Truyền bá chuyện vong báo oán, chùa Ba Vàng mỗi năm thu trăm tỉ

• 0 Lượt chia sẻ
  • 26.5K Lượt đọc
  • 162 Trả lời

• Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • 535 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Thảo_Mai Xem bài viết
    Nếu nó không làm cho người ta u mê, tốn tiền tốn của thì ko sao như múa thôi haha, còn ngược lại thì... Mà đa số người hầu đồng thì u mê, tiền bạc độn nón ra đi, lợi dụng thánh thần
    Hum tui đi huế nghe cô bán bánh nói cái chùa j ở huế mời ông HL ra đó hậu đồng, 1 xới trả cho ổng mấy trăm chai

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• 1,570 Bài viết

• 3,655 Được cảm ơn

Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi metincoi Xem bài viết
    Giả dụ có vụ vong thật đi, và vong đòi tiền để giải oán hận hoặc tự làm công quả để giả nợ cũng thật nữa đi, thế thì sao cứ nhất thiết phải là cúng dường và làm công quả ở chùa Ba Vàng. Làm từ thiện ở chỗ khác, cúng dường hay làm công quả ở chùa khác không được à?
    Cúng dường ở đâu chẳng được, trước giờ nghe uy tín các thày tu ở Ba Vàng nhiều lắm sao lại có chuyện lấy tiền giải vong được thật là lạ quá, mà ở chùa thì phải là sư thuyết giảng là chính chứ sao bà Yến này lại là người giảng đạo nhỉ
    • 1,570 Bài viết

• 3,655 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi diiem_hunng Xem bài viết
    Hum tui đi huế nghe cô bán bánh nói cái chùa j ở huế mời ông HL ra đó hậu đồng, 1 xới trả cho ổng mấy trăm chai
    Ồi, có vài thành phần hầu đồng rất giàu, còn lại thì tán gia bại sản, tiền chỉ chảy từ túi người này sang túi người khác haha
    • 2,015 Bài viết

• 2,526 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Mấy hôm nay nhà mình toàn mở video clip của thầy Thái Minh, thấy rất hay và nhân văn. Xong đọc báo thấy bà Yến này nói về vụ ship gà mà phẫn nộ. Như vậy thì cứ vụ nào xảy ra cũng đổ tại nạn nhân phải chịu quả báo từ kiếp trước, như thế khác nào hả hê, cổ vũ cho các ác, cái xấu.
    Có khi nào trên đường đời tấp nập? Ta vô tình đi lướt qua nhau?...
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 100 Bài viết

• 142 Được cảm ơn

Tui thấy bà này nói đúng mà, chỉ là sai đối tượng. Lời đó phải là lời tự nói với bản thân. Ví dụ: tu gặp xui, tui sẽ phải tự nói với bản thân là do kiếp trước hay do ăn ở sao đó, nên giờ tui mới xui.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,221 Bài viết

• 20,450 Được cảm ơn

Chả biết con mụ Phạm Thị Yến kia có thấy được kiếp trước của cô bé kia hay suy diễn.

Nói như mụ Yến này thì dẹp mẹ nó nhà tù, công an, tòa án đi.

Thằng Lê Văn Luyện, Nguyễn Đức Nghĩa, Nam Cam, Dung Hà...nó đi giết người là do kiếp trước nạn nhân giết mấy đứa này nên kiếp này mấy thằng sát thủ này giết lại, thế là huề.

Mấy đứa giết người em bán gà là do kiếp trước bị cô bé kia hiếp, giết nên giờ hiếp, giết lại. Vậy là trả đu nghiệp

Chúng ta cũng ko nên phê phán thói hư tật xấu vd. con cái bất hiếu với cha mẹ, vì kiếp trước cha mẹ cũng bất hiếu nên giờ trả nghiệp
    • 3,221 Bài viết

• 20,450 Được cảm ơn

Nói chung luật nhân quả, nghiệp, luân hồi...của đạo Phật là tốt. Nhưng lạm dụng nó, suy diễn linh tinh, diễn giải chủ quan theo ý muốn của mình, cái gì cũng đem nghiệp, nhân quả của kiếp trước, kiếp sau; do kiếp trước làm chuyện ác thì là rất bậy bạ.

