TIN TÀI TRỢ.

Trường Mapple Bear nhận trách nhiệm về suất ăn cho trẻ gây “sốc”

• 0 Lượt chia sẻ
  • 2.24K Lượt đọc
  • 21 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Cập nhật hằng ngày những tin tức chọn lọc từ Đọc Báo Giùm Bạn của Webtretho

Đến trả lời mới nhất
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,387 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    http://dantri.com.vn/c728/s728-60072...re-gay-soc.htm

Trường Mapple Bear nhận trách nhiệm về suất ăn cho trẻ gây “sốc”

(Dân trí) - Sau nhiều cuộc tiếp xúc với đại diện phụ huynh, lãnh đạo trường mầm non Canada Mapple Bear đã thừa nhận trách nhiệm khi để xảy ra sự cố liên quan đến chất lượng đơn vị cung cấp thức ăn cho học sinh, đồng thời đưa ra hướng xử lý và khắc phục.
    >> Hà Nội: Chuyện gây “sốc” ở trường mầm non quốc tế giá cao
    Hopngay215e3489_a39f0
    Lãnh đạo trường Canada Mapple Bear đã nhận trách nhiệm trước các phụ huynh
    Như thông tin nêu trong bài viết “Chuyện gây “sốc” ở trường mầm non quốc tế giá cao” đăng ngày 23/5, đại diện Ban phụ huynh trường mầm non Canada Mapple Bear, cơ sở tại phường Lê Đại Hành, quận Hai Bà Trưng - Hà Nội đã gửi đơn đến báo Dân trí trình bày sự việc Công ty Cơm Việt (đường Giải Phóng - Hà Nội), đơn vị được trường mầm non Mapple Bear lựa chọn cung cấp suất ăn cho các cháu không đảm bảo tiêu chuẩn vệ sinh an toàn thực phẩm, theo đúng cam kết nhà trường ký kết với phụ huynh.
    Sau nhiều cuộc làm việc với đại diện Ban phụ huynh, ngày 28/5, Ban lãnh đạo trường mầm non quốc tế Mapple Bear đã chính thức lên tiếng thừa nhận trách nhiệm và gửi lời xin lỗi đến toàn thể phụ huynh vì để xảy ra sự cố liên quan đến chất lượng nhà cung cấp bữa ăn Cơm Việt mà trường ký kết hợp đồng vào năm 2010.
    Trao đổi chiều nay, Tổng Giám đốc Thomas Chan cho biết: “Sau khi các phụ huynh phát hiện ra sự việc, kể từ ngày 18 - 24/5, trường Mapple Bear đã có những cuộc tiếp xúc với đại diện phụ huynh để tìm hướng giải quyết vấn đề này. Chúng tôi thừa nhận đây là sự việc nghiêm trọng, lãnh đạo trường Mapple Bear xin thừa nhận trách nhiệm đã không giám sát chặt chẽ cơ sở chế biến thức ăn cung cấp cho nhà trường.
    Chúng tôi thành thật gửi lời xin lỗi đến các phụ huynh về sự cố đáng tiếc này, trường Mapple Bear cam kết sẽ nỗ lực khắc phục trong thời gian sớm nhất để cung cấp những dịch vụ tốt nhất cho các học sinh đang học tập tại trường. Sau sự cố này, vấn đề vệ sinh và dinh dưỡng sẽ được chúng tôi đặt lên ưu tiên hàng đầu...”.
