Webtretho thử nghiệm phiên bản mới

TIN TÀI TRỢ.

Từ 1/1/2012 điều chỉnh giờ làm ở Hà Nội

• 0 Lượt chia sẻ
  • 6.6K Lượt đọc
  • 101 Trả lời

• Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 700 Bài viết

• 557 Được cảm ơn

Công chức TW và Hà Nội làm cùng giờ, nhóm các cơ quan, đơn vị quân đội và nhóm công nhân lao động tại các nhà máy, xí nghiệp theo ca không thay đổi giờ làm…

Ngày 21/11, UBND TP Hà Nội đã có văn bản báo cáo lên Thường trực Thành ủy việc điều chỉnh giờ làm việc, học tập, kinh doanh trên địa bàn TP Hà Nội nhằm giảm ùn tắc giao thông.

Theo ông Nguyễn Văn Khôi (Phó Chủ tịch UBND TP Hà Nội), các bộ, ngành TW (Bộ Công an, Bộ Giao thông vận tải,Văn phòng Chính phủ) đã thống nhất cơ bản về phương án điều chỉnh giờ làm việc, học tập và kinh doanh trên địa bàn TP Hà Nội như sau:

Nhóm 1: Nhóm sinh viên đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp và dạy nghề, học sinh Trung học phổ thông: thời gian bắt đầu học từ 6h30, kết thúc sau 19h00.

Nhóm 2: Học sinh các trường Trung học cơ sở, Tiểu học cơ sở, mẫu giáo, mầm non: thời gian bắt đầu từ 7h30, kết thúc vào 17h30; Cán bộ công chức (cả TW và Hà Nội): bắt đầu làm việc từ 8h, kết thúc vào 17h00.

Nhóm 3: Nhóm các trung tâm thương mại, dịch vụ (trừ ngân hàng, tài chính): bắt đầu từ 9h, kết thúc sau 19h; Nhóm các cơ quan, đơn vị quân đội và nhóm công nhân lao động tại các nhà máy, xí nghiệp theo ca: giữ nguyên không thay đổi.

Cũng theo ông Khôi, tại cuộc làm việc ngày 18/11 do Phó Thủ tướng Chính phủ Nguyễn Xuân Phúc chủ trì với các bộ ngành và UBND TP Hà Nội về vấn trên, sau khi nghe các ý kiến thảo luận, Phó Thủ tướng đã kết luận:

Thống nhất với đề xuất của Hà Nội về thời gian thực hiện từ ngày 1/1/2012 và thực hiện tại 10 quận nội thành và 2 huyện Thanh Trì, Từ Liêm.

Về thẩm quyền quyết định, Phó Thủ tướng giao Hà Nội tiếp thu ý kiến các Bộ, ngành; làm việc với Bộ công an, Bộ Giao thông vận tải để thống nhất về phương án điều chỉnh, báo cáo Thủ tướng trước khi quyết định tổ chức thực hiện.
    nguồn: http://giadinh.net.vn/20111122081153...m-o-ha-noi.htm
    Mong bình yên và hạnh phúc đến với con giai yêu của mẹ, đến với gia đình nhỏ của mình và đến với mọi người xung quanh mình.

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 363 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

ôi thế e làm cty CP tư vấn thiết kế là k thay đổi nhỉ ?
    Một nụ cười bằng mười thang thuốc bổ, hi hi...
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 12,862 Bài viết

• 9,246 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mình cũng không có gì thay đổi cả. Thế cũng được hih mặc dù là chỉ thích đi làm lúc 9 giờ
    ký cọt giề
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 182 Bài viết

• 317 Được cảm ơn

Chả cần thay đổi hay quyết định gì thì công ty em vẫn đi làm 8h30 từ mấy năm nay nên chả thấy gì khác cả. À có khi bây h đi làm đường lại đông hơn mọi khi hi..hi..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 107 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Mình thấy cách phân định này có lý hơn là mấy cái định giờ tự phát của trường tiểu học nào đó ở Hà Nội, hay tin đồn về thay đổi giờ học - giờ làm việc trên báo mấy tuần trước...