Tôn giáo về mặt lí thuyết là điều tôt, nhưng áp dụng vào thực tế, vận hành nó là do con người. Đặc điểm chung của tôn giáo là khi vận dụng vào thực tế là suy diễn của tín đồ. Kinh Thánh, kinh Phật chỉ viết chung chung kiểu này nhưng họ lại suy diễn theo kiểu khác. Và suy diễn theo kiểu cứng nhắc, máy móc thì thành ra cực đoan.

Vd, Phật nói bệnh là do nghiệp mà ra. Thì cũng có thể do kiếp trước ăn ở ác, hoặc kiếp này do ăn thực phẩm bẩn, đầy hóa chất nên bị ung thư. Cái đấy tùy vào từng trướng hợp. Nhưng ca bênh nào cũng vậy, nhiều tín đồ Phật cứ khăng khăng đó là do kiếp trước ăn ở ác nên bị ung thư, etc.

Bên đạo Thiên chúa giáo thì cực đoan kiểu khác, vd rõ nhất là trường hợp bắt người chồng/vợ sắp cưới phải theo đạo, ko theo thì chia tay. Kinh Thánh ko hề quy định là bắt người khác phải theo, nhưng tín đồ Thiên chúa cứ thích suy diễn kinh thánh rồi áp dụng máy móc
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,570 Bài viết

• 3,655 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi little_oyster Xem bài viết
    Chả biết con mụ Phạm Thị Yến kia có thấy được kiếp trước của cô bé kia hay suy diễn.

Nói như mụ Yến này thì dẹp mẹ nó nhà tù, công an, tòa án đi.

Thằng Lê Văn Luyện, Nguyễn Đức Nghĩa, Nam Cam, Dung Hà...nó đi giết người là do kiếp trước nạn nhân giết mấy đứa này nên kiếp này mấy thằng sát thủ này giết lại, thế là huề.

Mấy đứa giết người em bán gà là do kiếp trước bị cô bé kia hiếp, giết nên giờ hiếp, giết lại. Vậy là trả đu nghiệp

Chúng ta cũng ko nên phê phán thói hư tật xấu vd. con cái bất hiếu với cha mẹ, vì kiếp trước cha mẹ cũng bất hiếu nên giờ trả nghiệp
    Nói chung là người vô thần hoặc ko hiểu nhân quả thì nói sao cũng chả hiểu, nếu tin nhân quả thì biết chuyện xấu tốt xảy ra với mình ko phải là ngẫu nhiên, thấy chuyện xấu thì biết vậy là do nghiệp xấu ác nào đó nay phải chả thì biết vậy mà tu tâm dưỡng tính thay vì sân hận chứ chả phải cổ vũ cho cái xấu nào cả
    • Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 6,392 Bài viết

• 13,573 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Nói chung là người vô thần hoặc ko hiểu nhân quả thì nói sao cũng chả hiểu, nếu tin nhân quả thì biết chuyện xấu tốt xảy ra với mình ko phải là ngẫu nhiên, thấy chuyện xấu thì biết vậy là do nghiệp xấu ác nào đó nay phải chả thì biết vậy mà tu tâm dưỡng tính thay vì sân hận chứ chả phải cổ vũ cho cái xấu nào cả
    Ừ đúng, biết là nhân có quả, có luân có hồi thì sẽ biết sợ mà tu tâm dưỡng tính.
    Nhưng mà ko đc lôi cái đó ra để hù dọa, để làm tiền.
    Làm như chùa Ba Vàng đang làm là SAI!