    Cùng với việc thừa nhận trách nhiệm và công khai lên tiếng xin lỗi các phụ huynh, trường cũng đưa ra 6 cam kết đối với phụ huynh trong việc khắc phục hậu quả sự cố an toàn thực phẩm: Mapple Bear sẽ ký kết hợp đồng cung cấp bữa ăn với Aden Services; xây dựng sổ tay an toàn thực phẩm dựa trên giám sát của chuyên gia dinh dưỡng nước ngoài; thay đổi Hiệu trưởng và Hiệu Phó phụ trách vấn đề thực phẩm; tổ chức tư vấn dinh dưỡng và sức khỏe cho phụ huynh; khám miễn phí cho những học sinh có dấu hiệu bệnh tật, hoặc suy dinh dưỡng trong 6 tháng gần đây; gặp gỡ Hội phụ huynh định kỳ để phối hợp giám sát việc quản lý và đảm bảo dịch vụ của trường.
    Mapple Bear sẽ điều chuyển bà Janice Leroux từ Canada sang đảm nhận vị trí Hiệu trưởng kể từ tháng 8/2012. Chuyên gia dinh dưỡng Peter Lester tham gia việc xây dựng tiêu chuẩn đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm hàng ngày, từ khâu chế biến, đóng gói đến quá trình vận chuyển đến các địa điểm. Tại mỗi cơ sở, nhà trường sẽ bố trí 1 Hiệu Phó chịu trách nhiệm giám sát chất lượng bữa ăn hàng ngày.
    Trong cam kết gửi đến từng phụ huynh, nhà trường khẳng định sẽ tăng khẩu phần ăn hàng ngày lên cho các học sinh lên gấp đôi (so với khi Cơm Việt cung cấp). Toàn bộ phần kinh phí phụ trội này do trường tự chi trả, trường không tính đến phương án tăng học phí hàng tháng đối với phụ huynh. Hợp đồng chi tiết do Mapple Bear ký với Aden sẽ được cung cấp, nếu phụ huynh quan tâm.
    Giải thích về việc lơi lỏng quản lý giám sát đối với đơn vị cung cấp cũ Cơm Việt, ông Thomas Chan thừa nhận đã sai lầm khi đặt niềm tin tuyệt đối vào doanh nghiệp, đơn vị đã được cấp đầy đủ giấy phép kinh doanh và an toàn thực phẩm. Chính vì quá tin tưởng nên đã để xảy ra sự cố an toàn thực phẩm đáng tiếc mà các phụ huynh phản ánh vừa qua. Ông Thomas Chan mong muốn các phụ huynh sẽ tham gia giám sát, đóng góp ý kiến để xây dựng ra bộ an toàn thực phẩm áp dụng toàn trường.
    Liên quan đến yêu cầu bồi thường về mặt tài chính cho các học sinh đang học tập tại trường, Tổng Giám đốc Thomas Chan đề nghị các phụ huynh cung cấp cho nhà trường chi tiết những thiệt hại về sức khỏe xảy ra với học sinh. Nhà trường sẽ xem xét và có hướng giải quyết đối với từng trường hợp cụ thể.
    Trước khi chính thức thừa nhận trách nhiệm và đưa ra lời xin lỗi, Ban giám hiệu nhà trường đã có cuộc làm việc với đại diện Hội phụ huynh vào chiều 24/5 để thống nhất hướng khắc phục. Từ ngày 28/5, những cam kết của trường Mapple Bear sẽ được gửi đến từng phụ huynh.
    Vũ Văn Tiến - Ngọc Cương
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT

• Thành viên Webtretho
    • 10 năm
    • 12,863 Bài viết

• 9,231 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Đấy, có đấu tranh thì có hơn chứ. MÌnh có làm gì sai đâu mà phải lẳng lặng chuyển trường cho con.
    ký cọt giề
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 683 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thế này thì các mẹ có con học ở trường an tâm hơn rồi...Dù sao như thế là các mẹ cũng đã đấu tranh cho con mình được hưởng quyền lwoij chăm sóc tốt hơn rồi...
    • Thành viên Webtretho
    • 9 năm
    • 935 Bài viết

• 5,179 Được cảm ơn

Có đấu tranh tốt hơn hẳn các mẹ nhỉ. May mà MB có vẻ cầu thị. Một trường hợp đấu tranh thành công hiếm hoi ở Việt Nam, cần phát huy nhân rộng hơn.
    • Đang bị khóa tại diễn đàn
    • 12 năm
    • 3,881 Bài viết

• 4,262 Được cảm ơn

Ngày trước trường con mình học cũng dính phải một vụ tương tự như thế này, có đơn nặc danh gửi lên CAQ, sau đó trường bị đình chỉ hoạt động luôn, rồi sau thành đóng cửa. Lúc đó mình vẫn cảm thấy rất tiếc nuối vì các cô giáo ở đó quá ổn, phụ huynh lại rất hay. Khi biết chuyện đó, đã có những PH tức giận tột độ, ngay lập tức học có ý kiến là phá trường ngay nhưng cũng có những PH lại có suy nghĩ là cho trường cơ hội sửa đổi, mình ở vế thứ 2. Có thể các mẹ chưa trải qua cảm giác thất vọng vì niềm tin bị lợi dụng, chưa trải qua cảm giác tiếc nuối vì sự gắn bó của các con với các con, các con với cô giáo và giữa các PH với nhau nên mọi người không hiểu, thực sự là khó tả. Mong là Mample Bear làm đúng cam kết để cho các con đang học và sẽ học được hưởng những gì xứng đáng mà các bố mẹ cố gắng giành cho.
    • 19 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình không biết mọi người nghĩ thế nào chứ như mình mình sẽ chuyển trường cho con.
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,008 Được cảm ơn

Mình cũng theo dõi vụ trường của con mẹ nó. Nhưng bản thân mình cứ cảm thấy ở đấy họ ko thật sự cầu thị và ko nhìn nhận đc lỗi của mình khi gây ra với bọn trẻ con, phụ huynh phản ánh như thế mà thái độ họ vẫn rất khó chịu- thông qua những gì mình đọc được trên mạng.
    Về chuyện của MB thì xin chúc mừng sự đấu tranh của các phụ huynh, ít nhất cũng đạt đc kết quả như mọi người mong đợi. Thật sự nếu có chuyện xảy ra ở các trường mầm non, tiểu học hay gì đó thì mình rất mong các phụ huynh sẽ kiên quyết làm cho ra lẽ, ko phải chỉ vì con mình mà còn là rất nhiều đứa trẻ khác đã, đang và sẽ theo học tại các ngôi trường đó.
    Tất nhiên là mỗi trường 1 đặc thù riêng, MB học phí tương đối cao, nếu các phụ huynh đồng lòng chuyển trường cho con thì MB sẽ phải gánh chịu hậu quả là sẽ rất ít học sinh theo học. Tiền nào của đấy chứ, phụ huynh bỏ ra nhiều tiền thì đương nhiên bọn trẻ con phải đc hưởng tương xứng.
    P.S: nhà báo viết sai tên trường kìa, Maple bear chứ ko phải là Mapple Bear.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ KiuKiu Xem bài viết
    Ngày trước trường con mình học cũng dính phải một vụ tương tự như thế này, có đơn nặc danh gửi lên CAQ, sau đó trường bị đình chỉ hoạt động luôn, rồi sau thành đóng cửa. Lúc đó mình vẫn cảm thấy rất tiếc nuối vì các cô giáo ở đó quá ổn, phụ huynh lại rất hay. Khi biết chuyện đó, đã có những PH tức giận tột độ, ngay lập tức học có ý kiến là phá trường ngay nhưng cũng có những PH lại có suy nghĩ là cho trường cơ hội sửa đổi, mình ở vế thứ 2. Có thể các mẹ chưa trải qua cảm giác thất vọng vì niềm tin bị lợi dụng, chưa trải qua cảm giác tiếc nuối vì sự gắn bó của các con với các con, các con với cô giáo và giữa các PH với nhau nên mọi người không hiểu, thực sự là khó tả. Mong là Mample Bear làm đúng cam kết để cho các con đang học và sẽ học được hưởng những gì xứng đáng mà các bố mẹ cố gắng giành cho.
    • 9,099 Bài viết