THAY ĐỔI GIỜ HỌC, GIỜ LÀM VIỆC CŨNG LÀ MỘT CẢI CÁCH HÀNH CHÍNH!
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 66 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Cán bộ công chức (cả TW và Hà Nội): bắt đầu làm việc từ 8h, kết thúc vào 17h00 -> Làm CÁN BỘ CÔNG CHỨC sướng thật

Nhóm sinh viên đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp và dạy nghề, học sinh Trung học phổ thông: thời gian bắt đầu học từ 6h30, kết thúc sau 19h00 -> Khổ thân các cháu sinh viên, cơm ăn không có lại phải thức khuya dậy sớm. Các cháu ở ký túc thì chẳng đóng góp gì cho vấn đề giảm tắc đường.

Học sinh các trường Trung học cơ sở, Tiểu học cơ sở, mẫu giáo, mầm non: thời gian bắt đầu từ 7h30, kết thúc vào 17h30 -> Mùa hè không sao, mùa đông mà dựng được các cháu dậy sớm thì là cả 1 vấn đề.

Lớn lên cố gắng làm CÁN BỘ CÔNG CHỨC con nhé.
    • 492 Bài viết

• 784 Được cảm ơn

Công chức thì không thay đổi gì vì đi làm vẫn thế. Chỉ thấy có thay đổi ở chỗ mang trẻ em ra hành hạ thui, dù sao học sinh trung học phổ thông vẫn là trẻ em, giờ trẻ em chắc phải dạy từ 5h sáng để 5h30 ra ngoài đường đến trường cho kịp, hết đường phát triển thể chất nhá; rùi đến 19h mới tan trường, về nhà vệ sinh ăn uống xong là trèo lên giường đi ngủ để mai còn dạy sớm, khỏi phải ôn bài. Giờ phổ thông trung học học hai ca bán trú cũng nhiều mà, kiểu này chắc cho con ở trường luôn theo kiểu đi bộ đội thôi.
    • Thành viên tích cực 2015
    • 15 năm
    • 3,630 Bài viết

• 2,636 Được cảm ơn

Gia đình mình cũng không bị ảnh hưởng gì trước cái lịch điều chỉnh này nhưng thương cho các em sinh viên và học sinh THPT quá. 6h30 đã phải vào lớp thì không biết phải dậy từ mấy giờ, chưa kể những em nhà xa trường trong khi tối thì ngoài 7h mới được về, còn ăn, còn nghỉ, còn học rồi sáng hôm sau lại dậy sớm. Rồi kéo theo là bao giáo viên THPT và giảng viên đại học cùng những người phụ thuộc bị ảnh hưởng nữa. Nên chăng giữ cái lịch trước khi điều chỉnh là học sinh THPT và sinh viên học từ 7h sáng và tan học sau 6h chiều.
    Trước khi ra quyết sách, các bác cũng nên nghĩ cho người bị "áp" chứ nhỉ?
    Một ngày như mọi ngày, chỉ niềm vui là khác!

