như vậy. Nếu áp dụng như thế này thì mình tin là lại thêm nhiều giáo viên bỏ nghề nữa thôi.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 168 Bài viết

• 1,054 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mathscience Xem bài viết
    Mình thấy sự tính toán này vẫn nhằm bảo vệ quyền lợi cho nhóm người công chức.
    Thầy cô giáo cũng là con người, sao có thể lao động hàng ngày với thời gian dài như vậy. Nếu áp dụng như thế này thì mình tin là lại thêm nhiều giáo viên bỏ nghề nữa thôi.
    Các thầy cô sẽ không phải lao động thời gian dài đâu, số lượng giờ dạy sẽ vẫn thế thôi, chỉ khác thời gian bắt đầu vào lớp và ra khỏi lớp. Trước đây buổi chiều là 12h15 đến 17h20, thì giờ sẽ thành 14h đến 19h. Vậy thì trưa sẽ đi muộn, tối về rất muộn. 19h mới kết thúc thì 19h30 mới về đến nhà.

SV mình đi học muộn lắm, hiện tại tiết 1 buổi sáng bắt đầu từ 6h45 mà vào mùa đông thì 7h lớp mới có 2 em đến. Giờ lại còn bắt đầu lúc 6h30 thì chắc là cả tiết 1 cô ngồi uống nước chè đợi SV thôi. SV có thể đi muộn, nhưng thầy cô thì không, đến sớm ngồi đợi cũng phải đến, vì còn thanh tra nữa.
    • 32 Bài viết

• 137 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MinhChauBeBe Xem bài viết
    Các thầy cô sẽ không phải lao động thời gian dài đâu, số lượng giờ dạy sẽ vẫn thế thôi, chỉ khác thời gian bắt đầu vào lớp và ra khỏi lớp.
    Học sinh mầm non và Tiểu học phải luôn luôn có giáo viên trong suốt thời gian từ lúc tới trường cho tới lúc về. Nếu không phải là giáo viên chính làm thời gian dài như vậy thì phải tuyển thêm số giáo viên bằng số giáo viên hiện tại đang có. Vậy nguồn ở đâu ra?
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 7,721 Bài viết

• 7,826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me ich u Xem bài viết
    Chẹp , vậy có nghĩa là sáng sẽ phải lôi con dậy sơm hơn, và chiều chậm thêm 1.5 tiếng so với bình thường , về ăn uống thế nào nhỉ ???????. Vì bình thường 4h đón con là có hộp sữa roài .
    Thế thì lại có thêm phương án là gửi sữa/ đồ ăn cho cô giáo, tới giờ đó cô giáo cho con ăn hộ thôi.
    Cây xanh thì lá cũng xanh , Cha mẹ thiện nguyện để phúc cho Con
    • 1,552 Bài viết

• 3,028 Được cảm ơn

Các mẹ đọc nhưng cũng ngẫm nghĩ kĩ 1 tí. HS PTTH thì đa phần ko học cả ngày nên có ảnh hưởng gì lắm đâu, mà có học cả ngày thì thay vì ôn bài, làm bài buổi tối thì buổi trưa làm, tối về nghỉ khỏe. Sv cũng thế. Toàn thanh niên, dậy sớm cho khỏe người là đúng rồi
    UoeSp7
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 49 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Học sinh THPT và các cán bộ giáo dục: từ 6h30 đến 19h00 là khoảng thời gian 12 tiếng rưỡi chưa tính thời gian đi lại!!! Học bán trú có được đến trường trễ hơn 6h30 và về trước 19h00 không? Mật độ giao thông có tính đến các thành phần khác có sử dụng các phương tiện giao thông vận chuyển khác nhau? Tất cả công nhân viên chức ngoài giờ làm đều ở yên tại nhà không ra đường!
  • Trang 3/6

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 6