• 28,437 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    Các mẹ cũng dễ lạc quan nhỉ. Mình thấy họ sai lè lè ra thế, nếu không thừa nhận, xin lỗi, khắc phục thì chỉ còn có nước đóng cửa trường vì ma nó thèm gửi con vào tiếp nữa. Xin lỗi và hứa sửa chữa là xong ư? Bao nhiêu tiền họ đã đút túi trong khi mình và con mình chịu tổn thất về sức khỏe và tinh thần. Các mẹ phải đòi họ bồi thường là khác ấy chứ.
    If you don't love yourself, you will always be chasing people who don't love you, either.
    • Thành viên Webtretho
    • 8 năm
    • 1,533 Bài viết

• 2,000 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Phải đồi bồi thường chứ, kàm đến cùng đi
    Where there is will, there is a way.
    • 647 Bài viết

• 1,478 Được cảm ơn

Thôi thế này cg là tốt rồi. Ở VN có mấy trường dám nhận trách nhiệm như thế này đâu.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,387 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi tmy2 Xem bài viết
    Phải đồi bồi thường chứ, kàm đến cùng đi
    Tớ nghĩ cũng ko bồi thường đâu, chỉ mong sau này chăm các con đúng chế độ là ok rồi
    • 2,804 Bài viết

• 3,106 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Là em em sẽ chuyển trường khác cho con vì chẳng tin đc tụi tàu.
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
    • 142 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthuylove Xem bài viết
    Là em em sẽ chuyển trường khác cho con vì chẳng tin đc tụi tàu.
    Em đoán là học ở đây đóng tiền theo quý, năm chứ k phải đóng từng tháng một nên chuyển trường thì chỉ có thiệt cho phụ huynh thôi chứ thiệt ai cả

CON CỌP LÀ EM ĐÓ Ạ
    • Thành viên Webtretho
    • 11 năm
    • 4,611 Bài viết

• 10,008 Được cảm ơn

Không phải là lạc quan mà là tận tới giờ này mới có 1 trường nhận sai và có xu hướng đang sửa sai. Thế cho nên các mẹ mới thấy mừng.
    Có những trường khác mà phụ huynh rất thiện chí vì muốn con đc tiếp tục tại trường, vì lỗi ko phải ở các cô mà là ở người quản lý mà hiệu trưởng vẫn chẳng thèm xin lỗi hay quan tâmtới nguyện vọng chính đáng của các phụ huynh. Nếu cảm thấy ko chấp nhận đc thì mời đi chỗ khác nhé.
    Xin lỗi và hứa sửa chữa chưa phải là xong, còn phải theo dõi thêm xem họ có thật sự sửa chữa ko hay nói thế thôi. Nhưng ít nhất vc xin lỗi và hứa sửa chữa theo các nguyện vọng hợp lý và chính đáng của phụ huynh cũng đáng để hi vọng.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi littlebud Xem bài viết
    Các mẹ cũng dễ lạc quan nhỉ. Mình thấy họ sai lè lè ra thế, nếu không thừa nhận, xin lỗi, khắc phục thì chỉ còn có nước đóng cửa trường vì ma nó thèm gửi con vào tiếp nữa. Xin lỗi và hứa sửa chữa là xong ư? Bao nhiêu tiền họ đã đút túi trong khi mình và con mình chịu tổn thất về sức khỏe và tinh thần. Các mẹ phải đòi họ bồi thường là khác ấy chứ.
    • 3,343 Bài viết

• 3,659 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ xb Xem bài viết
    Trao đổi chiều nay, Tổng Giám đốc Thomas Chan cho biết: “Sau khi các phụ huynh phát hiện ra sự việc, kể từ ngày 18 - 24/5, trường Mapple Bear đã có những cuộc tiếp xúc với đại diện phụ huynh để tìm hướng giải quyết vấn đề này. Chúng tôi thừa nhận đây là sự việc nghiêm trọng, lãnh đạo trường Mapple Bear xin thừa nhận trách nhiệm đã không giám sát chặt chẽ cơ sở chế biến thức ăn cung cấp cho nhà trường.