• 3,119 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Sugarsea Xem bài viết
    Gia đình mình cũng không bị ảnh hưởng gì trước cái lịch điều chỉnh này nhưng thương cho các em sinh viên và học sinh THPT quá. 6h30 đã phải vào lớp thì không biết phải dậy từ mấy giờ, chưa kể những em nhà xa trường trong khi tối thì ngoài 7h mới được về, còn ăn, còn nghỉ, còn học rồi sáng hôm sau lại dậy sớm. Rồi kéo theo là bao giáo viên THPT và giảng viên đại học cùng những người phụ thuộc bị ảnh hưởng nữa. Nên chăng giữ cái lịch trước khi điều chỉnh là học sinh THPT và sinh viên học từ 7h sáng và tan học sau 6h chiều.
    Trước khi ra quyết sách, các bác cũng nên nghĩ cho người bị "áp" chứ nhỉ?
    Nói đúng hơn là khổ học sinh TH thôi, vì dù là mấy h thì các em vẫn phải đi học đầy đủ. Còn SV, những người đóng góp vào một phần giao thông đô thị thì học 6.30 chắc gì các bạn ấy đã đi học lúc 6h. Ví dụ, bây h các trường toàn học 7h, nhưng mà 7 rưỡi ra đường vẫn đông ùn ùn. Trong số đó bao nhiêu là gương mặt sinh viên. giờ nếu học 6.30 thì may ra đường đông vì các bạn ấy lúc 7h, tức là cao điểm nhất (7.30am) sẽ đỡ hơn chút đỉnh! Mà em thấy họ giữ công chức là cũng có lý, đi làm sau giờ học của các con và về trước giờ tan học của các con, ít ra cũng là để cho họ có thời gian đưa đón con!
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 442 Bài viết

• 853 Được cảm ơn

sao ko giảm tải chương trình học, rút thời gian học của cấp 1 cấp 2 cấp 3 ngắn thôi thay vì bôi ra cho nó dài thêm.
    TS cái ngành học ở VN học cho lắm vào. Đùa chứ cái cách cai trị của các quan thật ko cho công dân được làm con người nữa.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,688 Bài viết

• 11,771 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Hợp lý đấy chứ. Hồi mình sv, cũng học vào 6h30 mà. Tuy sớm một chút nhưng đường xá thoáng đãng, đi nhanh hơn giờ cao điểm nên cũng không phải dậy sớm lắm. tầm 5h30 đã dạy rồi, đánh răng rửa mặt, ăn sáng, 6h ra khỏi nhà. Nhà mình cách trường 5km, đi xe đạp. Nói chung mình nghĩ thế này là hợp lý rồi
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 923 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 11-11-11 Xem bài viết
    [B]

Nhóm sinh viên đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp và dạy nghề, học sinh Trung học phổ thông: thời gian bắt đầu học từ 6h30, kết thúc sau 19h00 -> Khổ thân các cháu sinh viên, cơm ăn không có lại phải thức khuya dậy sớm. Các cháu ở ký túc thì chẳng đóng góp gì cho vấn đề giảm tắc đường.

Học sinh các trường Trung học cơ sở, Tiểu học cơ sở, mẫu giáo, mầm non: thời gian bắt đầu từ 7h30, kết thúc vào 17h30 -> Mùa hè không sao, mùa đông mà dựng được các cháu dậy sớm thì là cả 1 vấn đề.
    tự mà khắc phục thôi, gì cũng than
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 323 Bài viết

• 678 Được cảm ơn

Tớ chả hiểu các bạn than gì. Tớ học 4 năm KTQD thì có 3 năm học sáng, giờ học bắt đầu từ 6h30, mà nhà tớ cg cách trường hơn 10km. Cái này do thỏa thuận giữa 3 trường BK, KTQD và XD, theo như tớ nhớ hồi tớ học ĐH thì KTQD 6h30, XD 6h45 và BK 7h, chiều thì BK 12h15, XD 12h30 và KTQD là 12h45.
    Cảm giác đi học sáng sớm rất thik thú vì đường cực vắng, SV thì sức khỏe còn mênh mông nên thức đến 2-3h sáng xong 5h dậy chuẩn bị đi học là chuyện thường.
    Còn giờ điều chỉnh như thế này tớ thấy hoàn toàn có lý, vì nếu mọi người để ý thì cứ dịp vào nghỉ lễ lâu lâu SV về phần lớn là phố xá thênh thang hẳn, kể cả mấy tháng SV nghỉ hè tớ cg thấy thế.
    Công chức nhà nước thì có nửa tiếng đi muộn về sớm hơn các trường học để đưa đón con cái còn gì. Tớ nghĩ bố trí lịch thế này là hoàn toàn ổn với những trường có bán trú đấy chứ. Các bạn cứ lo trẻ con phải dậy sớm nhưng cũng chỉ là sớm hơn 10-15p chứ bao nhiêu đâu nhỉ? Quan trọng nhất đi giờ đó đỡ tắc đường là các bé khỏe nhất.
    Tuy nhiên không có khung giờ nào cho lao động tự do cả, mà lao động tự do ở HN hiện nay số lượng cực đông, thế nên cũng chả chắc được biện pháp này liệu có tác dụng không nữa. Dù sao tớ vẫn muốn thử để thay đổi xem thế nào, có làm có hơn mà nhỉ
    • 323 Bài viết