Đừng ai nói là thầy Minh giảng hay, thầy Minh làm tốt, đừng ai nói chùa Ba Vàng free này nọ cho du khách, thì việc hù dọa ngta, xong thu tiền để giải vong chuyển nghiệp là đúng nhé!
    Việc này là cực cực kỳ sai, trái hoàn toàn với đạo lý Phật giáo!

Vụ việc này phải đc phanh phui rõ ràng, công khai toàn quốc, còn ai là ng tổ chức, làm ra cái việc này cần lên án và trừng trị. Vì đây chính là 1 dạng lừa đảo ăn tiền trắng trợn núp bóng nhà chùa.

Các bạn tu nửa chừng, tu hú thì thôi miễn comment lại nhé!
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,570 Bài viết

• 3,655 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Ừ đúng, biết là nhân có quả, có luân có hồi thì sẽ biết sợ mà tu tâm dưỡng tính.
    Nhưng mà ko đc lôi cái đó ra để hù dọa, để làm tiền.
    Làm như chùa Ba Vàng đang làm là SAI!

Đừng ai nói là thầy Minh giảng hay, thầy Minh làm tốt, đừng ai nói chùa Ba Vàng free này nọ cho du khách, thì việc hù dọa ngta, xong thu tiền để giải vong chuyển nghiệp là đúng nhé!
    Việc này là cực cực kỳ sai, trái hoàn toàn với đạo lý Phật giáo!

Vụ việc này phải đc phanh phui rõ ràng, công khai toàn quốc, còn ai là ng tổ chức, làm ra cái việc này cần lên án và trừng trị. Vì đây chính là 1 dạng lừa đảo ăn tiền trắng trợn núp bóng nhà chùa.

Các bạn tu nửa chừng, tu hú thì thôi miễn comment lại nhé!
    Chả ai nói vụ làm tiền kia là đúng cả, ko có vụ này thì đâu nhiều người biết chùa lại thành ra vậy.
    • 3,221 Bài viết

• 20,450 Được cảm ơn

Mình tin vào đạo Phật, sống rất tâm linh chứ ko vô thần, nhưng mình ko cực đoan quá mức như bạn. Người cực đoan như bạn rất khó để nói chuyện. Người cực đoan như bạn chỉ thấy 1 mà không thấy được thế giới rộng lớn hơn.

Một trong những lỗi mà tín đồ theo các tôn giáo đó chính là tình trạng cực đoan (tức là tình trạng mà suy diễn cứng nhắc máy móc, chỉ nhìn nhận sự việc theo hướng đó), cái gì cũng nhân quả, nghiệp báo. Tùy cái, có cái do nghiệp báo từ kiếp trước, có cái từ nghiệp báo từ kiếp này, có cái tự nhiên nó vậy, etc.

Vd, cô gái giao gà bị hiếp dâm, giết, bạn có chắc chắn 100% là do kiếp trước ăn ở ác ko ? Bạn có thấy kiếp trước của cô bé đó ko ? Hay bạn suy diễn ? Còn mình thì nghĩ là hoặc do kiếp trước/kiếp này ăn ở ác; hoặc cũng có thể là ngẫu nhiên, chả phải do ăn ở ác gì cả. Cái này thì mình ko thể khẳng định như bạn được, vì bạn cực đoan nên nhất nhất theo hướng kiếp trước ăn ở ác nên mới bị.
    • 1,570 Bài viết

• 3,655 Được cảm ơn

Mình tin vào đạo Phật, sống rất tâm linh chứ ko vô thần, nhưng mình ko cực đoan quá mức như bạn. Người cực đoan như bạn rất khó để nói chuyện. Người cực đoan như bạn chỉ thấy 1 mà không thấy được thế giới rộng lớn hơn.

Một trong những lỗi mà tín đồ theo các tôn giáo đó chính là tình trạng cực đoan (tức là tình trạng mà suy diễn cứng nhắc máy móc, chỉ nhìn nhận sự việc theo hướng đó), cái gì cũng nhân quả, nghiệp báo. Tùy cái, có cái do nghiệp báo từ kiếp trước, có cái từ nghiệp báo từ kiếp này, có cái tự nhiên nó vậy, etc.