Chúng tôi thành thật gửi lời xin lỗi đến các phụ huynh về sự cố đáng tiếc này, trường Mapple Bear cam kết sẽ nỗ lực khắc phục trong thời gian sớm nhất để cung cấp những dịch vụ tốt nhất cho các học sinh đang học tập tại trường. Sau sự cố này, vấn đề vệ sinh và dinh dưỡng sẽ được chúng tôi đặt lên ưu tiên hàng đầu...”.

Cùng với việc thừa nhận trách nhiệm và công khai lên tiếng xin lỗi các phụ huynh, trường cũng đưa ra 6 cam kết đối với phụ huynh trong việc khắc phục hậu quả sự cố an toàn thực phẩm: Mapple Bear sẽ ký kết hợp đồng cung cấp bữa ăn với Aden Services; xây dựng sổ tay an toàn thực phẩm dựa trên giám sát của chuyên gia dinh dưỡng nước ngoài; thay đổi Hiệu trưởng và Hiệu Phó phụ trách vấn đề thực phẩm; tổ chức tư vấn dinh dưỡng và sức khỏe cho phụ huynh; khám miễn phí cho những học sinh có dấu hiệu bệnh tật, hoặc suy dinh dưỡng trong 6 tháng gần đây; gặp gỡ Hội phụ huynh định kỳ để phối hợp giám sát việc quản lý và đảm bảo dịch vụ của trường.

Mapple Bear sẽ điều chuyển bà Janice Leroux từ Canada sang đảm nhận vị trí Hiệu trưởng kể từ tháng 8/2012. Chuyên gia dinh dưỡng Peter Lester tham gia việc xây dựng tiêu chuẩn đảm bảo vệ sinh an toàn thực phẩm hàng ngày, từ khâu chế biến, đóng gói đến quá trình vận chuyển đến các địa điểm. Tại mỗi cơ sở, nhà trường sẽ bố trí 1 Hiệu Phó chịu trách nhiệm giám sát chất lượng bữa ăn hàng ngày.

Trường quốc tế có khác, tiếp thu ý kiến và take action ngay để lấy lại uy tín. Đúng là có đấu tranh có khác.
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 1,387 Bài viết

• 893 Được cảm ơn

Thành viên tích cực 2018
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Divanight Xem bài viết
    Trường quốc tế có khác, tiếp thu ý kiến và take action ngay để lấy lại uy tín. Đúng là có đấu tranh có khác.
    Chẳng ăn thua đâu, rồi lại qua đi thôi
    • 2,068 Bài viết

• 789 Được cảm ơn

Nhận lỗi thôi hả các mẹ.. giờ thì nhà hàng 4 sao, đầu bếp nước ngoài. Thế trc kia cơm bụi, tiền chênh lệch đem đổ vào đâu, gửi ngân hàng cũng ối lãi.. Em mà có con học trường này thì em phát động đòi bồi thường, k thì tẩy chay đi các mẹ..
    • 14 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Gớm tháng có 500 bạc mà đòi từ đồ Tây xịn đến đầu bếp Tây. Thời buổi gạo châu củi quế này 500 đô đã là cái gì đâu. Cái gì nó cũng vừa vừa phai phải thôi, thói sính Tây nhà mình thường hay quá lố. Có phải Tây cái gì cũng nhất ta cái gì cũng lởm đâu, nhìn mợ hiệu trưởng Gia Nã Đại sắp sang cũng chỉ có bằng ĐH, trong khi em hiệu trưởng mới bị cho nghỉ thì cũng cao học nước ngoài về & làm về giáo dục bao nhiêu năm nay, kinh nghiệm đầy mình.