• 678 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi love1141 Xem bài viết
    sao ko giảm tải chương trình học, rút thời gian học của cấp 1 cấp 2 cấp 3 ngắn thôi thay vì bôi ra cho nó dài thêm.
    TS cái ngành học ở VN học cho lắm vào. Đùa chứ cái cách cai trị của các quan thật ko cho công dân được làm con người nữa.
    Các bố mẹ có trông được con không? Trông được thì cứ đón về mà trông, ai bắt gửi bán trú đâu nhỉ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 282 Bài viết

• 524 Được cảm ơn

Em hỏi thêm chút, bác nào biết thì trả lời em với nhé! Theo quy định trên có nghĩa là các trường mầm non công lập cũng sẽ trả trẻ vào 17h30 đúng ko ạ? Vì bây giờ các trường mầm non công toàn trả trẻ vào 4h - 4h30 làm em chịu chết cái vụ đón con nên giờ vẫn phải gửi cháu ở trường tư.
    • Thành viên Webtretho
    • 13 năm
    • 435 Bài viết

• 548 Được cảm ơn

Hà Nội từ 6h sáng đến 21h đêm lúc nào chả tắc, có thay đổi giời cũng vậy thôi.
    Trước mắt thì cần giảm lượng taxi, vừa hôm trước em đứng ở đường Quán Sứ, đếm 100 mét đường, có đến 20 cái taxi thì sao mà không tắc!?
    Về lâu dài thì phải chuyển tất cả các trường cao đẳng đại học, bệnh viện, các bộ ban ngành khỏi thủ đô, khi ấy may chăng mới khắc phục ùn tắc được. Cái này họ hình như cũng đang thực hiện, nhưng lề mề quá.
    • 1,756 Bài viết

• 1,253 Được cảm ơn

Khối doanh nghiệp thì cũng làm 8h phải k các mẹ?
    • 1,416 Bài viết

• 2,756 Được cảm ơn

Nhóm 1: Nhóm sinh viên đại học, cao đẳng, trung học chuyên nghiệp và dạy nghề, học sinh Trung học phổ thông: thời gian bắt đầu học từ 6h30, kết thúc sau 19h00.
    1298765044752
    • 4,903 Bài viết

• 1,052 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi love1141 Xem bài viết
    Thế thì lại có chuyện là giờ con về rồi ai sẽ trông con chăm con để cán bộ cống hiến bác ạ.
    Hic em thấy mấy cái vụ này các bác NN đến khổ, sao cũng không được hết...
    Đọc thời gian này em thấy thời gian cho các cháu nhỏ và cán bộ công chức cũng khá hợp lý rồi, họ tính toán sao cho bố mẹ có thời gian đưa các con đến trường.
    Còn các em nhỏ học cấp 2 cấp 3 mà tận 7h tối mới được về thì khổ thân quá. Còn bài vở ở nhà, còn học thêm học nếm, còn luyện nọ luyện kia... không hểu các cháu sẽ sống thế nào cho nổi nữa
    • 6,630 Bài viết

• 4,556 Được cảm ơn

Hic, may mà em đã qua thời sinh viên. Học từ 6h30 mùa đông thì đúng là cực hình.
  • Trang 1/6

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 6