Vd, cô gái giao gà bị hiếp dâm, giết, bạn có chắc chắn 100% là do kiếp trước ăn ở ác ko ? Bạn có thấy kiếp trước của cô bé đó ko ? Hay bạn suy diễn ? Còn mình thì nghĩ là hoặc do kiếp trước/kiếp này ăn ở ác; hoặc cũng có thể là ngẫu nhiên, chả phải do ăn ở ác gì cả. Cái này thì mình ko thể khẳng định như bạn được, vì bạn cực đoan nên nhất nhất theo hướng kiếp trước ăn ở ác nên mới bị.
    Bạn đọc lại xem mình nói chỗ nào chắc chắn là bạn bán gà kiếp trước gây nghiệp ác, vận sự do nhân duyên mà thành, chúng ta sống bao nhiêu kiếp rồi chẳng biết được, từ vô thỷ làm bao nhiêu việc tốt xấu thế nào làm sao mà biết được. Bé bán gà mà bị sự việc thương tâm như vậy một cách ngẫu nhiên như bạn nói thì mình tin trên đời ko có chân lý gì cả, trừ trường hợp các đấng giác ngộ cam tâm thị hiện điều đó nghich hạnh để giáo hóa cho chúng sanh
    • 1,643 Bài viết

• 1,554 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    mụ này suốt ngày xem cái lão HL diễn hài rẻ tiền rồi có ngày bị lão ấy bỏ bùa ám cho đến u mê mà cùng lên đồng với lão ấy nhé ko dứt ra được đâu ./

mà đừng lôi vụ cô bé bán trứng ấy nữa, buồn/

nhớ có lần trên chùa BĐ, 1 sư rất trẻ lại toe toe chưa có việc gì đi làm tạm để kiếm tiền tiêu trước mắt
    • 1,570 Bài viết

• 3,655 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haithanh339 Xem bài viết
    mụ này suốt ngày xem cái lão HL diễn hài rẻ tiền rồi có ngày bị lão ấy bỏ bùa ám cho đến u mê mà cùng lên đồng với lão ấy nhé ko dứt ra được đâu ./

mà đừng lôi vụ cô bé bán trứng ấy nữa, buồn/

nhớ có lần trên chùa BĐ, 1 sư rất trẻ lại toe toe chưa có việc gì đi làm tạm để kiếm tiền tiêu trước mắt
    Nhảm mà nhiều người hâm mộ lắm đấy mẹ nó, Hoài Linh nghe nói cũng hầu đồng ko biết thật ko. Tui biết một a thành phần trí thức rất giàu có và thông minh sáng sủa nhưng theo Tứ Phủ, thi thoảng đi hầu đồng, lại tu thiền nữa, nghe nói phần lớn người ngoài Bắc vào chùa là theo đạo mẫu, chùa Bắc nào cũng có thờ mẫu, ko biết có thật ko.
    • Thành viên Webtretho
    • 7 năm
    • 2,023 Bài viết

• 5,656 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Theo chị, giữa mụ phù thủy đội lốt phật tử kia, với đám hiếp dâm giết người và em gái bị chúng hiếp dâm rồi bị giết kia, ai trong số đó mới là người cần tu tâm dưỡng tính trước tiên ?
    • 3,221 Bài viết

• 20,450 Được cảm ơn

Bạn đọc lại xem mình nói chỗ nào chắc chắn là bạn bán gà kiếp trước gây nghiệp ác, vận sự do nhân duyên mà thành, chúng ta sống bao nhiêu kiếp rồi chẳng biết được, từ vô thỷ làm bao nhiêu việc tốt xấu thế nào làm sao mà biết được. Bé bán gà mà bị sự việc thương tâm như vậy một cách ngẫu nhiên như bạn nói thì mình tin trên đời ko có chân lý gì cả, trừ trường hợp các đấng giác ngộ cam tâm thị hiện điều đó nghich hạnh để giáo hóa cho chúng sanh
    Dạo này nhà nước có chủ trương âm mưu gì mà khui hết một loạt vụ liên quan đến tiền nong các chùa thế nhỉ???