Rất đồng ý với bạn Nguyễn Thị Liên Hoan - Lê Hoàng về vụ này. Xin trích:

Hãy xem một bà mẹ nói “ Tôi thật sự bức xúc khi biết con mình phải ăn bơ thực vật của Việt Nam chứ không phải bơ ngoại, ba tê Việt Nam chứ không phải ba tê Pháp…”. Câu chuyện đến đây cũng vẫn là bình thường.
    Chuyện chỉ không bình thường khi bà mẹ trẻ nói tiếp “ Tôi không ngủ được mỗi khi nghĩ con mình hằng ngày bịđầu độc bởi những suất cơm như thế trong khi ở nhà thì được bố mẹ chăm sóc, nâng niu cẩn thận. Đó là những con người bất nhân. Họ có thể kinh doanh ở đâu chứ kinh doanh trên những bữa ăn của trẻ là điều không thể chấp nhận được…”.
    Đến đây thì người viết cảm thấy đắng lòng và Sốc. Cảm thấy chua chát nữa. Bà mẹ trẻ kia có quyền bức xúc và đòi hỏi chất lượng cao tương xứng cho bữa ăn của con mình, nhưng khi gọi những thức ăn có xuất xứ từ Việt Nam là “đầu độc” con mình thì hầu hết dân tộc ta đang tự đầu độc. Nếu so sánh với những bữa ăn chỉ cần “cơm có thịt” của trẻ vùng cao mà rất nhiều nhà hảo tâm đang tích cực thực hiện, thì bọn trẻ đó cả đời cũng chỉ ao ước có “thuốc độc” như bơ thực vật, ba tê Việt Nam để mà tự “đầu độc” mình. Nền kinh tế thị trường không những phân hóa giàu nghèo mà nó còn cho thấy sự bất cập trong ứng xử văn hóa. Nói cách khác là giàu kinh tế chưa chắc đi đôi với giàu văn hóa tri thức mà phát ngôn của bà mẹ kia là một ví dụ điển hình. Mặt khác bà ta hòan tòan nhầm lẫn khi cho rằng nhà trường không thể kinh doanh trên những bữa ăn của trẻ. Họ lập trường để kinh doanh là điều chắc chắn (bao gồm cả bữa ăn, đồ chơi, đồ dùng học tập….), vấn đề là đạo đức kinh doanh thế nào mà thôi.
    • 6,004 Bài viết

• 9,051 Được cảm ơn

Thành viên viết bài nhiều 2018Thành viên báo vi phạm nhiều 2018Thành viên cảm ơn nhiều 2018Thành viên tích cực 2018
    tới 12 triệu 1 tháng mà phải đến khi phụ huynh đùng đùng đi kiện, báo chí ầm ĩ thì mới chịu xuống nước, khiếp thiệt. ở khu mình (thủ đức q9), chỉ 1,5-3tr/tháng là có nhiều lựa chọn trường tốt rồi, con vừa dc chăm sóc dạy dỗ tốt, trường học rộng rãi, có sân rộng cho các bé chơi,...BGH thì luôn luôn lắng nghe và tiếp nhận ý kiến phụ huynh
    Thư viện https://cauchuyenhoanggia.blogspot.com/
    • Thành viên Webtretho
    • 12 năm
    • 2,572 Bài viết

• 8,855 Được cảm ơn

Mình nghĩ đây là một bài học để chúng ta, những người làm cha mẹ đưa con đến trường cần quan tâm đến nhiều yếu tố hơn khi gửi con. Ngoài việc phương pháp dậy học, cơ sở vật chất, cô giáo, học phí... còn quan tâm đến cơ sở nào cung cấp suất ăn cho trẻ (kể cả ở những trẻ lớn như học sinh tiểu học, trung học cơ sở, phổ thông (thường những khi họp phụ huynh ít người đòi hỏi các thông tin về cơ sở cung cấp thức ăn, các giấy tờ cần có và địa chỉ để có thể đến kiểm tra đột suất).

Có thực mới vực được đạo, các bé, các em đến trường ko phải để ăn nhưng nếu bữa ăn ko đảm bảo vệ sinh, ko đủ dinh dưỡng tối thiểu cần thiết thì lấy đâu ra sức khỏe để học, đấy là chưa kể đến những trường hợp nếu bị ngộ độc thì sự thiệt hại về sức khỏe là ko thể đong đếm được, hay mang những mầm bệnh tiềm ẩn cho sức khỏe. Lúc đó liệu những kỹ năng, những điểm 10, điểm 9 phỏng còn có ích gì.
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy, ta có thêm ngày nữa để yêu thương
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2