Mà tui thấy bà con lạ quá, chưa gì đã chửi người ta như la sai hết vậy. Bà Yến kia rõ là tham lam, thu tiền là sai lè rồi, nhưng phật tử hỏi thì bà ta trả lời chứ ko phải tự dưng bà lôi chuyện người mất lên làm gì, trên góc độ phật pháp thì chẳng có gì tự dưng xảy đến, ác nghiệp của bạn giao gà cũng vậy, nhưng cụ thể ác nghiệp nó như thế nào thì chắc trình bà Yến ko trả lời được mà suy luận ngay như vậy là không nên.
    Những dòng đậm cho thấy bạn có ý nói là bé bán gà đó gây ác nghiệp nên mới bị hiếp, giết.

Bạn còn bảo là ko còn chân lý nữa chứ. Thế thì 5 đứa hiếp dâm, giết người kia thì pháp luật khỏi xử nó nhé bạn. Để nhiều kiếp sau chúng nó bị giết là trả đủ nghiệp.

Mình thì ko khẳng định bé bị vậy là do nhiều kiếp trước ở ác hay ngẫu nhiên. Nhưng mà nếu là ngẫu nhiên thì sao hả bạn ? Đâu phải chuyện gì cũng do nhân duyên. Có chuyện thì do nhân duyên, có chuyện thì do chính con người tự tạo dựng nên ở kiếp này.
    • 1,643 Bài viết

• 1,554 Được cảm ơn

Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Nhảm mà nhiều người hâm mộ lắm đấy mẹ nó, Hoài Linh nghe nói cũng hầu đồng ko biết thật ko. Tui biết một a thành phần trí thức rất giàu có và thông minh sáng sủa nhưng theo Tứ Phủ, thi thoảng đi hầu đồng, lại tu thiền nữa, nghe nói phần lớn người ngoài Bắc vào chùa là theo đạo mẫu, chùa Bắc nào cũng có thờ mẫu, ko biết có thật ko.
    Hâm mộ HL hay 1 số ranh hài khác hàu hết là dân ít học. ngày xuy tui cũng xem hài, nhưng lớn lên hiểu biết nhiều hơn thì rất hiếm xem, nếu xem thì cũng chọn lọc cho kỹ. các nghệ sĩ hài thì đồng bóng mê tín nọ kia cực kỳ nhiều, ko riêng gì anh này. mở rộng ra là giới nghệ sĩ, nhưng bên hài nhiều hơn. tôi nghĩ là do họ phải tiếp xúc nhiều đối tượng hâm mộ là dân thích như thế, dần thành ra nhiễm... và có thể do bệnh nghề. tất nhiên người hay hầu bóng có khi 1 số vấn đam mê nhảy đầm, hát nhạc rock (chứ ko thích Mozart).

có điều chắc đúng là dân hầu bóng thường là ít nhiều pê đê, dẻo mỏ, giỏi ăn nói buôn bán, ưa lòe loẹt, hoa hoét, và sống thì cũng ko hẳn là ai cũng tốt, lươn lẹo cũng nhiều, ki kiệt cũng nhiều.

các đền thờ Mẫu ngoài Bắc nhiều đền rất đông, thậm trí còn đông hơn bên đạo Phật, nhất là thu hút giới thích hầu bóng, hát văn... có lẽ vì thế các chùa thường có thêm ban thờ Mẫu. dân VN thì cứ đâu đông là xúm chứ họ ít biết về đạo hay tìm hiểu sâu về văn hóa tín ngưỡng.

chuyện 1 anh học thức cao đầu tóc bóng bẩy đi hầu đồng thì cũng là bình thường, nhưng thâm tâm anh ta tin vào đạo hay ko lại là chuyện khác. "dân trí thức" giờ mê tín cũng nhiều, ko hiểu tại sao.
    • 3,221 Bài viết

• 20,450 Được cảm ơn

Thêm một ý nữa. Nếu bạn cho là mọi sự là do nhân duyên, do nghiệp từ nhiều kiếp trước mà thành. Vậy thì đối với linh hồn mới hoàn toàn trong kiếp này (tức là linh hồn ko phải tái sinh, đầu thai từ kiếp trước), linh hồn này đâu có kiếp trước. Vậy thì linh hồn này đâu có nghiệp tốt/xấu ở nhiều kiếp trước để chịu nghiệp báo, nhân quả ở kiếp này ??? Bạn giải thích chuyện này thế nào ?
    • 1,570 Bài viết

• 3,655 Được cảm ơn

Dạo này nhà nước có chủ trương âm mưu gì mà khui hết một loạt vụ liên quan đến tiền nong các chùa thế nhỉ???

Mà tui thấy bà con lạ quá, chưa gì đã chửi người ta như la sai hết vậy. Bà Yến kia rõ là tham lam, thu tiền là sai lè rồi, nhưng phật tử hỏi thì bà ta trả lời chứ ko phải tự dưng bà lôi chuyện người mất lên làm gì, trên góc độ phật pháp thì chẳng có gì tự dưng xảy đến, ác nghiệp của bạn giao gà cũng vậy, nhưng cụ thể ác nghiệp nó như thế nào thì chắc trình bà Yến ko trả lời được mà suy luận ngay như vậy là không nên.
    Những dòng đậm cho thấy bạn có ý nói là bé bán gà đó gây ác nghiệp nên mới bị hiếp, giết.

Bạn còn bảo là ko còn chân lý nữa chứ. Thế thì 5 đứa hiếp dâm, giết người kia thì pháp luật khỏi xử nó nhé bạn. Để nhiều kiếp sau chúng nó bị giết là trả đủ nghiệp.

Mình thì ko khẳng định bé bị vậy là do nhiều kiếp trước ở ác hay ngẫu nhiên. Nhưng mà nếu là ngẫu nhiên thì sao hả bạn ? Đâu phải chuyện gì cũng do nhân duyên. Có chuyện thì do nhân duyên, có chuyện thì do chính con người tự tạo dựng nên ở kiếp này.
    B nói nếu ko phải nhân duyên mà do tạo từ kiếp này thì cái mình tạo kiếp này nó ko phải là nhân duyên thì là gì, m nói ko phải kiếp trc ý mình là có thể từ nhiều kiếp lâu xa trc hay kiếp nào m ko biết đc. M ko tranh luận nữa, m chỉ biết thày dạy mình mọi việc đến với con ko phải tự dưng mà đến, ngay cả một ý nghĩ xấu của con hôm qua cũng gây quả hôm nay. Ai nói mấy thanh niên kia ko bị trừng trị đâu, oan oan tương báo lại tiếp tục nên chúng ta mới phải tu là vạy
    • 1,570 Bài viết

• 3,655 Được cảm ơn

Thêm một ý nữa. Nếu bạn cho là mọi sự là do nhân duyên, do nghiệp từ nhiều kiếp trước mà thành. Vậy thì đối với linh hồn mới hoàn toàn trong kiếp này (tức là linh hồn ko phải tái sinh, đầu thai từ kiếp trước), linh hồn này đâu có kiếp trước. Vậy thì linh hồn này đâu có nghiệp tốt/xấu ở nhiều kiếp trước để chịu nghiệp báo, nhân quả ở kiếp này ??? Bạn giải thích chuyện này thế nào ?
    B chắc lãnh hội Phật pháp cao hơn nên b giải thích giùm, trình mình kém chỉ nghĩ đc vậy, có khi mình càng nói càng chật, nếu cái gì ko có tướng thì ko có nghiệp chăng?
  • Trang 2/9

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 9